เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 11:31:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: NIGHTSIGHT มีความจำเป็นแค่ไหนครับ  (อ่าน 5713 ครั้ง)
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 04:23:45 PM »

ผมไม่ชอบ ศูนย์ เรืองแสงขึ้นมาก็เพราะมันเรืองแสงนี่แหล่ะครับ งงไม๊ครับ เมื่อก่อนผมชอบและอยากได้มาติดปืนมาก แต่ตอนนี้เฉยๆ เพราะศูนย์ เรืองแสงนั้น เวลากลางคืนที่มืดสนิท คุณเชื่อไม๊ ครับ ว่าความสว่าง ของมันมองจากที่ห่างออกไป5-10 เมตร เห้นความเรื่องแสง ของมันชัดเจนมาก ถ้าคุรต้องการซ่อน ตัวจากผุ้บุกรุกแล้ว ผมว่ายาก เพราะเค้าจะเห้นคุณก่อน เหมือนคนเห็นผีกระสือเลย ยิ่งถ้า คุณยกขึ้นเล็งจะเห้นใบหน้าคุณได้เลย ไม่เชื่อคืนนี้ลองทำอย่างผมว่าปิดไฟในห้องให้มืดสนิท แล้วคุณลองเล้งปืนไปข้างหน้า แล้วลองถามเมียคุณว่าเห้นหน้าคุณไม๊ ผมเองพบเหตุการอย่างนี้ครั้ง นึงตอนไปเที่ยวป่าเมื่อหลายปีมาแล้ว ผมขับรถไปเรื่อๆจนพลบค่ำ พอเริ่มมืดสนิท ผมก้สงสัยว่าทำไมในรถมันสว่างๆยังไงพิกล มองหาที่มาอยุ่นานก็ไม่เห้น เลยถามเพื่อนที่นั่งอยู่ข้าง เพื่อนผมก้เลยบอกว่า แสงมาจากไนไซท์ ของปืนเค้าเองที่ อยุ่ซองสพายไหล่คาดอก แบบของทหาร ที่เค้าคาดอยุ่ ผมเลยถึงบางอ้อ ผมเลยถามว่ามันสว่างขนาดนี้เลยเหรอ เพื่อนผมเลยเอี้ยวตัวให้ดูปืน อืม ส่วางจริงๆ พอๆกับหลอด LED ตัวเล็กๆเลย ผมเยหันมาใช้ไฟฉาย ดีกว่า มองเห้นทั้งเป้า เห้นทั้งศูนย์ ไม่ต้องกลัวยิงผิดคน ยิงเอาคนในบ้านด้วย
อย่าคิดไรมากครับ อย่างเสื้อผ้า แหวน นาฬิกา หัวเข็มขัด  กระดุม รองเท้า แว่นสายตา โทรศัพท์มือถือ
สามารถบอกตำแหน่งที่เราอยู่ได้ทั้งนั้น  ถ้าหวังจะพลางตัวจากคู่ต่อสู้จริงๆก็คงต้องคิดหนักเมื่อเวลาแต่งตัวออกจากบ้าน ศูนย์เรืองแสงเป็นอุปกรณ์เสริม อาจเหมาะสมกับบางท่านเท่านั้น

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
Dexphet
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 04:47:39 PM »

ผมไม่ชอบ ศูนย์ เรืองแสงขึ้นมาก็เพราะมันเรืองแสงนี่แหล่ะครับ งงไม๊ครับ เมื่อก่อนผมชอบและอยากได้มาติดปืนมาก แต่ตอนนี้เฉยๆ เพราะศูนย์ เรืองแสงนั้น เวลากลางคืนที่มืดสนิท คุณเชื่อไม๊ ครับ ว่าความสว่าง ของมันมองจากที่ห่างออกไป5-10 เมตร เห้นความเรื่องแสง ของมันชัดเจนมาก ถ้าคุรต้องการซ่อน ตัวจากผุ้บุกรุกแล้ว ผมว่ายาก เพราะเค้าจะเห้นคุณก่อน เหมือนคนเห็นผีกระสือเลย ยิ่งถ้า คุณยกขึ้นเล็งจะเห้นใบหน้าคุณได้เลย ไม่เชื่อคืนนี้ลองทำอย่างผมว่าปิดไฟในห้องให้มืดสนิท แล้วคุณลองเล้งปืนไปข้างหน้า แล้วลองถามเมียคุณว่าเห้นหน้าคุณไม๊ ผมเองพบเหตุการอย่างนี้ครั้ง นึงตอนไปเที่ยวป่าเมื่อหลายปีมาแล้ว ผมขับรถไปเรื่อๆจนพลบค่ำ พอเริ่มมืดสนิท ผมก้สงสัยว่าทำไมในรถมันสว่างๆยังไงพิกล มองหาที่มาอยุ่นานก็ไม่เห้น เลยถามเพื่อนที่นั่งอยู่ข้าง เพื่อนผมก้เลยบอกว่า แสงมาจากไนไซท์ ของปืนเค้าเองที่ อยุ่ซองสพายไหล่คาดอก แบบของทหาร ที่เค้าคาดอยุ่ ผมเลยถึงบางอ้อ ผมเลยถามว่ามันสว่างขนาดนี้เลยเหรอ เพื่อนผมเลยเอี้ยวตัวให้ดูปืน อืม ส่วางจริงๆ พอๆกับหลอด LED ตัวเล็กๆเลย ผมเยหันมาใช้ไฟฉาย ดีกว่า มองเห้นทั้งเป้า เห้นทั้งศูนย์ ไม่ต้องกลัวยิงผิดคน ยิงเอาคนในบ้านด้วย
อย่าคิดไรมากครับ อย่างเสื้อผ้า แหวน นาฬิกา หัวเข็มขัด กระดุม รองเท้า แว่นสายตา โทรศัพท์มือถือ
สามารถบอกตำแหน่งที่เราอยู่ได้ทั้งนั้น ถ้าหวังจะพลางตัวจากคู่ต่อสู้จริงๆก็คงต้องคิดหนักเมื่อเวลาแต่งตัวออกจากบ้าน ศูนย์เรืองแสงเป็นอุปกรณ์เสริม อาจเหมาะสมกับบางท่านเท่านั้น
ถ้าติดศูนย์หน้าอย่างเดียวได้มั๊ยครับ เค้าแยกขายมั๊ยครับ....
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 04:58:58 PM »

อย่าคิดไรมากครับ อย่างเสื้อผ้า แหวน นาฬิกา หัวเข็มขัด กระดุม รองเท้า แว่นสายตา โทรศัพท์มือถือ
สามารถบอกตำแหน่งที่เราอยู่ได้ทั้งนั้น ถ้าหวังจะพลางตัวจากคู่ต่อสู้จริงๆก็คงต้องคิดหนักเมื่อเวลาแต่งตัวออกจากบ้าน ศูนย์เรืองแสงเป็นอุปกรณ์เสริม อาจเหมาะสมกับบางท่านเท่านั้น

พวกที่พกปืนเป็นประจำถึงได้สวมเสื้อสองชั้นไงครับ... ชั้นในเอาไว้บังแสงจากศูนย์ด้วย...

มีแถมอีกนิด... หากไม่แน่ใจกลัวแสงทะลุเสื้อสองชั้นให้ใช้ซองถนัดซ้ายเหน็บปืนที่เอวข้างขวา จะพลิกเอาด้ามปืนหันออกข้างหน้าครับ ศูนย์ปืนจะสว่างไปข้างหลัง คนอยู่ข้างหลังเราเท่านั้นที่มองเห็น ซึ่งโดยปรกติคือฝ่ายมิตรครับ...

ส่วนเวลาชักปืนแล้วซุ่มในที่มืด ให้หักข้อมือเอาลำกล้องชี้พื้นครับ... แสงจากศูนย์จะสว่างขึ้นฟ้า ไม่สว่างโดนหน้าตา โดนแขนขาคนถือปืน... เผื่อฉุกเฉินปืนลั่นก็ลั่นลงดิน...

คนที่หัดเล่นยิงแห้งจนคุ้นมือล็อกแขนล็อกข้อมือจนกล้ามเนื้อจำได้ แบบกำด้ามยกแล้วชกปืนออกไปเห็นแสงสามจุดลอยเรียงกันเป็นแถวได้อัตโนมัติไม่ต้องขยับข้อมือเนี่ย... เห็นเงาตะคุ่มกระจายรอบรถยนต์สามสี่เป้า แจกเป้าละเม็ดรอบวงแบบสบายๆครับ... เหลือเวลาให้เผ่นได้ตั้งไกลกว่าเป้าทั้งสามเป้าจะขยับตัวสู้หรือขยับร่วง (แล้วแต่ว่าแจกโดนจังหรือไม่)...

นายสมชายนี่หากไม่มีศูนย์เรืองแสง เหมือนกับอ่านหนังสือไม่ใส่แว่นเลยครับ... หยีตาแล้วหยีตาอีก ต้องขยับให้ศูนย์หน้าบังเงา บังเส้นขอบฟ้าเพื่อกำหนดยอดศูนย์ก่อนเล็งครับ... งุ่มง่ามแย่เลย...
kornkzj95
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

Drive a Legend Drive a Land Cruiser

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 05:11:34 PM »

สำหรับผมคิดว่าควรมีครับ หากจำเป็นต้องใช้ปืนถ้าไม่ระยะประชิดตัวจริงๆแม้จะฉุกเฉินอย่างไรก็ควรที่จะมองเป้าผ่านศูนย์เสมอ (อย่างน้อยผ่านศูนย์หน้าก็ยังดี)

ลองดูเล่นๆได้ว่าหากต้องยิงจากท่านั่งต่ำหรือนอนหรือหลบในที่กำบัง หรือยิงด้วยมือข้างเดียวที่ไม่ถนัด หากไม่มองเป้าผ่านศูนย์โอกาสถูกมีน้อยมากครับ มีปืนก็ต้องใช้ในระยะที่ปืนได้เปรียบ(หากเลือกได้) ใกล้เกินปืนอาจแพ้มีด ไกลเกินก็เลี่ยงดีกว่า  :Smiley

อย่างที่ครูดำบอกครับ ถ้าจำเป็นต้องใช้สักครั้งเดียวเท่านั้นแล้วไม่มีให้ใช้  ถ้ามีไว้จะดีกว่ามั๊ยครับ ? คงคล้ายๆกับกรณีที่บางคนบอกว่าไม่จำเป็นต้องมีปืนเพราะที่บ้านมีกันขโมยแล้วน่ะครับ  Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2007, 05:20:20 PM โดย KornKZJ95 » บันทึกการเข้า
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 06:46:22 PM »

นอกเหนือประเด็นเรื่องศูนย์ คือการพิสูจน์ทราบเป้าหมายก่อนยิง  ไฟฉาย , ไฟทางเดิน , สปอร์ตไลท์  ก็สำคัญไม่ใช่น้อย

....ตามล่า...อีตอแหล
g_abac
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 07:12:35 PM »

ถ้ากลางคืน มองไม่เห็นศูนย์ จะกล้ายิงหรอครับ ยิงผิดขึ้นมาไม่แย่หรอ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

เปลี่ยนหน่อยก็ดีนะครับ ถ้าถึงคราวจำเป็นต้องใช้ เพียงครั้งเดียวก็ถือว่าคุ้มนะครับ ดีกว่าถึงเวลาแล้วไม่มี  หัวเราะร่าน้ำตาริน
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 07:24:48 PM »

...ถามตัวเองว่า  เวลาใช้งานจะต้องใช้ศูนย์ปืนหรือไม่ครับ 

...ถ้ามั่นใจว่ายิงตอนไหนๆ ก็ไม่ต้องใช้ศูนย์  ก็ไม่ต้องติดศูนย์เรืองแสงก็ได้ครับ  (ศูนย์ที่ติดปืนมาก็ไม่ต้องเอาไว้ให้เกะกะ  เอาออกไปเลย)  Wink

...ถ้าคิดว่า  มีศูนย์ปืนใช้ดีกว่าไม่มี  ถ้าไม่ลำบากนัก  จะหาศูนย์เรืองแสงมาติดก็ดีครับ  Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 10:24:48 PM »

สำหรับผมจำเป็นแน่นอนครับ   เวลาจะยิงถ้ามองไม่เห็นศูนย์ปืน   ทำให้ลังเลและตัดสินใจยิงช้า  เพราะไม่แน่ใจว่าจะเอาอยู่      Cool

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
toygun
Hero Member

คะแนน 194

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 11:07:07 PM »

ผมชอบประโยคนี้จังครับ  มีแล้วไม่ได้ใช้  ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
SNIPER™
รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 11:20:00 PM »

จำเป็นหรือไม่ ใครจะตอบคุณได้ล่ะครับ

ถ้าจำเป็นต้องใช้จริงๆ สักครั้งเดียวเท่านั้น จริงๆ
แล้วคุณไม่มีให้ใช้ แล้วคุณว่า ถ้ามีไว้จะดีไหมล่ะครับ ?
ครูดำครับ มันทำให้นึกถึงถุงมีชัย ถ้าวันนั้นมาถึงแล้วคุณไม่มี..ชวดเลย Grin Grin
Kimber
e21bmx
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 22

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 11:42:20 PM »

จำเป็นหรือไม่ ใครจะตอบคุณได้ล่ะครับ

ถ้าจำเป็นต้องใช้จริงๆ สักครั้งเดียวเท่านั้น จริงๆ
แล้วคุณไม่มีให้ใช้ แล้วคุณว่า ถ้ามีไว้จะดีไหมล่ะครับ ?
ครูดำครับ มันทำให้นึกถึงถุงมีชัย ถ้าวันนั้นมาถึงแล้วคุณไม่มี..ชวดเลย Grin Grin

ฮิฮิ ... ต่างกรรม ต่างวาระจริงๆครับ คิดได้ไงครับ ... ฮิฮิ

ผมชอบศูนย์แบบ NIGHTSIGHT อย่างที่ครูดำว่าครับ ... เห็นด้วยอย่างยิง 

เรารักพระเจ้าอยู่หัว ... LONG LIVE THE KING

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2007, 04:50:28 PM »

ของผมเฝ้าบ้าน  หาง่าย  ยิงง่าย เอาติดลูกโม่แบบนี้

จินตา <Jinta>
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2007, 06:18:51 PM »

หากท่านจขกท คิดจะติด night sight แล้วก็อยากแนะนำให้ดูศูนย์ Heinei พวกรุ่น Slat Pro ก็ดีนะครับ ศูนย์หลังมีจุดเรืองแสงแค่อันเดียว... ดันปืนขึ้นมา (ตอนมืด)... ก็จัดแค่ให้จุดเรืองแสงด้านหน้าตรงกับจุดที่ศูนย์หลังก็น่าจะง่ายกว่าที่เป็นพวกแบบ ๓ จุด... อธิบายไม่ค่อยถุกแฮะ... เมาซะแล้ว... ลองดูรูปนะครับ Grin Grin Grin

ทุกปัญหาของชาติเริ่มต้นที่ "คอรัปชั่น"
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 74

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2007, 07:06:46 PM »

เมื่อคืนโจรพึ่งขึ้นบ้านครับ โชคดียังเข้าบ้านไม่ได้ครับยังอยู่แค่นอกเหล็กดัดชั้น2 ของบ้านครับ  วิธีการก็คือเปิดไฟหมดบ้านรวมทั้งนอกบ้านด้วย อ้อบ้านเป็นตึกแถวติดคลอง 2 ด้านครับ แล้วถือไฟฉายลงมาด้วยครับ ด้านข้างเป็นคลองมีต้นไม้พอควร แสงไฟจากบ้านมองไม่ค่อยเห็น ต้องใช้ไฟฉายครับ พอฉายไปก็เห็นทั้งแนวเล็งเห็นทั้งศูนย์ปืนครับ ใช้มือถือไฟฉายประคองปืนไว้ด้วยครับ ศูนย์เวลากลางคืนไม่จำเป็นครับในกรณีนี้นะครับ อ้ออีกอย่างศูนย์เวลากลางคืนมีอายุการใช้งานนะครับ ไม่กี่ปีก็หมดอายุครับ โดยส่วนตัวผมว่าไม่คุ้มครับถ้าไม่คิดจะซุ่มยิงใครมืดๆ วันนี้ผมลงมือตัดต้นไม้ที่ขวางแนวยิงเมื่อคืนออกครับ เพื่อให้ตรวจการได้ง่ายและไม่ให้โจรแอบซ่อนได้ง่ายๆครับ เมื่อคืนเล็งไม่ถนัดจะเข้าไปชาร์จก็รู้สึกจะบุ่มบ่ามไปหน่อย สุดท้ายมันหนีไปได้ครับ งวดนี้ถ้ามาอีกแนวยิงโล่งครับ โดนแน่ๆ

"ไม่เคยคิดหวังเป็นวีรบุรุษ แต่ก็สุดจะเห็นชาติพินาศสลาย"
Kimber
e21bmx
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 22

« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2007, 11:26:38 PM »

สวยครับ ... ซื้อที่ไหน ราคาเท่าไหร่ครับ ... ชอบ

เรารักพระเจ้าอยู่หัว ... LONG LIVE THE KING

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์