เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 11:21:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามผู้การมะขิ่น  (อ่าน 1815 ครั้ง)
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2007, 12:19:35 PM »

อยากเรียนถามท่านผู้การเพื่อเป็นวิทยาทานตามนี้ครับ
ปืนพกสั้นหรือปืนยาวที่ติดท่อเก็บเสียงนั้นประสิทธิภาพจะลดลงปรกติหรือไม่ เช่น ความเร็วของกระสุน, วิถีกระสุน,กลุ่มตำบลของกระสุน และอำนาจการหยุดยั้ง เป็นต้นครับ เพราะเนื่องจากไม่เคยเห็นตัวท่อเก็บเสียงและไม่ทราบว่าภายในลำกล้องนั้นจะมีเกลียวหรือไม่

ขอเป็นวิทยาทานครับ ในรูปแบบเล่าสู่กันฟัง

ปล. ไม่ใช่กระทู้ล่อเป้า ไม่ใช่เพื่อต้องการแสวงหาสิ่งผิดกฎหมายมาครอบครอง

ขอบคุณครับ

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2007, 08:19:07 PM »

Try YAHOO or GOOGLE
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2007, 08:44:12 PM »

อยากเรียนถามท่านผู้การเพื่อเป็นวิทยาทานตามนี้ครับ
ปืนพกสั้นหรือปืนยาวที่ติดท่อเก็บเสียงนั้นประสิทธิภาพจะลดลงปรกติหรือไม่ เช่น ความเร็วของกระสุน, วิถีกระสุน,กลุ่มตำบลของกระสุน และอำนาจการหยุดยั้ง เป็นต้นครับ เพราะเนื่องจากไม่เคยเห็นตัวท่อเก็บเสียงและไม่ทราบว่าภายในลำกล้องนั้นจะมีเกลียวหรือไม่

ขอเป็นวิทยาทานครับ ในรูปแบบเล่าสู่กันฟัง

ปล. ไม่ใช่กระทู้ล่อเป้า ไม่ใช่เพื่อต้องการแสวงหาสิ่งผิดกฎหมายมาครอบครอง

ขอบคุณครับ

...วิถีชีวิตเปลี่ยนแน่นอนครับ  Wink

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
pranyai
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2007, 08:54:57 PM »

ปลายท่อไอเสียรถ
หมู ปทุม รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

รักในหลวง

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2007, 09:09:31 PM »

อ้างถึง

...วิถีชีวิตเปลี่ยนแน่นอนครับ Wink
อ้างถึง

Grin Grin

รักลูก รักเมีย รักปืน
Jakkapat
(-___-)
Full Member

คะแนน 9

เหงาครับ....

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2007, 09:41:09 PM »

ขออนุญาตครับ....

เท่าที่เคยอ่านจากอวป.เล่มเก่าๆ(เกือบสิบปีแล้วมั้งครับ)....ปืนเดิมๆติดเก็บเสียงไปทีหลัง ตำบลกระสุนจะเปลี่ยนครับ ยิ่งท่อเก็บเสียงยาวเท่าไร ก็ยิ่งมีผล....กระสุนที่ใช้ก็จะเป็นแบบ sub-sonic ความเร็วต่ำกว่าเสียง(ยกเว้นปืนที่ลำกล้องเป็นเก็บเสียงในตัวพวก MP5SD พวกนี้)

ในท่อเก็บเสียงมันจะมีแผ่นกั้นเป็นห้องๆ มีรูให้กระสุนผ่านตรงกลาง มีใยแก้วซับเสียงพันอยู่ เหมือนท่อไอเสียนั้นแหล่ะครับ

อย่างอื่นคงต้องรอผู้รู้จริงมาตอบแล้วครับ

Jackpot คนเก่า Jakkapat ชื่อใหม่
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2007, 10:07:15 PM »

ท่านจขกท.คุณflyingkob ......... ตั้งกระทู้เรื่องนี้ มีนัยอย่างไรหรือครับ  Wink     Cheesy

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2007, 10:09:39 PM »

ค้นที่ yahoo หรือไม่ google จะเจอแม้กระทั่งตำราทฤษฏีเบื้องหลัง, พิมพ์เขียว, วิธีทำแบบง่ายๆ ฯลฯ...

ตำราที่ว่ามีทั้งโหลดบิตเอา หรือดาวน์โหลดใน rapidshare, megaupload เกลี้ยงฉาดแบบทุกซอกทุกมุมเลย...

แก้ไขแล้วครับ... แฮ่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2007, 03:18:31 PM โดย นายสมชาย(ฮา) » บันทึกการเข้า
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2007, 10:13:56 PM »

ก็คุณเจษฯ บอกแล้วไงครับ... ค้นที่ yahoo หรือไม่ google ...

ค้นแล้วเจอทะลุปรุโปร่งเลยครับ... เจอแม้กระทั่งตำราทฤษฏีเบื้องหลัง, พิมพ์เขียว, วิธีทำแบบง่ายๆ ฯลฯ...

ไม่เหลืออะไรที่ค้นไม่ได้อีกแล้วครับ... ตำราที่ว่ามีทั้งโหลดบิตเอา หรือดาวน์โหลดใน rapidshare, megaupload แล้วมันจะเหลืออะไรแล้วครับ... เกลี้ยงฉาดแบบทุกซอกทุกมุมเลย...

นายสมชายก็สงสัยจังว่าทำไมถามกันจริง กับหัวข้อนี้เล่าครับ... ในเมื่อสามารถค้นได้ง่ายๆ...

หรือไม่ถนัดอ่านตำราภาษาอังกฤษ ต้องการให้คนอื่นสรุปให้ฟังครับ... เปิดดิกฯ เองไม่ยากหรอกครับ คนอื่นช่วยเปิดจะติดคุกตามกันไปน่ะครับ... ฮา

ครับ
คงอ่อนภาษาครับ(ผมก้อคน 1 ที่อ่อน)
หลงรัก

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2007, 10:14:48 PM »

ขออภัยจากใจจริง..............

ผมไม่มีประสบการณ์ในเรื่องการตรวจสอบวิถีกระสุนเลย...........ว่าดีเหมือนเดิมหรือแย่กว่าเดิม

เคยมีโอกาสฝึกกับ Beretta 92FS กับ MP5 SD  .................แค่ยิงให้เข้าเป้าหุ่นคนเท่านั้น

ขออภัยด้วยครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
หนานปั๋น
Hero Member

คะแนน 33

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2007, 10:17:44 PM »

อย่าไปสนใจมันเลยครับ ยังไงเขาก็ไม่ให้ใช้ รู้ไปก็เปลืองพื้นที่ในสมองครับ ฮิ ฮิ

เพราะรู้มากก็อยากทดสอบอยากทำ ฯลฯ อย่ารู้เลยดีกว่าครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2007, 10:22:35 PM »

สงสัยว่า จะอินไปกับหนัง   Shooter

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2007, 12:00:44 AM »

สงสัยว่า จะอินไปกับหนัง Shooter

พอพี่ yod พูดถึง Shooter...

ผมยังไม่ได้ดูเลยครับ...

หา DVD ได้มาตั้งนานแล้ว...

หาเวลาดูไม่ได้ซักที...

ลูกยึด TV ไปดูการ์ตูนหมดเลยครับ...หัวเราะร่าน้ำตาริน
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2007, 12:03:44 AM »

สงสัยว่า จะอินไปกับหนัง Shooter

พอพี่ yod พูดถึง Shooter...

ผมยังไม่ได้ดูเลยครับ...

หา DVD ได้มาตั้งนานแล้ว...

หาเวลาดูไม่ได้ซักที...

ลูกยึด TV ไปดูการ์ตูนหมดเลยครับ...หัวเราะร่าน้ำตาริน

Grinน่าดูครับคุณหมอ....น้องในที่ทำงานซื้อมาฝาก...พอดูจบ...ผมรู้ตัวว่า ปีหน้าผมต้องต้องเสียตังค์แล้ว.....555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2007, 12:09:40 AM โดย เป้า » บันทึกการเข้า

flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2007, 03:17:34 PM »

ขอขอบคุณทุกคำตอบครับ เหตุผลที่ตั้งกระทู้นี้ไม่ได้มีอะไรมากมาย เพียงแต่อยากศึกษาหาความรู้เท่านั้น มิได้มีประสงค์อื่นที่หลายๆท่านคิดว่าจะทำสิ่งที่ผิดกฎหมาย หรือเป็นการตั้งเพื่อล่อเป้า และที่ถามท่านผู้การมะขิ่นก็เนื่องจาก ท่านเป็นผู้ที่คลุกคลีกับอาวุธปืนมากมายหลายชนิด จะด้วยหน้าที่หรือด้วยความที่ชอบปืนเป็นงานอดิเรก
ขอขอบคุณทุกๆท่านที่ตอบกระทู้ครับ

ปล. อาวุธปืนเป็นศาสตร์และศิลปที่น่าศึกษา แต่เราอยู่ในประเทศที่การศึกษาด้านอาวุธปืนนั้นมันปิดกั้นความรู้ไม่ว่าจะเป็นด้วยกฎหมาย หรือสถาบันการเรียนการสอน ผมเองยังเสียดายที่ตอนอยู่ต่างประเทศไม่ได้แสวงหาความรู้อ้านนี้มากนัก เพราะมัวแต่ทำงานหาเงินกินเหล้าไปวันๆ

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
หน้า: [1]
  พิมพ์