เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 12:25:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 299 300 301 [302] 303 304 305 ... 645
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชาวอาวุธปืนมาถ่ายภาพกันเถอะ  (อ่าน 1147393 ครั้ง)
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #4515 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2008, 10:08:24 PM »

รับน้ำหนักได้ดี สะพายสะดวก 
ผมว่ามันสวนทางกันครับ พี่ Choltit

รับน้ำหนักได้ดี  ขาโดยรวมก็จะหนัก ลดการสั่นเมื่อโดนลม  เมื่อยืดคอ
ขา คาร์บอน เบา แพง โอกาสสั่นมีมากกว่า
ก็ต้องพิจารณาถึงความสูงที่ ๓ ท่อน ๔ ท่อน และความสูงจากการยืดคอ อีกครับ

เรื่อง งบ  และหัว  สำหรับการรับที่กี่ กิโล    หัวบอล หรือ หัวแพน

ขอบคุณครับ
ตอนนี้ผมใช้ Gitzo รุ่น 312 +หัวบอล(จำรุ่นไม่ได้)  
น้ำหนักมากไปเกินที่จะแบกไหล่เดินไปไหนต่อไหน
เพราะมันถูกออกแบบไว้ใช้กับ medium format
เคยซื้อของจีนแดงมาใช้สองตัว  ก็พังเร็วเกินไป

ตอนนี้เตรียมดูของ Manfrotto กลุ่มราคาถูกอยู่ครับ  
น้ำหนักเบา และมั่นคงด้วย น่าจะพอมีนะครับ (ยีห้อนี้รุ่นเยอะ  Cheesy )
เช่น ลดชิ้นส่วนลงเหลือสองท่อนก็พอ ไม่ต้องสาม  
หัวก็ไม่ต้องมีลูกเล่นมาก  หรือระดับน้ำต่าง ๆ ผมไม่ค่อยใช้ครับ  
อย่างนี้อาจไม่ถูก  แต่ก็ไม่คิดว่าจะแพง เพราะตัดออปชั่นที่ผมไม่ใช้ออกไป

คลับคล้ายคลับคลาว่า น้องโอ ก็ใช้ยี่ห้อนี้อยู่เหมือนกัน  
ผมกลับไปค้นหน้าเก่า ๆ หาไม่เจอ

อู๊ววววว...ต่อแบบนี้ก็ได้ด้วยเหรอคะเนี่ย คุณภาพออกมาสุดยอดเลยค่ะ เยี่ยม

กล้องถ่ายรูปยังต่ออุปกรณ์ได้หลายแบบครับ
ต่อกล้องจุลทรรศน์ก็มี  ประกอบกับกล้องดูดาวก็มี
ดูเหมือนแต่ก่อนไม่แพงเหมือนเดี๋ยวนี้  คงเพราะ 25-26 บาท ต่อ US$
เดี๋ยวนี้ ผมเห็นราคา ก็ต้อง อู๊วววว.... แบบน้องโอเหมือนกัน

J38
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #4516 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2008, 10:15:57 PM »

หนูนีโม่นี่น่ารักมากค่ะ

ขอบคุณครับคุณป้าาาาาา ไหว้

อันนี้ภาพเบื้องหลัง อูยยยยย หมดแรง งอน

พอดีพึ่งเข้ามาแอบชม...ชอบเหมือนกันครับกด shutter เนี่ยแต่ไม่ค่อยจะได้เรื่องเท่าไหร่...

ถามคุณสตางค์นิดครับว่าใช้ยี่ห้อไหนรุ่นไหนอยู่ครับ...ยิงออกมาภาพคมชัด...ได้อารมณ์ดีครับ...

___________________________________________________________ _______________________________________

"++ะไรก็ได้ถ้าใจปราถนา อยากจะได้มาต้องฝ่าต้องทนทดลอง บางครั้งก็ชื่น บางครั้งกลืนน้ำตานอง ต้องฝันให้ไกลแล้วก็ไปให้ถึง++
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #4517 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2008, 10:24:05 PM »

น้องนีโม่น่ารักเชียวค่ะ หลงรัก
คุณพ่อก็ถ่ายเก่งด้วย เยี่ยม

คลับคล้ายคลับคลาว่า น้องโอ ก็ใช้ยี่ห้อนี้อยู่เหมือนกัน 
ผมกลับไปค้นหน้าเก่า ๆ หาไม่เจอ[/color]

แหะๆ...โอใช้คาร์บอนไฟเบอร์ของ slikค่ะพี่ Cheesy

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #4518 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2008, 10:25:16 PM »

อู๊ววววว...ต่อแบบนี้ก็ได้ด้วยเหรอคะเนี่ย คุณภาพออกมาสุดยอดเลยค่ะ เยี่ยม

กล้องถ่ายรูปยังต่ออุปกรณ์ได้หลายแบบครับ
ต่อกล้องจุลทรรศน์ก็มี  ประกอบกับกล้องดูดาวก็มี
ดูเหมือนแต่ก่อนไม่แพงเหมือนเดี๋ยวนี้  คงเพราะ 25-26 บาท ต่อ US$
เดี๋ยวนี้ ผมเห็นราคา ก็ต้อง อู๊วววว.... แบบน้องโอเหมือนกัน

โอเห็นราคาแล้วอยากจะร้อง เจี๊ยกกกกกกก...ครอก(สลบ)อ่ะค่ะ บู่

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #4519 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2008, 10:30:04 PM »

กดลิงค์ ได้ครับ

กลุ่ม Manfrotto  ผมว่า น้ำหนัก ไม่ค่อยเบา น่ะครับ รวมทั้งราคา

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
AI.MAKER
สู้เพื่อลูก!!!!ปืน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 65

อัตตนา โจทยัตตานัง

« ตอบ #4520 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2008, 10:36:31 PM »

โอเห็นราคาแล้วอยากจะร้อง เจี๊ยกกกกกกก...ครอก(สลบ)อ่ะค่ะ บู่

ราคาผมเพิ่งเช็คเมื่อกี้ Swarovski ขึ้นไปเป็น 93k แล้ว ขอกรี๊ดสลบด้วยคน  ยี๊

เอาของผมไปขายซื้อปืนดีกว่า อิๆ  น้ำลายหก

ขาตั้งกล้องผมใช้ Man 190 กับอีกตัว Velbon 940 Carbon-Fiber ครับ

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #4521 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2008, 10:57:19 PM »

ขอบคุณครับ 
กำลังหาราคาประกอบ

บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #4522 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2008, 12:39:08 AM »

ไปเที่ยวสวนสัตว์มาครับ รูปเป็นร้อยๆเลย Shocked ค่อยๆคัดลงดีกว่า

บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #4523 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2008, 12:45:46 AM »

ต่อครับ

ประตูนี้กันนกออกครับ

ภาพนี้น่าสงสาร อาหารติดคอ

รูปทั้งหมดที่เหลือ อยู่ที่นี่ครับ

http://tarit686.multiply.com/photos/album/101/Taronga_Zoo

http://tarit686.multiply.com/photos/album/102/Taronga_Zoo_Part_2

ขอบคุณที่ติดตามชมครับ ไหว้

สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #4524 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2008, 02:01:17 AM »

...ภาพสวยงามมากครับ 

...สำหรับเรื่องหลังละลายหรือโบเก้นั้น ผมว่าไม่ใช่เรื่องจำเป็นภาพ portrait ดีๆ เสมอไป อย่างเช่นที่เรียกว่า Environmental Portrait ฉากหลังที่น่าสนใจก็จะเพิ่มคุณค่าของภาพนั้นได้ครับ ที่จริงต้องใช้ฝีมือมากกว่าการถ่ายแบบหลังละลาย "เหมือนสีน้ำ" ด้วยซ้ำ  เพราะอย่างหลังสามารถอำพรางฉากหน้า/หลัง และสร้างความโดดเด่นให้แบบอย่างไม่ต้องออกแรงอะไรมาก (นอกจากต้องออกตังค์ค่าเลนส์ที่มักจะแพง)  :D

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับผม การถ่ายภาพ portrait ที่ต้องเก็บฉากหลังยากกว่าการถ่ายเเบบหลังละลายมาก
 ::002::
น้องนีโม่น่ารักเชียวค่ะ :VOV:
คุณพ่อก็ถ่ายเก่งด้วย ::002::

ขอบคุณคร๊าบบบ คุณป้าโอ ::014:: < < < อันนี้ตอบเเทนนีโม่  ;D

อ้างถึง
พอดีพึ่งเข้ามาแอบชม...ชอบเหมือนกันครับกด shutter เนี่ยแต่ไม่ค่อยจะได้เรื่องเท่าไหร่...

ถามคุณสตางค์นิดครับว่าใช้ยี่ห้อไหนรุ่นไหนอยู่ครับ...ยิงออกมาภาพคมชัด...ได้อารมณ์ดีครับ...

ขอบคุณมากครับ ภาพเจ้าหนูนีโม่ชุดนี้ถ่ายด้วยกล้อง Canon 30D กับเลนส์ EF 85 f1.8 ครับ บันทึกเป็น ไฟล์ CR2 แล้วปรับสี และความชัดด้วยโปรแกรม Aperture ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2008, 02:04:20 AM โดย สตางค์ » บันทึกการเข้า

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
จินตา <Jinta>
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #4525 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2008, 08:29:50 AM »

รูปสวยมากครับพี่สตางค์
coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #4526 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2008, 08:35:45 AM »

ขอบคุณมากครับ ภาพเจ้าหนูนีโม่ชุดนี้ถ่ายด้วยกล้อง Canon 30D กับเลนส์ EF 85 f1.8 ครับ บันทึกเป็น ไฟล์ CR2 แล้วปรับสี และความชัดด้วยโปรแกรม Aperture ครับ

...ผมก็ชอบถ่ายเป็นไฟล์ RAW เหมือนกันครับ (อย่างเช่นภาพชุดผีตาโขนที่นำมาให้ชม) นำมาปรับแต่งเล็กน้อยก็สวยปิ๊งครับ  หลงรัก

...ส่วนใหญ่ผมใช้ DPP ของหนอน  ไว้จะลอง Aperture บ้างครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #4527 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2008, 11:17:00 AM »

เด็กก็ยิ้มน่ารักด้วย

สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #4528 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2008, 11:59:17 AM »

ไหว้ ขอบคุณมากครับ........    ส่วนตัวผมว่าไฟล์  RAW เป็นไฟล์มหัสจรรย์ ที่สามารถช่วยชีวิตช่างภาพได้อย่างดีเยี่ยม แต่มีข้อเสียคือต้องนั่งจูนมันทุกรูป หัวเราะร่าน้ำตาริน

ลิงค์นี้เป็นวีดีโอสาธิตการใช้โปรแกรม Aperture ครับ http://www.apple.com/aperture/tutorials/#adjustedit-recover

http://www.apple.com/aperture/action/

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2008, 12:10:55 PM โดย สตางค์ » บันทึกการเข้า

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #4529 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2008, 12:22:57 PM »

เห็นสวนสัตว์บ้านเขา แล้ว เทียบสวนสัตว์บ้านเรา............

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
หน้า: 1 ... 299 300 301 [302] 303 304 305 ... 645
  พิมพ์