เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 06:19:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 107 108 109 [110] 111 112 113 ... 645
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชาวอาวุธปืนมาถ่ายภาพกันเถอะ  (อ่าน 1147056 ครั้ง)
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #1635 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2007, 07:55:09 AM »

สวัสดีครับ ไหว้ หลงรัก

พอดีไปเเถวหลังวังมาเลยเดินไปถ่ายภาพเเถวสนามหลวงสุดเมื่อยเลย  กะจะเดินไปถ่ายไฟตอนกลางคืนด้วยเเต่ไม่ไหวเเล้วเดินจากหลังวังมาเเล้วเตร็ดเตร่ในสนามหลวงก็หมดเเรงเลยไม่ได้ถ่ายไฟเลย   ต้องเก็บเเรงไว้เดินกลับไปเอารถอีกถ่ายได้เเต่ในสนามหลวงเเล้วก็อนุสาวรีย์ประชาธิปไตยตอนขับรถกลับบ้านต้องเก็บเเรงไว้ทำงานวันรุ่งขึ้น   เชิญชมเลยครับ

อาคารอะไรจำไม่ได้เเล้วใกล้กับสนามรด.ครับ

เดินไปอีกนิดก็เจอสถานที่สำคัญชื่อสถานที่ตามภาพเลยครับ

เเล้วก็เจอนายเเบบมาดเท่ห์กำลังปฎิบัติหน้าที่อยู่ครับ

ที่นี้ก็ข้ามถนนไปสนามหลวงเดินถ่ายไปเรื่อยไม่ได้ภาพสวยๆเรื่อย  เนื่องจากไม่ถนัดเเนวชีวิต(เเนวไลฟ์มั๊ง)หามุมไม่ถูกเลย  มาเจอร้านนี้อยุดเติมพลังก่อนครับ

พระอาทิตย์ลับขอบฟ้าเเล้วไฟเริ่มมาเเต่ชิวิตต้องดำรงต่อไป  ขายของยังไม่หมดกลับบ้านนอนไม่ได้ผมเลยต้องอุดหนุนพี่เค้าหน่อยค่าเป็นนายเเบบครับ

มืดเเล้วต้องเดินกลับไปเอารถหิวน้ำขออุดหนุนร้านนี้  พอบอกเเม่ค้าถ่ายรูปหน่อยเเม่ค้าวิ่งหนีเลย  ผมไม่ใช่เทศกิจนะเจ้เลยเอ่ยปากถามได้ความว่าเจ้เเกอายยยย.....อ่ะ

ภาพสุดท้ายเเล้ว วันที่ 23 ธันวาคม 2550 อย่าลืมไปใช้สิทธิลงคะเเนนเสียงเลือกคนดีเพื่อบ้านเมืองเเละในหลวงของเรานะครับ

ขอบคุณที่ต้องทนดูภาพเชยๆครับ ไหว้ หลงรัก

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #1636 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2007, 10:24:57 AM »

บาร์ทอย่าคิดว่ามันเป็นแค่รุ่นสำหรับมือฝึกหัดสิครับ  คิดอย่างนี้ลูกประคำ 10 พวงก็เอาไม่อยู่   Grin   ในมุมมองของผู้ผลิต  ถ้าเค้าออกมา 3 Series  ซีรี่ส์สูงสุด กลาง และ ล่าง  เค้าก็ต้องหาคำนิยามให้ทุกซีรี่ส์  เอาล่ะ รุ่นสูงสุดก็คงหนีไม่พ้นคำว่า "มืออาชีพ"  รุ่นเล็กก็คง "รุ่นสมัครเล่นรุ่น(ฝึกหัด)"  รุ่นกลางก็ "กึ่งมืออาชีพ"  มันก็นิยามกันประมาณนี้แหละครับ  ไม่งั้นจะแบ่งราคาขายให้ สูง กลาง ต่ำกันยังไงล่ะครับ    แต่คนถ่ายต่างหากที่จะเป็นตัวกำหนดว่าภาพนั้นเข้าขั้น มืออาชีพ หรือมือสมัครเล่น(ฝึกหัด)  อย่าหลงกลการตลาดและแรงยุจากโฆษณาหรือคนรอบข้างที่ถือรุ่นสูงกว่าเราครับ  จำในGGGที่เล่าเรื่องเด็กหนุ่มห้อย 5D กับเลนส์ L ยาวปรี๊ดแล้วรูปออกมาไม่ได้เรื่องได้มั๊ยครับ หรือเคยดูหนังที่ Jay Chou แสดงเรื่อง Initial D ได้มั๊ยครับ  เค้าขับ Toyota AE-86 รถส่งเต้าหู้ลงเขา AKINA ชนะเซียนน่ะ  มันก็ไม่ใช่แค่หนังนะ เรื่องทำนองนี้มีมาเยอะแล้วครับ จริงอยู่  อุปกรณ์หรือเครื่องมือก็มีผล แต่ตัวเราเองก็มีผลไม่แพ้กัน เมื่องบเรามีแค่นี้ ก็มุ่งมั่นโฟกัสไปในการพัฒนาตัวเองดีกว่าครับ  ดูจากหลายเดือนที่ผ่านมา ทั้งบาร์ท ทั้งน้องโอ ทั้งพี่บุญ มีแววฉายประกายเจิดจ้ากันทุกคนเลยครับ พูดจริงๆครับ ไม่เชื่อย้อนกลับไปดูรูปที่เคยโพสต์กันเมื่อต้นๆกระทู้(GGG)กับตอนนี้ดูสิครับ เผลอมีสิทธิ์โดนแซงอย่างที่น้องชายพี่แซงพี่ไปแล้วก็เป็นได้  ฮ่าๆๆ
แฮ่ๆ คือผมหมายถึงผมมันแค่มือฝึกหัดอ่ะครับ ก็เลยยังมิกล้าไปมองรุ่นโปร สำหรับผม 400D ผมก็ว่าดีใช้ได้เลยทีเดียว(ไม่งั้นผมไม่อยากได้ข้ามปีแบบนี้หร๊อก Cheesy) เห็นด้วยกับพี่หมูครับ ขึ้นอยู่กับคนถ่ายด้วยว่าถ่ายได้ดีแค่ไหน ผมเองก็ใช่ว่าจะถ่ายเก่ง แต่ก็พยายามฝึกหัด หามุมมองแปลกใหม่ไปเรื่อย ทั้งๆที่ผมเป็นคนที่ไม่ค่อยมีหัวศิลป์ซักเท่าไร ถ่ายรูปก็ไม่ค่อยครีเอทีฟด้วยครับ บู่ อีกอย่างคืออย่างที่เคยพูดไปว่าผมอยากได้ 400D มาตั้งแต่ปีที่แล้ว แต่ตอนนั้นแพงมากๆ ก็เลยสอย S3IS ตัวปัจจุบันมาก่อนเพราะอยากได้กล้องที่มีโหมด Manual   แล้วผมก็ถือว่าใช้ได้คุ้มค่าแล้วครับ ใช้ถ่ายเล่น(ฝึกมือ) ใช้เรียนวิชาถ่ายรูป(วิชาเลือก เลือกเพราะใจรัก หลงรัก) ฯลฯ ถ้าคิดจะซื้อคราวนี้ผมก็คงใช้ไปอีกนานมากครับ อาจไม่ซื้อกล้องไปอีกหลายปี(แต่หันมามองเลนส์แทน...เอ๊ะ ยังไงนะเรา อ๋อย )

จากที่พี่กล่าวไว้ว่า อย่าหลงกลการตลาดและแรงยุจากโฆษณาหรือคนรอบข้างที่ถือรุ่นสูงกว่าเราครับ แรงโฆษณาในตลาดและคำแนะนำ(หรือยั่วกิเลสแบบที่ผมโดนยั่วด้วย 40D นั่นเอง...ล้อเล่นนะครับ ยิ้มีเลศนัย )อาจมีผลต่อการกระตุ้นต่อมกิเลสให้อยากได้รุ่นสูงๆ แต่ทุกครั้งที่ผมจะตัดสินใจซื้อของที่มีราคาแพง ผมค้นคว้า เปรียบเทียบ หาราคา แล้วใช้เวลาตัดสินใจพอสมควรครับ โดยเฉพาะเรื่องราคา อย่างที่ผมเคยเล่าคือ ร้านมีกี่่ร้าน เดินเข้าไปหมดทุกร้านที่รู้จัก สืบราคาแล้วเอามาเปรียบเทียบกัน หลงรัก แล้วเลือกที่ถูกที่สุดหรือคุ้มค่าคุ้มราคาที่สุด และที่สำคัญ...บริการที่ดีครับ เยี่ยม

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆครับ ไหว้

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
Moderator
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #1637 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2007, 11:10:11 AM »

คุณ num  ถ่ายรูปสวยๆมาให้ชมอีกแล้ว คมชัด สีสวยครับ  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #1638 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2007, 02:42:42 PM »

...ภาพสวยมากครับคุณหนุ่มมิเตอร์  เยี่ยม

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #1639 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2007, 05:12:10 PM »

รูปพี่หนุ่มสวยจริงๆครับ ขอฝากตัวเป็นศิษย์ด้วยเถิดอาจารย์ ไหว้

boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #1640 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2007, 05:22:25 PM »

คุรหนุ่มถ่ายภาพได้สวยมากๆ ผมเห้นแล้วอิจฉา ตาร้อน Grin

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
kong รักในหลวง
เกิดใต้ธงไทยนั้น ปวงชนทุกคนคือไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #1641 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 12:34:24 AM »

คุรหนุ่มถ่ายภาพได้สวยมากๆ ผมเห้นแล้วอิจฉา ตาร้อน Grin
ใบไม้สีนี้ดูสวยดีครับ อีกอย่างถนนกว้าง และ รถน้อยดีครับพี่บุญ ...  เยี่ยม
ที่จริงใบไม้ต้นไม้สีสวยกว่านี้ครับ ตอนที่ผมเอากล้องออกไปถ่ายมันเริ่มจะมืดแล้ว
เลยไม่ค่อยแจ่มเท่าไร ถ้าประมาณสัก3-4โมงเย็นแสงดีๆ ใบไม้โดนแสงแดดจะดูสว่างสวยมาก
เรื่องถนนที่นี้กว่างมากครับ ถนนธรรมดาก็เท่าๆกับถนนใหญ่บ้านเราแล้ว รถจะมีมากช่วงเช้าๆ-เย็นครับ
แต่ก้ไม่มากเหมือนในตัวเมืองแอลเอ

อายจังเลยครับ ผมใช้ โซนี่ อัลฟ่า 100    แต่ก็สะดวกดีกว่าเพนเท็กซ์ ME Super ที่เคยใช้อยู่ (ของตกทอดมา ไม่ได้ซื้อเอง เดี๋ยวจะว่าเช็คอายุ..)
พอดีถ่ายตอนแสงไม่ค่อยมีแล้ว   ไม่ทราบว่าแฟลชที่จะใช้ควรใช้ของอะไรดีครับ  รู้สึกว่าแฟลชของตัวกล้องจะให้แสงไม่พอที่ระยะไกลๆ

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
Moderator
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #1642 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 12:57:15 AM »

ผมว่าช่วงมีแสงถ่ายง่ายกว่านะครับ คุณkong ภาพกลางคืนถ่ายยากครับ  Wink

รอจอมยุทธมาตอบครับ  หลงรัก

ปล.ช่วงนี้สงสัยคอมผมโดนไวรัสโจมตี อัพโหลดรูปไม่ได้เลยซักเวป  เศร้า หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #1643 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 06:56:37 AM »

อ้อ จากอีเมล์ที่พี่หมูส่งให้ผม เปรียบเทียบคุณภาพของภาพจาก 400D และ 40D ....

ไม่ได้ถามเรื่องกล้องละค้าบ แต่สงสัยว่าทำไมเดี๋ยวนี้ฟิล์มมันแพงจัง ม้วนเกือบ 300 บาทแล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน จำได้ว่าสมัยผมเด็กๆ ม้วนละแค่ประมาณครึ่งนึงของราคานี้ได้มั้งครับ Huh

เนี่ยะครับ กิ๊วก๊าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2007, 07:03:24 AM โดย บาร์ท » บันทึกการเข้า

rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1644 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 12:22:11 PM »

ถ่ายยากน่าดู แถมโดนโจมตีหนัก
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #1645 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 03:00:27 PM »

โห ภาพมดพี่ร็อคกันส์โดนใจจริงๆเลยครับ หลงรัก

ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #1646 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 04:05:10 PM »

ภาพนี้ถ่ายตอนเย็น ฝนหยุดตกได้สักพัก ท้องฟ้ามืดเมฆฝน
ลองใช้คอมปรับสี ภาพสีออกมาแปลกๆตาดี ทดลองดู

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
เบิ้ม
Moderator
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #1647 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 04:16:27 PM »

ภาพนี้ถ่ายตอนเย็น ฝนหยุดตกได้สักพัก ท้องฟ้ามืดเมฆฝน
ลองใช้คอมปรับสี ภาพสีออกมาแปลกๆตาดี ทดลองดู

ต้นปาล์มหรือมะพร้าวครับพี่บุญ สูงปริ๊ดเลยครับ  Cheesy

Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #1648 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 05:05:31 PM »

ต้นปาล์มครับ ต้นพวกนี้ผมเห็นมา22ปีแล้ว เมืองResedaเป็นเมืองแรกที่ผมได้งานทำ
ตอนหลังเลยย้ายเข้ามาอยู่ที่เมืองนี้  เห็นตอนแรกก็สูงครับ ตอนกลางวันหรือเย็นๆ
ท้องฟ้าใสๆ ขับรถอยู่ตรงกลางถนน จะเห็นต้นปาล์มสองข้างทางสวยมากๆ

เบิ้ม
Moderator
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #1649 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 05:08:48 PM »

สูงจริงๆครับ แสดงว่าลำต้นต้องเหนียวมากเลย  Wink

หน้า: 1 ... 107 108 109 [110] 111 112 113 ... 645
  พิมพ์