เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 01:22:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 195 196 197 [198] 199 200 201 ... 645
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชาวอาวุธปืนมาถ่ายภาพกันเถอะ  (อ่าน 1149848 ครั้ง)
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #2955 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 04:55:11 PM »

ผมไปถึงตอนเที่ยงวันแดดจัดมาก เลยไม่ค่อยได้ถ่ายภาพด้านนอกเท่าไร

สันเขื่อน

Shot with: PENTAX K10D

ขออนุญาตครับ  2 ภาพนี้ผมสังเกตเห็นมีฝุ่นอยู่สองจุดด้านซ้ายบน ที่ฝุ่นปรากฎขึ้นเพราะว่าพี่ใช้รูรับแสงแคบมากที่ F22 ฝุ่นที่ Sensor เลยเผยโฉม แนะนำให้ทำความสะอาดครับ เพราะถ้ามันนานไป บวกกับความชื้นจะทำให้ติดแน่นบน Sensor ที่นี้ก็ทำความสะอาดยาก

ฝุ่นที่ปรากฎบน Sensor ที่เกิดขึ้นบ่อยๆ คือ การถอดเปลี่ยนเลนส์ การทำความสะอาดผมว่าถ้ากล้องอยู่ในประกัน แล้วไม่อยากทำเองก็ยกไปศูนย์เลยครับ แต่ถ้าอยากทำเองก็อ่านคู่มือกล้องดูครับ ยกตัวอย่างกล้องของผม ต้องยกกระจก (Mirror Lock) ซึ่งรุ่นเก่าไม่อนุญาตให้ใช้แบ็ตฯ ต้องต่อสายไฟผ่าน adapter อย่างเดียว จากนั้นก็ใช้อุปกรณ์พื้นๆ ก่อนก็คือที่ลูกบอลเป่าลม (อันนี้ขอให้ระวังครับ เพราะบางยี่ห้อมันมีแป้งมาด้วย เลือกที่คุณภาพดีๆหน่อย) แต่ถ้าเป่าแล้วยังปรากฎอยู่ก็ต้องมีอุปกรณ์สำหรับล้างโดยเฉพาะ ถึงตรงนี้อาจจะมีเสียวได้ เพราะถ้าผิดพลาดทำ Sensor เป็นรอยก็ถึงขั้นต้องเปลี่ยน Sensor ได้ ต้องถึงมือผู้ชำนาญ แต่ถ้าศึกษาดู แล้วใช้อุปกรณ์ให้ถูกต้อง ความน่ากลัวก็ไม่น่าจะมีครับ
ขอบคุณมากครับ 
ผมคิดแล้วว่าฝุนต้องเข้า ตอนนั้นเปลี่ยนเลนส์จาก50มม1.4 มาใส่เลนส์ซูม18-55 มีลมพัดมาแรง
กลับมาบ้านเปิดรูปดูเห็นชัดแจ๋วบนรูป ตอนนี้จัดการขจัดออกไปเรียบร้อยแล้วครับ
K10Dมีระบบขจัดฝุ่นในตัว เล็กๆพอได้ แต่ใหญ่ๆไม่แน่ใจว่าจะเอาออกได้หรือเปล่า

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
cht.
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #2956 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 05:57:17 PM »

ผมลืมไปอีกข้อนะครับ ตอนทำความสะอาด Sensor ก็ทำให้ห้องที่มีฝุ่นน้อยที่สุด ที่ดีคือไม่ต้องเปิดแอร์ กับพัดลม เวลาเป่าก็หงายกล้องขึ้นนะครับ ให้เป่าจากข้างล่างขึ้นไป trickเวลาเปลี่ยนเลนส์ในภาคสนาม หรือนอกบ้าน เปลี่ยนในรถแทนครับ พอจะช่วยได้แต่ในรถก็ปิดแอร์ก่อนซักพักใหญ่นะครับ

The 1st Law of Gun Safety- The Gun Is Always Loaded!
The 2nd- Never Point A Gun At Something You're Not Prepared To Destroy!
The 3rd - Always Be Sure Of Your Target And What Is Behind It!
The 4th Law of Gun Safety- Keep Your Finger Off Trigger Until Your Sights Are On The Target!
coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #2957 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 07:09:53 PM »

...ผมกำลังรอตัวนี้อยู่ครับ  คิก คิก

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
fokbye
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #2958 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 07:53:12 PM »

ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัยลูกผมไม่ได้ตระกะ.......นะคร๊าบ.........ฝรั่งชิ้นมันใหญ่เอง.........ไม่ได้เข้าข้างลูกเลยจริง จริ๊ง
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #2959 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 09:02:14 PM »

สาวน้อย...............

ขำก๊าก

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
cht.
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #2960 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 09:17:34 PM »

ช่วงนี้ ผบ. กำลังบ้าเทียวตลาดน้ำครับ วันนี้ได้โอกาสไปตลาดน้ำตลิ่งชันมา พร้อมกับนั่งเรือเที่ยวในคลองชักพระครับ ครั้งนี้คือครั้งที่สองสำหรับตลาดน้ำตลิ่งชัน แต่ล่องเรือเป็นครั้งแรกครับ ผมชอบคลองที่นี้ครับ ไม่เหมือนคลองแสนแสบแถวบ้าน (น้ำเศร้าใจครับ เศร้า) เพราะผมคิดว่าคลองแสนแสบนี้ได้ตายสนิทครับคงไม่สามารถจะทำให้ฟื้นฟูกลับมาให้เหมือนในอดีตได้แล้ว มันเน่าสนิทจริงๆ สำหรับตลาดน้ำที่ผมได้ไปเยี่ยมมา มันก็คงไม่เหมือนในอดีต 100% แต่ชีวิตริมฝั่งคลองผมว่าก็ไม่ต่างจากเมื่อก่อนเท่าใดนัก ผมชอบวิถีชีวิตชาวน้ำไม่ว่าจะเป็นที่ไหนๆ แม้ว่าผมเกิดในดินแดนที่ราบสูง และปลอดจากแนวแผ่นดินไหว

วันนี้เป็นอีกวันที่แดดเบื่อหน้าผม หายไปแล้วเหลือไว้แต่บรรยากาศที่ขมุกขมัว ความเห็นส่วนตัวอากาศแบบนี้ไม่เหมาะกับการถ่ายภาพบางประเภทเท่านั้น ว่าแล้วก็เริ่มกันเลย (ภาพส่วนมาก ผมจะทำให้ background ดำมืด ทำให้ subject มันเด่นลอยออกมา จอผม Calibration ใกล้ๆ Gamma 2.2 เกือบตรงนะครับ ดังนั้นบางท่านถ้าเห็นดำไม่ดำ เป็นเทา ก็คงเพราะไม่ได้ Calibration จอนะครับ)

รูปท้ายสุด (ไม่ใช่สุดท้าย) ผมชอบสีสันของแกครับ ตัดกันเป็นคู่สีจนได้ใจ

ผมอยากถ่ายรูป portrait ให้ดี อยากถ่ายชีวิตผู้คนให้ดูมีเรื่องราวหน่อยครับ แถมอีกสองรูปสำหรับชาวต่างชาติ ซึ่งสองคนนี้ไม่รู้จักกันนะครับ ที่ผมถ่ายตากล้องผู้ชายเพราะผมอยากได้ไอ้ที่ห้อยที่คอท่านนี้ครับ  Grin Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2008, 10:14:23 PM โดย cht. » บันทึกการเข้า

The 1st Law of Gun Safety- The Gun Is Always Loaded!
The 2nd- Never Point A Gun At Something You're Not Prepared To Destroy!
The 3rd - Always Be Sure Of Your Target And What Is Behind It!
The 4th Law of Gun Safety- Keep Your Finger Off Trigger Until Your Sights Are On The Target!
cht.
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #2961 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 09:33:35 PM »

ขอแถมหน่อยครับ ไม่ใช่ตลาดน้ำแต่พอกลับถึงบ้านดันมีแดด เลยขอกดหน่อย จริงๆ แล้วอยากจะถ่ายให้เป็นเรื่องราวแต่มันได้เท่านี้ครับ เอาไปเป็น Portrait แบบผมแล้วกัน แบบมืดๆ เล่นกับแสงกันหน่อย แดดตอนเย็นๆ แสงมันสวยดี

รูปสุดท้ายแล้วครับ จริงๆ แล้วผมรอให้มีคนขาย กับลูกค้าตั้งนาน จนเกือบจะไม่มีแดดเสียแล้ว ได้เท่านี้และครับ ขอขอบคุณนายแบบ นางแบบจำเป็นทุกท่านครับ  Cheesy

ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #2962 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 09:35:18 PM »

อ่ะห้า มาถิ่นโอซะด้วย แต่วันนี้โอธุระในแถบสุขุมวิท-พระราม4ตั้งแต่บ่ายโมงอ่ะค่ะ(สลับกับ) Cheesy
ตลาดน้ำตลิ่งชัน เป็นตลาดน้ำในกทม.ที่น่าเที่ยวมากค่ะ ขับรถไม่ไกลด้วย Cheesy

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
ชัยบึงกาฬ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

ต้องรู้ให้ถึงแก่น...

« ตอบ #2963 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 09:45:19 PM »

ภาพถ่ายมีชีวิตครับ....
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
Moderator
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #2964 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 09:45:32 PM »

ผมก็ชอบตลาดนะครับ เห็นชาวบ้านค้าขาย ยิ่งเห็นเด็กๆช่วยพ่อแม่ขาย  ยิ่งรู้สึกดีครับ  รู้สึกว่าเห็นเด็กดีครับ อยากถ่ายรูปแบบนั้นจริงๆ แต่กลัวเค้าค้อนเอา  Cheesy

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #2965 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 10:03:55 PM »

.... บรรยายเอาเองเลยครับผม .....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #2966 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 10:10:05 PM »

...... บรรยายเองเลยครับผม .....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #2967 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 11:44:40 PM »

ชื่อภาพ...ปลายทางของขวากหนาม ค่ะ Cheesy

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
Moderator
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #2968 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 11:47:26 PM »

.... บรรยายเอาเองเลยครับผม .....

ท่านแจ๊คครับ ถ้าเอาระฆังแบบนี้มาแขวนที่บ้าน จะผิดอะไรมั้ยครับ หรือใช้ได้แต่ในวัดวาอารามครับ  Wink

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #2969 เมื่อ: มีนาคม 09, 2008, 01:29:48 AM »

เดี๋ยวนี้ตลาดน้ำมีเรื่อแบบนี้ด้วยเทห์ดีครับ Grin คุณ Cht. ใช้กล้องอะไรถ่ายเอ่ยครับช่วยบอกเพื่อเป็นความรู้ด้วยครับ

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
หน้า: 1 ... 195 196 197 [198] 199 200 201 ... 645
  พิมพ์