เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 03:44:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 349 350 351 [352] 353 354 355 ... 645
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชาวอาวุธปืนมาถ่ายภาพกันเถอะ  (อ่าน 1146020 ครั้ง)
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #5265 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2008, 09:57:24 PM »

น่าจะตัดสินใจได้ง่ายกว่าแต่งเมียครับพี่บุญ อิอิ คิก คิก คิก คิก

เอาภาพD300 มายั่วอีกซักชุด http://www.pantip.com/cafe/camera/topic/O6836891/O6836891.html    Cheesy

แค่ D60 ก็เหลือๆ แล้วมั่งครับ... ยิ้มีเลศนัย

http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=16439

พี่ coda ครับ ภาพจากลิ้งค์ที่คุณครูดำโพสท์นั้น ดูแล้วคมจัดจ้านมากทีเดียว
โปรแกรมของพี่สามารถตรวจได้ใช่ไหมครับ ว่าเขาแต่งมากน้อยแค่ไหน หรือทำอะไรไปบ้าง
ดิบ ๆ ผมค่อยเชื่อว่าจะได้ภาพขนาดนี้

จากที่ดูด้วยสายตานะครับ ผมขอฟันธงว่าผ่านการปรับแต่งสีมาแล้วครับ

ครับ ผมก็คิดว่าผ่านการแต่งมา(มาก)พอสมควรครับ
ลำพังไม่สามารถให้ได้ขนาดนั้นหรอก 
ที่ถามพี่ coda ไป เพราะเห็นพี่ coda มีโปรแกรมตรวจสอบได้
ผมได้ disc ที่ติดกล้อง Nikon D60 มา ยังไม่ได้โหลดลงคอมฯ เลย
คอมฯ ผมความจุ(จำ)น้อยครับ เลยยังไม่ค่อยทำอะไรกับมันมากนัก

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #5266 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2008, 10:03:46 PM »

ของพี่อ๋องจำได้ว่าก็เป็น D60 ไม่ใช่เหรอครับ ?
ลองๆ เองเลยครับพี่   ผมเองตอนนี้กำลังดูๆ อยู่จะเป็น 60 หรือ 80 ดี

ใช่ครับ ของผม D60
ตอนผมซื้อ D60 ราคาต่างกับ D80 อยูเก้าพันบาท 
แต่ตอนนี้ D80 ตกลงเหลือต่างไม่ถึงห้าพัน ก็น่าพิจารณาครับ

ถ้าซื้อมา ก็คงไม่ซื้อเลนส์อะไรเพิ่มใช้แต่ชุดคิดก็พอ

ถ้าคุณครูดำมีปืนเพียงกระบอกเดียว  ผมเชื่อครับ

cht.
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #5267 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2008, 11:32:45 PM »

น่าจะตัดสินใจได้ง่ายกว่าแต่งเมียครับพี่บุญ อิอิ คิก คิก คิก คิก

เอาภาพD300 มายั่วอีกซักชุด http://www.pantip.com/cafe/camera/topic/O6836891/O6836891.html    Cheesy

แค่ D60 ก็เหลือๆ แล้วมั่งครับ... ยิ้มีเลศนัย

http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=16439

พี่ coda ครับ ภาพจากลิ้งค์ที่คุณครูดำโพสท์นั้น ดูแล้วคมจัดจ้านมากทีเดียว
โปรแกรมของพี่สามารถตรวจได้ใช่ไหมครับ ว่าเขาแต่งมากน้อยแค่ไหน หรือทำอะไรไปบ้าง
ดิบ ๆ ผมค่อยเชื่อว่าจะได้ภาพขนาดนี้

จากที่ดูด้วยสายตานะครับ ผมขอฟันธงว่าผ่านการปรับแต่งสีมาแล้วครับ

ครับ ผมก็คิดว่าผ่านการแต่งมา(มาก)พอสมควรครับ
ลำพังไม่สามารถให้ได้ขนาดนั้นหรอก 
ที่ถามพี่ coda ไป เพราะเห็นพี่ coda มีโปรแกรมตรวจสอบได้
ผมได้ disc ที่ติดกล้อง Nikon D60 มา ยังไม่ได้โหลดลงคอมฯ เลย
คอมฯ ผมความจุ(จำ)น้อยครับ เลยยังไม่ค่อยทำอะไรกับมันมากนัก

ผมอยากให้ลองแบบนี้นะครับ ถ้ามี 18-55 VR ติดมาด้วยหรือไม่ก็ซิกม่า 10-20 มม. (ตัวนี้ได้ข่าวว่าสีสันเด็ดขาดมาก) แล้วเซตสีในกล้องแบบ vivid โดยเข้าไปที่ Menu->Optimize Image->Vivid ผมอิงตาม D80 นะครับ (ตามที่คุณ RBJ ในกระทู้บอก) หาวันที่แดดแจ่มๆ จัดๆ (เน้นครับ) แล้วตั้ง White Balance เป็นแบบ Day Light (อันนี้ผมคิดเอง) จากนั้นก็เลือกตัวแบบสีจัดๆ ฉูดฉาด ตัดกันแบบข้ามโทนแบบในภาพ วัดแสงให้ถูกต้อง ผมเชื่อครับว่า D60 ก็ให้ภาพแบบนี้ได้  Smiley เพราะดูจากตัวประมวลผลแล้วมันก็รุ่นเดียวกับ D300 และ D3 แตกต่างกันเพียงตัวเซนเซอร์รับภาพขอรับ

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดโปรแกรมที่ให้มากับกล้องจะเป็น Nikon Capture NX (แบบทดลองใช้งาน) มีคุณสมบัติแบบเดียวกับ Protoshop สรุป ผมก็ไม่รู้ว่าแต่งภาพหรือเปล่า   Grin Grin

The 1st Law of Gun Safety- The Gun Is Always Loaded!
The 2nd- Never Point A Gun At Something You're Not Prepared To Destroy!
The 3rd - Always Be Sure Of Your Target And What Is Behind It!
The 4th Law of Gun Safety- Keep Your Finger Off Trigger Until Your Sights Are On The Target!
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #5268 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 01:49:06 AM »

ขอบคุณครับ Menu น่าจะเหมือนกัน

เสียดายตอนนี้มีแต่แสงจันทร์ ไม่มีแสงแดด  Cheesy
วันอาทิตย์นี้จะลองปรับทั้ง Vivid และ Viv+ เลย

เรื่องซีดีที่ให้มา กำลังสับสนอยู่
ในคู่มือบอกว่าซีดีเป็นโปรแกรม Nikon Capture NX , แต่บนปกซีดีไม่มีคำนี้ซักคำ
เป็นซีดีสีดำ พิมพ์ว่า Nikon Sofeware Suite DW02
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2008, 01:50:53 AM โดย Choltit » บันทึกการเข้า

Dexphet
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

« ตอบ #5269 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 05:44:16 AM »

D60 ...ผมว่าไฟล์ก็สวยดีนะครับ สีสันสวยงามใช้ได้ จากรูปผมถ่ายโหมด m+เลนส์ kit (ถ้าได้เลนส์ดีๆ คงแจ๋วกว่านี้ครับ Grin)
ตอนนี้ฝึกถ่ายโหมดm อย่างเดียวเลยครับ ยัง งงๆอยู่เหมือนกันครับ แต่ดีกว่าได้กล้องมาใหม่ๆ ตอนนี้รันอิน
ไปเกือบหนึ่งพันแล้วครับ  คิก คิก คิก คิก

ดอกไม้ล้วนๆ....เห็นโปรเค้าถ่ายกัน ฉากหลังละลายเป็นน้ำเลย ใช้เลนส์อะไรครับ... น้ำลายหก

โหมดดอกไม้

โหมด m

โหมด  m
สองภาพนี้แสงจะแตกต่างกัน ผมปรับ โอเวอร์บ้าง อันเดอร์บ้าง เล่นมันทุกอย่างครับ  ยิ้มีเลศนัย

โหมดm

โหมดm

มาฝึกแพนกล้องต่อ มือไม่นิ่งพอเพราะต้องใช้ชัตเตอร์ต่ำและจังหวะยังไม่ได้ ถือว่าดีที่สุดครับ สำหรับครั้งแรกครับ   Cheesy

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2008, 06:05:18 AM โดย Dexphet » บันทึกการเข้า
Dexphet
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

« ตอบ #5270 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 05:57:45 AM »

Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2008, 04:01:35 PM โดย Dexphet » บันทึกการเข้า
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5271 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 06:54:56 AM »

ใช่ครับ ของผม D60
ตอนผมซื้อ D60 ราคาต่างกับ D80 อยูเก้าพันบาท 
แต่ตอนนี้ D80 ตกลงเหลือต่างไม่ถึงห้าพัน ก็น่าพิจารณาครับ

ราคา ณ.ตอนนี้ห่างกันประมาณ 10000 บ. เหมือนเดิม ถ้าพิจารณา D80 ผมก็ยังอยากได้เลส์ VR ของ D60 อยู่
ไม่ทราบว่า VR ตัวนี้ใช้ได้ผลมากน้อย แค่ไหนเมื่อเทียบกับตัวไม่มี VR ของ D80 น่ะครับ ?

ถ้าคุณครูดำมีปืนเพียงกระบอกเดียว  ผมเชื่อครับ

ผมเคยมีเลส์หลายตัวมาแล้วครับพี่ เมื่อครั้งกล้องฟิล์ม เลนส์ L 28-70 ผมยังนอนอยู่ในตู้เลยครับ
เบื่อแล้วที่ไปไหนมาไหนจะมีเลนส์เต็มกระเป๋า ผมกะจะใช่แค่ 18-55 หรือ 18-70 ที่ให้กับ D60/D80 แค่นี้พอครับ  Smiley
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #5272 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 11:55:41 AM »

ดอกไม้ล้วนๆ....เห็นโปรเค้าถ่ายกัน ฉากหลังละลายเป็นน้ำเลย ใช้เลนส์อะไรครับ... น้ำลายหก

หากเป็นเลนส์ปกติ ลองซูมเยอะๆ ใช้ F กว้างสุด(เลขน้อยๆ)
ใช้ macro ก็ดีเน้อ จะเห็นรายละเอียดของดอกไม้ด้วย Cheesy

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #5273 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 12:38:43 PM »

ผมอยากให้ลองแบบนี้นะครับ ถ้ามี 18-55 VR ติดมาด้วยหรือไม่ก็ซิกม่า 10-20 มม. (ตัวนี้ได้ข่าวว่าสีสันเด็ดขาดมาก) แล้วเซตสีในกล้องแบบ vivid โดยเข้าไปที่ Menu->Optimize Image->Vivid ผมอิงตาม D80 นะครับ (ตามที่คุณ RBJ ในกระทู้บอก) หาวันที่แดดแจ่มๆ จัดๆ (เน้นครับ) แล้วตั้ง White Balance เป็นแบบ Day Light (อันนี้ผมคิดเอง) จากนั้นก็เลือกตัวแบบสีจัดๆ ฉูดฉาด ตัดกันแบบข้ามโทนแบบในภาพ วัดแสงให้ถูกต้อง ผมเชื่อครับว่า D60 ก็ให้ภาพแบบนี้ได้  Smiley เพราะดูจากตัวประมวลผลแล้วมันก็รุ่นเดียวกับ D300 และ D3 แตกต่างกันเพียงตัวเซนเซอร์รับภาพขอรับ

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดโปรแกรมที่ให้มากับกล้องจะเป็น Nikon Capture NX (แบบทดลองใช้งาน) มีคุณสมบัติแบบเดียวกับ Protoshop สรุป ผมก็ไม่รู้ว่าแต่งภาพหรือเปล่า   Grin Grin

เช้านี้แดดดีครับ ลองถ่ายข้างบ้าน
ตั้ง white balance ที่ daylight

(ซ้ายไปขวา)  ๑. ถ่ายโหมด Vivid+   ๒. โหมด Vivid ธรรมดา  ๓. โหมดปรกติ

coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #5274 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 01:01:24 PM »

...555 สงสัยคุณอ๋องไม่รู้จะถ่ายอะไรจริงๆ  Grin คิก คิก

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
cht.
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #5275 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 06:01:34 PM »

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดโปรแกรมที่ให้มากับกล้องจะเป็น Nikon Capture NX (แบบทดลองใช้งาน) มีคุณสมบัติแบบเดียวกับ Protoshop สรุป ผมก็ไม่รู้ว่าแต่งภาพหรือเปล่า   Grin Grin

เช้านี้แดดดีครับ ลองถ่ายข้างบ้าน
ตั้ง white balance ที่ daylight

(ซ้ายไปขวา)  ๑. ถ่ายโหมด Vivid+   ๒. โหมด Vivid ธรรมดา  ๓. โหมดปรกติ

ขอบคุณมากครับ  Smiley วัดแสงเฉลี่ยมาใช่หรือเปล่าครับ แล้วถ้าผมเข้าใจไม่ผิด ผนังกับตัวแอร์น่าจะเป็นสีขาวแต่ในภาพมันออกเทาๆ คงต้องชดเชยแสงไปในทางบวก (ในโหมด A, S) ถ้าเป็น M ก็ลองบวกให้หน่อยแล้วแต่ว่าจะลดสปีดหรือเพิ่มรูรับแสงนะครับ  Smiley แต่ดูจากภาพสีสันไม่แตกต่างกันเลยไม่ว่าจะ ๑. ถ่ายโหมด Vivid+   ๒. โหมด Vivid ธรรมดา  ๓. โหมดปรกติ Grin

The 1st Law of Gun Safety- The Gun Is Always Loaded!
The 2nd- Never Point A Gun At Something You're Not Prepared To Destroy!
The 3rd - Always Be Sure Of Your Target And What Is Behind It!
The 4th Law of Gun Safety- Keep Your Finger Off Trigger Until Your Sights Are On The Target!
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
Moderator
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #5276 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 08:28:16 PM »

ใกล้คลอดแล้ว........  ถ้าเปิดตัวบอดี้ซัก30kกว่าๆแจ่มเรย Cheesy

เอ๊ะ..รึจะถ่ายวีดีโอได้ด้วยนะ  เห็นมีช่องไมค์ กิ๊วก๊าว

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
Moderator
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #5277 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 10:02:56 PM »

อ่านเจอในเวปกล้อง สเป๊กD90 คร่าวๆ 

Thom เฉลยสเป็ค D90 แล้วครับ
-> 12 mp
-> 4.5 fps
-> built-in microphone
-> VDO recording
-> Live view & twist LCD
-> lens kit 18-105mm f/3.5-5.6G DX VR
-> HDMI & GPS connectors

น่ารอคอยเป็นอย่างยิ่ง  น้ำลายหก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #5278 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 10:33:13 PM »

น่ารอคอยเป็นอย่างยิ่ง  น้ำลายหก

น่าไม่น่า ก็ต้องดูราคาประกอบครับ

เบิ้ม
Moderator
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #5279 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 11:35:00 PM »

น่าไม่น่า ก็ต้องดูราคาประกอบครับ

ใช่ครับพี่อ๋อง ถ้าเปิดซัก40k กำลังสวยเลยครับ ถ้าแพงกว่านี้ โดดไปเล่นD300 ดีกว่า   Grin

นิกรนี่เก็บตัวจริงๆ แฟนๆรอกันเกร็งไปหมด สงสัยยังเสียดายยอดขายD80 คนยังซื้อกันทุกวัน  Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2008, 11:39:22 PM โดย เบิ้ม » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 349 350 351 [352] 353 354 355 ... 645
  พิมพ์