เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 07:34:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 374 375 376 [377] 378 379 380 ... 645
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชาวอาวุธปืนมาถ่ายภาพกันเถอะ  (อ่าน 1145496 ครั้ง)
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #5640 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 09:07:40 AM »

ครับ  พี่สตางค์...

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
KTTA-50-L
1450 HP (x2)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 103

Parabellum Card

« ตอบ #5641 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 09:14:33 AM »

ขอถามอะไรหน่อย (อีกแล้วครับ)

คือผมแต่งภาพโดยเอารูปถ่ายหลายๆรูปมารวมกันโดย Photoshop แล้วกะจะปรินท์ลงบนกระดาษสำหรับพิมพ์ภาพ ขนาด A4 ให้เต็มแผ่นน่ะครับ เรื่องของเรื่องคือจะใช้ไฟล์นามสกุลอะไรดี ถึงจะได้คุณภาพแบบเต็มๆพิกเซลครับ เคยเรียนมาจำได้ว่าให้เป็นไฟล์ TIFF จะเหมาะกับงานพิมพ์ที่สุด แต่ก็ยังอดสงสัยว่าไฟล์ TIFF กับไฟล์ PSD ของ Photoshop เอง อันไหนพิมพ์แล้วจะได้ผลที่ดีกว่ากันครับ

ปล. ปรินท์เองครับผม Grin

ขอบคุณมากครับ ไหว้

dpi เท่ากันมั้ยครับ กรณีที่ไม่เท่ากัน dpi เยอะกว่าจะได้ผลดีกว่า แต่ส่วนใหญ่ max แค่ 300 คือตั้งมากกว่านี้ไปก็ไม่เห็นผลต่าง

ปล.ถามซือเจ๊พี่มาน่ะครับบาร์ท Grin

ปอ.งานพิมพ์มักจะตั้งเป็นงาน .tiff ถูกต้องแล้ว

ปฮ.จบ ว.8

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง

krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5642 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 09:21:38 AM »

เฮ้ย.... ๑๑ รด จริงๆ ครับ    Grin    Grin

2 ภาพนี้ใช้ Nikon D80 ,Nikkor 50mm f/1.4D AF 1/2000s f/2.0 at 50.0mm iso100   ตกใจหน้าซีด

coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #5643 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 09:38:58 AM »

...น่ารักจริง  หลงรัก คุณแม่เป็นหมากสีดา (ฝรั่ง) หรือครับ  Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #5644 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 09:39:53 AM »

เพราะผู้ใหญ่ ปั้นแต่ง ครับ
แต่แวว นักกีฬา มาเห็น ๆ
กล้ามเนื้อ ตัน ๆ
หรือว่า เจ้าเนื้อ หว่า..........
 คิก คิก

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
Moderator
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #5645 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 11:48:25 AM »

หยดน้ำสวยครับพี่ครูดำ นางแบบก็น่ารัก  หลงรัก เยี่ยม

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #5646 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 05:25:14 PM »

ขอถามอะไรหน่อย (อีกแล้วครับ)

คือผมแต่งภาพโดยเอารูปถ่ายหลายๆรูปมารวมกันโดย Photoshop แล้วกะจะปรินท์ลงบนกระดาษสำหรับพิมพ์ภาพ ขนาด A4 ให้เต็มแผ่นน่ะครับ เรื่องของเรื่องคือจะใช้ไฟล์นามสกุลอะไรดี ถึงจะได้คุณภาพแบบเต็มๆพิกเซลครับ เคยเรียนมาจำได้ว่าให้เป็นไฟล์ TIFF จะเหมาะกับงานพิมพ์ที่สุด แต่ก็ยังอดสงสัยว่าไฟล์ TIFF กับไฟล์ PSD ของ Photoshop เอง อันไหนพิมพ์แล้วจะได้ผลที่ดีกว่ากันครับ

ปล. ปรินท์เองครับผม Grin

dpi เท่ากันมั้ยครับ กรณีที่ไม่เท่ากัน dpi เยอะกว่าจะได้ผลดีกว่า แต่ส่วนใหญ่ max แค่ 300 คือตั้งมากกว่านี้ไปก็ไม่เห็นผลต่าง

ปล.ถามซือเจ๊พี่มาน่ะครับบาร์ท Grin

ปอ.งานพิมพ์มักจะตั้งเป็นงาน .tiff ถูกต้องแล้ว

ปฮ.จบ ว.8
ขอบคุณมากครับพี่เจฟ  ผมลองปรินท์ออกมาแล้ว ผลงานเป็นที่น่าพอใจครับ โดยตั้งไว้ที่ 300 DPI ครับผม และปรินท์ตรงจาก Photoshop โดยไฟล์ .PSD เลยครับ เพราะลองปรึกษาพี่ปิ๊กดู ได้คำตอบมาว่าไฟล์ .PSD มันเป็นไฟล์ Raw ต้องให้ผลที่ดีที่สุดอยู่แล้ว แต่ TIFF เป็นไฟล์บีบอัด ใช้พิมพ์กับเครื่องพิมพ์ภาพโดยเฉพาะ เพราะเครื่องพิมพ์ภาพ(แบบตามร้าน) อ่านได้เฉพาะไฟล์พวกนี้ มันอ่านไฟล์ .PSD ไม่ได้ แต่ในเมื่อผมปรินท์เอง เครื่องอ่านไฟล์ได้ ก็เลยพิมพ์จาก .PSD เลยครับ หลงรัก

หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #5647 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 05:34:21 PM »

วันนี้เจ็บใจอย่างแรง หัวเราะร่าน้ำตาริน เป็นตากล้องที่แย่ที่สุดจริงๆเลยผม หัวเราะร่าน้ำตาริน

เนื่องจากวันนี้เค้ามีขบวนฉลองนักกีฬาโอลิมปิคส์ชาวออสซี่ที่ไปคว้าเหรียญกลับมา หลังจากเกมส์จบลงเค้าบอกว่าจะมีขบวนพานักกีฬาทุกคนมาโชว์ตัวรอบๆเมือง แต่เจ้ากรรม ผมพยายามเฝ้าทีวีเท่าไรก็ไม่เคยมีประชาสัมพันธ์ว่าจะจัดขึ้นวันไหน เวลาไหน ไม่มีรายละเอียด โปสเตอร์ประชาสัมพันธ์ที่น่าจะมีติดรอบๆเมืองก็ไม่มี ผมเองก็ไม่ได้มีเวลาค้นคว้าเองด้วย  สรุปแล้วคือไม่ได้รับรู้อะไรซักอย่าง

แต่วันนี้ตอนออกจากบ้านไปเรียน ก็ไปป๊ะกับกลุ่มชนขนาดใหญ่ มีการจัดงาน และผมก็ได้ยินประกาศว่าเป็นการนำตัวนักกีฬาโอลิมปิคส์มาโชว์ตัว ..... หัวเราะร่าน้ำตาริน  อืมมม กล้องก็ไม่ได้เอามาด้วย อดถ่ายรูปเลย อุตส่าห์เฝ้ารอมาตั้งนาน ในที่สุดก็พลาด เจ็บใจอย่างแรง หัวเราะร่าน้ำตาริน

เสียดายจริงๆ นักกีฬาว่ายน้ำประเทศนี้สวยๆซะด้วย อดถ่ายเลย  แง..... หัวเราะร่าน้ำตาริน

coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #5648 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 05:45:37 PM »

...ถ้าไม่อยากผิดหวัง หรือพลาดโอกาส ไปไหนมาไหนควรเอากล้องไปด้วย  เยี่ยม

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #5649 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 06:13:20 PM »

ไปไหนเอากล้องไปด้วย

อย่าลืม เช็คถ่าน และ เมมโมรี่ด้วย ครับ

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #5650 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 06:22:34 PM »

มาช่วยตอกย้ำเจ้าบาร์ท

"เวลาไปใหนๆ อย่าลืมสังเกตุห้องน้ำ" เวลาจะถ่าย จะได้ ถ่ายได้สะดวก คริๆๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #5651 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 07:27:33 PM »

...ถ้าไม่อยากผิดหวัง หรือพลาดโอกาส ไปไหนมาไหนควรเอากล้องไปด้วย  เยี่ยม
ใช่ครับพี่แก้ว เป็นบทเรียนสำคัญของผมจริงๆ

ที่จริงแล้วผมกำลังลังเลตั้งแต่เช้าแล้วหล่ะ ว่าวันนี้ไปเรียน จะเอากล้องไปด้วยดีมั้ย แต่แล้วก็ไม่เอาไปครับ เพราะมันหนัก ขี้เกียจแบก ไหนจะหนังสือเรียนอีก  แต่แล้วก็เจอเรื่องเข้าให้ หัวเราะร่าน้ำตาริน  ต่อไปนี้ไปไหนผมคงต้องพกกล้องทุกวันแล้วจริงๆครับ

ไปไหนเอากล้องไปด้วย

อย่าลืม เช็คถ่าน และ เมมโมรี่ด้วย ครับ

แบตและเมมโมรี่นี่ผมเช็คเ็ป็นประจำอยู่แล้วครับ ไม่ยอมให้หมดแน่นอน และเหตุผลที่ผมมีแบตกริ๊ปทั้งๆที่ใช้แบตลิเธียม ก็เพราะว่าบางทีแบตหมดกระทันหัน ก็ได้แบตกริ๊ปช่วยชีวิตไว้นี่แหละครับ เพราะมันใส่ AA ได้ Grin

มาช่วยตอกย้ำเจ้าบาร์ท

"เวลาไปใหนๆ อย่าลืมสังเกตุห้องน้ำ" เวลาจะถ่าย จะได้ ถ่ายได้สะดวก คริๆๆ
อ้าววว ลุงงงงง     ป๊าดดดดดดดดดดดด ตกใจหน้าซีด

สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #5652 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 09:35:57 PM »

คุณยอด เป็นคนบ้านเดียวกับผมนี่เองสมัยผมเด็กๆผมวิ่งเล่นอยู่ในวัดป่าไปเก็บเศษเทียนหน้าพระนอนมาเผาไฟเล่นเป็นประจำ เอาไว้ผมกลับไประยองไปยิงปืนด้วยกันนะครับ หลงรัก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2008, 09:39:54 PM โดย สตางค์ » บันทึกการเข้า

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #5653 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 10:14:51 PM »

ไม่ใช่อื่นไกลครับ
ยินดีครับ พี่สตางค์.....

ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #5654 เมื่อ: กันยายน 16, 2008, 07:59:37 PM »

สงสัยค่ะว่า ฟิลเตอร์ c-pl กับ pl มันต่างกันยังไงคะ Cheesy

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
หน้า: 1 ... 374 375 376 [377] 378 379 380 ... 645
  พิมพ์