เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 16, 2024, 01:29:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การนำพาอาวุธขึ้นเครื่องบินเพื่อไปราชการต่างจังหวัดต้องทำอย่างไรครับ  (อ่าน 4671 ครั้ง)
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2007, 10:54:20 AM »

ถามพี่ๆครับแล้วปืนยังไม่โอนแต่มีใบป4เราสามารถนำขึ้นเครื่องได้ไหมครับ
จะเข้าข่ายผิดมือหรือป่าวครับ

ผู้น้อย
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2007, 08:53:31 PM »

ถามพี่ๆครับแล้วปืนยังไม่โอนแต่มีใบป4เราสามารถนำขึ้นเครื่องได้ไหมครับ
ได้ครับ เจ้าหน้าที่เค้าบอกว่าเค้ามีหน้าที่รับปืนขึ้นเครื่องเท่านั้น นอกนั้นเค้าไม่เกี่ยว Cool
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2007, 10:46:32 AM »

ได้ครับ เจ้าหน้าที่เค้าบอกว่าเค้ามีหน้าที่รับปืนขึ้นเครื่องเท่านั้น นอกนั้นเค้าไม่เกี่ยว Cool
ขึ้นหนะขึ้นได้ครับ แต่กว่าจะถึงสนามบิน หรือออกจากสนามบินไปแล้วจะรอดหรือป่าว ตกใจ

โชคอนันต์
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

จะรักชาติแม้ชีวิตเป็นผุยผง

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2007, 12:10:43 PM »

จากประสบการณ์ของผม เอาขึ้นได้นะครับทำตามขั้นตอนของเจ้าหน้าที่เขาให้บริการดีอยู่แล้วครับ แต่ถ้าไม่มีทะเบียนผมไม่ทราบเน้อ Grin Grin
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2007, 02:46:44 AM »

ปืนมีทะเบียนถูกต้องตามกฎหมาย ไม่ต้องกังวลหรอกครับ
ถือสำเนา ป.๔ ติดไปด้วย ไปถึงเคาเตอร์ก็แจ้งเขา จนท.แนะนำเองว่าต้องทำอะไรบ้าง ตอบ(หรือกรอก)ไปตามนั้น
หน้าที่เขาจะอำนวยความสะดวกแก่ผู้โดยสารเสมอครับ

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2007, 09:17:21 AM »

จากประสบการณ์ของผม เอาขึ้นได้นะครับทำตามขั้นตอนของเจ้าหน้าที่เขาให้บริการดีอยู่แล้วครับ แต่ถ้าไม่มีทะเบียนผมไม่ทราบเน้อ Grin Grin

...เจ้าหน้าที่ผู้รับปืนและทำเอกสารไม่ใช่เจ้าหน้าที่ตำรวจครับ  และปกติก็ไม่เห็นขอดู ป.๔  แต่ก็ควรมีสำเนาไปด้วยเผื่อพลัดหลงกับปืนจะได้ยืนยันความเป็นเจ้าของ  ถ้าไม่ได้มีชื่อเป็นเจ้าของปืนตาม ป.๔ ก็อาจมีปัญหาบ้างครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2007, 01:42:28 PM »

ผมไม่เคยขึ้นเครื่อง เคยแต่นำปืนไปตัดโอน ทำตามที่หนังสือ อวป.แนะว่า ปืนที่ผมซื้อมาจากเพื่อนรับปืนเสร็จก็ทำหนังสือซื้อขายกันแล้วระบุว่าขายเพื่อนำไปตัดโอนเป็นของผม "ผู้ซื้อ"  ใช้ครอบคลุมปืนไปแข่งด้วยระหว่างที่รอออก ป4.เป็นเวลา 8 เดือน โชคดีไม่เคยโดนตรวจ ทำไว้เพื่อกันเหนียวจากหนักเป็นเบา Grin Grin Grin Grin
fiveton
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2007, 04:32:25 PM »

ไม่ยากครับ ดอนเมืองฝากปากทางเข้ารอขึ้นเครื่อง
ขวามือ ประชาชนธรรมดาก็ฝากได้ครับเคยพาขึ้นตอนไปรับ
น้องคิม
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2007, 02:45:57 AM »

...เจ้าหน้าที่ผู้รับปืนและทำเอกสารไม่ใช่เจ้าหน้าที่ตำรวจครับ  และปกติก็ไม่เห็นขอดู ป.๔ 

และส่วนมากก็ไม่ได้เป็นเจ้าหน้าที่สายการบิน และการท่าฯ ด้วย
ถ้าเห็นยังหนุ่มยังสาว จะเป็นคนของบริษัท รปภ. ที่ประมูลงานได้จากการท่าฯ มาอีกต่อครับ
เรื่องใบ ป.๔ เป็นระเบียบรักษาความปลอดภัยของการท่าอากาศยานฯ
แต่เนื่องจากเป็นเจ้าหน้าที่อย่างว่า และมักเป็นคนใหม่ที่เพิ่งฝึกงาน  จึงอาจขอดูบ้าง, หรือไม่ดูบ้าง Grin

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์