เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 01:25:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยิงปืนในอวกาศจะมีเสียงหรือไม่  (อ่าน 7883 ครั้ง)
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 07:52:23 PM »

...ออกซิเจนอยู่ในดินปืนครับ
ถ้ายังงี้ดินปืนไม่อาจเผาไหม้ได้สิครับ เพราะเป็นสูญญากาศ
แก็ปทำงานอย่างเดียว ใช่หรือเปล่าครับพี่แก้ว ?

ดินปืน เป็นแมกนีเซียมไนเตรท ยิงในอวกาศได้ครับ แม้จะไม่มีอากาศ

เมื่อแก็บจุดฉนวน แมกนีเซียมไนเตรท จะคายอ็อกซิเจนออกมาเผาใหม้ตัวมันเอง

เป็นขบวนการลูกโซ่ เผาไปเรื่อยๆจนกว่า จะหมด
ไปกันใหญ่แล้ว
ดินส่งกระสุนเป็นไนโตรเซลลูโลส   ไม่มีหรอกแมกนีเซี่ยม   ถ้าเป็นดินฐานคู่ก็ไนโตรเซลลูโลส + ไนโตรกลีเซอรีน  ถ้าเป็นดินสามฐานก็เป็นไนโตรเซลลูโลส + ไนโตรกลีเซอรีน + ไนโตรกัวนีดีน
แต่ทุกตัว จะประกอบด้วยเชื้อเพลิง กับตัวเติมอ็อกซิเจนอยู่ในตัวเอง  ทำให้จุดระเบิดได้โดยไม่ต้องใช้อ็อกซิเจนภายนอก
การเผาดินส่งกระสุน (ไม่ใช่จุดตัวจากชนวน ท้ายปลอกกระสุน)  ดินส่งกระสุนจะเผาไหม้เช่นเดียวกับเชื้อเพลิงธรรมดา  ใช้อ็อกซิเจนในอากาศมาช่วยในการเผาไหม้  และอ็อกซิเจนภายตัวตัวของมันเอง  ก็จะสลายตัวระเหยออกไปในรูปของไนตรัสอ็อกไซด์  แต่ถ้าเผาดินส่งกระสุนในที่อับจนกระทั่งไนตรัสอ็อกไซด์หนีออกไปไม่ทัน   ไนตรัสอ็อกไซด์ก็จะย้อนกลับมาเป็นตัวเติมอ็อกซิเจน เพิ่มความรุนแรงของการเผาไหม้ได้อีกจนอาจจะเกิดการระเบิดในลักษณะของการสลายตัวอย่างรุนแรง
การยิงปืนในอวกาศ  มีเสียงครับ  แต่เราไม่ได้ยิน   เพราะไม่มี มีเดียนำเสียงมาเข้าหู

มีอุปกรณ์ที่ใช้หลักการจุดระเบิดในอวกาศเรียกว่า Pyro มีขนาดตั้งแต่ราวๆกระสุนลูกซองขึ้นไป
ลักษณะเป็นแคปซูลเหล็กที่ภายในมีดินปืนและออกซิเจน จุดระเบิดด้วยไฟฟ้าให้ความร้อนอย่างรวดเร็ว
เมื่อระเบิดแล้วจะมีแรงดันสูงมากผลักแท่งเหล็กปลายแบนให้พุ่งไปชนเหล็กเส้นที่สอดไว้จนขาดได้
เมื่อเหล็กขาดก็จะทำให้ดาวเทียมหลุดออกจากจรวด

เสียงที่เกิดขึ้นจากการจุดระเบิดจะไม่ได้ยินเพราะไม่มีอากาศเป็นตัวพาคลื่นเสียงครับ....
ไพโร แมคคานิคอล  ไม่ได้ใช้ในยานอวกาศอย่างเดียวหรอกครับ    ใช้กับสายเคเลิลลากเรือ  หรือจะใช้ตัดเชือกล่ามควายก็ได้  รวมทั้งใช้ติดเครื่องยนต์ดีเซลใหญ่ หรือเจ็ท   แอร์แบกในรถยนต์ก็ใช้แบบนี้   ถ้าใช้ตัดสายเคเบิล มันจะเป็นกระบอกสูบ พอจุดระเบิดลูกสูบก็จะดันใบมีดออกไปตัด   ส่วนพวกแอร์แบก กับ Starter cartridge ก็ให้แต่แรงระเบิดอย่างเดียว

...ยังไงๆ ผมก็ตอบไม่ผิด  Grin Grin Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 08:47:51 PM »

จะไปยิงทดสอบกันเมื่อไร บอกด้วยครับ จะตามไปสังเกตุการณ์  Cheesy

Gummy44
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 39

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 09:20:02 PM »

เห็นด้วยกับคุณ Road .... ตามกฎอะไรไม่ทราบของ Newton หัวกระสุนจะวิ่งไปเรื่อยเป็นทางตรงไม่มีหยุด จนกว่าจะถูกอะไรที่มาขวางทางวิ่ง หรือ Gravity ดึงโน้มไปลงดาวสักดวง อย่าทำเลยครับ มีโอกาศโดนมนุษย์ต่างดาว เดี๋ยวจะเป็นเรื่อง

เห็นด้วยกับคุณลุง Sundance ครับ... ระวังจะเป็นเรื่อง หากเขาไปแจ้งความจะประวัติเสียขอใบ ป.3(อวกาศ) ไม่ได้...

ที่จริงแล้วกว่าจะเอาไปยิงมนุษย์ต่างดาวได้เนี่ย... หากไม่มีใบพกจะโดนตำรวจอวกาศเกียร์บันจับเสียก่อนครับ...

เวลาเขาตั้งด่าน(อวกาศ) จะมองไม่ค่อยเห็น... เพราะใช้วิธีซุ่มอยู่ข้างๆขยะอวกาศครับ ฝ่าไฟแดง(อวกาศ)เมื่อไหร่เป็นโผล่ออกมาเรียก... ซึ่งเราว่าเขาก็ไม่ได้เพราะทำผิดกฏหมาย(อวกาศ)น่ะครับ เถียงไม่ออกหรอก...

ตอน"เกียร์บัน"ฉาย  ผมยังเรียนประถมอยู่เลยครับ  Smiley
mr.nog
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 11:07:26 PM »

เห็นด้วยกับคุณ Road .... ตามกฎอะไรไม่ทราบของ Newton หัวกระสุนจะวิ่งไปเรื่อยเป็นทางตรงไม่มีหยุด จนกว่าจะถูกอะไรที่มาขวางทางวิ่ง หรือ Gravity ดึงโน้มไปลงดาวสักดวง อย่าทำเลยครับ มีโอกาศโดนมนุษย์ต่างดาว เดี๋ยวจะเป็นเรื่อง
ความเห็นของป๋า ยอดสุดครับ Cheesy
@ NaZaReth >>>
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

OSK99

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 10:18:59 AM »

ถ้าโดนจริงๆล่ะก็  ผมว่ายุ่งกันทั้งโลกเลยล่ะครับ....
ถ้าใช้ Colt เราก็บอกว่าอเมริกามันยิง....พิสูจน์ได้

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 10:37:59 AM »

ถ้าโดนจริงๆล่ะก็ ผมว่ายุ่งกันทั้งโลกเลยล่ะครับ....
ถ้าใช้ Colt เราก็บอกว่าอเมริกามันยิง....พิสูจน์ได้

Grin Grin Grin  Grin   Cheesy.
แตกลูก แตกหลาน อารมณ์ขัน .. ไปถึงความปลอดภัย ของ  มนุษย์ต่างดาว . แล้ว.  Grin
เพื่อนคอปืน ในเวปนี้ ยังมีความรับผิดชอบ ไร้ขีดจำกัด .  Cheesy

ตะบันไฟ
Hero Member

คะแนน 47

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 02:59:41 PM »

จะไปยิงทดสอบกันเมื่อไร บอกด้วยครับ จะตามไปสังเกตุการณ์ Cheesy

ครับ น่าทดลอง แล้วนำมาลง อวป. เป็นวิทยาทานก็ดีนะครับ ..

ปืนคือเพื่อนแท้  ปืนคือเพื่อนตาย  ปืนคือเพื่อนร่วมทาง
ปืนมันพูดไม่ได้  แต่มันก็ซื่อสัตย์  จริงใจ  ไม่ทรยศหักหลังเรา
นี่แหละนิยามของคำว่าปืน
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 04:05:08 PM »

ผมขอให้ดาบเซเบอร์ ของอัศวินเจได อย่างเดิมดีกว่าครับ ไม่ต้องห่วงว่าใครจะโดนลูกหลง   Grin Grin Grin   

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 04:52:29 PM »

จะไปยิงทดสอบกันเมื่อไร บอกด้วยครับ จะตามไปสังเกตุการณ์  Cheesy

ผมว่าพี่คงโดนขอร้อง(แกมบังคับ) ให้เป็นคนยิงอีกนั้นแหละ Cheesy

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
peerayotk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 09:55:21 PM »

อื้อหือ คำตอบไปถึง yoda star war แล้วครับท่าน ว่าแต่ไม่มี star trek บ้างหรือครับท่าน อิอิอิอิ
ป๊อกแมน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2007, 09:12:10 AM »

เห็นด้วยกับคุณลุง Sundance ครับ... ระวังจะเป็นเรื่อง หากเขาไปแจ้งความจะประวัติเสียขอใบ ป.3(อวกาศ) ไม่ได้...

ที่จริงแล้วกว่าจะเอาไปยิงมนุษย์ต่างดาวได้เนี่ย... หากไม่มีใบพกจะโดนตำรวจอวกาศเกียร์บันจับเสียก่อนครับ...

เวลาเขาตั้งด่าน(อวกาศ) จะมองไม่ค่อยเห็น... เพราะใช้วิธีซุ่มอยู่ข้างๆขยะอวกาศครับ ฝ่าไฟแดง(อวกาศ)เมื่อไหร่เป็นโผล่ออกมาเรียก... ซึ่งเราว่าเขาก็ไม่ได้เพราะทำผิดกฏหมาย(อวกาศ)น่ะครับ เถียงไม่ออกหรอก...

Grin Grin Grin Grin

MadFroG
Si vis pacem para bellum
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

Father and Son

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2007, 04:53:01 PM »

เอายังงี้แล้วกันครับ

รอผมกลับบ้านคราวหน้า
จะทดสอบมาให้ชมครับผม Grin

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
ตั้มเม้ง...ScopegunS.com
แท้มแท่มแท้ม
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 42

10/22 50m^__^

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2007, 08:26:01 PM »

กระทู้นี้ ดีครับ
ได้ความรู้และได้ความ ฮา ในกระทู้เดียว  ^__^

==>www.SCOPEGUNS.comจำหน่ายกล้องเล็ง และ อุปกรณ์ครับ<==
Mongkol Onwarn ธ.กรุงไทย สาขา มีนบุรี ออมทรัพย์  เลขที่ 261-1-11509-5
glocklover
เบื้องหลังความสำเร็จ คือความล้มเหลว 9 ใน 10 ครั้งของความพยายาม
Hero Member

คะแนน 12

One Life Live It.

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2007, 09:35:30 PM »

Grin  ได้ความรู้เต็มพุง ง่า... เต็มไม้เต็มมือดีครับ  Grin

“สุขทุกข์ อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ
เพราะใจถือ จึงเป็นทุกข์ ไม่สุขใส
ใจไม่ถือ จึงเป็นสุข ไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ ความสุข หรือทุกข์นา”
พระศาสนโสภณ (แจ่ม จตฺตสลฺโล)
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 06:36:15 PM »

ทำให้คิดไปถึง การส่งยานอวกาศไปดาวอังคาร มันไปตั้ง 3-4 ปีมันจะเอาแรงขับที่ไหนมา
ยานบางลำไปสำรวจถึงดาวพฤหัส บางลำไปไกลถึงดาวเคราะห์ชั้นนอก ๆ ของระบบสุริยะแล้ว ยานเหล่านี้เขาจะตั้งโปรแกรมไว้ให้มันโคจรเข้าหาดาวใหญ่ ๆ บางดวง วนอยู่หลายรอบเพื่ออาศัยแรงส่งจากวงโคจรนั้นไปยังดาวเป้าหมายจริง ๆ อีกที
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์