เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 03:34:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่อง Ear Muff แบบ อ้อมหลังคอ  (อ่าน 4159 ครั้ง)
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« เมื่อ: สิงหาคม 26, 2007, 08:59:30 PM »

สอบถามพี่ๆครับ  Ear muff แบบอ้อมหลังคอ 

จะหลุด หรือ หย่อน ง่ายไหมครับ   ถ้าเทียบกันแบบปรกติ แบบไหนน่าใช้กว่าครับ

ขอบคุณครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2007, 10:06:44 AM »

ถ้าเทียบกับชนิดข้ามหัว ก็แน่นน้อยกว่า  แต่ไม่ถึงกับหลุดง่ายเพราะหนีบแน่นหูพอสมควร
ผมไม่ซื้อมาใช้เพราะยิงลูกซองไม่ได้

vivaces
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2007, 10:14:33 AM »

มา confirm อีกคนว่าไม่หลุดครับ ใส่หมวกยิงได้ด้วยครับ
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2007, 12:03:36 PM »

ถ้าเทียบกับชนิดข้ามหัว ก็แน่นน้อยกว่า แต่ไม่ถึงกับหลุดง่ายเพราะหนีบแน่นหูพอสมควร
ผมไม่ซื้อมาใช้เพราะยิงลูกซองไม่ได้

ขอบคุณครับพี่อ๋อง

มา confirm อีกคนว่าไม่หลุดครับ ใส่หมวกยิงได้ด้วยครับ

ขอบคุณครับพี่
โลโก้สวยมากครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2007, 06:33:39 PM »

สอบถามพี่ๆครับ  Ear muff แบบอ้อมหลังคอ

จะหลุด หรือ หย่อน ง่ายไหมครับ  ถ้าเทียบกันแบบปรกติ แบบไหนน่าใช้กว่าครับ

ขอบคุณครับ

ไม่เคยใช้เหรอครับ เดี๋ยวนี้มีหูฟังชนิดใหม่ที่ใช้บนเครื่องเป็นแบบอ้อมหลัง ราคาแพงดีเกือบๆ 1500 US$ แนะใช้แล้วสบายกระเป๋าเสียงชัดเจนดีด้วย บางครั้งมันเบาจนคิดว่าไม่ได้ใส่หูฟังวันหลังจะหาแคตาล๊อคไปให้ ผมใช้มาสี่ปีแล้วยี่ห้อมันหายไปหมด

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2007, 06:55:47 PM »

ถ้าเทียบกับชนิดข้ามหัว ก็แน่นน้อยกว่า  แต่ไม่ถึงกับหลุดง่ายเพราะหนีบแน่นหูพอสมควร

...ถ้ามันแน่นน้อยกว่าแบบครอบศีรษะ  ผมว่าไม่น่าใช้ครับ  Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
SEK
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2007, 07:06:00 PM »

....ผมว่าแบบนี้น่าจะเหมาะกับคนผมน้อยนะครับ.... Wink
700P
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2007, 07:25:15 PM »

แล้วแก้มจะแนบพานท้ายยังไงละ ทีนี้....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2007, 07:27:19 PM »

สอบถามพี่ๆครับ Ear muff แบบอ้อมหลังคอ

จะหลุด หรือ หย่อน ง่ายไหมครับ ถ้าเทียบกันแบบปรกติ แบบไหนน่าใช้กว่าครับ

ขอบคุณครับ

ไม่เคยใช้เหรอครับ เดี๋ยวนี้มีหูฟังชนิดใหม่ที่ใช้บนเครื่องเป็นแบบอ้อมหลัง ราคาแพงดีเกือบๆ 1500 US$ แนะใช้แล้วสบายกระเป๋าเสียงชัดเจนดีด้วย บางครั้งมันเบาจนคิดว่าไม่ได้ใส่หูฟังวันหลังจะหาแคตาล๊อคไปให้ ผมใช้มาสี่ปีแล้วยี่ห้อมันหายไปหมด

ขอบคุณครับพี่กบ ปรกติใช้แบบครอบหัวครับ อ้อมหลังคอนี่ยังไม่เคยทดลองครับ

...ถ้ามันแน่นน้อยกว่าแบบครอบศีรษะ ผมว่าไม่น่าใช้ครับ Smiley

เป็นจุดที่คิดหนักเลยครับพี่แก้ว 
แต่คิดอีกที เกิดอุปกรณ์ป้องกันหลุด ขอ Re-shoot ได้หรือเปล่าน้า อิอิ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2007, 07:36:52 PM »

....ผมว่าแบบนี้น่าจะเหมาะกับคนผมน้อยนะครับ.... Wink

ขออนุญาตไม่ออกความเห็น เดี๋ยวจะโดนรุ่นใหญ่ๆ เตะเอาครับพี่เสก

แล้วแก้มจะแนบพานท้ายยังไงละ ทีนี้....

ครับ

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2007, 08:08:48 PM »

...ถ้ามันแน่นน้อยกว่าแบบครอบศีรษะ ผมว่าไม่น่าใช้ครับ Smiley

เป็นจุดที่คิดหนักเลยครับพี่แก้ว 
แต่คิดอีกที เกิดอุปกรณ์ป้องกันหลุด ขอ Re-shoot ได้หรือเปล่าน้า อิอิ

...เรื่องรีชู้ตไม่ทราบเหมือนกัน  ต้องถามคุณอ๋องครับ

...สำหรับผม  ปัญหาน่ารำคาญอย่างเดียวของครอบหูคือ  มันร้อนและเหนอะหนะจากเหงื่อครับ  ส่วนการที่ครอบบนศีรษะ  บางคนอาจจะชอบเพราะไม่รำคาญว่ามีอะไรกดบนหัว  ยิ่งสำหรับคนที่สวมหมวกก็ต้องสวมหมวกก่อนจึงครอบหู  แต่ผมว่ามันแน่นหนารัดกุมดีครับ

...มีครอบหูบางรุ่นเคลมว่าตรงครอบหูเป็นวัสดุที่ระบายความร้อนได้  แต่ราคามันแพงไปหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2007, 08:19:18 PM โดย coda » บันทึกการเข้า

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 01:49:33 PM »

...เรื่องรีชู้ตไม่ทราบเหมือนกัน  ต้องถามคุณอ๋องครับ

...สำหรับผม  ปัญหาน่ารำคาญอย่างเดียวของครอบหูคือ  มันร้อนและเหนอะหนะจากเหงื่อครับ  ส่วนการที่ครอบบนศีรษะ  บางคนอาจจะชอบเพราะไม่รำคาญว่ามีอะไรกดบนหัว  ยิ่งสำหรับคนที่สวมหมวกก็ต้องสวมหมวกก่อนจึงครอบหู  แต่ผมว่ามันแน่นหนารัดกุมดีครับ

...มีครอบหูบางรุ่นเคลมว่าตรงครอบหูเป็นวัสดุที่ระบายความร้อนได้  แต่ราคามันแพงไปหน่อย

ใช่ครับพี่แก้ว ร้อนและเหนอะหนะ

อุปกรณ์ป้องกันเป็นสิ่งจำเป็น แต่หาของดีราคาถูกได้ยากครับ

มักจะเจอของดีราคาสูง หรือของเกือบดี ราคาถูก

อยากจะลองสั่งมาใช้ ก็ไม่ค่อยแน่ใจว่า จะดีคุ้มเงินที่เสียไปหรือไม่

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 02:43:34 PM »

จากที่ใช้ๆ มานะครับ  แบบจุกยางยัดเข้ารูหูได้ผลดีที่สุดทั้งด้านลดเสียงและ เบา สบาย ไม่ร้อน อาจเป็นเพราะผมใส่แว่น  แบบครอบมันไม่ค่อยสนิท   ยิ่งครอบหลังยิ่งหลวมกว่าแบบครอบหัว

จุกแบบที่เป็นยางสีน้ำเงิน ข้างในใส่ซิลิโคนปั้นได้  แบบนี้ใส่ทั้งวันไม่รำคาญครับ  ปั้นคลึงๆ ให้ยาว  เสียบเข้ารูหูแล้วยางหุ้มมันจะหดตัว  เหมือนกับขยายให้ซีลได้สนิทดี    แบบนี้เงียบดีมาก ทั้งๆ ที่ตัวเลขตัดเสียงมันแค่ 18 dB เทียบกับพวกครอบหูที่บางตัวคุยว่า 40  ความรู้สึกผมว่าแบบจุกเงียบกว่า

ตัวที่ใช้แล้วผิดหวังมากที่สุดคือแบบจุกยางมีชิ้นส่วนโลหะตรงกลาง  ที่คุยว่าเวลาปกติจะเปิด ได้ยินเสียงคุย  แต่เมื่อมีเสียงดังวาวจะปิดเองอัตโนมัติ   ผมใส่เข้าสนามได้สองนาที เดินผ่านช่อง 25 เมตร .45 ในช่องลั่นโป้งเดียว พิสูจน์ได้เลยว่าไม่ได้ผล   ต้องถอดเก็บเอาแบบยางธรรมดาใส่แทนครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
พีระพงษ์
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 02:49:44 PM »

เหมาะสำหรับทรงผมบางแบบของสุภาพสตรีครับ

Shoot first !
Ask question later.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 02:56:43 PM »

จากที่ใช้ๆ มานะครับ แบบจุกยางยัดเข้ารูหูได้ผลดีที่สุดทั้งด้านลดเสียงและ เบา สบาย ไม่ร้อน อาจเป็นเพราะผมใส่แว่น แบบครอบมันไม่ค่อยสนิท ยิ่งครอบหลังยิ่งหลวมกว่าแบบครอบหัว

จุกแบบที่เป็นยางสีน้ำเงิน ข้างในใส่ซิลิโคนปั้นได้ แบบนี้ใส่ทั้งวันไม่รำคาญครับ ปั้นคลึงๆ ให้ยาว เสียบเข้ารูหูแล้วยางหุ้มมันจะหดตัว เหมือนกับขยายให้ซีลได้สนิทดี แบบนี้เงียบดีมาก ทั้งๆ ที่ตัวเลขตัดเสียงมันแค่ 18 dB เทียบกับพวกครอบหูที่บางตัวคุยว่า 40 ความรู้สึกผมว่าแบบจุกเงียบกว่า

ตัวที่ใช้แล้วผิดหวังมากที่สุดคือแบบจุกยางมีชิ้นส่วนโลหะตรงกลาง ที่คุยว่าเวลาปกติจะเปิด ได้ยินเสียงคุย แต่เมื่อมีเสียงดังวาวจะปิดเองอัตโนมัติ ผมใส่เข้าสนามได้สองนาที เดินผ่านช่อง 25 เมตร .45 ในช่องลั่นโป้งเดียว พิสูจน์ได้เลยว่าไม่ได้ผล ต้องถอดเก็บเอาแบบยางธรรมดาใส่แทนครับ

ขอบพระคุณครับอาจารย์

ปรกติเวลายิงปืนจะใช้แบบจุก แต่ถ้าทำงานก็ใช้แบบครอบหัว แบบจุกนี่ติดตรงถอดเข้าออกมากๆเจ็บหูครับ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์