เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 09:15:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จาก FW: อย่าลืมยกเลิกบัตรเครดิตของคุณก่อนตายนะคะ มันสำคัญมาก  (อ่าน 1559 ครั้ง)
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กันยายน 22, 2007, 08:01:38 AM »

อย่าลืมยกเลิกบัตรเครดิตของคุณก่อนตายนะคะ มันสำคัญมาก
สิ่งที่จะเล่าต่อไปนี้อาจเกิดขึ้นได้กับคนทุกคน
เพราะส่วนบริการลูกค้ามักจะเป็นเช่นนี้

นางแจ่มชัดเสียชีวิตไปเมื่อเดือนมกราคม ปีนี้เอง
ทางธนาคารซิตี้แบงค์ได้ส่งใบเรียกเงินมาเก็บค่าธรรมเนียมประจำปี
ของบัตรเครดิตมาถึงเธอในเดือน กุมภาพันธ์ และมีนาคม
พร้อมทั้งเรียกเก็บค่าปรับที่เธอชำระช้าพร้อมดอกเบี้ยของยอดที่เรียกเก็บนั้น
ซึ่งในความเป็นจริง เธอไม่ได้ใช้บัตรนั้นมาตั้งแต่วันที่เธอตายแล้ว
แต่บัดนี้ยอดทั้งหมดที่เรียกเก็บ กลายเป็นจำนวนสองพันกว่าบาทเข้าไปแล้ว

ทางญาติของเธอจึงโทรศัพท์ไปยังธนาคาร
เชิญอ่านดูการโต้ตอบ:

ญาติผู้ตาย ;  ดิฉันโทร. มาแจ้งว่าคุณแจ่มชัดเสียชีวิตแล้วค่ะตั้งแต่เดือน มกราคม

เจ้าหน้าที่ธนาคาร ;  ยังไม่มีการแจ้งปิดบัญชีนะคะ ดังนั้นค่าปรับการชำระช้า จึงต้องเรียกเก็บค่ะ

ญาติผู้ตาย ;   งั้นช่วยยกเลิกบัตรให้ดีไหมคะ

เจ้าหน้าที่ธนาคาร ; แต่มันช้ามาสองเดือนแล้วนะคะ ที่เรียกเก็บไม่ได้ และธนาคารได้ออกใบเรียกเก็บไปแล้วค่ะ

ญาติผู้ตาย ; ตามปกติถ้าลูกค้าเกิดตายไป ทางธนาคารจะจัดการอย่างไรต่อคะ

เจ้าหน้าที่ธนาคาร ; เราอาจต้องแจ้งหน่วยคดีฉ้อโกง หรือไม่ก็ แจ้งไปยังเครดิตบูโร( ส่วนงานที่จะคอยเก็บประวัติการมีเครดิตของคน ประเทศไทยก็มี ค่ะ)หรือไม่ก็แจ้งไปทั้งสองที่ค่ะ

ญาติผู้ตาย ; แล้วยมบาลจะโกรธเธอไหมคะ ? ( ฉันชอบคำถามนี้ของตัวเองจริงๆ)

เจ้าหน้าที่ธนาคาร ; อะไรนะคะ ?

ญาติผู้เสียชีวิต ; นี่คุณได้ยินหรือเปล่าคะที่ดิฉันบอกว่าเธอตายไปแล้วน่ะค่ะ

เจ้าหน้าที่ธนาคาร ; รอสักครู่ค่ะ คุยกะหัวหน้าดีกว่าค่ะ

สักครู่หัวหน้ารับโทรศัพท์ไปพูดต่อ

ญาติผู้เสียชีวิต ; ดิฉันโทร.มาแจ้งให้ทราบว่า เจ้าของบัตรเสียชีวิตไปตั้งแต่เดือนมกราแล้วค่ะ

เจ้าหน้าที่ธนาคาร ;   ยังไม่มีการแจ้งปิดบัญชีนะครับ ดังนั้นค่าปรับการชำระช้า จึงต้องเรียกเก็บครับ(สงสัยเป็นประโยคทีทางธนาคารมีไว้ให้ใช้ตอบกับลูกค้า)

ญาติผู้เสียชีวิต ; หมายความว่าจะต้องเรียกเก็บจากที่ดินของเธอหรือคะ

เจ้าหน้าที่ธนาคาร ; ( ชักเริ่มติดอ่าง) คุณเป็นทนายความของเธอหรือครับ ?

ญาติผู้เสียชีวิต ;   เปล่าค่ะ  ดิฉันเป็นเหลนของเธอน่ะค่ะ (ทนายสอนให้บอกเช่นนี้)

เจ้าหน้าที่ธนาคาร ;   กรุณาช่วยส่งแฟกซ์ มรณบัตรของเธอมาได้ไหมครับ

ญาติผู้เสียชีวิต ; ยินดีค่ะ (ทางธนาคารแจ้งเบอร์แฟกซ์)

หลังจากได้รับแฟกซ์เรียบร้อย

เจ้าหน้าที่ธนาคาร ; ทางระบบของเราไม่ได้บอกว่าจะให้จัดการอย่างไร
ในกรณีที่ลุกค้าเสียชีวิต ผมก็ไม่ทราบจะช่วยเหลือได้อย่างไร

ญาติผู้เสียชีวิต ;  อ่อค่ะ คิดต่อไปนะคะ ถ้ายังคิดไม่ออกก็เรียกเก็บเงินเธอไปเรื่อยๆแล้วกัน เธอคงไม่ว่าอะไรหรอกค่ะ

เจ้าหน้าที่ธนาคาร ;  ครับค่าปรับการชำระช้าก็ต้องเรียกเก็บต่อไปนะครับ (มันเป็นห่าอะไรของมันวะ!!!)

ญาติผู้เสียชีวิต ; ไม่ทราบต้องการที่อยู่ใหม่ขอคุณยายทวดไหมคะ

เจ้าหน้าที่ธนาคาร ;   ดีเลยครับ

ญาติผู้เสียชีวิต ;  ปากน้ำ  แม่น้ำเจ้าพระยา  สมุทรปราการค่ะ

เจ้าหน้าที่ธนาคาร ; ขอประทานโทษครับ นั่นมันเป็นแม่น้ำนี่ครับ

ญาติผู้เสียชีวิต ;   อ้าว แล้วเวลาญาติพวกคุณตาย เอาอังคารไปลอยแถวไหนหรือคะ

จบแล้วค่ะ

Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2007, 10:23:44 AM »

พยายามเลือกขอใช้บัตรที่ฟรีทั้งค่าธรรมเนียมแรกเข้าและรายปีดีที่สุดครับ

ตะบันไฟ
Hero Member

คะแนน 47

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 22, 2007, 10:24:57 AM »

Cheesy ขอบคุณมากครับ คุณ นัฐพล หลงรัก

แต่ไม่เป็นไรครับ กระทู้ไปซ้ำกับของคุณ อีเมลล์ เสียแล้วครับ.. หลงรัก

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=45117.0

ปืนคือเพื่อนแท้  ปืนคือเพื่อนตาย  ปืนคือเพื่อนร่วมทาง
ปืนมันพูดไม่ได้  แต่มันก็ซื่อสัตย์  จริงใจ  ไม่ทรยศหักหลังเรา
นี่แหละนิยามของคำว่าปืน
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 22, 2007, 10:31:26 AM »

5555 โต้ตอบกันมันส์จริงๆ Grin

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 22, 2007, 12:11:57 PM »

นายสมชายยังไม่ตาย และจะไม่ตายก่อนที่เห็นบริษัท__ตี้แบงค์ล่มจมด้วยครับ... หากมาฟ้องนายสมชายเรื่องหมิ่นประมาท จะเล่นงานกลับเพราะเก็บหลักฐานพร้อมมูลครับรวมทั้งบันทึกเสียงเอาไว้ด้วยแหละ... ฮา (แก้เอาชื่อบริษัทฯออก เพราะไม่อยากให้เว็บยุ่ง... ฮา)

เรื่องมีอยู่ว่านายสมชายยกเลิกบัตรไปแล้ว พร้อมตัดบัตรเป็นสองส่วนใส่ซองจดหมายลงทะเบียนกลับไปด้วย...
พอถึงเวลาต่ออายุบัตรใหม่ มันส่งบิลมาเรียกเก็บค่าต่ออายุ 700 กว่าบาท... นายสมชายโทร. ไปบอกว่ายกเลิกแล้ว มันก็บอกว่าขออภัยฯ...

สักพักนึงเมื่อเลยรอบชำระรายเดือนสักสามสี่วัน มันก็มีอีกคนนึงโทร. ทวงเงิน... นายสมชายก็บอกซ้ำว่ายกเลิกแล้ว...
ถึงสิ้นเดือนก็มีรายการเรียกเก็บส่งมาที่บ้าน เป็นรายการค่าต่ออายุบัตรฯ+ค่าโทร. ทวงเงินอีก 500 กว่าบาท... ฮา
นายสมชายก็โทร. บอกไปว่ายกเลิกแล้ว... มันก็บอกขออภัยฯ...

ถึงสิ้นเดือนก็มีรายการเรียกเก็บส่งมาที่บ้าน เป็นรายการค่าต่ออายุบัตรฯ+ค่าโทร. ทวงเงิน(สองครั้ง)อีก 1000 กว่าบาท... ฮา(สองที) พอเลยเวลารอบชำระเงินฯ สามสี่วัน มันก็โทร.มาทวงอีกแล้ว... ฮา(สองที)

นายสมชายก็โทร. บอกไปว่ายกเลิกแล้ว... มันก็บอกขออภัยฯ...
ถึงสิ้นเดือนก็มีรายการเรียกเก็บส่งมาที่บ้าน เป็นรายการค่าต่ออายุบัตรฯ+ค่าโทร. ทวงเงิน(สามครั้ง)อีก 1500 กว่าบาท+ค่าประกันชีวิต AACP อีก 300 กว่าบาท... ฮา(สามที) พอเลยเวลารอบชำระเงินฯ มันก็โทร.มาทวงอีกแล้ว... ฮาฯ(สามที)

นายสมชายบอกว่าจะไม่จ่ายอีกต่อไปขอให้ฟ้องมา เพราะอยากเกิดเรื่องฯ... มันให้คุยกับนายของมัน นายของมันก็บอกขออภัยฯ(อีกแล้ว)... ทีนี้นายสมชายขอทราบชื่อนาย ชื่อคนรับผิดชอบ ชื่อตำแหน่งฯ ขอให้ยืนยันการขออภัยอีกครั้งหนึ่ง... พอจบเรื่องฯ นายสมชายเปิดเสียงในเทปที่อัดเอาไว้เมื่อสักครู่ให้ฟัง ในเทประบุชื่อคนคุย คำกล่าวขออภัยเมื่อกี๊แหละ... แล้วนายสมชายบอกจะไปแจ้งความพร้อมเทปอัดเสียง หากไม่ส่งเอกสารยืนยันว่าไม่มีหนี้สินต่อกันมาให้นายสมชายทางไปรษณีย์ลงทะเบียน...

มันส่งมาให้ครับ... จบเรื่องเสียที... ฮา(สี่ทีแน่ะ)

ใครโดนแบบนี้ ให้ใช้โทรศัพท์แบบอัดเสียงได้คุยกับมัน... ให้มันเอ่ยชื่อเอ่ยเสียง เอ่ยตำแหน่ง แสดงตนว่ารับผิดชอบได้ในฐานะตัวแทนบริษัทฯ แล้วขอฟังว่ามันจะทำอย่างไร... อัดเสียงเอาไว้ครับ...

ไม่สงวนลิขสิทธ์... ฮา... ห้าที... จ๊ากซ์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2007, 12:42:22 PM โดย นายสมชาย(ฮา) » บันทึกการเข้า
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 22, 2007, 12:33:43 PM »

พี่สมชายเล่นได้แซ่บสะใจมากครับ ฮากว่าตัวโจ๊กเองอีก Grin

Gummy44
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 39

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 22, 2007, 02:43:27 PM »

สุดยอด......
จะจำไว้ใช้บ้างครับ....

ขอบคุณครับ Smiley
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 22, 2007, 03:22:09 PM »

ขำดีครับ...
* ต้น *
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 9

:::::มังกรน้อย:::::

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 22, 2007, 06:56:55 PM »

สุดยอดเลยครับ น่าจะให้ที่อยู่ที่ยมโลกด้วย

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 22, 2007, 09:11:26 PM »

...ถ้าผมใช้บัตรยี่ห้อนี้  อ่านแล้วเกิดศรัทธาแก่กล้า  จะไปยกเลิกบัตรทันทีเลยครับ  Grin Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 23, 2007, 08:06:06 AM »

นอกจากบัตรเครดิตแล้ว......
อย่าลืมชำระภาษีเงินได้ให้ครบถ้วนก่อนตายด้วยครับ ไม่งั้นสรรพากรจะเรียกเก็บจากทายาทของท่าน  Tongue

Cheesy Cheesy
หน้า: [1]
  พิมพ์