เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 09:26:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Off-Road VS อาวุธปืน  (อ่าน 31320 ครั้ง)
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #105 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2005, 12:26:41 PM »

...ไม่ต้องย่อมากขนาดนั้นก็ได้ครับ มันเล็กโพด  Cheesy

คนอายุมาก มองไม่ถนัดเหรอคะ พี่แก้ว  Lips Sealed อุ๊ย ! คิดอะไรออกไป  Grin  Grin

(แซวเล่น) ด้วยความเคารพค่ะ พี่แก้ว  Smiley

...ก็เล็กจริงๆ นี่  Wink

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
JA 008.
เด็กอะไรน่ารักจริงๆ
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #106 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2005, 12:29:15 PM »

ภาพพี่ Ro@d  สวยจัง  ชักอยากกลับไปเที่ยวแบบนี้อีกแล้วสิเรา 

ยึดปืนจากคนไทย โจรผู้ร้ายคงยินดี
xxx
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #107 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2005, 04:06:00 PM »

ไม่ได้เข้าเวปมานาน โดนคุณ plo พาดพิงและเหมาว่าเป็นพวก Off road ไม่ดี  ผมพูดเน้นเสมอครับ ว่าเรียญมีสองด้าน  น่าจะเข้าใจ พอพูดขัดหน่อยก็หาว่าเราเป็นพวกนั้นไป  อย่างนี้ถ้ามีโจรเอาปืนมาจ่อหัวคุณแล้วปลดทรัพย์คุณก็คงเหมาหมดเลยว่า คนมีปืนนั้นเป็นโจรหมดหรือไงครับ  ไม่ได้พูดหาเรื่องนะครับ แต่ลดดีกรีความอคติลงหน่อย แล้วคุยกันด้วยเหตุผลครับ อย่าใช้อารมณ์
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #108 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2005, 04:20:59 PM »

OFFROAD นะ เขาค่อย ๆ ไป แบบ "ไปให้ถึง กลับให้ได้"

แต่สไตล์นายใหม่ขับอย่างกับเครื่องบิน จะมาขับเที่ยวแบบ OFFROAD  ไหวเหรอ

สงสัยคงมีการกระโจนลงเนินกันบ้างหละ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

Grin แหม เวลาขับทางไม่ดีหรือเข้าไร่ผมก็ขับช้า ๆ แบบที่พี่ว่าได้เหมือนกันนะครับพี่ เมื่อวันอาทิตย์ไปกรุงเทพฯ มีน้อง ๆ นั่งไปด้วย บังคับไม่ให้ขับเกิน 120 ง่วงแทบตาย หัวเราะร่าน้ำตาริน

ThaiLoei
KU 53 /EE
Sr. Member

คะแนน 43

อันตรายที่สุด คือ ความคาดหวัง

« ตอบ #109 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2005, 04:39:52 PM »

Grinผมนึกออกเเล้วครับ ท่าช่วง ที่พี่ Ro@d ไปเป็นเขตเมือง ปากเเบง แขวงอุดมไซ Grinแถวนั้นใกล้จีนเเล้วนี้ครับ หัวเราะร่าน้ำตารินผมเคยคิดว่าจะส่งเเร่ออกทางนั้น เหมือนกันครับ Grinแต่ไกลไปหน่อย หัวเราะร่าน้ำตาริน

หลงรักให้ดูชัดๆครับ หลงรัก

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

แผ่นดิน...มันยังไหว......กรู.......ก็ต้องไหวสิว่ะ......สู้โว้ย...T_T
ThaiLoei
KU 53 /EE
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #110 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2005, 04:44:30 PM »

Grinเรือ basใว้บรรทุกรถข้ามน้ำโขงครับ Shocked

แผ่นดิน...มันยังไหว......กรู.......ก็ต้องไหวสิว่ะ......สู้โว้ย...T_T
ThaiLoei
KU 53 /EE
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #111 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2005, 05:14:01 PM »

ขุดแร่ในลาวครับ Grinสีขาวๆนั้นเป็นเเร่ครับ น้ำลายหก

plo-รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 51

« ตอบ #112 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2005, 05:35:56 PM »

ไม่ได้เข้าเวปมานาน โดนคุณ plo พาดพิงและเหมาว่าเป็นพวก Off road ไม่ดี ผมพูดเน้นเสมอครับ ว่าเรียญมีสองด้าน น่าจะเข้าใจ พอพูดขัดหน่อยก็หาว่าเราเป็นพวกนั้นไป อย่างนี้ถ้ามีโจรเอาปืนมาจ่อหัวคุณแล้วปลดทรัพย์คุณก็คงเหมาหมดเลยว่า คนมีปืนนั้นเป็นโจรหมดหรือไงครับ ไม่ได้พูดหาเรื่องนะครับ แต่ลดดีกรีความอคติลงหน่อย แล้วคุยกันด้วยเหตุผลครับ อย่าใช้อารมณ์
.................ดูให้ดีสิครับผมไม่เคยเอ่ยชื่อคุณหรือเปล่า......และทุกคำที่พูดผมไม่ได้ว่าเหมารวมซะหน่อย
......จะมีคำว่า  บางคน'บางพวก'บางกลุ่ม  ตลอด....อ่านให้ดีก่อนสิครับ......
....เรื่องเหตุผล คุณลองบอกมา     มากกว่า  ที่เคยบอกมาสิครับ.....จะรอพัง...
....ถ้ามีแค่นี้มันน้อยไป........วัฒนธรรมของคนมันต่างกัน จะไห้คิดเหมือนกัน คงเป็นไปไม่ได้....
....และอีกอย่าง คุณก็ไม่ได้พูดขัดผมตรงไหน...ผมรับได้..
....จะรอคำตอบนะครับ Grin....
xxx
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #113 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2005, 08:58:44 AM »

.....คุณบอกว่ามีแต่คนพูดในแง่ลบเสมอใคร บ้างครับในเวปนี้ที่ว่ากลุ่มคุณในทางลบบ้าง  (นอกจากผม เพราะคงถูกคุณจัดอยู่ในพวกนั้นแล้ว)...
คุณลองตรองให้ดีนะครับ.....พวกคุณคือผู้มาเยือน   พวกคุณเข้ามากิน .เที่ยว.เสพสุข ที่บ้านผม ท้องถิ่นผม ผลกระทบจากการมาของพวกคุณมีทั้งดีและลบ..สิ่งดีๆที่พวกคุณทำนะแค่เสมอตัวเพราะมีคนใด้ประโยชน์แค่บางคน บางกลุ่ม....แต่สิ่งเลวๆที่พวกคุณบางคนทำไว้มันส่งผลกระทบกับทุกคนในท้องถิ่นผม...
.......พวกคุณแค่ผ่านมาแล้วจากไป...แต่ตัวผมครอบครัวผมเรารักท้องถิ่นเรา เราจะอยู่ที่นี่ไปจนตาย....
.......คนได้รับผลกระทบมันพวกผม ไม่ใช่พวกคุณ..................การมีความสุขบนความทุกข์ของผู้อื่น มันไม่ใช่ความสุขที่แท้จริง
.......ถ้าคุณว่าผมพูดนอกเรื่องก็คงไม่ใช่ครับที่ผมพูดมาก็เพืออยากให้กลุ่ม   off  road  ได้รับรู้ว่ามันมีผู้ได้รับผลกระทบกับกิจกรรมของพวกเขา..ไปพูดในหัวข้อ  cz 456ก็ว่าไปอย่าง......

กรุณาอ่าน คำพูดคุณในวงเล็บด้วยนะครับ คุณ plo คุณอ้างถึงคำตอบผม แล้ว มีคำในวงเล็บแบบนี้ ถึงคุณไม่เอ่ยชื่อผม ใครอ่านก็รู้ครับ  ส่วนข้อดี ที่ผมพูดไปแล้ว เป็นประโยชนฺที่คลุมแล้ว คุณลองคิดดูว่า ถ้าหมู่บ้านยังคงรอคอย การสร้างโรงเรียนจากทางรัฐ(ไม่รู้ว่ารอมากี่สิบปีแล้ว) เด็กเขาจะมีโรงเรียนดีๆให้นั่งเรียนกันหรือเปล่า ฝนตกทีก็หลบฝนที แล้วคนท้องถิ่นที่คุณพูดถึงเขาทำอะไรให้ เกิดประโยชน์กับท้องถิ่นคุณเพิ่มขึ้นมากกว่าที่เป็นอยู่บ้าง ลองถามเด็กๆ พ่อแม่เด็กๆที่ มีโรงเรียนดีๆ ในท้องถิ่นดูก่อนครับ คุณจะได้คำตอบมากกว่า ผมตอบ     บางครั้งการได้มาก็ต้องแลกกับความสูญเสียครับ   อย่างการสร้างเขื่อนเพื่อเก็บน้ำ คุณเองก็รู้ว่าคนท้องถิ่น สูญเสียอะไรบ้างจากการสร้าง แต่ลองคิดดูครับ ว่าประโยชน์มันอยู่ตรงไหน
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #114 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2005, 09:05:30 AM »

...เอาน่า สื่อกันทางตัวอักษรก็มีปัญหาแบบนี้ พอเถอะครับ  หลงรัก

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
xxx
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #115 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2005, 09:06:26 AM »

.....คุณบอกว่ามีแต่คนพูดในแง่ลบเสมอใคร บ้างครับในเวปนี้ที่ว่ากลุ่มคุณในทางลบบ้าง  (นอกจากผม เพราะคงถูกคุณจัดอยู่ในพวกนั้นแล้ว)...
คุณลองตรองให้ดีนะครับ.....พวกคุณคือผู้มาเยือน   พวกคุณเข้ามากิน .เที่ยว.เสพสุข ที่บ้านผม ท้องถิ่นผม ผลกระทบจากการมาของพวกคุณมีทั้งดีและลบ..สิ่งดีๆที่พวกคุณทำนะแค่เสมอตัวเพราะมีคนใด้ประโยชน์แค่บางคน บางกลุ่ม....แต่สิ่งเลวๆที่พวกคุณบางคนทำไว้มันส่งผลกระทบกับทุกคนในท้องถิ่นผม...
.......พวกคุณแค่ผ่านมาแล้วจากไป...แต่ตัวผมครอบครัวผมเรารักท้องถิ่นเรา เราจะอยู่ที่นี่ไปจนตาย....
.......คนได้รับผลกระทบมันพวกผม ไม่ใช่พวกคุณ..................การมีความสุขบนความทุกข์ของผู้อื่น มันไม่ใช่ความสุขที่แท้จริง
.......ถ้าคุณว่าผมพูดนอกเรื่องก็คงไม่ใช่ครับที่ผมพูดมาก็เพืออยากให้กลุ่ม   off  road  ได้รับรู้ว่ามันมีผู้ได้รับผลกระทบกับกิจกรรมของพวกเขา..ไปพูดในหัวข้อ  cz 456ก็ว่าไปอย่าง......

กรุณาอ่าน คำพูดคุณในวงเล็บด้วยนะครับ คุณ plo คุณอ้างถึงคำตอบผม แล้ว มีคำในวงเล็บแบบนี้ ถึงคุณไม่เอ่ยชื่อผม ใครอ่านก็รู้ครับ  ส่วนข้อดี ที่ผมพูดไปแล้ว เป็นประโยชนฺที่คลุมแล้ว คุณลองคิดดูว่า ถ้าหมู่บ้านยังคงรอคอย การสร้างโรงเรียนจากทางรัฐ(ไม่รู้ว่ารอมากี่สิบปีแล้ว) เด็กเขาจะมีโรงเรียนดีๆให้นั่งเรียนกันหรือเปล่า ฝนตกทีก็หลบฝนที แล้วคนท้องถิ่นที่คุณพูดถึงเขาทำอะไรให้ เกิดประโยชน์กับท้องถิ่นคุณเพิ่มขึ้นมากกว่าที่เป็นอยู่บ้าง ลองถามเด็กๆ พ่อแม่เด็กๆที่ มีโรงเรียนดีๆ ในท้องถิ่นดูก่อนครับ คุณจะได้คำตอบมากกว่า ผมตอบ     บางครั้งการได้มาก็ต้องแลกกับความสูญเสียครับ   อย่างการสร้างเขื่อนเพื่อเก็บน้ำ คุณเองก็รู้ว่าคนท้องถิ่น สูญเสียอะไรบ้างจากการสร้าง แต่ลองคิดดูครับ ว่าประโยชน์มันอยู่ตรงไหน

APACHE _ Love The King
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #116 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2005, 09:27:04 AM »

....เหมือนพี่ Coda ว่าครับ พอเถอะครับ  Wink

สองคนยลตามช่องคนนึ่งมองเห็นโคลนตม   
คนหนึ่งตาแหลมคมมองห็นดาวพราวสดใส

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #117 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2005, 09:56:20 AM »

ขออนุญาต ผมก็เป็นคนนึงที่ชอบ off road แต่ไม่ใช่ที่เมืองไทยและก็เลิกรามานานตั้งแต่มีลูก แต่ใจก็ยังรักอยู่ เมือก่อนวันหยุดจะขับเข้าป่า ไปเที่ยวกับเมียและหมา นอนค้างแรมชมจันทร์ ชมดาวไปตามเรื่อง Grin Grin  ผมเคยถามในนี้นานมาแล้วว่าที่เมืองไทย มีกฏระเบียบ ข้อบังคับในการ off road บ้างไหม คำตอบคือไม่มี  ผมว่าน่าจะมี เพื่อให้ทุกฝ่าย สบายใจ และข้อที่สำคัญที่สุด การรักษาสภาพสิ่งแวดล้อมของธรรมชาติ ให้คงสภาพเดิม หรือไม่ให้เสียหาย  ควรจะจัดให้ไปได้ในเฉพาะที่ที่อนุญาตเท่านั้น
ผมเข้าใจทั้งสองฝ่าย ต่างต้องเคารพซึ่งกันและกัน  จึงจะอยู่ร่วมกันได้
ที่นี่รัฐบาลควบคุมเขร่งคัด  จะไป Off road ได้ในเฉพาะพื้นที่ ที่อนุญาตเท่านั้นซึ่งก็มากมายเหลือจะพอ  ที่เค้าควบคุมเพราะคำนึงถึงความเสียหายที่จะตามมา ถ้าไม่ควบคุม  ผมมั่นใจว่านัก off road เมืองไทยก็คงคำนึงถึง การอนุรักษ์สภาพแวดล้อม เหมือนกันอะไรก็แล้วแต่ที่เรารัก เราก็คงไม่ทำลายล้าง ปัญหาก็คือ คนที่มันไม่คำนึงถึงมันมีเยอะ  การแก้ไขขั้นต้นอาจจะจากการแนะนำกันต่อๆไปฝากฝังให้รักธรรมชาติ โดยเฉพาะทางด้านการอนุรักษ์  ถ้ามีเป็นแบบชมรมยิ่งดี จัดมีการอบรมสมาชิก ว่าอันไหนควรหรือมิควรทำ
นี่ก็เป็นแค่ความเห็นเท่านั้น  อ้อแล้วจะมาทะเลาะกันทำไม ทำไมไม่จับมือกัน หาทางแก้ไขว่าทำยังไงถึง จะได้ประโยชน์ทั้งสองฝ่าย ชีวิตคนเรามันสั้น จะตายวันตายพรุ่งก็ไม่รู้ได้ อยู่กันแค่กลุ่มเล็กๆจะมาทะเลาะกันทำไม Huh
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2005, 10:04:52 AM โดย USP40 » บันทึกการเข้า
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #118 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2005, 11:02:27 AM »

Smiley..ผมเองเริ่มสนใจเที่ยวแบบ Off Ro@d มาไม่นานนัก เป็นช่วงต้นปี ๒๕๓๙.. รวมกลุ่ม เที่ยวกัน ๖-๗ คัน.ยังไม่มีชื่อกลุ่ม..แต่พอมีชื่อกลุ่มกันขึ้นมาแล้ว. จะระมัดระวังมากไม่ให้ชื่อของกลุ่มเสียหาย.. ตอนนั้นพอบอกว่าอยู่กลุ่มไหนจะรู้จักกันหมด ตามตัวได้หมด.อย่าง กลุ่ม 11 กลุ่มผจญภัย- ช้างไทย-สปริริต Off Ro@d-.ฯลฯ. ผมเองอยู่ในกลุ่ม Wild Mild. พอกลุ่มมากขึ้น. จึงได้มีการรวมตัวตั้งเป็นสหพันธ์ Off Ro@d แห่งประเทศไทยขึ้น.ช่วยกันดูแล รักษาภาพพจน์ที่ดี ที่ร่วมรับผิดชอบทางสังคมเสมอ..พิบัติภัยต่าง ต่าง และในเส้นทางป่าเขา ก็พวก Off Ro@d นี่แหละครับที่ไปรับใช้ช่วยเหลือ.. เรามีคนที่มีประสบการณ์. มีอุปกรณ์ที่ครบ.. สร้างโรงเรียนให้เด็ก.. สร้างเครื่องปั่นไฟฟ้าจากพลังน้ำ ไปติดตั้งให้กับสำนักสงฆ์.มีมากเหลือหลาย เพียงแต่ไม่ได้ประชาสัมพันธ์.. พวกเราเข้าไปในป่า พวกล่าสัตว์ มันหนีหายไปเยอะ เพราะทุกครั้งที่ออกจากป่า จะแวะบอกเจ้าหน้าตำรวจ บอกป่าไม้ และทำแผนที่บอกจุดที่พบให้ด้วยรถ..รถยนต์  Off Ro@d ที่เห็นวิ่งกันอยู่ราคาไม่ได้ถูก ถูก.ตกแต่ง ปรับปรุง ล้านอัพ เกือบทั้งนั้น.. ถ้าทำผิดกฎหมาย ป่าไม้ เป็นถูกยึด.. แต่ไม่เคยมีแม้แต่คันเดียวในกลุ่มของ ชาว Off Ro@d. ที่ต้องถูกดำเนินคดี.นี้ครับ Grin

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #119 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2005, 11:06:57 AM »

เห็น ด้วยกะ พี่เจษ ครับ อย่างน้อยพวกเรา ก็มีสิ่งหนึ่งที่ชอบเหมือนกัน  คือชอบ "ปืน ในมือคนดี"
ทุกวันนี้คนดีกำลังถูกริดรอนสิทธิ์ ครับ  "สงวนจุดต่าง  แสวงหาจุดร่วม" กันก่อนครับ   Smiley

....ตามล่า...อีตอแหล
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11
  พิมพ์