เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 05:19:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่อง ปลย. 66 ถึง ปลย. 88 ครับ  (อ่าน 24236 ครั้ง)
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2005, 10:38:42 AM »

สมัยก่อนเขาแต่งชุดหรูออกไปรบเลยครับ ภาพนี้เป็นทหารม้าเบา (ไม่ใส่เกราะ) ฝรั่งเศสยุคนโปเลียน (1769-1821)  บางท่านคงเคยอ่านเรื่อง “เอเตียน เชรา ทหารเอกนโปเลียน” ที่เป็นนิยายผจญภัยแปลจากนิยายของ เซอร์ อาเธอร์ โคแนน ดอยด์ คนที่เขียน เชอร์ลอก โฮล์ม ฉบับพิมพ์ภาษาไทยปกอ่อนที่ผมมีเป็นภาพครึ่งตัวฝรั่งใส่เกราะเคราแหลม ที่จริงเป็นภาพ King Charles ที่ 5 ครับ คนละยุคคนละเรื่องกันเลยเก่ากว่ายุคนโปเลียนซัก 200 ปี นายเอเตียนตัวจริงต้องเป็นแบบในภาพนี้

แต่ความจริงคือทหารไปรบนั้นแสนลำเค็ญ เสี่ยงตาย พิการ อดนอน อาหารการกินขาดแคลนจนย่ำแย่ ภาพเขียนหรูๆ อัศวินเกราะวาววับนั้นที่จริงสภาพโทรม ในสงครามครูเสดช่วงหนึ่ง ฝรั่งตีเมือง Merra แตก ช่วงนั้นอาหารขาดแคลนจะอดตายกันทั้งกองทัพจนต้องฆ่าเชลยกินเนื้อคนกันเป็นมหกรรม มีหลักฐานจดหมายของแม่ทัพคนนึงเขียนไปรายงานโป๊ปด้วย เรื่องอดน้ำจนต้องกรีดเลือดม้าดื่ม หรือดื่มปัสสาวะของตัวนี่ธรรมดาๆ

สมัยใหม่ก็ลำบากพอกันครับ มีหนังสือรูปภาพประวัติศาสตร์สำหรับเด็กเป็นของอังกฤษแปลมาน่าอ่าน ชุดประวัติศาสตร์ โหด มัน ฮา ตอน “สงครามโลกครั้งที่หนึ่งน่าสะพรึงกลัว” และ “สงครามโลกครั้งที่สองสยองขวัญ” เท่าที่เห็นก็ที่ คิโนคูนิยะ อิเซตันชั้นบนๆ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2005, 02:09:02 PM »

ดึงมาเฉยๆ ตกไปได้ไง กระทู้นี้

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

จ่าน้อม ทหารหน้า
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2005, 07:48:06 AM »

ข้อเพิ่มเติมดังนี้เกี่ยวกับชื่อย่อของปืนทหารไทยครับ

ปลย. 66 - ปืน เล็ก ยาว แบบ 66 คือประจำการปี 2466 ระบบลูกเลื่อนไม่ได้บรรจุเองเลยไม่มี บ.
ส่วน M1 Garand หรือ ปลยบ.88   บ. - บรรจุเอง หรือกึ่งอัตโนมัติ
ปืนที่มี บ. อีกกระบอกน่าจะ ปสบ. 87 คาร์บิน ปืนเล็กสั้นบรรจุเอง

ส่วนปืนกล ใช้ ปก. ไปเลยเช่น ปกม. ม - มือ   ปกบ. - ปืนกลเบา ปกน. ลองเดานะครับ

ปลย. 66  ปลยบ.88   เคยใช้ฝึก รด. ผมเคยในปี 2516 66 ใช้ฝึกแถวจำได้เพราะหนัก
แบกกลางแดดเป็นลมไปพร้อมๆเพื่อนซึ่งเดี๋ยวนี้กำลังลุ้นตำแหน่งเลขายูเอน

ส่วนชอบปืนก็เพราะไอ้ 88 เขาให้ฝึกยิง 5 นัด ประทับไม่ดีมันฟาดแก้มแตกเลือดไหลเลยชอบไรเฟิลนับแต่นั้นมา

ปลย. 66 ในอมริกา หาดีๆยากขอแก้ พี่สุพิน ด้วยความเคารพ 66 ฝรั่งไม่ไปทำใหม่ล่าสัตว์
เพราะไม่คล่องอย่างเมาเซอร์ 98 แท้ เขาเก็บเลย ล่าสุดขายกันที่ 300 - 500 ดอลล่าห์

ที่เขายกย่องคือปืน ปลย.45 46 หรือ 47 เอ้าเรียกกันว่าปืน รศ. ครับ

ส่วนที่เผลอลงหน้าปกว่าปืนสมัย ร.5 จริงๆ เป็น ร.6 อ้างอิงเรื่องเก่าต้องรอบคอบนะครับเด็กรุ่นหลัง
สมัยนี้เขาสนใจ การให้ข้อมูลที่ถูกต้องสำคัญมาก บอกพี่ๆที่สรรพาวุธไปแล้วตอนแกมายืมปืนไปทดสอบ ก็ยังผิดจนได้
ร.6 สวรรคตปี 2468 ปืน 66 เซ็นสั่งโดยเจ้าพระยาบดิน รมต. กลาโหม ส่วนปืนพระราม 6 สั่งปี
2458 ปืนสมัย ร.5 จึงเป็น ปืน รศ. 121 หรือ 2446

แต่ดีใจมากที่พี่สุพิน ขุดของดีเมืองไทยมายิงให้ดู และควรทำให้บ่อยกว่านี้ ผมได้แต่เห็นข้อมูลฝรั่งเป็นส่วนใหญ่แล้วเศร้าใจมาก

จ่าน้อม

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2005, 07:55:45 AM »

ปลย 66 นี่ที่เรียกว่า Siamese Mauser หรือป่าวครับ  Huh
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2005, 02:24:29 PM »

ดึงกลับครับ ดึงกลับ
ท่านจ่าน้อม ทหารหน้าครับ
ชอบชื่อมาก...มีที่มาที่ไปอย่างไรครับ
พอเล่าให้เด็กๆอย่างผมฟังได้ป่าวครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

MK 4
Sr. Member

คะแนน 12

ชีวิตต้องดำเนินต่อไป

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2005, 02:33:42 PM »

Cheesyได้ข้อมูลดี ๆอีกแล้วครับ Cheesy

จริง..ตัวเดียวสำเร็จ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2005, 04:35:44 PM »

ปลย. 66 ในอมริกา หาดีๆยากขอแก้ พี่สุพิน ด้วยความเคารพ 66 ฝรั่งไม่ไปทำใหม่ล่าสัตว์
เพราะไม่คล่องอย่างเมาเซอร์ 98 แท้ เขาเก็บเลย ล่าสุดขายกันที่ 300 - 500 ดอลล่าห์

ส่วนที่เผลอลงหน้าปกว่าปืนสมัย ร.5 จริงๆ เป็น ร.6 อ้างอิงเรื่องเก่าต้องรอบคอบนะครับเด็กรุ่นหลัง
สมัยนี้เขาสนใจ การให้ข้อมูลที่ถูกต้องสำคัญมาก

จ่าน้อม

ช่วยอ่านเนื้อเรื่องด้วยครับ
ผมไม่เคยเขียนว่าฝรั่งซื้อไปล่าสัตว์   ท่านที่เขียนข้อความนี้คือ ดร.ผณิศวร  ซึ่งท่านไปเรียน และทำงานในร้านปืนที่จอร์เจีย นานถึง 8 ปี  ได้รู้เห็น และจับปืนพวกนี้มาด้วยตัวเอง   และผมเชื่อข้อความของอาจารย์ผณิศวรครับ
ผมเคลียร์ชื่อเรื่องไว้ตั้งแต่ต้นเรื่อง (หน้า 75 บรรทัดที่ 7) แล้วว่า ร.5 เสด็จสวรรคตเมื่อ 23 ต.ค.2453  และที่ตั้งชื่อเรื่องแบบนี้ เพราะต้องการโยงให้รู้ว่าเป็นปืนแบบเดียวกับ ปลย.45  ส่วนที่ข้อความหน้าปกเป็นแบบนั้น   ก็เป็นเรื่องสุดวิสัยจริง ๆ เพราะผมไม่มีอำนาจหน้าที่จะไปดูข้อความที่หน้าปก  และคนทำอาร์ตเวิร์คก็ไม่เคยมาถามด้วย

เวลาผมจะตำหนิผู้อื่น จะตรวจสอบข้อเท็จจริงหลายรอบ    เพราะคำพูดของเรา เมื่อออกจากปากไปแล้ว เอากลับคืนมาไม่ได้
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2005, 09:06:18 PM »

พี่ผู้การครับ  ปลย 66 นี่ตัวไหนครับ 
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2005, 10:17:52 PM »

พี่ผู้การครับ  ปลย 66 นี่ตัวไหนครับ 

เมาเซอร์ โมเดล 1923 (M1902 Improve) ผลิตโดยโรงงานโคยชิกาวา  ขนาด 8x52 มม.สยาม เมาเซอร์   เป็นปืนที่พัฒนาจาก ปลย.45 ซึ่งเป็นเมาเซอร์ M1902 ขนาด 8x50 มม.สยาม เมาเซอร์
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2005, 11:30:02 PM »

เมาเซอร์ โมเดล 1923 (M1902 Improve) ผลิตโดยโรงงานโคยชิกาวา  ขนาด 8x52 มม.สยาม เมาเซอร์   เป็นปืนที่พัฒนาจาก ปลย.45 ซึ่งเป็นเมาเซอร์ M1902 ขนาด 8x50 มม.สยาม เมาเซอร์
ขอบคุณครับเคยมีเข้ามาขายที่นี่ Siamese Mauser  แต่ผมคิดว่าซื้อเมื่อไหร่ก็ได้เลยไม่ได้ซื้อ  ถ้าเจออีกจะซื้อเก็บไว้ครับ http://www.surplusrifle.com/shooting/siammauser/index.asp เมื่อปีกว่าๆมี  M1 Carbine ของไทยเข้ามาขายแต่ผมซื้อไม่ทัน Angry
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2005, 11:46:11 PM โดย USP40 » บันทึกการเข้า
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2005, 11:31:21 PM »

เจอแล้วครับแสดงว่ายังหาได้ไม่ยาก  Grin
http://www.auctionarms.com/search/displayitem.cfm?ItemNum=6704237
จ่าน้อม ทหารหน้า
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2005, 11:34:19 PM »

จ่าน้อมเป็นตัวละครที่ผมตั้งขึ้นเอง โดยอุปมาว่าเป็นทหารอาสาตามประกาศรับสมัครของท่านจอมพลเจ้าพระยาสุรศักดิ์มนตรีเพื่อให้กรมทหารหน้ามีทหารรุ่นใหม่เพียงพอที่จะฝึกทหารแบบตะวันตกและเป็นโครงสร้างของกองทัพไทยยุคใหม่ต่อไป

ปกติสมัยนั้นยังใช้ระบบเกณฑ์คนมารบในระบบเก่าคือคนเราเกิดมาก็สังกัดกรมกองต่างๆมาตั้งแต่รุ่นปู่รุ่นพ่อมีการขึ้นบัญชีเรียกง่ายๆว่าพวกสักเลข เป็นระบบการบริหารกำลังคนของแผ่นดินทุกคนมีหน้าที่ปีหนึ่งต้องมาเข้ากรมกอง 3 เดือน - สมัย ร.5 ถ้าขี้เกียจมาก็จ่ายหรือจ้างคนมาแทนได้

ร.5 ทรงเห็นปัญหาฝรั่งจะมาเอาเมืองไทยอยู่แล้วระดมพลเรือนไปรบคงตายเรียบเพราะฝรั่งมันใช้ กม. เกณฑ์และฝึกกันเป็นระบบ ปัญหาการออก พรบ. เกณฑ์ทหารนี่เป็นเรื่องลึกซึ้งทางการเมือง ญี่ปุ่นสมัย the last samurai ก็เจอเหมือนกัน จึงใช้ระบบอาสาแก้ขัดไปก่อนโดยมีรางวัลว่าเมื่อครบวาระปลดไปไม่ต้องเป็นทาสหรือยกเว้นภาษีอาไรนี่ละ อ้อเขาเรียกว่าตราภูมิคุ้มกัน ก็มีคนอาสาหลายพัน จนเอาไปรบกับฮ่อรบแบบฝรั่งทันสมัยใช้ปืนชไนเดอร์เดินทัพจนไปปะทะทหารฝรั่งเศสที่ชายแดนเวียตนามโน่นแน่ะ

จ่าของผมเป็นคนราชบุรี คนเขตนี้เคยสังกัดตระกูลบุนนาคซึ่งท่านไม่เห็นด้วยกับระบบใหม่ จึงทรงใช้อุบายดึงคนออกมาเข้าทัพใหม่แบบนี้ ที่พอรู้เพราะตระกูลผมก็เป็นนายร้อยรุ่นท่านเจ้าพระยาและอยู่คุมคนที่ราชบุรีมานาน จนแม้ภายหลังเป็นกองทหารช่างแล้วก็ยังเคยมีปู่เป็น ผบ. พล ผมเกิดมาเจอแต่คนเมืองนี้เดินเต็มบ้าน มีนิสัยจริงใจ รักเพื่อน กล้าและอดทน เป็นทหารที่ดีได้

เดี๋ยวยาว จ่าน้อมไปเป็นไข้มาลาเรียที่เมืองลาวตอนปราบฮ่อ พอกลับมาก็ปลดออกกลับบ้านไปทำนาได้ 5 ปี พอปี 2436 ฝรั่งเศสจะเอาเรือรบบุกเข้ามา ท่านจอมพลซึ่งขณะนั้นไปเป็น รมต. เกษตรเห็นกองทัพกำลังพลยังมีไม่กี่พันเลยทูลอาสาเรียกเด็กเก่าที่ผ่านศึกมาอีก คราวนี้จ่าได้แจกปืนมานลิเคอร์ ปลย.33 ซึ่งเป็นปืนไรเฟิลระบบลูกเลื่อนทันสมัยชนิดแรกของไทย คือต้นแบบกระสุนแบบ 45 สมายเมาเซอร์ 8*50มม. มาด้วย เมื่อฝรั่งเศสบุกมาจ่อปืนเรือที่ท่าราชฯจนเรื่องคลี่คลายแล้วเหล่าอาสาพวกนี้ก็ถูกลืมเพราะดันอาสามาเองไม่ได้รับรางวัลอะไรเลย ท่าน รมต. เกษตร เลยเอาควายที่กระทรวงจับมาจากพวกโจรมาแจกคนละตัว วีรบุรุษของชาติได้ควายกลับบ้าน ถ้าผมเป็น รมต. กลาโหมตอนนี้จะทำอนุสาวรีย์ เป็นรูปชายจูงควายกลับด้วยสีหน้าแววตาปิติที่ช่วยรักษาเอกราชเอาไว้ได้ เพราะลูกหลานมันจะสนและซึ้งใจ การเป็นฮีโร่ไม่ต้องได้เงินทอง ไม่ต้องอัดฉีด นี่มีตัวอย่างมาแล้ว ไม่แพ้ชาวบางระจัน

ผมคงไม่ก้าวล่วงวิจารณ์ในเรื่องบทความ ปืน 66 หรือที่ฝรั่งเรียกว่า Type 66 มากไปกว่านี้เพราะที่เคยเขียนบทความลงหนังสือปืนทั้งในและนอกประเทศ - เรื่องปืนชนิดนี้ดวลกับอาริซากะที่อ่าวมะนาว ประวัติโดยลึกของปืน รศ. ซึ่งผมเขียนในโอกาสที่มันมีอายุ 100 ปี และ ปลย.33 และ 66 ก็ตรวจแล้วตรวจอีกก็ยังผิดจนได้เช่นกันซึ่งรู้สึกเสียใจเสมอว่าเรามันเลินเล่อ ที่เขียนมาก็ด้วยดีใจที่มีคนสนใจมาก อยากแนะว่าน่าจะเอา ปลย. 47/66 มายิงให้ดูด้วยนะครับ เพราะปรับรังเพลิงใช่กระสุนเหมือนกัน และท่านก็ไปยืมจากที่ที่ไปเอาเจ้า 66 มานั่นแหละครับ นอกจากนี้ก็มีเจ้าอาริซากะที่ไทยเราเรียกใหม่ว่า ปลย. 83 แล้วเอามาแก้เป็นยิงกระสุน .30-06 หรือ 88 ได้อีกชนิดรีบๆเถอะครับท่านเป็นผู้มีโอกาสก่อนที่จะหายสูญไปหมด ผมเองก็อยากเห็นมานานแล้ว

ส่วนจ่าน้อมตามเรื่องได้ยินว่าไปช่วยเมียชาวลาวที่ฝรั่งเศสมันจับไปไว้ที่เวียตนามโดยจะระดมเพื่อทหารที่เก่งทางล่องหน หนังเหนียวและอาคมต่างๆที่ฝรั่งมันจะต้องงงกับ Special Force ของไทยสมัย ร.5 ครับ

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2005, 09:13:29 AM »

อ่านแล้วก็ให้สงสัยว่าจ่าน้อมเป็นท่านไหนหว่า... ไม่อยากเดาครับ นักเขียนเรื่องประวัติศาสตร์ทหาร+ปืน ลงในหนังสือเมืองไทยมีไม่กี่ท่าน... เดากันไปก็เหมือนกับบีบให้จนตรอก... จะขาดความเป็นอิสระในการเขียนความเห็น...

เรื่องแจกควาย... และเรื่องทหารเดินนับไม้หมอนรถไฟกลับจากสมรภูมิมหาเอเชียบูรพาน่ะ นายสมชายได้ยินคุณตานายสมชายเล่าให้ฟังครับ... คุณตานายสมชายเป็นทหารเสนารักษ์ไปรบเชียงตุง... เดินกลับบ้านไม่ถึงลำลูกกาฯ... เพราะไปพบรักกับคุณยายระหว่างทาง เลยกลายเป็นคนเมืองแพร่... เป็นอนามัยอำเภอจนเกษียณราชการ...

จ่าน้อมเข้ามาเขียนอีกนะครับ... ไม่ต้องเปิดเผยตัวก็ได้... นายสมชายก็สิบโทฯ(ได้จากเรียน ร.ด. ปี3)...
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2005, 09:54:35 AM »

...การเมืองสมัย ร.5 มีรายละเอียดน่าสนใจครับ มีผู้ให้ความเห็นว่าขุนนางในสมัยโบราณ บางครั้งดูเหมือนมีอำนาจมาก ถึงขนาดมีรับสั่งแล้วทำเฉยก็มี เพราะถือว่าตนเองมีไพร่ในสังกัดไม่น้อย การเลิกทาสในสมัย ร.5 นอกจาก "เลิกทาส" ตามที่เข้าใจทั่วไปแล้ว ยังมีนัยสำคัญในด้านความมั่นคงของ "ชาติ" ตามแนวตะวันตกคือ "เลิกไพร่" และหันมาใช้การเกณฑ์ทหาร สร้างกองทัพของชาติขึ้นมาแทน  Cool

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2005, 10:22:23 AM »

...การเมืองสมัย ร.5 มีรายละเอียดน่าสนใจครับ มีผู้ให้ความเห็นว่าขุนนางในสมัยโบราณ บางครั้งดูเหมือนมีอำนาจมาก ถึงขนาดมีรับสั่งแล้วทำเฉยก็มี เพราะถือว่าตนเองมีไพร่ในสังกัดไม่น้อย การเลิกทาสในสมัย ร.5 นอกจาก "เลิกทาส" ตามที่เข้าใจทั่วไปแล้ว ยังมีนัยสำคัญในด้านความมั่นคงของ "ชาติ" ตามแนวตะวันตกคือ "เลิกไพร่" และหันมาใช้การเกณฑ์ทหาร สร้างกองทัพของชาติขึ้นมาแทน  Cool
Grin Grinผมว่าสมัยนั้น ทั้งเรื่องการเมืองและการทหารคงจะเป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อนมากๆนะครับ Grin Grin

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์