เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 07:35:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เหล็กแผ่นหนา 6 มม.ลูกอะไรยิงทะลุบ้าง  (อ่าน 11786 ครั้ง)
sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 26, 2007, 06:07:09 PM »

ขออนุญาต ยกครับ
nueng
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 26, 2007, 07:00:17 PM »

Film X-ray เพื่อทหาร 3 จังหวัดชายแดนใต้
อยากจะขอรบกวนเพื่อนๆ ช่วยกันนิดหน่อย
เกี่ยวกับฟิล์มเอ็กซเรย์เก่าก็ยังมี ประโยชน์ โดยสามารถนำไปทำเสื้อเกราะกันกระสุนได้ 1 ตัว ใช้ฟิล์ม
44 แผ่น คือ หน้า 22 แผ่น และหลัง 22 แผ่น 1 ตัว 44 แผ่น สามารถป้องกันกระสุนได้ดีกว่า เกราะ
เหล็กที่ใช้กันอยู่ หากใครมีหรือสามารถช่วยเหลือบริจาคฟิล์มเก่าๆได้ เพื่อนำไปทำเป็นเสื้อเกราะนั้น
สามารถติดต่อบริจาคได้ที่หน่วยทหารใกล้บ้าน ท่าน แล้วแสดงความจำนงบริจาคเพื่อทำเสื้อเกราะสำหรับ
ทหาร 3 จังหวัดชายแดน ใต้

ขอบคุณล่วงหน้า รวมด้วยช่วยกันนะ

เรียน...ท่านผู้การสุพินท์
ไม่ทราบว่าข้อมูลที่ผมได้รับมาเกี่ยวกับ film X-ray จริงเท็จแค่ไหนครับ และถ้าเป็นจริงแผ่น film จำนวน 22 แผ่น สามารถกันกระสุนขนาดใดได้เหรอครับ
ขอแสดงความนับถือ
ขอบคุณครับ

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 26, 2007, 07:27:21 PM »

เรียนถามผู้การสุพินท์ หรือผู้รู้ครับ ถ้าเป็นขนาด 9  มม.   แผ่นเหล็กที่กันได้หนา กี่ มม.   และ  ขนาด .45   หนา เท่าไร ครับ
มันไม่ใช่มาตรฐานที่มีการกำหนดเอาไว้   ก็เลยไม่ได้ทดสอบครับ
การทดสอบแผ่นเกราะแต่ละครั้ง  ใชงบประมาณหลายหมื่น ถึงหลายแสนบาท   จึงต้องคำนึงถึงความคุ้มค่าด้วย
อย่างเช่นโจทย์ใหม่ของผม  คือต้องทำปืนสำหรับใช้ยิงสะเก็ดระเบิด  ซึ่งมาตรฐานกำหนดว่าเป็นท่อนเหล็กขนาด 5.5 มม.หนัก 17 เกรน  ก็หมายความว่าต้องเสียสละปืนไรเฟิล.223 หนึ่งกระบอก เพื่องานนี้

เรียน...ท่านผู้การสุพินท์
ไม่ทราบว่าข้อมูลที่ผมได้รับมาเกี่ยวกับ film X-ray จริงเท็จแค่ไหนครับ และถ้าเป็นจริงแผ่น film จำนวน 22 แผ่น สามารถกันกระสุนขนาดใดได้เหรอครับ
ขอแสดงความนับถือ
ขอบคุณครับ
ไม่น่าเป็นไปได้   ฟิล์มเป็นเซลลูลอยด์ ซึ่งเป็นเซลลูโลสไนเตรท  เตรียมขึ้นมาจากการใช้เส้นใยเซลลูโลสของพืชเช่นใยฝ้าย  ฟางข้าว  หรือซังข้าวโพด นำมาไนเตรชั่นกับกรดไนตริกและกรดซัลฟลูริก  ไม่มีคุณสมบัติแข็งแรงมากนัก
ส่วนเส้นใยอะรามิด ที่เรารู้จักกันในชื่อเคฟล่าร์ จะแข็งแรงกว่าเหล็กกล้าที่มีน้ำหนักเท่ากัน 5 เท่า   และเส้นใย PE โมเลกุลหนัก จะแข็งแรงกว่าเหล็ก 15 เท่า  จึงป้องกันกระสุนได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2007, 07:52:32 PM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 26, 2007, 07:50:32 PM »

เรียนถามผู้การสุพินท์ หรือผู้รู้ครับ ถ้าเป็นขนาด 9  มม.   แผ่นเหล็กที่กันได้หนา กี่ มม.   และ  ขนาด .45   หนา เท่าไร ครับ

มันไม่ใช่มาตรฐานที่มีการกำหนดเอาไว้   ก็เลยไม่ได้ทดสอบครับ
การทดสอบแผ่นเกราะแต่ละครั้ง  ใชงบประมาณหลายหมื่น ถึงหลายแสนบาท   จึงต้องคำนึงถึงความคุ้มค่าด้วย
อย่างเช่นโจทย์ใหม่ของผม  คือต้องทำปืนสำหรับใช้ยิงสะเก็ดระเบิด  ซึ่งมาตรฐานกำหนดว่าเป็นท่อนเหล็กขนาด 5.5 มม.หนัก 17 เกรน  ก็หมายความว่าต้องเสียสละปืนไรเฟิล.223 หนึ่งกระบอก เพื่องานนี้

ขอบคุณท่านผู้การสุพินท์  ครับ
nueng
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 26, 2007, 08:11:03 PM »

ขอพระคุณท่านผู้การสุพินท์มากครับ
ttt
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 26, 2007, 09:39:18 PM »

ขออนุญาตให้ข้อมูลแผ่นฟิลม์ที่ผมเคยทดลองนานมาแล้วครับ  แต่เป็นฟิลม์สไลด์ผมเคยเอามาซ้อนกันหนาประมาณ 6 หุล น่าจะไม่ต่ำกว่า 100 ชั้น สามารถหยุด .22 LR จากปืนสั้นยิงช้าได้  ตามข่าวใช้ 22 ชั้นคงไม่สามารถกันได้ครับ Smiley
เด็กระยอง
ผมรักทุกท่านครับ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

ยินดีรับใช้เพื่อนสมาชิกชาวปืนทุกท่านครับ

« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 26, 2007, 10:16:13 PM »

เรื่องแผ่นฟิล์มที่ว่ากันใน พันทิพ หมอ เจลองให้ดูแล้วครับ
ถ้าจะกันได้ต้องมีอุปกรณ์อื่นๆเสริมครับไม่ใช่แค่ 22 ชั้นฟิล์ม
ลองเข้าไปดูในห้องหว้ากอกระทู้แนะนำครับ

มิตรภาพที่ยาวนาน คือ การให้ครับ
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 27, 2007, 03:43:11 PM »

เรื่องแผ่นฟิล์มที่ว่ากันใน พันทิพ หมอ เจลองให้ดูแล้วครับ
ถ้าจะกันได้ต้องมีอุปกรณ์อื่นๆเสริมครับไม่ใช่แค่ 22 ชั้นฟิล์ม
ลองเข้าไปดูในห้องหว้ากอกระทู้แนะนำครับ

...ลองไปค้นมาให้อ่านกันครับ  Cheesy

http://www.pantip.com/cafe/wahkor/topic/X5801017/X5801017.html

http://www.pantip.com/cafe/wahkor/topic/X5803516/X5803516.html

http://www.pantip.com/cafe/wahkor/topic/X5830736/X5830736.html

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
nueng
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 27, 2007, 07:49:17 PM »

ขอบคุณพี่ coda มากครับ ที่เสียสละเวลาไปหาข้อมูลมาให้อ่านกัน ความรู้เพียบเลยครับ ขอบคุณมากครับ
nueng
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 27, 2007, 08:16:28 PM »

เพิ่มเติมรายละเอียดต่อจากพี่ coda ครับ เป็นวีดีโอคลิ๊ป การทดสอบเสื้อเกราะกันกระสุนที่ทำมาจาก Film X-ray จากฝีมือคนไทย ลองชมดูนะครับ พี่ๆท่านใดได้ชมแล้วก็ขออภัยด้วย แต่ถ้าพี่ๆท่านใดยังไม่ได้ชมก็ลองชมดูครับ ภูมิใจในฝีมือคนไทยมากครับ
http://www.jabchai.com/main/view_joke.php?id=8510
SittiMP9c
เราจะปกป้องสถาบันฯ...เราจะสู้เพื่อในหลวง
Sr. Member

คะแนน 13

เรารักในหลวง

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 08:49:55 AM »

เยี่ยมครับ น่าจะเอาไปเผยแพร่ให้ ตร. ทหาร ชายแดนใต้เยอะๆนะครับ

ข้าราชการจะต้องเป็นผู้จงรักภักดีต่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์ ไม่ถือเอาประโยชน์ส่วนรวมมาเป็นของส่วนตัว อุทิศตนทำงานด้วยความซื่อสัตย์ เทิดทูนสถาบันฯ ไม่เป็นเครื่องมือของคนเลว
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 09:44:53 AM »

คุณอาผม เคยใช้ .30-06 ยิงแผ่นเหล็ก แต่หนาพอควร (หนาเท่าไหร่ผมจำไม่ได้ครับ) ยิงทะลุ ทั้งที่กระสุนนัดนั้น อายุเกือบ 25 ปี  เยี่ยม
Hang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 02:33:59 PM »

แหมนึกว่ากระทู้ใหม่ ดูวันที่ตั้งกระทู้แล้ว   Grin ขำก๊าก
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 02:58:44 PM »

แหมนึกว่ากระทู้ใหม่ ดูวันที่ตั้งกระทู้แล้ว   

แล้ว มีประโยชน์ หรือ ไม่มีประโยชน์ ครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์