เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 11:29:26 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอส่งแรงใจไปให้ผู้กล้าชาวพม่าที่ลุกขึ้นสู้กับเผด็จการทหาร  (อ่าน 4007 ครั้ง)
BLUE EAGLE
Jr. Member
**

คะแนน 12

มือปืนเป้าสะอาด

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 26, 2007, 03:42:55 PM »

เสียงปืนสงบ นับศพประชาชน ไม่อยากให้เกิดเหตุการแบบนี้ครับ

ชีวิตที่เกินทน จะหลอมคนให้ทนทาน
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 26, 2007, 03:55:02 PM »

อย่าได้เกิด.เหตุการใดๆเลย..เคอร์ฟิววันนี้หลัง3ทุ่มไม่ไช่หรือครับ..

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
kong.45SAA
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 0

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 26, 2007, 04:01:45 PM »

ไม่อยากให้รัฐธรรมนูญล้าหลังครับ
kong.45SAA
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 0

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 26, 2007, 04:03:58 PM »

ขอให้สงบครับ Wink
หนานปั๋น
Hero Member

คะแนน 33

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 26, 2007, 09:48:58 PM »

เคยอ่านเรื่อง ตราบจนสิ้นกรรม ของท่านปองพล อดิเรกสารแล้วมองเห็นภาพของพม่าชัดเจนขึ้นอีกนิด อ่านหนังสือพม่าเสียเมือง ของท่านอาจารย์หม่อมราชวงค์คึกฤทธิ์ปราโมทย์ ก็เริ่มประติดประต่อออกนิด ๆ หน่อย ๆ น่าสงสารประเทศไทยเหมือนกันครับ เฮ้อ บ่นไปทำไม มนุษย์
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 26, 2007, 10:11:12 PM »

..... จะอย่างไรก็แล้วแต่  การที่ประชาชนรวมทั้งพระสงฆ์ซึ่งเป็นสถาบันที่บ้านเขานั้นถือว่าสุดยอดแล้วจำนวนมากมาย  พร้อมใจกันออกมาเดินเคลื่อนไหวได้ขนาดนี้ มันก็ต้องมีอะไรที่กดดันแบบสุด ๆ งานนี้อย่างไรเสียคงนองเลือดจนคาวคลุ้งเป็นแน่  เมื่อถึงเวลาคงมีคนกล้าตายมากกว่าคนที่กลัวตาย ........

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 26, 2007, 10:13:58 PM »

ผมไม่ชอบที่เห็นพระออกมายุ่มย่ามกับเรื่องที่ไม่ใช่กิจของสงฆ์ครับ  Undecided
surush47
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 27, 2007, 01:56:31 AM »

Shockedมีเหตุการณ์เช่นนี้ย่อมส่งผลกระทบต่อบ้านใกล้เรือนเคียงอย่างแน่นอน ทุกวันนี้ทั้งพม่า ไทยใหญ่ กระเหรี่ยงเต็มบ้านเต็มเมืองไปหมด นึกย้อนถึงประวัติศาสตร์เขาเผาบ้านเมืองเราก็ยังเจ็บแค้นแทนบรรพบุรุษไม่หาย Angry อยากเห็นไฟที่ลุกไหม้กรุงศรีฯลุกโชติช่วงกลางย่างกุ้งในยุคนี้ แล้วให้ลูกหลานเขาเข้ามาเป็นทาสรับใช้เราชดใช้กรรมแทนบรรพบุรุษ(แค่คิดเฉยๆนะครับไม่ได้แช่ง)  Grin
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 27, 2007, 08:27:08 AM »

อาจจะถึงเวลาจุดเปลี่ยนแปลงของพม่าแล้วครับ 
หากรัฐบาลเผด็จการพม่าล้มกระทันหัน ผมว่าพม่าแตกเป็นเสี่ยงๆ เพราะมีหลายเผ่าพร้อมประกาศอิสระภาพ
พวกผมแดงผมดำคงชอบและพร้อมเข้าเอาทรัพย์กรที่สมบรูณ์ สุดท้ายคนพม่าอาจจะลำบากกว่าเดิมครับ
อาจจะเป็นเวรกรรมของพม่าที่ทำมาแต่ก่อนก็ได้ครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
salin - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 27, 2007, 09:14:50 AM »

วิธีการยึดอาณานิคมยุคนี้มีวิวัฒนาการ
จากเดิมใช้อาวุธเป็นการบังคับประชาธิปไคย
จากนั้นก็ใช้ระบบทุนนิยมใหญ่ที่ได้เปรียบเข้ายึด
ไม่ใช่ประชาธิปไตยไม่ดี เพราะมนุษย์ควรมีทั้งสิทธิ เสรีภาพและหน้าที่
แต่บางครั้งประชาธิปไตยก็ถูกนำไปยัดเยียด การนำไปใช้อาจไม่เหมาะสม
เหมือนมีปืนใช่ว่าไม่ดี ความผิดอยู่ที่คนใช้อาวุธ

m620- รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 67

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 27, 2007, 09:20:07 AM »

คราวนี้จะรอดไหมครับ
ถ้าไม่รอด คงมีรัฐเกิดใหม่ตามชายแดนไทยหลายรัฐ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 27, 2007, 09:48:41 AM »

มองพม่า .. . ชนชั้นปกครอง ใช้อำนาจเผด็จการแต่ฝ่ายเดียว เพื่อกลุ่มของผู้ปกครอง
สถาบันที่อาจมี แรงต้านมากทั้งบวก และลบ  คือทหาร กับพระสงฆ์ .. 
พระสงฆ์ของพม่า.. พัวพันกับการเมือง มาตลอดนับแต่คนเชื้อสายพม่าเริ่มเข้ามาเป็นใหญ่ .

ถ้าผมเกิดอยู่ใน ฝั่งซ้าย ของลุ่มน้ำอิระวดี .. ผมก็จะไปร่วมกันขับไล่ผู้ปกครองที่เลว
แต่ผมเกิดอยู่ใน ลุ่มเจ้าพระยา  .. จึงต้องขอเอาใจช่วย ประชาชนชาวพม่า อย่างเต็มที่

ปัญหาแดน ต่อแดน กระทบกระเทือนต่อความมั่นคง ต้องเพ่งเล็งไปที่ฝ่ายคุมอำนาจรัฐ
คือรัฐบาลทหารพม่า.. ไม่ใช่มองไปที่ประชาชนพม่า.

ประวัติศาสตร์ ที่ฝรั่งเศส ทำเลวกับไทย  ผมเกลียดรัฐบาลฝรั่งเศสในสมัยนั้น
แต่ผมไม่ได้รังเกียจคนฝรั่งเศส.  Smiley

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 27, 2007, 09:52:56 AM »

...ข่าวล่าสุด  พระมรณภาพ1 ถูกจับกุมอีก 100 กว่ารูป

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
<<Z80>>
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 27, 2007, 09:53:36 AM »

หันไปมองประวัติศาสตร์ทีไรก็เกลียดฝรั่งที่เข้ามาข่มเหงเรา....

ขอเอาใจช่วยพระพม่าที่ออกมาช่วยประชาชนเรียกร้อง ขอให้สงบเร็วๆพระท่านจะได้กลับเข้าวัดปฏิบัติกิจของสงค์
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 27, 2007, 10:00:51 AM »

ผมไม่ชอบที่เห็นพระออกมายุ่มย่ามกับเรื่องที่ไม่ใช่กิจของสงฆ์ครับ  Undecided

...ผมเข้าใจว่าสถานะและบทบาทของพระในไทยกับพม่า และประเทศอื่นๆ มีความแตกต่างกันครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์