เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 01:19:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งได้ดูหนัง THE KINGDOM ยิงกันสบั้นหั่นแหลก  (อ่าน 10236 ครั้ง)
Padang
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #60 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2007, 12:59:05 AM »

ผมชอบหนังฝรั่งตรงนี้แหละครับ  สังเกตนิ้วของนักแสดงแต่ละคนสิครับ  แสดงว่าได้รับการฝึกการใช้อาวุธมาจริงๆ  ไม่เหมือนหนังไทย ที่จะเอานิ้วเหนี่ยวไกไว้ตลอดไม่ว่าจะทำอะไร

ล่าสุดเพิ่งเห็นโปสเตอร์หนัง "โอปปาติก"  คุณเต๋าสมชาย เอานิ้วเข้าโกร่งไก 92FS เต๊ะท่าอย่างเท่ห์  แถมไม่สมจริงเพราะไม่ได้เสียบแม๊กกาซีนอีกต่างหาก  คนสร้างหนังนี่เค้าไม่มีฝ่ายอาวุธดูแลเลยหรือครับเนี่ย

งานโปรโมตหนัง Resident Evil 3 ก็จับน้องพิ้งกี้ มาแต่งเป็น "อลิส"  จับปืนโบกไปโบกมา แล้วเต๊ะท่าถ่ายรูป ส่วนนิ้วก็เข้าโกร่งไกตลอด ถ้าเป็นปืนจริง พวกนักข่าวแถวหน้าๆคงได้ตายกันมั่ง   มันน่าจะมีการอบรมอย่างจริงๆจังๆเสียทีนะครับ  

หรือว่าผมคิดมากไปหรือเปล่าเนี่ย

เห็นด้วยครับ ปัจจุบันผมไม่เคยดูหนังไทยเลยครับ แต่เรื่องนี้ผมดูที่ต่างจังหวัด ซึ่งระบบเสียงก็คงสู้ทาง กทม ไม่ได้ เลยดูแล้วไม่ค่อยสนุกเท่าใด ครับ ผมคิดว่าระบบเสียงน่าจะมีส่วนอย่างมากๆเลยครับ ผมเพิ่งดูแผ่นเรื่อง NEXT จบ ว่าฝรั่งมีความนึกคิดแบบนี้ได้ไง ถึงมองเห็นอนาคต ก็ไม่น่าที่จะจำรายละเอียด รู้ระยะเวลาที่ทุกต้องจริงๆ ได้ขนาดนั้น แต่ก็ยอมรับว่า ฝรั่งมีความนึกคิดสร้างหนัง ได้ดีกว่าหนังไทยครับ ส่วนหนังเกี่ยวกับปืน ผมชอบเรื่องDieHard 4 มากครับ ยิงกันลูกหมด ก็ต้องเปลี่ยนแม็ก อย่างในฉากแรกพระเอกเปลี่ยนถึง 3 แม็ก Grin Grin Grin

พวกเราอยูได้ด้วยพระบารมีปกเกล้าฯ
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #61 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2007, 01:21:14 AM »

ผมชอบหนังฝรั่งตรงนี้แหละครับ  สังเกตนิ้วของนักแสดงแต่ละคนสิครับ  แสดงว่าได้รับการฝึกการใช้อาวุธมาจริงๆ  ไม่เหมือนหนังไทย ที่จะเอานิ้วเหนี่ยวไกไว้ตลอดไม่ว่าจะทำอะไร

ล่าสุดเพิ่งเห็นโปสเตอร์หนัง "โอปปาติก"  คุณเต๋าสมชาย เอานิ้วเข้าโกร่งไก 92FS เต๊ะท่าอย่างเท่ห์  แถมไม่สมจริงเพราะไม่ได้เสียบแม๊กกาซีนอีกต่างหาก  คนสร้างหนังนี่เค้าไม่มีฝ่ายอาวุธดูแลเลยหรือครับเนี่ย

งานโปรโมตหนัง Resident Evil 3 ก็จับน้องพิ้งกี้ มาแต่งเป็น "อลิส"  จับปืนโบกไปโบกมา แล้วเต๊ะท่าถ่ายรูป ส่วนนิ้วก็เข้าโกร่งไกตลอด ถ้าเป็นปืนจริง พวกนักข่าวแถวหน้าๆคงได้ตายกันมั่ง   มันน่าจะมีการอบรมอย่างจริงๆจังๆเสียทีนะครับ  

หรือว่าผมคิดมากไปหรือเปล่าเนี่ย

เห็นด้วยครับ ปัจจุบันผมไม่เคยดูหนังไทยเลยครับ แต่เรื่องนี้ผมดูที่ต่างจังหวัด ซึ่งระบบเสียงก็คงสู้ทาง กทม ไม่ได้ เลยดูแล้วไม่ค่อยสนุกเท่าใด ครับ ผมคิดว่าระบบเสียงน่าจะมีส่วนอย่างมากๆเลยครับ ผมเพิ่งดูแผ่นเรื่อง NEXT จบ ว่าฝรั่งมีความนึกคิดแบบนี้ได้ไง ถึงมองเห็นอนาคต ก็ไม่น่าที่จะจำรายละเอียด รู้ระยะเวลาที่ทุกต้องจริงๆ ได้ขนาดนั้น แต่ก็ยอมรับว่า ฝรั่งมีความนึกคิดสร้างหนัง ได้ดีกว่าหนังไทยครับ ส่วนหนังเกี่ยวกับปืน ผมชอบเรื่องDieHard 4 มากครับ ยิงกันลูกหมด ก็ต้องเปลี่ยนแม็ก อย่างในฉากแรกพระเอกเปลี่ยนถึง 3 แม็ก Grin Grin Grin

เพิ่งดูตะกี้เองครับป๋า เรื่องนี้เสียอย่างเดียว Glock ไม่ได้เป็นปืนพระเอก เป็นปืนตัวประกอบ อิอิ ยิ้มีเลศนัย อ๋อย

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #62 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2007, 10:27:09 AM »

เพิ่งไปดูมาเมื่อหัวค่ำนี้ครับ... ยิงกันดุที่ฉากใกล้จบ... ดูแล้วก็งง ว่า Saudi ประเทศเค้าต้องอยู่กันแบบระแวดระวังอันตรายขนาดนั้นเลยเหรอครับ... นึกว่าสงบสุขซะอีก...

เขาก็สร้างให้เข้ากับท้องเรื่องละครับ ตามธรรมดาไม่ใช่อย่างนั้น แต่ในสถานกาณ์แบบนั้นบางที่อาจเป็นอย่างนั้นก็ได้ครับ เท่าที่คุยกับเพื่อนพวก กระทรวงการต่างประเทศนะครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #63 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2007, 10:32:28 AM »

เพิ่งดูตะกี้เองครับป๋า เรื่องนี้เสียอย่างเดียว Glock ไม่ได้เป็นปืนพระเอก เป็นปืนตัวประกอบ อิอิ ยิ้มีเลศนัย อ๋อย

...ในหนังเรื่องนี้พวกพระเอกทั้งหลายถูกยึดปืน Glock ไปตั้งแต่ต้นเรื่อง  ไม่ทราบตอนจบจะได้คืนหรือเปล่า  Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #64 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2007, 10:34:06 AM »

ต้องไปหาดูบ้าง Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #65 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2007, 10:36:08 AM »

...รีบเลยครับ  คนดูน้อย  อาจจะโดนถอดจากโปรแกรมเร็วๆ นี้

...ช่วงกลางเรื่องที่บางท่านบอกว่าเบื่อ (เพราะไม่ได้ยิงกันสักแปะ ฮา)  แต่ผมก็ยังดูอย่างสนุกเพราะมีความน่าสนใจหลายอย่าง

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #66 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2007, 10:39:58 AM »

...รีบเลยครับ  คนดูน้อย  อาจจะโดนถอดจากโปรแกรมเร็วๆ นี้

...ช่วงกลางเรื่องที่บางท่านบอกว่าเบื่อ (เพราะไม่ได้ยิงกันสักแปะ ฮา)  แต่ผมก็ยังดูอย่างสนุกเพราะมีความน่าสนใจหลายอย่าง

ขอบคุณมากครับพี่แก้ว Grin Grin Grin

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #67 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2007, 10:50:19 AM »

เรื่องนี้ขัดๆ จุดที่ จนท ซาอุ อ่อนเรื่อง CSI มาก ที่จริง จนท ประเทศพันธมิตรเมกันไปเรียนที่เมกากันเยอะแยะ ของไทยก็มีไปเรียนหลักสูตรเต็มของ FBI ที่ควอนติโกบ่อยๆ ชุดกู้ระเบิด ตร ก็ไปฝึกที่เมกา ฯลฯ ซาอุของจริงสนิทกับเมกามากควรมีไปมากกว่าไทยเสียอีก

Thou shalt not rely on help from the stranger.
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #68 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2007, 11:11:25 AM »

เรื่องนี้ขัดๆ จุดที่ จนท ซาอุ อ่อนเรื่อง CSI มาก ที่จริง จนท ประเทศพันธมิตรเมกันไปเรียนที่เมกากันเยอะแยะ ของไทยก็มีไปเรียนหลักสูตรเต็มของ FBI ที่ควอนติโกบ่อยๆ ชุดกู้ระเบิด ตร ก็ไปฝึกที่เมกา ฯลฯ ซาอุของจริงสนิทกับเมกามากควรมีไปมากกว่าไทยเสียอีก

ไปเรียนกลับมามีอุปกรณ์ให้ใช้ทำงานรึเปล่าก็ไม่รู้ Grin Grin Grin  งบประมาณหมด

Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #69 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2007, 11:24:55 AM »

จุ๊ๆ ไม่บอกว่าหมดแล้วจะขอเพิ่มได้ไงล่ะ แล้วอะไรที่ไม่มีก็เอาของฝรั่งมาใช้สิครับ อิ อิ

ที่จริงของพวกนี้ศักยภาพ ก็ตาม คุณภาพ และราคาครับ บางทีดูเหมือนว่าทำใช้ของถูกกว่าได้แต่ไม่ใช้ อะไรแบบนี้ แล้วเรื่องแบบนี้ตีราคาความคุ้มยากครับ

สมมติว่ามีสถานการ์จับตัวประกัน จน บุกเข้าช่วยได้ ใครจะพูได้ว่าที่ตัวประกันไม่ตายหรือตายน้อยเพราะใช้งบเท่านี้ๆ บาท และก็พูดไม่ได้เหมือนกันว่าถ้าได้งบเพิ่มครั้งหน้ารับรองว่าสูญเสียน้อยกว่านี้

สรุปว่าเป็นเรื่องของปรากฎการณ์ทางสังคมศาสตร์ที่คำตอบแน่นอนประกอบด้วย "ความน่าจะเป็น" ทั้งนั้นครับ ไม่ว่าคำตอยสำหรับการบริหารจัดการ หรือผลได้ ผลเสีย

sigsax
Hero Member

คะแนน 206

ขึ้นลำแล้วลดนก

« ตอบ #70 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2007, 12:01:15 PM »

ผมคงจะต้องหาทางไปดูแล้วละครับ  .. เพราะการันตีว่าดีหลายคนแล้ว .....

chawin
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 0

« ตอบ #71 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2007, 12:08:46 PM »

...ในหนังเรื่องนี้พวกพระเอกทั้งหลายถูกยึดปืน Glock ไปตั้งแต่ต้นเรื่อง  ไม่ทราบตอนจบจะได้คืนหรือเปล่า  Grin

ได้คืนครับ ตอนพระเอกเดิน ขึ้นเครื่องบินขากลับ มือซ้ายถือ ปืนพร้อมซองพก กลับครับ

สงสัยอยู่นิดหน่อย ตอนสุดท้ายที่ตำรวจ ขอจับมือ มือระเบิด คนแก่
พอยื่นมือมานิ้วด้วน น่าจะ นิ้วชี้กะนิ้วกลางที่หายไป  แต่กลับ ใช้มือขวา คว้าปืนกล มายิงเข้าใส่ โดยที่ถือปืนมือเดียว
ไม่รู้ใช้นิ้วไหนเหนี่ยวไก เพราะมือขวา นิ้วด้วนไปหลายนิ้วครับ  แถมยังถือมือเดียว อีกต่างหาก งง
pongrut
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #72 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2007, 07:28:08 PM »

ดูแล้ว เห็นความเกลียดชังระหว่างโลกมุสลิมและตะวันตกแล้วน่ากลัว....... ตกใจ ตกใจ

ยิ่งดู24ด้วย ยิ่ง ตกใจ

เห็นด้วยครับ   พล๊อตเรื่องค่อนข้างโหดร้าย มีแต่ความเกลียดชัง

ตอนจบหนังเพิ่งมาเฉลย

พระเอกกระซิบข้างหูนางเอกว่า "เราจะไปฆ่ามันให้หมด"
พอใกล้จบ  ผู้นำการก่อการร้าย ก่อนตาย ก็กระซิบข้างหูหลานชายว่า "เราจะต้องฆ่ามันให้หมด" เหมือนกับว่าให้หลานชายรับช่วงต่อ
แล้วทิ้งเรื่องไว้อย่างนั้น   แสดงให้เห็นว่า สงครามนี้ไม่มีทางจบอย่างสันติ

หนังได้แสดงเล่ห์เหลี่ยมของฝ่ายตะวันตก ว่าไม่ได้ตั้งใจจะไปสร้างความรุ่งเรื่องให้ท้องถิ่นอย่างจริงจัง แท้จริงต้องการดูดน้ำมัน และสร้างความสัมพันธ์กับเจ้าชายเพื่อให้ทำงานสะดวก

ส่วนอุดมการณ์ของผู้ก่อการร้าย ก็คือไล่อเมริกันออกไปจากประเทศซึ่งถือเป็นดินแดนอันศักสิทธิ์ของเค้า  (ที่จริงก็ถูกของเค้านะ)

ส่วนกลุ่ม FBI กลุ่มนี้  ก็ไม่ได้ตั้งใจจะเข้าไปสืบสวนเพื่อช่วยเหลือรัฐบาลซาอุฯอะไรหรอก   ที่จริงต้องการเข้าไปแก้แค้นให้เพื่อนที่ตายตอนระเบิดต่างหาก

แค้นกันไป แค้นกันมา.............   โลกมุสลิม กับโลกตะวันตก คงเข้ากันได้ยาก

ผมว่าไม่ใช่โลกมุสลิมกับโลกตะวันตกหรอกครับ
เอาแค่บ้านเราก็พอ ไม่รู้เมื่อไหร่จะเข้ากันได้

any wind is a fair wind if u don't know where u're heading
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #73 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2007, 07:30:12 PM »

เหอะ เหอะ เหอะ  ซาอุเหมือนนั่งอยู่บนกำแพงจะโดดไปข้างไหนก้ได้ทุกเวลา
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #74 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2007, 10:04:41 PM »

เหอะ เหอะ เหอะ  ซาอุเหมือนนั่งอยู่บนกำแพงจะโดดไปข้างไหนก้ได้ทุกเวลา

บู่ ก็ต้องหยั่งงี้กันละครับพี่ ตอนนี้ขอซี้ก่อน ตอนหน้าก็ อือม์ แล้วแต่ผู้กำกับบท และสปอนเซอร์ อิ อิ:DD

หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์