เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 11:29:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนพก .45 ลำกล้องสั้นๆควรใช้ลูกอะไรดี  (อ่าน 8189 ครั้ง)
phi
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« เมื่อ: ตุลาคม 16, 2007, 09:32:26 PM »

ปืนพก .45 ลำกล้องสั้นๆควรเลือกกระสุนแบบไหน,น้ำหนักเท่าไรจึงจะเกิดประสิทธิภาพสูงสุดครับ Huh
Rock
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2007, 09:35:03 PM »

ขอตอบนะครับผมว่าประสิทธิภาพสูงสุดขึ้กับทักษะที่ฝึกฝนการคุ้นเคยกับปืนวางจุดยิงแบบเฉียบขาด
ปืนดี-กระสุนไม่ด้านเพียงพอต่อการป้องกันตัวครับ

ขออภัยนะครับที่ผมแสดงความเห็นนอกประเด็นที่ถาม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2007, 09:47:12 PM โดย Rock ลูกของชนชั้นที่เปี่ยมสำนึก » บันทึกการเข้า
iji
Hero Member

คะแนน 61

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2007, 09:47:47 PM »

ผมว่าfmj  ชัวร์สุดในแง่โหลดลูกเข้ารังเพลิงครับ   พวกjph บางครั้งอาจติดขัดได้ครับ

ร้านอาหารญี่ปุ่น โชกุน โรงแรมดุสิตธานี  สมาชิก BladeReview , TG, SG, BMS, อวป ลด 10% ครับ
รับจัดอาหารญี่ปุ่น จัดเลี้ยงในและนอกสถานที่

tel.02-236-8029
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2007, 09:54:12 PM »

...ในขนาด .45 ที่จริงใช้กระสุนอะไรก็ได้ที่ไม่เสื่อมคุณภาพ  ยิงแล้วปืนทำงานเป็นปกติ  ก็ถือว่าใช้ยิงสัตว์สองเท้าได้ผลชะงัดอยู่แล้ว  แต่ถ้าจะพิจารณาว่าปืนลำกล้องสั้นจะทำความเร็วของหัวกระสุน  ได้ต่ำกว่าปืนลำกล้องยาวมาตรฐาน  กระสุนที่น่าจะเหมาะสมคือกระสุน +P   คือมีความเร็วสูงกว่าปกติเพื่อชดเชยความยาวลำกล้องที่สั้นกว่า  แต่ก็อย่างว่าแหละครับ  กระสุนมันจะช้าลงสัก 5% ถ้ายิงเข้าเป้าก็ตายไม่มากไม่น้อยกว่ากัน  อย่างไรก็ตาม  ถ้ายิงไม่โดนที่สำคัญ  กระสุนที่แรงกว่าก็ย่อมทำความเสียหายมากกว่า  เป้าหมายเสียอาการมากกว่า คนส่วนใหญ่จึงมักถือคติว่า แรงกว่า ใหญ่กว่า ย่อมได้เปรียบ

...กระสุน +P ส่วนใหญ่ผลิตมากับกระสุนหัวรู (JHP) เพื่อให้มีความเร็วพอที่จะทำให้หัวกระสุนบานเมื่อกระทบเป้า  ถ้ามีโอกาสก็น่าจะทดสอบความเบ่งบานของหัวกระสุนที่จะใช้กับปืนกระบอกนั้นๆ รวมทั้งทดสอบระบบการทำงานของปืนเมื่อใช้กระสุนนั้นด้วยครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
ชัยบึงกาฬ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

ต้องรู้ให้ถึงแก่น...

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2007, 10:09:57 PM »

ขอต่อจากพี่แก้วนิดครับ...ควรฝึกให้มากอีกนิด..จะได้รู้ว่าลูกที่ใช้...ทิศทางไปทางไหนครับ..จะได้กะได้ถูกเวลาได้ใช้ครับ..
makoto
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2007, 10:20:14 PM »

...ในขนาด .45 ที่จริงใช้กระสุนอะไรก็ได้ที่ไม่เสื่อมคุณภาพ  ยิงแล้วปืนทำงานเป็นปกติ  ก็ถือว่าใช้ยิงสัตว์สองเท้าได้ผลชะงัดอยู่แล้ว  แต่ถ้าจะพิจารณาว่าปืนลำกล้องสั้นจะทำความเร็วของหัวกระสุน  ได้ต่ำกว่าปืนลำกล้องยาวมาตรฐาน  กระสุนที่น่าจะเหมาะสมคือกระสุน +P   คือมีความเร็วสูงกว่าปกติเพื่อชดเชยความยาวลำกล้องที่สั้นกว่า  แต่ก็อย่างว่าแหละครับ  กระสุนมันจะช้าลงสัก 5% ถ้ายิงเข้าเป้าก็ตายไม่มากไม่น้อยกว่ากัน  อย่างไรก็ตาม  ถ้ายิงไม่โดนที่สำคัญ  กระสุนที่แรงกว่าก็ย่อมทำความเสียหายมากกว่า  เป้าหมายเสียอาการมากกว่า คนส่วนใหญ่จึงมักถือคติว่า แรงกว่า ใหญ่กว่า ย่อมได้เปรียบ

...กระสุน +P ส่วนใหญ่ผลิตมากับกระสุนหัวรู (JHP) เพื่อให้มีความเร็วพอที่จะทำให้หัวกระสุนบานเมื่อกระทบเป้า  ถ้ามีโอกาสก็น่าจะทดสอบความเบ่งบานของหัวกระสุนที่จะใช้กับปืนกระบอกนั้นๆ รวมทั้งทดสอบระบบการทำงานของปืนเมื่อใช้กระสุนนั้นด้วยครับ
   ขออนุญาตครับ เคยอ่านเจอมาว่าพวกลูก+P ถ้าใช้กับปืนลำกล้องสั้นกลับได้ประสิทธิ์ภาพด้อยกว่าลูกรรมดาอีกและโอกาศบานน้อยกว่าลำกล้องยาว สาเหตุเกี่ยวกับการเผาใหม้ดินปืนที่ใช้ และการหมุนเกลียวได้น้อย เท็จจริงประการใดรอผู้รู้มาไขให้กระจ่างด้วยครับ พออีใช้ตัวคอมแพ็คทั้งเก้าและสิบเอ็ด
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2007, 11:01:33 PM »

ผมใช้Federal Hydra-Shok 230gr ติดปืนGlock30

ไม่มีเหตุผลเชิงวิชาการ แต่ฟัง(อ่าน)จากพวก(อเมริกัน)ที่มีโอกาสลองกระสุนหลายๆแบบ ว่าไม่มีปัญหาขัดลำ
อีกประการคือผมใช้Win 230Gr FMJ ไว้ซ้อม ... กลุ่มกระสุนตกที่เดียวกัน และไม่มีปัญหาเช่นกัน
จึงเป็นทางเลือกเพื่อใช้กระสุนได้สองชนิด(หากหาไม่ได้/ขาดแคลน)โดยไม่ต้องปรับศูนย์ปืนครับ

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2007, 11:16:04 PM »

ในช่วงก่อน  กับปืนลำกล้องสั้น
มักจะให้เลือก หัวบอล
เพื่อหลีกเลี่ยงการติดขัด ที่ทางลาด
ซึ่งบรรดา หัวรู ทั้งหลาย มักจะติด
แต่ในปัจจุบัน ค่อนข้างจะน้อยลง
เพราะการเปลี่ยนแปลง และ พัฒนา
ให้องศา มุมหัวกระสุน ใกล้เคียงกัน
ทางลาด มีการขัดให้เรียบลื่น
และบางแบบ ยาวขึ้น มารับ
เรียกได้ว่าแทบจะไม่ชน ก็ว่าได้
จึงตัดปัญหาไป
แต่.... อย่างน้อย ถ้ามีโอกาส
ก็ควรจะหา กระสุน มาลองยิงครับ
เพราะปืนแต่ละกระบอก ก็ชอบ ไม่เหมือนกัน.....

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2007, 11:19:07 PM »

ผมเองใช้ได้ทุกแบบที่ ได้มาตรฐานครับ ไม่ว่าจะ230เกรน185เกรน ขอให้ลูกมีมาตรฐาน ปืนผม ยิงแล้วกลุ่มไม่ต่างกันมากครับ1991คอมแพ๊ค ครับ พอดีอยู่ ต่างจังหวัด เลยไม่มีโอกาศเลือกมากนัก คิก คิก
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2007, 11:22:01 PM »

อื่ม...ผมไม่มี .45 ลำกล้องสั้นครับ...

แต่คิดเอาเองว่าถ้ามีจะเลือกใช้ลูก FMJ ครับ...

เพราะเท่าที่เคยยืมยิงมา มีปัญหาเรื่องการขัดลำน้อยกว่าเพื่อน...

ผมไม่ห่วงเรื่องอานุภาพเท่าไรครับ...

หัวหนัก 230 เกรน โตขนาดนิ้วกลางผม บิน 750 หรือ 830 ฟุต/วินาที ถ้ายิงเข้าเป้าก็ให้ผลไม่ต่างกันมากครับ...Cheesy
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2007, 11:25:22 PM »

FMJ       เยี่ยม

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
e.k.1911
ถ้าคนดีอยู่ในหมู่บ้านของชนเหล่าใด ความสุขและผลจักมีแก่ชนเหล่านั้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 251

Still Loving COLT

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2007, 11:27:03 PM »

ปืนปัจจุบันออกแบบทางลาดรับกระสุนไว้ดี ไม่น่ามีปัญหาหัวกระสุน หลงรัก
แต่อาจมีผลทางจิตวิทยา ที่ยึดติดว่ากลัวมันไม่ชัวร์ ผมขอเป็นหัวบอลละกันครับ  Grin

โปรดจงเอาดอกไม้เสียบไว้ที่ปลายปืน  แล้วหยิบยื่นไมตรีมิตรให้แก่กัน
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2007, 12:48:19 AM »

ขออนุญาตครับ เคยอ่านเจอมาว่าพวกลูก+P ถ้าใช้กับปืนลำกล้องสั้นกลับได้ประสิทธิ์ภาพด้อยกว่าลูกรรมดาอีกและโอกาศบานน้อยกว่าลำกล้องยาว สาเหตุเกี่ยวกับการเผาใหม้ดินปืนที่ใช้ และการหมุนเกลียวได้น้อย เท็จจริงประการใดรอผู้รู้มาไขให้กระจ่างด้วยครับ พออีใช้ตัวคอมแพ็คทั้งเก้าและสิบเอ็ด

...อาจเป็นได้ครับ  ผมจึงได้สรุปว่าน่าจะทดสอบกับปืนกระบอกนั้นๆ ครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2007, 01:35:03 AM »

ขึ้นอยู่กับการออกแบบลำกล้อง ควรดูที่ Feed Ramp

ผมใช้กระสุนแบบ fmj กับ Colt ตัวสั้นครับ

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2007, 02:32:34 AM »

ผมว่า ปัญหาขัดลำ1911โดยส่วนใหญ่ผมเจอที่แม๊ก นะครับ ปืนที่เดิมๆจากโรงงานส่วนมากจะไม่ค่อยมีปัญหานี้ นอกจากโดนพวกมือซนแต่งมาก่อน ส่วนมากเป็นที่แม๊กครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์