เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 05:31:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้แหนบ3ชาย  (อ่าน 4826 ครั้ง)
songyos1 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 14

« เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 10:15:45 AM »

ตามหมายเลข 1-2-3ในภาพว่ามีหน้าที่ทำ ท่าเกิดไปดัดผิดจากตำแหน่งเดิมมีผลอะไรบ้างครับ
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 10:19:44 AM »

รูปภาพไม่ไป
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 10:53:56 AM »

นายโป่งจิงฮง ทะลวงปืน - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

รักโค้ลท์ แต่มอบหัวใจให้ บาเร็ตต้า

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 11:00:02 AM »

ขอส่งรูปให้+ตอบ
อันทางขาวสุด    ทำหน้าที่            ดันเซฟหลังอ่อน ดัดมาด้านหลัง(เข้าหาตัว) หลังอ่อนจะตึงๆหน่อย ผมชอบแบบนี้
                         ข้อดี                  หลังอ่อนทำหน้าที่สมบูรณ์ ตึงอุ้งมือดี
                         ข้อเสีย               ก็ไม่น่าจะเป็นข้อเสียสักเท่าไร  ใส่ยากหน่อย สำหรับมือใหม่ เวลาใส่ก็เอาเมนสปริงยัดกันไว้ก่อน

อันกลาง             ทำหน้าที่            ดัน-ยก เซียร์ ดิสคอนเนคเตอร์+คืนไก+ต้านน้ำหนักไกร่วมกันกับชายซ้ายสุด(ตอนเหนี่ยวไก)
                         ดัดไปข้างหน้า    น้ำหนักการลากไกก่อนที่จะถึงจะหวะแตะเซียร์ ตึงๆหน่อย+น้ำหนักการเหนี่ยวไก มาก ตึง นกไม่ตาม
                         ดัดมาข้างหลัง    น้ำหนักการลากไกก่อนที่จะถึงจังหวะแตะเซียร์ เบาๆ ถ้าดัดมากไป ไกจะคลอนๆ เหมือนไม่มีแรงต้าน
                                                 ทางลาดของตัวดิสคอนเนคเตอร์จะไม่ถูกขาแหนบ(กลาง)ดันยกตัวขึ้นเพราะถูกดัดมาข้างหลังมากไป
                                                 นกตาม

อันซ้ายสุด         ทำหน้าที่             ต้านเซียร์โดยตรง
                        ดัดไปข้างหน้า      น้ำหนักไกมากขึ้น ไกหนักขึ้นนั่นเอง นกไม่ตาม ยิงแล้วไม่ลั่น 2 นัด นกไม่ตกฮาล์ฟค้อก
                        ดัดมาข้างหลัง      น้ำหนักไกเบาลง  ถ้าดัดมาก นกตาม อาจจะลั่น 2 นัด หรือ นกตกมาที่ฮาล์ฟค้อกได้ ดันตราย

นายโป่ง จิงฮงทะลวงปืน โทร. 081-927 5960 / 082-717 3057
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 11:17:05 AM »

............  เยี่ยม  ชัดเจน ครับคุณโป่ง.. เอาไป 1 แต้ม ครับ..  เยี่ยม

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 11:22:13 AM »

ขอบพระคุณครับ คือผมมีคำถามว่าผมขึ้นนกแล้วเหนี่ยวไกโดยไม่ไปกดหลังอ่อน แล้วทำไม่เหนี่ยวไกยิงได้เป็นเพราะอะไรครับ
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 11:40:55 AM »

ตามที่คุณโป่งจิงฮงบอกไว้ครับ แต่ขอแก้นิดหนึ่งนะครับ

ตัวกลาง             ดัดมาข้างหลัง    น้ำหนักการลากไกก่อนที่จะถึงจังหวะแตะเซียร์ เบาๆ ถ้าดัดมากไป ไกจะคลอนๆ เหมือนไม่มีแรงต้าน
                                                 ทางลาดของตัวดิสคอนเนคเตอร์จะไม่ถูกขาแหนบ(กลาง)ดันยกตัวขึ้นเพราะถูกดัดมาข้างหลังมากไป
                                                 นกตาม

Disconnector เมื่อไม่มีแรงสปริงดันขึ้นเพื่อให้พร้อมทำงาน Disconnector จะdisengage หรือปล่อยตัวออกจากเซียร์ทำให้เมื่อเราเหนี่ยวไกแล้ว จะไม่สามารถปลดเซียร์หลุดออกจากนกได้ครับ (ที่เราเรียกกันว่าเหนี่ยวไกแล้ววืดครับ)  ปัญหานกตามในdisconnector จะต้องเป็นปัญหา Disconnector โผล่สั้นเกินไปทำให้สไลด์ไม่สามารถ Disengage หรือ ปลด Disconnector ให้หลุดจากเซียร์ได้ทำให้เมื่อเราเหนี่ยวไกค้างไว้ disconnector จะถูกไกดันให้ถอยหลังและdisconnector ที่สัมผัสเซียร์อยู่ จะทำให้เซียร์ไม่สามารถล็อก cocking notch ของนกได้จึงทำให้เกิดนกตามครับ

ปัญหา"ผมขึ้นนกแล้วเหนี่ยวไกโดยไม่ไปกดหลังอ่อน แล้วทำไม่เหนี่ยวไกยิงได้เป็นเพราะอะไรครับ"
แบ่งออกเป็นเป็นสองสมมติฐานคือ
1. Grip Safety สั้นเกินไปทำให้เมื่อเราเหนี่ยวไก ไกสามารถสัมผัส disconnector จนสามารถปลดเซียร์ออกจาก Cocking notch ของนกได้
2. ชายที่สาม (ตามรูป) ถูกดัดเข้ามากเกินไปทำให้ไม่แรงมากพอที่จะดัด Grip safety ให้อยู่ในตำแหน่งเข้าล็อกได้ครับ ทำให้สามารถเหนี่ยวไกโดยที่ไม่ต้องกด grip safety ครับ

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 11:45:54 AM »

...ขอคารวะผู้ออกแบบครับ  อมตะจริงๆ  หลงรัก

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 01:12:43 PM »

ขอบพระคุณครับ มือใหม่ ปืนก็ใหม่ ถอดไปถอดมาจนได้เรื่อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 09:21:28 PM โดย songyos1 รักในหลวง » บันทึกการเข้า
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 03:49:26 PM »

ขอแนะนำครับ เรื่องนี้ขอให้ผู้ชำนาญทำเถอะครับ เพื่อนผมแต่งedนะครับ ge40 เอาไม่อยู่ขายให้ผม เลยเอาไปแข่งลูกติดขัด แม็กหลุดขณะยิง  บางทีออกสองนัดสารพัดปัญหาเลยหลายคนแนะนำให้ขายทิ้ง ผมรั้นไม่ขาย โอนก็ยาก แต่ได้ผู้ชำนาญปรับแต่งแค่ 5นาที ระหว่างพักทานอาหาร  ดูแค่ที่แหนบแล้วท่านส่องดูดึงดัดนิดเดียวแล้วประกอบส่งให้ผมลงแข่งต่อ ก็ไม่มีปํญหาซัดต่ออีกร้อยกว่านัด ราบรื่น เรื่องนี้เป็นอุทาหรณ์ครับรู้แต่ไม่ชำนาญอย่าเพิ่งลองเลยครับให้รู้ไว้เป็นความรู้ดีกว่าเอาไว้แก้ไขเมื่อเกิดปํญหา ไม่เกิดปัญหาก็ไม่ต้องทำครับ หรือเรียนรู้ให้จริงจังไปเลยแต่อย่าใช้กับปืนประจำตัว  เชิญท่านลองไปอ่านกระทู้เอ่อ..เหนี่ยวไกแล้ว รอดไปได้ ของพนธ์ลำพู เมื่อสองสามวันนี้ ลองอ่านดูครับเป็นอุทาหรณ์ดีครับ
old colt1959
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 9

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 04:02:25 PM »

ขอบคุณครับ..
หน้า: [1]
  พิมพ์