เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 05:17:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีพิมพ์งานตอนคีย์บอร์ดเสียครับ มาแบ่งปันกัน  (อ่าน 3265 ครั้ง)
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« เมื่อ: มิถุนายน 17, 2005, 03:35:43 PM »

ก่อนอื่นให้คลิกที่ปุ่มสตาร์ท (start) ครับ เลือกที่รัน (run)
พิมพ์คำว่า OSK ที่หน้าต่างรัน
เมื่อปรากฏรูปขึ้นมาแล้วให้พิมพ์คำสั่งว่า OSK (เพื่อนผมบอกว่าย่อมาจาก
On-Screen
Keyboard) ผลที่ได้คือ แต่น แตน แต้น
คีย์บอร์ดเสมือนบนหน้าจอ
บนหน้าจอจะแสดงโปรแกรมที่มีหน้าตาแป้นคีย์บอร์ด
คุณสามารถเลือกคลิกตัวอักษรหรือปุ่มคำสั่ง
ที่มีบนแป้นคีย์บอร์ดได้ตามต้องการ
ตัวอย่างการใช้บนโน๊ตแพดครับ

สรุปก็คือถ้าคีย์บอร์ดตัวจริงใช้งานไม่ได้
คุณเปลี่ยนมาพิมพ์งานจากคีย์บอร์ดเสมือนบนหน้าจอ
ได้ โดยตัวอักษรที่กดจากคีย์บอร์ดบนหน้าจอจะปรากฎอยู่บนโปรแกรมที่แอคทีฟล่าสุด
ใช้ได้ทั้งกับ
โปรแกรมโน้ตแพด ไมโครซอฟต์เวิร์ด เอ็มเอสเอ็น
คราวนี้ถ้าหน้าจอยังเสียอีก ตัวใครตัวมันล่ะครับ

Grin Grin

บางโพ 5
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2005, 03:40:17 PM »

ขอบคุณครับ ลองดูแล้วครับ ได้ผลดีครับ Grin Grin Grin
HK_P7
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2005, 03:45:22 PM »

ได้ความรู้ใหม่ ขอบคุณครับ  Grin Grin
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2005, 03:49:23 PM »

...ครับ แล้วเวลาคีย์บอร์ดเสียแล้วจะพิมพ์ OSK ยังไงครับ  :Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2005, 03:53:34 PM »

...ครับ แล้วเวลาคีย์บอร์ดเสียแล้วจะพิมพ์ OSK ยังไงครับ  :Smiley

ครับพี่แก้ว ตรงนี้  เป็นลักษณะทีเสียเฉพาะบางตัวอักษรกระทันหันครับ มีงานด่วนจะได้ไม่ต้องเสียเวลาไปหาเปลี่ยน ตีสองตีสาม ไปหาซื้อใหม่ที่ใหน  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน  ใช้ชั่วคราวครับ      ถ้าเสียทั้งอัน
โล๊ะทิ้งแล้วหาใหม่ค๊าบ  Grin   แต่ถ้าคีย์บอร์ดเสีย ถ้ายังพอพิมพ์ได้บางตัวแต่ เสียตรง osk พอดี  ก็แนะนำไปหาที่ใหนก็ได้ ตัวภาษาอังกฤษในเอกสารในเครื่องครับ ก๊อปมาวางก็ได้ผลลัพธ์เดียวกันครับ  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2005, 03:55:08 PM โดย natjoe » บันทึกการเข้า

บางโพ 5
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2005, 04:02:48 PM »

ครับพี่แก้ว ตรงนี้  เป็นลักษณะทีเสียเฉพาะบางตัวอักษรกระทันหันครับ มีงานด่วนจะได้ไม่ต้องเสียเวลาไปหาเปลี่ยน ตีสองตีสาม ไปหาซื้อใหม่ที่ใหน  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน  ใช้ชั่วคราวครับ      ถ้าเสียทั้งอัน
โล๊ะทิ้งแล้วหาใหม่ค๊าบ  Grin   แต่ถ้าคีย์บอร์ดเสีย ถ้ายังพอพิมพ์ได้บางตัวแต่ เสียตรง osk พอดี  ก็แนะนำไปหาที่ใหนก็ได้ ตัวภาษาอังกฤษในเอกสารในเครื่องครับ ก๊อปมาวางก็ได้ผลลัพธ์เดียวกันครับ  Grin

...รับทราบครับ ก็คงต้องใช้วิธีนั้น ผมก็เพิ่งทราบเหมือนกัน ขอบคุณครับ Wink

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
ป - ปั้น-รักในหลวง
ถ้าท้อเป็นเพียงถ่าน ถ้าผ่านจึงเป็นเพชร
Hero Member

คะแนน 90

..พูดดีก็ดีด้วย พูดร้ายก็ร้ายตอบ...

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2005, 04:08:52 PM »

.....เคยทดลองใช้ดู  ตอนที่คีย์บอร์ดยังไม่เสีย พิมพ์ OSk ลงไปแล้วคลิ๊ก Ok ก็จะมีรูปคีย์บอรด์ขึ้นมา หลังจากนั้นก็ปิดหน้านั้นไป ลองเปิดใหม่ก็จะเจอ คำว่า  OSK ระบบจะจดจำคำสั่งล่าสุดไว้ เปิดปิดกี่ครั้งก็เจอคำนี้ไม่ต้องพิมพ์ใหม่ครับ .......( ขอแนะนำให้พิมพ์ทึ้งไว้เพื่อฉุกเฉิน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2005, 04:16:54 PM โดย ป - ปั้น » บันทึกการเข้า

......พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว.... 
www.gingamegun.com
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2005, 04:30:44 PM »

ผมอ่านกระทู้แล้วลองหาฟังก์ชั่นนี้จากปุ่ม Start  พบว่ามีอยู่นะครับ

Start - All Programs - Accessories - Accessibility - On-Screen Keyboard

แต่เมาส์ห้ามเสียนะครับ  Grin

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
saming
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2005, 04:41:40 PM »

...รับทราบครับ ก็คงต้องใช้วิธีนั้น ผมก็เพิ่งทราบเหมือนกัน ขอบคุณครับ Wink

ว่าจะถามแล้ว พี่ coda ถามก่อน...ขอบคุณครับคุณ natjoe Grin

คารวะ
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2005, 05:21:20 PM »

ขอบคุณครับ Grin Grin  ของผมประจำเลย  ลุกชายทุบ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน  วันก่อนลากเม้าส์รอบบ้าน  บอกพาหมาเดินเล่น หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2005, 05:23:46 PM »

ขอบคุณครับ Grin Grin  ของผมประจำเลย  ลุกชายทุบ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน  วันก่อนลากเม้าส์รอบบ้าน  บอกพาหมาเดินเล่น หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
แหม... แกมีจินตนาการดีนา  Cheesy

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2005, 05:39:16 PM »

แหม... แกมีจินตนาการดีนา  Cheesy
ใช่ครับ Grin Grin
ขอบคุณnatjoe ครับที่แนะนำ
Easy
Full Member

คะแนน 112

take It easy...

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2005, 07:08:26 PM »

ขอบคุณครับ

"จงจำไว้นะ...เมื่อยังไม่ถึงเวลาเทพเจ้าองค์ใดจะคิดช่วยเจ้าไม่ได้
ครั้นถึงเวลา...ทั่วฟ้าจบดินก็ต้านเจ้าไม่อยู่...จงอย่าไปเร่งเทวดาฟ้าดิน เมื่อบุญเราไม่เคยสร้างไว้เลย จะมีใครที่ไหนมาช่วยเจ้า..."

เจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พฺรหฺมรํสี)
SAVOK CZ
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2005, 11:04:22 PM »

ปัญหาคีย์บอร์ดเสียส่วนใหญ่คือมีอาการติดค้าง จิ้มอักษรตัวนึงแต่ติดไปหลายตัว ลักษณะเช่น "กกกกกกกกกกกกการรรรรรรรรรร" อาจเกิดจากมีเศษผง เช่น ฝุ่นผง เส้นผม เศษขุยกระดาษ หรือเข็มแมกซ์ ลงไปติดค้างในร่องคีย์ ก็เป็นได้ ให้ลองจับคีย์บอร์ดคว่ำ(เอาด้านปุ่มอักษรลง) เอามือเคาะด้านใต้แรงๆ จะมีเศษขยะที่ว่าร่วงออกมาจากซอกต่างๆ(ตามสำนักงาน เคยเคาะดูมีเข็มแมกซ์เป็นสิบตัวร่วงออกมา)  อาการที่ว่าก็จะหาย แต่หากเกิดจากความชื้น ให้ลองเอาไดร์เป่าผม เป่าลมร้อนบนคีย์บอร์ด ไล่ไปตามช่องต่างๆ ก่อนที่จะตัดสินใจไปซื้อใหม่ ลองแก้ปัญหาดูก่อนนะครับ Grin 

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
บ้านชายหาด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 284

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2005, 11:15:43 PM »

ขอบคุณครับคุณโจ........ Cheesy
หน้า: [1] 2
  พิมพ์