เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 05:51:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามหมอ rute เรื่องโรคมะเร็ง ครับ  (อ่าน 2886 ครั้ง)
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2007, 12:22:01 AM »

ลูกชายผมเกิด 1966 ตาย 1978 เป็น Retinoblastoma เนื้องอกที่จอรับภาพ เห็นแต่เกิด ตาสท้อนแสงเหมือนตาแมวตาหมาเวลากลางคืน ตอนตายอายุ 12 หมอบอกว่าที่รักษากันมา ไม่ได้ผลแม้แต่อย่างเดียว ถ้าเป็นตาเดียวไม่ใช่กรรมพันธ์ ถ้าเป็นทั้งสองตา ใช่ ถูกเอาตาขวาออกเมื่ออายุ 2 เดือน ตาซ้ายมีหลายเม็ด ใช้ laser เผา ไม่ให้โต ก็อยู่มาได้ 12 ปี เรียนหนังสือเก่งมาก การรักษาอย่างหนึ่งชื่อ Benadron หรือ Benatron Trearment เป็นการฉายรังษี จากขมับด้านหนึ่งไปอีกด้าน รังษีทำให้กระดูกไม่เติบโต มะเร็งเกิดบริเวณแถวนั้นเมื่ออายุ 11 กว่า ก็ตายกันหมด

ไม่มีใครทราบว่ามีบรรพบุรุษข้างไหนเป็น เป็นโรคที่เกิดยาก หรือเขาอาจเป็นคนแรก เกิดแทบจะยังอยู่ในท้อง และตายแต่เด็ก หมอบอกว่าอยากมีลูกอีกก็ได้ แต่ต้องตรวจตลอดจน 2 ขวบ เลยไปไม่เป็น ไม่กล้าเสี่ยง การตรวจก็ต้องวางยาสลบทุกครั้ง ตายด้วยความเจ็บปวดทรมานมาก ใช้ Morphine ตลอด
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2007, 12:55:53 AM »

...เสียใจด้วยครับคุณป๋า

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2007, 12:57:07 AM »

ขอแสดงความเสียใจด้วยค่ะคุณลุง

Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2007, 01:43:29 AM »

ในฐานะที่มีลูก ผมขอแสดงความเสียใจด้วยครับ...
Nu@nc29 "รักในหลวง"
......
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

อาวุธประจำตัว: ........

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2007, 02:10:54 AM »

แสดงความเสียใจด้วยครับ

Y o u ' l l  n e v e r  w a l k  a l o n e .

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2007, 04:26:06 PM »

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับคุณลุงซันแดนซ์...
คูณ 3 superแก๊งค์
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2007, 05:58:50 PM »

ปัจจัยเสี่ยงของการเกิดมะเร็งปอด ส่วนใหญ่พบร่วมกับการสูบบุหรี่

- สูบบุหรี่ จำนวนปีที่สูบ อายุที่เริ่มสูบ จำนวนบุหรี่ที่สูบ สูบแต่ละครั้งลึกแค่ไหน ทั้งหมดเป็นปัจจัยที่จะทำให้มีโอกาสเกิดมะเร็งปอด
- สูบ cigars และ pipes
- ผู้ที่อยู่ในสิ่งแวดล้อมของผู้สูบบุหรี่
- สัมผัสสาร Randon เป็นแก็สที่ไม่มีกลิ่น ซึ่งพบได้ตามดินและหิน ผู้ป่วยทีทำงานเหมืองจะมีโอกาสเสี่ยง
- ใยหิน Asbestos ผู้ที่ทำงานเกี่ยวกับเหมืองใยหินมีโอกาสเสี่ยงต่อมะเร็งปอด<
- ควันจากการเผาไหม้น้ำมัน และถ่านหิน
- โรคปอด โดยเฉพาะวัณโรคมะเร็งจะเกิดบริเวณที่เป็นแผลเป็นวัณโรค<
- ผู้เคยเป็นมะเร็งปอดจะมีโอกาสเป็นมะเร็งปอดสูงกว่าคนปกติ

ปล. เป็นอีกสาเหตุหนึ่งค่ะ แต่ไม่ต้องกังวลมากนะคะ ถ้าเราตรวจสุขภาพเป็นประจำสม่ำเสมอ หลีกเลี่ยงปัจจัยเสี่ยงต่างๆไว้ก็ดีค่ะ   เยี่ยม
พี่ coda กับคุณแรมใจ ช่วยตอบไปหมดแล้วครับ...

ในปัจจุบัน ยังไม่มีหลักฐานยืนยันว่ามะเร็งปอดมีการถ่ายทอดทางกรรมพันธุ์ครับ...Smiley

ขอบคุณมากๆครับ นึกว่าหมอรุตไม่มาตอบให้ผมซะแล้ว  Grin
เลยกดคะเเนนให้ทุกคนในกระทู้นี้คนละ ๑

***....จงมีและใช้ธรรมะ    เป็นเครื่องมือ เป็นอาวุธ ....***
คูณ 3 superแก๊งค์
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2007, 06:01:16 PM »

ลูกชายผมเกิด 1966 ตาย 1978 เป็น Retinoblastoma เนื้องอกที่จอรับภาพ เห็นแต่เกิด ตาสท้อนแสงเหมือนตาแมวตาหมาเวลากลางคืน ตอนตายอายุ 12 หมอบอกว่าที่รักษากันมา ไม่ได้ผลแม้แต่อย่างเดียว ถ้าเป็นตาเดียวไม่ใช่กรรมพันธ์ ถ้าเป็นทั้งสองตา ใช่ ถูกเอาตาขวาออกเมื่ออายุ 2 เดือน ตาซ้ายมีหลายเม็ด ใช้ laser เผา ไม่ให้โต ก็อยู่มาได้ 12 ปี เรียนหนังสือเก่งมาก การรักษาอย่างหนึ่งชื่อ Benadron หรือ Benatron Trearment เป็นการฉายรังษี จากขมับด้านหนึ่งไปอีกด้าน รังษีทำให้กระดูกไม่เติบโต มะเร็งเกิดบริเวณแถวนั้นเมื่ออายุ 11 กว่า ก็ตายกันหมด

ไม่มีใครทราบว่ามีบรรพบุรุษข้างไหนเป็น เป็นโรคที่เกิดยาก หรือเขาอาจเป็นคนแรก เกิดแทบจะยังอยู่ในท้อง และตายแต่เด็ก หมอบอกว่าอยากมีลูกอีกก็ได้ แต่ต้องตรวจตลอดจน 2 ขวบ เลยไปไม่เป็น ไม่กล้าเสี่ยง การตรวจก็ต้องวางยาสลบทุกครั้ง ตายด้วยความเจ็บปวดทรมานมาก ใช้ Morphine ตลอด

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ  คิดว่าน้องเขาคงไปดีและสุขสบายแล้วละครับ  เศร้า

***....จงมีและใช้ธรรมะ    เป็นเครื่องมือ เป็นอาวุธ ....***
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2007, 10:53:35 PM »

ขอบคุณมากๆครับ นึกว่าหมอรุตไม่มาตอบให้ผมซะแล้ว  Grin
เลยกดคะเเนนให้ทุกคนในกระทู้นี้คนละ ๑

ขออภัยที่ตอบช้าครับ...

กระทู้หน้าหลังแนวยิงเดินเร็วครับ...

ผมตกข่าวประจำ...

ถ้าหากมีปัญหาเรื่องสุขภาพ ลองพีเอ็มมาถามก็ได้ครับ...

เร็วและตรงตัวหน่อยครับ...Cheesy
peedta - รักในหลวง
ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 124

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2007, 08:40:45 PM »

........... ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ ......

อยู่เพื่อตัว        อยู่แค่สิ้นลม  
     อยู่เพื่อสังคม    อยู่คู่ฟ้าดิน
      www.gingamegun.com
Desperado - รักในหลวง
แก่ ขี้บ่น อ้วน นิสัยไม่ดี งี่เง่า ปทุมธานี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2007, 08:45:50 PM »

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

เหม็นขี้หน้า นักการเมือง และสุนัขรับใช้นักการเมือง
tweety
Sr. Member

คะแนน 27

@ คิดถึงแม่ @

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2007, 09:09:19 PM »

ในปัจจุบัน ยังไม่มีหลักฐานยืนยันว่ามะเร็งปอดมีการถ่ายทอดทางกรรมพันธุ์ครับ...Smiley

คนที่ครอบครัวมีประวัติเป็นมะเร็งจะมีความเสี่ยงในการเป็นโรคมะเร็งมากกว่าปกติ  ใช่ไหมคะ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ทุกวันนี้ยังหวั่นๆ เหมือนกันว่าจะเป็นมะเร็งเหมือนคุณแม่หรือปล่าว  แต่ก็ไม่กล้าไปตรวจ ใจไม่กล้าพอคะ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน...........คิดถึงแม่........... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2007, 09:29:48 PM »

การศึกษาโดยไม่คิด ไร้ประโยชน์    การคิดโดยไม่ศึกษา เป็นอันตราย
nomember
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2007, 11:15:42 PM »

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2007, 11:36:46 PM »

คนที่ครอบครัวมีประวัติเป็นมะเร็งจะมีความเสี่ยงในการเป็นโรคมะเร็งมากกว่าปกติ  ใช่ไหมคะ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ทุกวันนี้ยังหวั่นๆ เหมือนกันว่าจะเป็นมะเร็งเหมือนคุณแม่หรือปล่าว  แต่ก็ไม่กล้าไปตรวจ ใจไม่กล้าพอคะ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน...........คิดถึงแม่........... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

อย่ากังวลไปเลยครับคุณทวีตตี้...

มะเร็งบางชนิดมีลักษณะการถ่ายทอดทางกรรมพันธุ์ นั้นเป็นเรื่องจริงครับ เช่น มะเร็งเต้านม มะเร็งลำไส้ใหญ่บางชนิด...

แต่มะเร็งปอด เรายังไม่พบว่ามีการถ่ายทอดทางกรรมพันธุ์ครับ...

คุณแม่ท่านไปสบายแล้วครับ มีแต่พวกเราที่ต้องดิ้นรนกันต่อไปครับ...Smiley
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์