เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 07:17:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ควรหรือไม่  (อ่าน 4138 ครั้ง)
Dhong
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มิถุนายน 20, 2005, 12:12:27 PM »

เมื่อวานผมนั่งคุยกับเพื่อนๆ เราคุยกันเรื่องปืน ผมแสดงความเห็นไปว่าผมจะสอนแฟนผมยิงปืน  Grin Grinหรือไม่ก็หัดแฟนๆให้ยิงปืนเป็น แล้วให้แฟนของแต่ละคนมายิงปืนแข่งกัน ปรากฏว่าโดนเพื่อนด่าครับ เพื่อนบอก"จะบ้าเรอะ"  Angry Angry Angry แล้วพูดทำนองว่าเดี่ยวเค้าก็เอามายิงพวกเราหรอก ผมก็เลยบอกไปว่าไม่ดีเหรอ ถ้าเค้ายิงไม่เป็นยิงผิดยิงถูกอันตรายมากนะ แต่ถ้ายิงปืนเป็นเค้าคงกะได้ว่าจะเอาถึงตายหรือแค่บาดเจ็บ เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย   
                  วันนี้เข้ามาในเวบ ก็เลยอยากจะขอความคิดเห็นจากพี่ๆ และเพื่อนๆทุกคนครับว่ามีความเห็นกันยังไงบ้าง ในเรื่องการสอนแฟนให้ยิงปืน เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย
HK_P7
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2005, 12:53:50 PM »

เห็นด้วยครับ  Wink Wink จริงๆสมาชิกทุกคนในบ้านที่มีปืนน่าจะต้องรู้จักและใช้เป็น เผื่อถึงคราวคับขันจะได้ช่วยเหลือตนเองและผู้อื่นได้ ที่สำคัญน่าจะช่วยลดอุบัติเหตุอันเกิดจากความไม่รู้จักปืนได้มาก ตายโดยการถูกยิงนัดเดียวที่หัวทรมานน้อยกว่าโดนมีดอีโต้ในครับสับเละนะครับ Grin Grin
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2005, 12:54:01 PM »

เรื่องเก่าครับเล่าชาวเวป เล่ากันมานานแล้ว  แต่สรุปว่าควรสอนให้เธอใช้ปืนเป็นครับ

ตัวเราไม่อยู่ค้ำฟ้าครับ  วันข้างหน้าเธอจะได้ปกป้อง ลูกๆ และพ่อแม่ของเราได้

....ตามล่า...อีตอแหล
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2005, 01:02:46 PM »

ต้องสอนครับ เธอจะได้รู้ว่า อย่างไหนยิงจริง หรือสั่งสอน เ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
เวลาเราไม่อยู่บ้าน แล้วแฟนกับลูกอยู่ มีปืนแต่ใช้ไม่เป็นก็ไม่มีประโยชน์ครับ
ผมบอกแฟนผมว่า ถ้ายิงผม ผมแจ้งจับเลย แล้วหาแม่ให้ลูกใหม่ครับ

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
peedta - รักในหลวง
ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 124

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2005, 01:08:15 PM »

Wink ถ้ามีโอกาสและเวลา ผมก็จะสอนให้เธอใช้ปืนให้เป็นครับ
   เผื่อเอาไว้ปกป้อง ชีวิต คนในครอบครัวเรา ครับ  Grin

อยู่เพื่อตัว        อยู่แค่สิ้นลม  
     อยู่เพื่อสังคม    อยู่คู่ฟ้าดิน
      www.gingamegun.com
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2005, 01:18:12 PM »

ผมเห็นด้วยครับควรสอนถ้าเราดีซะอย่างจะกลัวแฟนเรามายิงเราทำไมจริงไหมครับ........แต่แฟนผมผมพยายามจะสอนให้ยิงหลายครั้งแล้วแต่เธอไม่ยอมจับเลยผมละจนปัญญาจริงๆ......ผมนะกลุ้มใจครับยิ่งหลานผมด้วยยิ่งแล้วใหญ่สอนให้ก็ไม่เอา         เห็นผมยิงหนูยิงกระรอกบอกได้คำเดียวลุง...สงสารมัน.......แฟนก็ไม่เอาหลานก็ไม่เล่น  ตูละกลุ้ม 
sorhjate
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2005, 01:19:32 PM »

Grin ส่วนตัวผม สอนทุกคนในบ้าน ให้ใช้อาวุธปืน ให้เป็น และเรียนรู้หลักความปลอดภัย และการใช้งานในยามคับขันครับ
และต้องควบคุมอารมณ์ให้ได้ไม่ว่า จะอยู่ในสถานการณ์ใดๆก็ตามครับ :Smiley
INTEND
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

Skeet Lover

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2005, 01:24:44 PM »

สมควรอย่างยิ่งนะคร้าบ ด้วยเหตุผลที่ทุกท่านกล่าว ๆ กันมานะคร้าบ

chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2005, 01:26:07 PM »

I usually like to go out with girls who can shoot krub.  They normally shoot better than I can too Smiley  Plus I'd like them to be able to defense themselves when needed be too Smiley

Girls who shoot, are guys' best friend.
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2005, 01:26:53 PM »

ถ้าเราไม่สอนเธอ ซักวันเธอจะหยิบปืนที่เราวางไว้ หันปากกระบอกมาทางเรา
เพราะไม่รู้ เจตนาของเธอคือล้อเล่น
แต่เล่นแบบนี้ ถึงขั้นตายได้
และถ้าไม่ตายก็ได้ทะเลาะให้ลั่นบ้านกัน แค่นั้นเอง
สอนไว้ดีแล้ว
อะไรที่เป็นกฏ ข้อห้าม สอนไปก่อน
ยิงเป็นหรือไม่ ว่ากันทีหลัง

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2005, 01:28:03 PM »

Wink เห็นด้วยอย่างยิ่งที่จะให้ ภรรยา/แฟน ยิงปืนได้ใช้ปืนเป็น...เพราะเราเองไม่ได้อยู่ติดบ้านตลอด หากเกิดเหตุร้าย เธอยังสามารถที่จะปกป้องคุ้มครองตัวได้....แต่ปัญหาของผมคือ เธอกลัวปืน ไม่กล้าแม้นแต่จะจับ ชวนไปสนามยิงปืน เธอก็บอกเชิญไปคนเดียว ส่วนเธอขอไปเดินห้างฯ....ตูละกลุ้ม...เหมียนกัน... :Smiley  :Smiley

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2005, 01:31:17 PM »

ควรสอนอย่างยิ่งครับ Grin นอกจากจะใช้ป้องกันตัวเองและครอบครัวแทนเราในเวลาจำเป็นแล้ว คนที่รู้จักปืน รู้จักวิธีการใช้ รู้จักอานุภาพของปืนและกระสุนตลอดจนรู้จักกฏ กติกา มารยาทในการยิงปืนแล้วจะไม่วู่วามบุ่มบ่ามไม่ใช้ปืนขู่หรือยิงสามีครับ ดีกว่าคนที่ไม่รู้จักปืนแล้วเอามายิงด้วยบันดาล
โทษะอันนี้อันตรายมากกว่า
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2005, 01:35:16 PM »

...ผมเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งในการสอนให้ภรรยา/แฟน เข้าใจการทำงานของอาวุธปืนรวมถึงสามารถใช้งานได้เมื่อยามจำเป็นอีกด้วย...

...ของผม..ผมสมัครเรียนให้ภรรยาไปเรียนยิงปืนเบื้องต้นที่ สยป. ตร. เมื่อซักพักใหญ่ๆ ที่ผ่านมา... เพราะอยากให้เค้าสามารถใช้ปืนได้ยามจำเป็น... ตอนนี้เวลาผมพูดถึงปืน..เค้าเริ่มเข้าใจแล้วว่าผมไม้ได้หมายความถึงผู้หญิงอื่นครับ... Grin Grin Grin

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
monamie
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2005, 02:47:39 PM »

เห็นด้วยครับ Smiley
เผื่อเวลาไม่อยู่  คุณเธอจะได้ช่วยป้องกันชีวิตสมาชิกท่านอื่นๆได้
อย่างเดียวก็คือ ระวังอย่าให้เรื่องส่วนตั๊ว ส่วนตัว ด้านอารมณ์ (หึงหวง) เข้ามาเกี่ยวข้องนะครับ
โอกาสใช้ปืนในทางไม่บวก มีค่อนข้างสูง  Grin พูดเล่นนะครับ  Grin
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2005, 02:50:51 PM »

...ดูนิสัยผู้ที่จะเรียนด้วยครับ (ที่ชาวเสมาเขาเรียกว่า "จริตของผู้เรียน" หรือเปล่าก็ไม่ทราบ) ถ้าใจร้อน วู่วาม พูดไม่ฟัง (คือไม่ฟังเราพูดแต่จะพูดให้เราฟังอยู่ข้างเดียว) ฯลฯ แล้วไซร้ ก็อย่าพึงสอนครับ ผู้สอนอาจจะซวยสสส์ พูดจริงๆ นะครับ

...แต่ภรรยา/แฟน ของพวกเราคงไม่ได้เป็นอย่างที่ผมว่าหรอกน่า ใช่ไหมครับ  Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์