เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 03:36:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชื่อนั้นสำคัญไฉน  (อ่าน 24209 ครั้ง)
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 10:12:47 AM »

ผมอย่างทราบว่าสมาชิกแต่ละท่านมีเหตุผลอย่างไรในการตั้งชื่อ Login ในเว็บบอร์ดนี้  เพราะเห็นบางท่านตั้งชื่อ อ่านดูแล้วก็น่ากลัว บ้างชื่อก็แปลก ๆ

ของผมตั้งตามชื่อเล่นครับ

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
พลายแก้ว
Hero Member

คะแนน 5

โอย......อยากยิงปืนใจจะขาดอยู่แล้ว ปัง ปัง ปัง

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 10:34:47 AM »

จริงๆแล้วชื่อเล่นผมชื่อ " แก้ว " ครับ แต่ตอนเล่นอยู่เว็บบอรด์อื่น ตกหลุมรักสาวในบอรด์ จนชาวบอรด์(อื่น)เขาเรียกว่า " พลายแก้ว"  และอีกเหตุผลหนึ่ง กล่าวคือผมเรียนอยู่ภาควิชาที่เกี่ยวข้องกับวรรณคดีและภาษา บางครั้งจีบสาวต่างคณะ(หรือภาควิชา)มักจะหลุดคำในวรรณคดีมาบ่อยๆ(โดยไม่รู้ตัว) เขาก็เลยแซวว่า " พลายแก้ว"ครับ ดังนั้นเลยใช้คำนี้เป็นชื่อแทนตนเองซะเลย เนื่องจากตอนเรียนเคยอ่านวรรณคดีขุนช้าง ขุนแผน เพื่อประกอบการเรียน ประทับใจในคำ โวหาร และประโยคที่ผู้แต่งใช้เป็นคำพูดของพลายแก้ว ออออ้อนนางพิม และนางวันทอง เป็นลีลาภาษาที่ลึกซึ่งและกินใจเป็นอย่างยิ่ง โดยส่วนตัวมองคาถามนต์เสน่ห์ร่ายหาสาวมิได้มาจากอาคมของขุนแผนหรอก มาจากความล้ำลึกในภาษาและจิตวิทยาอันสูงส่ง(ในเพศตรงข้าม)มากกว่า ถ้ามองแบบด้วยเหตุด้วยผลและทฤษฎีภาษาวรรณกรรมและจิตวิทยา พูดมากไปอีกแล้วเรา

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม

ดินปืนส่งกระสุน ควันอุ่นอุ่นตลบอบอวล รีคอยด์แสนนิ่มนวล เสียงโหยหวนของดินปืน นำปืนจับเข้ากริป แนบสนิทตรงง่ามมือ ท่ายืนอย่าได้ฝืน เล็งศูนย์ปืนให้เนียนเนียน วงดำอย่าให้ดิ้น ตั้งใจจริงในการเล็ง วงดำนั้นอย่างเจ๋ง ขึ้นนกเล็งแล้วลั่นไก
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 10:38:08 AM »

JOY คือชื่อเล่นผมเอง HUNTER คือพรานครับ สมัยเด็กๆเป็นพรานล่าแย้ครับ Grin

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 10:42:59 AM »

Winkสำหรับชื่อผม"เป้าสะอาด"...มิได้หมายความว่าตรงนั้นมันสะอาด Wink...มาจาก..ยิงทุกครั้ง..เป้า(กระดาษ)ยังสะอาดเหมือนเดิม...ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนเป้า...ประหยัด...ไม่เปลือง...ไม่ต้องพูดถึงX...เป้า...ยังยิงไม่ถูก... Huh

ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 10:50:30 AM »

เป็นชื่อเดิมของจังหวัดพะเยา จากพุกามยาว เป็นภูกามยาว จากนั้นก็  เปลี๋ยนไปเป็น พะเยา ครับผม
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 10:50:32 AM »

ชื่อเล่นผมก็คือ"บาร์ท"นี่แหละครับ Cheesy  เอาชื่อเล่นมาตั้งในบอร์ด ตรงๆ Grin

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 11:19:28 AM »

...coda หมายถึงท่อนจบของเพลง สมัยเรียน มธ. เป็นนักดนตรีของมหา'ลัยครับ แต่ไม่รู้ผมนึกยังไงถึงเอาคำนี้มาใช้ เพราะมันไม่เกี่ยวกับปืนเลย

...คุณพลายแก้วมีชื่อเล่นเหมือนผมเลยครับ ไม่นึกว่าจะมีคนชื่อนี้อีก โดยเฉพาะอย่างยิ่งที่เป็นผู้ชาย Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 12:22:51 PM »

ใช้ชื่อE_mailเพราะมันสร้างสรรค์กว่าชื่อเดิม(E_janrai)ครับ อันนั้นจัดว่าสร้างได้น่ารื้อทิ้ง ตอนตั้งอารมณ์มันซนไปหน่อย..... Grin
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 12:32:59 PM »

......... Grin...ชื่อเล่นผม " นินจา" ครับ แต่เพื่อนสนิทๆ มักเรียก "จา" เฉยๆ  ส่วนเลข "19" นั้นเคยมีหลายท่านคิดว่าผมใช้กล็อก 19 แต่ผิดครับ มันคือวันที่ 19 ตุลาซึ่งเป็นวันเกิด และชื่อรุ่นสมันเรียน ปวส. รุ่น 19 ....ถ้าเป็นเพื่อนๆที่เคยเรียนรุ่นเดียวกันเห็นชื่อนี้ก็จะรู้ทันที่ว่าผมเป็นใครครับ.. Grin

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
Trex
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 12:40:56 PM »

may 21  :Smiley  ผมว่าน่ารักดีนะ คิดถึงวันเก่าๆ แบบว่าไม่เห็นหน้า เดินผ่านประตูบ้านก็ยังดี (ท่าทางเราอายุจะมากขึ้นนะ พูดถึงวันเก่าๆ  เหมือนตอนสมัยเด็ก นั่งฟังพ่อพูดคุยถึงวันเก่าๆ อิอิ)
ไม่ได้มามือเปล่า แต่อาวหัวจายมาฝาก........ Shocked
...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 12:47:00 PM »

ชื่อนั้นสำคัญฉะนี้... เอาไว้ให้คนอื่นคิดไม่ถึงครับ อ่านชื่อแล้วดูอย่างก๊ะเด็กละอ่อนไม่ประสีประสา ก่อให้เกิดความรู้สึกเอ็นดู (หรือบางทีก็อยากเตะ  Grin ) ทำให้เกิดจิตเมตตาอ่อนโยนต่อตัวของกระผมไปโดยปริยาย  Wink

เหอเหอเหอ  แต่พอเพื่อนๆสมาชิกเจอหน้า นายใหม่ต๊กใจเลย  Grin

ชื่อนี้ผมคิดหัวแทบแตก ด้วยเหตุที่ไปจองปืนกล็อก 19 ไว้ แล้วมาเข้าเป็นสมาชิกของบอร์ดนี้ ตอนแรกก็คิดชื่อซะเก๋ไก๋ว่า "ไกทอง" (เชยดี) แต่ก่อนนี้บอร์ดตั้งชื่อเป็นภาษาไทยไม่ได้ ก็เลยเปลี่ยนตัวอักษรของคำว่า Glock ซะ 1 ตัว  เป็น GlockGlack ฟังชื่อแล้วมันคร่อกแคร่กดีครับ  Grin

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 12:59:03 PM »

ของผม natjoe ก็มาจากชื่อของผมอีกนั้นแหละ ผมชื่อเล่น โจ  และพยางค์แรกในชื่อกลาง คือ ณัฐ ครับ  บางคนก็เรียก ณัฐ  บางคนเรียก โจ  เลยเอาทั้ง 2 อย่างไปเลยครับ  ณัฐโจ    Cheesy Cheesy

บางโพ 5
RECON
+++ 130 gr. 1,305 ft/sec +++
Full Member

คะแนน 9

<<< Leave no man behind >>>

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 01:40:00 PM »

ใช้ชื่อ RECON ไม่ได้เกี่ยวอารายกับ ทร หรอกคับ
แค่ชอบโคลท์ RECON1911 ณ ขณะนั้นครับ
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 01:49:11 PM »

สำหรับผมเอง ไม่มีอะไรมาก  คิดว่าเราน่ารักและใจดี  แถมตัวใหญ่ไปหน่อย
ก็เลยใช้ ยักษ์ดี  แฮะ...ๆ

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 01:57:46 PM »

ผมอย่างทราบว่าสมาชิกแต่ละท่านมีเหตุผลอย่างไรในการตั้งชื่อ Login ในเว็บบอร์ดนี้  เพราะเห็นบางท่านตั้งชื่อ อ่านดูแล้วก็น่ากลัว บ้างชื่อก็แปลก ๆ

ของผมตั้งตามชื่อเล่นครับ

ถ้าจำไม่ผิด..............กระทู้ลักษณะถามที่มา-ที่ไปของ นามแฝงในเวป อวป. หน้าเก่า เคยถามกันอย่างน้อย ครั้ง-สองครั้งแล้วครับ Cheesy

ผมว่าคุณออด จัดให้ นามแฝงชื่อ "มะขิ่น" ที่ผมใช้ อยู่ในพวกแปลกๆ แน่ๆเลย Grin Grin Grin

ในเวปหน้าเก่า ............บางท่านคาดว่า ผมนำชื่อนี้มาจาก "บ้านเล็ก"ของนักการเมืองท่านหนึ่งที่ชื่อ "มะขิ่นซอ".................... ที่ฝ่ายค้าน ยกขึ้นมากล่าว ในการอภิปรายในรัฐสภา.....แต่จริงๆแล้ว ไม่ใช่ครับ Grin

"มะขิ่น".....................ชื่อนี้ มาจากชื่อของ เด้กผู้หญิงไทยเชื้อสายกระเหรี่ยง...................คนหนึ่ง ใน อ.สวนผึ้ง จว.ราชบุรี ที่ได้รับทุนการศึกษาจากโครงการ"เพชรในตม" ของ องค์ทูลกระหม่อมพระองค์เล็ก.............ที่มีกุศโลบายอันแยบยล โดยการคัดเลือกเยาวชนในท้องถิ่น ไปเข้ารับการศึกษา ระดับปริญญาตรี ตามสถาบันต่างๆ..................เมื่อเรียนสำเร็จแล้ว ก็บรรจุลงในหน่วยราชการ เช่น สาธารณสุข  ศึกษา ในท้องถิ่น เพื่อให้คนในท้องถิ่น กลับมาทำงานเพื่อพัฒนาบ้านตนเองต่อไป.............

น้องคนนี้ บรรจุเป็นครูที่อำเภอนี้ครับ...................ผมมีโอกาสเข้าไปทำงานในพื้นที่ ได้พบกับน้องเขา................และได้เห็นอุดมการณ์ ความแน่วแน่ และตั้งใจในการทำงานของเธอ จึงเกิดความประทับใจ......ก็เท่านั้น

พอเข้ามาเป็นสมาชิกในเวป อวป.นี้ ก็นึกถึงน้องเขา....เลยใช้นามแฝงนี้..........ก็เท่านั้นเอง Grin

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
หน้า: [1] 2 3 4 ... 8
  พิมพ์