เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 05:24:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชื่อนั้นสำคัญไฉน  (อ่าน 24241 ครั้ง)
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 05:59:50 PM »

Grin ชื่อวุฒิครับ  ตั้งให้คล้ายไทเกอร์ วูดส์ ครับ   เพราะเค้าเป็นมือโปรและผมประทับใจในฝีมือเขามากครับ Grin

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
MedCadet
Sr. Member

คะแนน 14

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 06:07:29 PM »

MedCadet หรือ Medical Cadet ก็คือนักเรียนแพทย์ทหารครับ ตอนนี้อยู่ปีหกแล้ว ปีหน้าก็จบ ก็จะไม่ได้เป็น Medical Cadet แล้ว แต่ว่ายังไงก็คงจะใช้ชื่อนี้ต่อไปเรื่อยๆ เพราะรักในสถาบันแห่งนี้ ภูมิใจที่ได้เป็น "นักเรียนแพทย์ทหาร" และได้กำเนิดจากสถาบันอันทรงเกียรติแห่งนี้ครับ

True success is not in the learning, but in its application to benefit mankind.
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 08:01:12 PM »

Grin ผมก็ชอบยักษ์ตนนี้ครับ ผมสักไว้ที่หลังผมด้วย Grin

...เจอคราวหน้าต้องขอลองซักนัดนะครับ Grin Grin

..ผม naja ครับ รากเหง้ามาจากคำว่า "นะจ๊ะ" Grin เลยเขียนตรงตัวไปเลย อีกอย่างตรงกับเทพน้อย แรงฤทธิ์ พิชิตมาร Grin Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 08:07:26 PM »

Grin ผมก็ชอบยักษ์ตนนี้ครับ ผมสักไว้ที่หลังผมด้วย Grin

...เจอคราวหน้าต้องขอลองซักนัดนะครับ Grin Grin

...ขอกันดื้อๆ เลยนิ

...ชื่อ coda อธิบายแล้ว ตอนนี้ขอเอาตัวโคด้ามาให้ดูครับ  Grin

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
เสี่ยวหงส์
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 08:23:55 PM »

พี่ coda เคยเป็นนักดนตรีมาก่อนหรือครับ ชอบเล่นดนตรีอะไรครับ

เล่งชี้จี้ทง
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 08:24:03 PM »

Grin มีคนลองแล้วครับ ปรากฎว่า ผมแทงเข้าครับ Huh ใครลองใครหว่า Huh Grin

Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 08:31:54 PM »

ผมเคยคิดว่า Coda กลับมาจาก A Doc นึกว่าเป็นหมอ ชื่อ Sundance เอามาจาก The Sundance Kid (Harry Langbough) คู่หูของ Butch Cassidy (กลุ่ม The Hole in the Wall Gang) ผมชอบเรื่องเกี่ยวกับ Cowboys และ Indians ...Harry ไปติดคุกที่เมือง Sundance ในรัฐ Wyoming ข้อหาโขมยม้า ออกมาก็ใช้ชื่อว่า 
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 08:36:24 PM »

(ยังไม่จบ) Post ไปได้ยังไง กดอะไรผิด ... ออกมาก็ใช้ชื่อว่า Sundance Kid คำว่า Sundance ยังหมายถึงพิธีกรรมเต้นเซ่นไหว้พระอาทิตย์ของพวก
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 08:42:20 PM »

เฮ้อ ....พวก Indians อีกด้วย ผมเคยใช้ Sidewinder ชื่องู Rattlers ที่ใช้ข้างตัวเลื้อย (Missile ชนิดหนึ่งก็ได้) sidewinder@snakeinthegrass.com บางทีก็ sundance@holeinthe wall.com
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 08:44:32 PM »

สำหรับผมก็ไปพจนานุกรม(บอร์ดเก่าตั้งเป็นภาษาไทยไม่ได้อะครับ Cry)ไปเจอเข้า กะว่าคงไม่มีคนนิยมใช้ก็เลยเอามาตั้ง Grinแต่มารู้เอาตอนหลังว่า ในทางคอมฯแล้วชื่อนี้เป็นของต้องห้ามครับเพราะพวกนักแฮ็กเข้าจะมีโปรแกรมถอดรหัสคอมฯแล้วในนั้นนะจะมีคำๆนี่อยู่ด้วย เป็นรองก็แค่พวก asdf หรือ1234 ไม่เท่าไร Tongue ดีนะครับที่ผมไม่เอาไปตั้งเป็นรหัสผ่านต่างๆ

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
พลายแก้ว
Hero Member

คะแนน 5

โอย......อยากยิงปืนใจจะขาดอยู่แล้ว ปัง ปัง ปัง

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 08:48:29 PM »

...คุณพลายแก้วมีชื่อเล่นเหมือนผมเลยครับ ไม่นึกว่าจะมีคนชื่อนี้อีก โดยเฉพาะอย่างยิ่งที่เป็นผู้ชาย Grin

ผมเองก็ไม่นึกเหมือนกันครับว่าจะมีคนอื่น(สุภาพบุรุษ)ชื่อแก้วอีกคนหนึ่ง ตั้งแต่เกิดมา บอรด์ อวป.นี้แหละครับ ที่ทำให้รู้ว่ายังมีคนชื่อเล่นชื่อแก้วเหมือนผม(ซึ่งก็คือพี่โคดา) อย่าว่าแต่ผู้ชายที่ชื่อแก้วเลยครับพี่แก้ว สมัยนี้สาวๆที่ชื่อแก้วยังหายากเลยพี่ เพราะเขาใช้ชื่อเล่นใช้คำตะวันตกทั้งนั้น ไม่ว่าจะเป็นน้องจอย(Joy) น้องมิลล์(Milk) น้องแนน(Nan) น้องนัท(Nat) น้องเบนซ์(Benz) น้องแคท(Cat) น้องแอ้น(Ant) น้องฯลฯ พี่แก้วครับ ขอสารภาพตรงๆพี่คือผู้ชายคนแรกที่ชื่อแก้วเหมือนผมตั้งแต่ผมเกิดมา เป็นครั้งแรกที่เจอคนมีชื่อเล่นเหมือนกัน(ที่เป็นชายเหมือนกันครับ)

ขอโทษพี่น้องครับที่ออกนอกประเด็น ขอบคุณครับผม

ดินปืนส่งกระสุน ควันอุ่นอุ่นตลบอบอวล รีคอยด์แสนนิ่มนวล เสียงโหยหวนของดินปืน นำปืนจับเข้ากริป แนบสนิทตรงง่ามมือ ท่ายืนอย่าได้ฝืน เล็งศูนย์ปืนให้เนียนเนียน วงดำอย่าให้ดิ้น ตั้งใจจริงในการเล็ง วงดำนั้นอย่างเจ๋ง ขึ้นนกเล็งแล้วลั่นไก
พลายแก้ว
Hero Member

คะแนน 5

โอย......อยากยิงปืนใจจะขาดอยู่แล้ว ปัง ปัง ปัง

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 08:56:07 PM »

เอ! ขอโทษทีนะครับพี่พลายแก้ว Wink  คือถ้าผมจำไม่ผิด  "พลายแก้ว" น่าจะเป็นชื่อของ"ขุนช้าง"นะครับ  แต่ถ้า"ขุนแผน" ผมคิดว่าชื่อ"พลายงาม"นะครับ Wink

ต้องขอเรียนน้องบารท์ก่อนนะครับ พลายแก้วคือชื่อของขุนแผนตอนหนุ่มๆครับ ต่อมาได้รับใช้กษัตริย์แห่งกรุงศรีฯ ไปรบทัพจับศึกกับพม่า เมื่อกลับมาพระนคร จึงได้รับรางวัลในความกล้าหาญเป็นฐานันดรศักดิ์ ระดับชั้น " ขุน"ครับผม จึงได้เลื่อนชั้นเป็นขุนแผน ส่วนชื่อพลายงามนั้น เป็นลูกของขุนแผนที่เกิดกับนางพิมพิลาไลครับ ชื่อพลายงาม และต่อมา ลูกของพลายงาม ก็ชื่อพลายชุมพล

ในอดีตนั้น วัฒนธรรมของวรรณคดีที่ท้องเรื่องเกี่ยวข้องกับสยามภาคกลาง(สุพรรณบุรี+สิงห์บุรี+อยุธยา) นิยมใช้คำนำหน้าชายหนุ่มว่า " พลาย"ครับ ตอนผมเล่นเอ็ม เอส เอ็น กับสาวเชียงใหม่ เขาเห็นชื่อผม ตอนแรกหล่อนยังนึกว่าผมเป็นคนสุพรรณเสียด้วยซ้ำ

ขอโทษพี่น้องอีกแล้วครับที่ออกนอกประเด็น อภัยให้ข้าน้อยด้วยเถิด

ดินปืนส่งกระสุน ควันอุ่นอุ่นตลบอบอวล รีคอยด์แสนนิ่มนวล เสียงโหยหวนของดินปืน นำปืนจับเข้ากริป แนบสนิทตรงง่ามมือ ท่ายืนอย่าได้ฝืน เล็งศูนย์ปืนให้เนียนเนียน วงดำอย่าให้ดิ้น ตั้งใจจริงในการเล็ง วงดำนั้นอย่างเจ๋ง ขึ้นนกเล็งแล้วลั่นไก
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 08:56:18 PM »

เรียนคุณ Road King .... ผมอยากขี่ม้า เลี้ยงม้า ขี่ไม่เป็น แพง ซื้อ Motorcycle มาขี่ Kawasaki Boss 175cc ขี่แต่ในหมู่บ้าน ซึ่งมีทางถนนยาว 5 กม. ไม่กล้าออกถนนใหญ่ ภรรยาสำทับให้เอาหนังสือพิมพ์ติดตัวไปนอนอ่านกลางถนนเยอะๆ ขึ้นปีที่ 5 ขายทิ้งไปเลย ฉุกละหุก ใช้เบรคมือ ไถลร่วงลงไปกองกับถนน พอรถหยุด หัวฟาดเบาๆกับถนนป๊อกหนึ่ง ก็บรรลุในสัจจธรรม
JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 09:24:22 PM »

ผมเคยคิดว่า Coda กลับมาจาก A Doc นึกว่าเป็นหมอ ชื่อ Sundance เอามาจาก The Sundance Kid (Harry Langbough) คู่หูของ Butch Cassidy (กลุ่ม The Hole in the Wall Gang) ผมชอบเรื่องเกี่ยวกับ Cowboys และ Indians ...Harry ไปติดคุกที่เมือง Sundance ในรัฐ Wyoming ข้อหาโขมยม้า ออกมาก็ใช้ชื่อว่า 

(ยังไม่จบ) Post ไปได้ยังไง กดอะไรผิด ... ออกมาก็ใช้ชื่อว่า Sundance Kid คำว่า Sundance ยังหมายถึงพิธีกรรมเต้นเซ่นไหว้พระอาทิตย์ของพวก

เฮ้อ ....พวก Indians อีกด้วย ผมเคยใช้ Sidewinder ชื่องู Rattlers ที่ใช้ข้างตัวเลื้อย (Missile ชนิดหนึ่งก็ได้) sidewinder@snakeinthegrass.com บางทีก็ sundance@holeinthe wall.com

อ่านแล้วรู้สึกถึงอารมณ์ของคุณลุงตอนโพสเลยเจ้าคะ...Cheesy

I am dying... -*-

JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 09:26:20 PM »

...ชื่อ coda อธิบายแล้ว ตอนนี้ขอเอาตัวโคด้ามาให้ดูครับ  Grin

ทราบว่าชื่อ coda ของพี่แก้วมีความหมายอย่างไรมานาน...แต่เพิ่งเห็นแจ้งรู้จริงก็คราวนี้แหละเจ้าคะ Grin

I am dying... -*-

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 8
  พิมพ์