เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 03:38:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชื่อนั้นสำคัญไฉน  (อ่าน 24218 ครั้ง)
JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #45 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 09:33:08 PM »

ส่วนชื่อของข้าน้อยคิดว่าท่านเด็กหัวตลาดจะอธิบายได้ดีกว่าข้าน้อยเจ้าคะ Cheesy

I am dying... -*-

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #46 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 09:59:23 PM »

อ้างถึง
ผมเองก็ไม่นึกเหมือนกันครับว่าจะมีคนอื่น(สุภาพบุรุษ)ชื่อแก้วอีกคนหนึ่ง ตั้งแต่เกิดมา บอรด์ อวป.นี้แหละครับ ที่ทำให้รู้ว่ายังมีคนชื่อเล่นชื่อแก้วเหมือนผม(ซึ่งก็คือพี่โคดา) อย่าว่าแต่ผู้ชายที่ชื่อแก้วเลยครับพี่แก้ว สมัยนี้สาวๆที่ชื่อแก้วยังหายากเลยพี่ เพราะเขาใช้ชื่อเล่นใช้คำตะวันตกทั้งนั้น ไม่ว่าจะเป็นน้องจอย(Joy) น้องมิลล์(Milk) น้องแนน(Nan) น้องนัท(Nat) น้องเบนซ์(Benz) น้องแคท(Cat) น้องแอ้น(Ant) น้องฯลฯ พี่แก้วครับ ขอสารภาพตรงๆพี่คือผู้ชายคนแรกที่ชื่อแก้วเหมือนผมตั้งแต่ผมเกิดมา เป็นครั้งแรกที่เจอคนมีชื่อเล่นเหมือนกัน(ที่เป็นชายเหมือนกันครับ)

...สมัยผมเรียน ป.1 ที่ ร.ร.เซนต์คาเบรียล มีเพื่อนร่วมห้องเดียวกันอีกคนหนึ่งชื่อแก้วเหมือนกันครับ นั่นยิ่งแปลกเข้าไปอีก

อ้างถึง
พี่ coda เคยเป็นนักดนตรีมาก่อนหรือครับ ชอบเล่นดนตรีอะไรครับ

...ผมเป็นมือกลองวง TU Band ครับ การตีกลองของผมพัฒนามาจากการใช้ตะเกียบเคาะชามก๋วยเตี๋ยวสมัยเรียนโรงเรียนเตรียมอุดม อิอิ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2004, 10:01:22 PM โดย coda » บันทึกการเข้า

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
buey76
บึ๋ย!!!
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

ชมรมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาช

« ตอบ #47 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 10:28:51 PM »

อ่านว่า บึ๋ย..ครับ เป็นชื่อเล่นที่เพื่อนตั้งให้ ปรกติผมจะชอบตั้งชื่อเล่นให้เพื่อนอยู่บ่อยๆจนฮิตติดปากพวกเพื่อนๆเสมอ และคราวนี้เพื่อนก็แก้แค้นตั้งให้ผมจนฮิตเหมือนกัน  บึ๋ย.เป็นคำที่ผมชอบพูด
เวลาจบประโยคตลกๆมาจากทางอีสาน ผมไม่รู้คำแปลหรอก แต่เห็นคุณสุเทพ สีใส แปลทางทีวีว่า "ปัดโธ่" Grin Grin  ส่วน76เป็นสัญญาลักษณ์ของบริษัทน้ำมัน-แก็ส ที่ผมทำงานอยู่ขณะนี้ครับผม Cheesy Cheesy   
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #48 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 10:31:54 PM »

Wink เป็นชื่อแรกที่ได้ใช้ทำความรู้จัก E-mail และ Internet สมัยที่ต้อง Login ผ่าน Trumpet Winsock เล่นบน Netscape 3.0 เลยใช้ชื่อนี้มาตลอด.... Wink

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #49 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 10:46:11 PM »

ส่วนชื่อของข้าน้อยคิดว่าท่านเด็กหัวตลาดจะอธิบายได้ดีกว่าข้าน้อยเจ้าคะ Cheesy

...ไหงเป็นงั้นล่ะ  Huh

อ้างถึง
ผมเคยคิดว่า Coda กลับมาจาก A Doc นึกว่าเป็นหมอ

...ผมน่าจะเป็นคนไข้มากกว่าครับคุณพี่  Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
นรกบนดิน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของดาบยิ้มด้วยนะครับ

« ตอบ #50 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 11:38:42 PM »

น่าจะจัดมีตติ้ง กันบ้างนะครับเนี่ย แต่อย่าจัดที่ ขั้วดลกใต้นะฮะ มันใกล๊ใกล

ชีวิตเรา เราเลือกหนทางเอง โปรดใช้วิจารณญาน ไม่ต้องมาวิจารณ์ เพราะเราไม่ฟัง
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #51 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2004, 12:46:20 AM »

Wink เข้ามาตอบกระทู้ถามชื่อทีไรผมก็ตอบอย่างเดิมทุกทีอ่ะคับ...

rute มาจากชื่อจริงคับ... แต่ตัดให้เหลือแค่พยางค์หลัง...

เพราะเพื่อนๆตั้งแต่สมัยประถมก็เรียกชื่อนี้เป็นชื่อเล่นคับ...  Grin
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #52 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2004, 01:48:06 AM »

จะเด็ด (ผู้ชนะสิบทิศ ของยาขอบ ซึ่งแต่งเรื่องนี้จากเสก็ดพงศาวดาร 8 บรรทัด) มีเพื่อน 3 คน จาเลงกะโบ สีอ่อง และ เนงบา (จาเลงกะโบเป็นลูกชายของครูดาบ คิดว่าชื่อ ตะคะญี
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #53 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2004, 03:41:17 AM »

จะเด็ด (ผู้ชนะสิบทิศ ของยาขอบ ซึ่งแต่งเรื่องนี้จากเสก็ดพงศาวดาร 8 บรรทัด) มีเพื่อน 3 คน จาเลงกะโบ สีอ่อง และ เนงบา (จาเลงกะโบเป็นลูกชายของครูดาบ คิดว่าชื่อ ตะคะญี
จำเพลงนี้ได้ไหมครับ " เป่าปี่ตีกลองย่ำกลองศึกรบจะพบคนงามด้วยความแค้นใจจะหมายชิงชัยบุษบา.....ทุงยาบาเล่ ๆๆๆ " จำได้ว่ามีเพลงเกี่ยวกับ เนงบา ด้วย
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #54 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2004, 06:17:40 AM »

เอาชื่อเล่นมาใช้เลยง่ายดี  คนเรียกและคนฟังจะได้ไม่สับสน Grin

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #55 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2004, 11:42:42 AM »

เอ! ขอโทษทีนะครับพี่พลายแก้ว Wink  คือถ้าผมจำไม่ผิด  "พลายแก้ว" น่าจะเป็นชื่อของ"ขุนช้าง"นะครับ  แต่ถ้า"ขุนแผน" ผมคิดว่าชื่อ"พลายงาม"นะครับ Wink

ต้องขอเรียนน้องบารท์ก่อนนะครับ พลายแก้วคือชื่อของขุนแผนตอนหนุ่มๆครับ ต่อมาได้รับใช้กษัตริย์แห่งกรุงศรีฯ ไปรบทัพจับศึกกับพม่า เมื่อกลับมาพระนคร จึงได้รับรางวัลในความกล้าหาญเป็นฐานันดรศักดิ์ ระดับชั้น " ขุน"ครับผม จึงได้เลื่อนชั้นเป็นขุนแผน ส่วนชื่อพลายงามนั้น เป็นลูกของขุนแผนที่เกิดกับนางพิมพิลาไลครับ ชื่อพลายงาม และต่อมา ลูกของพลายงาม ก็ชื่อพลายชุมพล

ในอดีตนั้น วัฒนธรรมของวรรณคดีที่ท้องเรื่องเกี่ยวข้องกับสยามภาคกลาง(สุพรรณบุรี+สิงห์บุรี+อยุธยา) นิยมใช้คำนำหน้าชายหนุ่มว่า " พลาย"ครับ ตอนผมเล่นเอ็ม เอส เอ็น กับสาวเชียงใหม่ เขาเห็นชื่อผม ตอนแรกหล่อนยังนึกว่าผมเป็นคนสุพรรณเสียด้วยซ้ำ

ขอโทษพี่น้องอีกแล้วครับที่ออกนอกประเด็น อภัยให้ข้าน้อยด้วยเถิด
เออ จริงด้วยครับ Grin  เรียนมากหลายปี ลืมไปซะละ Grin Embarrassed  พี่อธิบายซะละเอียด พอนึกออกแล้วคับ Grin

Road King
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #56 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2004, 12:05:26 PM »

อ้างจาก: Sundance link=topic=473.msg106 58#msg10658 date=1092750978
เรียนคุณ Road King .... ผมอยากขี่ม้า เลี้ยงม้า ขี่ไม่เป็น แพง ซื้อ Motorcycle มาขี่ Kawasaki Boss 175cc ขี่แต่ในหมู่บ้าน ซึ่งมีทางถนนยาว 5 กม. ไม่กล้าออกถนนใหญ่ ภรรยาสำทับให้เอาหนังสือพิมพ์ติดตัวไปนอนอ่านกลางถนนเยอะๆ ขึ้นปีที่ 5 ขายทิ้งไปเลย ฉุกละหุก ใช้เบรคมือ ไถลร่วงลงไปกองกับถนน พอรถหยุด หัวฟาดเบาๆกับถนนป๊อกหนึ่ง ก็บรรลุในสัจจธรรม
ขอบคุณที่เตือนครับ อย่างว่าผมยังโชคดีที่ชอบเฉยๆ ไม่ใช่ว่าชอบขึ่มากมาย ฮี่ๆๆ  Shocked Shocked Shocked
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #57 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2004, 12:48:44 PM »

Grin :Smiley  เมื่อก่อนใช้ RESCUE 51 ครับ

คำว่า RESCUE แปลกันตรง ๆ ก็ "กู้ภัย" ครับ
มาจาก งานอดิเรกที่ทำอยู่มาตั้งแต่ เรียนจบ....

ส่วน "51" เป็น "สัญญาณเรียกขาน"  ประจำตนเอง ในข่ายวิทยุสื่อสาร  ครับ

หลัง ๆ ใช้แค่ "51" อ่านว่า ห้า - หนึ่ง นะครับ คุณลุง Sundance

คงคล้าย ๆ กับชื่อ โรงแรม ชื่อ ผับ อะไร ๆ เทือก ๆ นั้นกระมังครับ

เปลี่ยนได้ง่ายดี  พิมพ์ได้ง่ายด้วย....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2004, 12:57:36 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
libra
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #58 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2004, 02:22:04 PM »

จำเพลงนี้ได้ไหมครับ " เป่าปี่ตีกลองย่ำกลองศึกรบจะพบคนงามด้วยความแค้นใจจะหมายชิงชัยบุษบา.....ทุงยาบาเล่ ๆๆๆ " จำได้ว่ามีเพลงเกี่ยวกับ เนงบา ด้วย
                            Grin Grin จะหมายชิงชัย กุสุมา ครับ คุณ uap40  Cheesy  จากเรื่องผู้ชนะสิบทิศ
              ถ้าคิดชิง บุษบา น่ะ  อิเหนาครับ  Wink
    ชื่อผมมาจากราศรีเดือนเกิดครับ Grin
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #59 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2004, 02:27:09 PM »

เมื่อแรกเข้าเวปปรกว่ามาแล้ว ผมเข้าเวปอื่นแล้วเจอกระทู้คนที่อยากหาปืนเถื่อนเพื่อสวมทะเบียน...

ผมเลยตอบด่าๆ ขู่ๆ เขาว่า มันผิดกฎหมายนะพี่ ทำให้วงการปืนเสื่อมเสียด้วย เดี๋ยวบอกเพื่อนให้คอยจับซะเลย ฯลฯ เวปนั้นไม่ต้องลงทะเบียนชื่อ ผมก็ลงนามว่า จนท.

พอย้ายมาเวปนี้ต้องจดทะเบียนเป็นภาษาอังกฤษเลยใช้ชื่อ Law Enforcement นี้ครับ

ตอนเปลี่ยนโฉมบอร์ดก็คิดจะเปลี่ยนเป็น Mr. Goodglock เอาแบบ Mr. Goodguy เพราะผมชอบใช้ปืน Glock และบางทีปล่อยไก่ก็กลัวเสียหน้าถึงวิชาชีพ แต่พี่ๆ บอกว่าชื่อเดิมดีกว่าคุ้นดีก็เลยใช้ชื่อเดิมครับ Grin

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8
  พิมพ์