เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 03:41:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชื่อนั้นสำคัญไฉน  (อ่าน 24229 ครั้ง)
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #60 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2004, 03:06:46 PM »

...สมัยผมเรียน ป.1 ที่ ร.ร.เซนต์คาเบรียล มีเพื่อนร่วมห้องเดียวกันอีกคนหนึ่งชื่อแก้วเหมือนกันครับ นั่นยิ่งแปลกเข้าไปอีก

อ้าวพี่coda เป็นเด็ก SG หรอเนีี่ย รุ่นน้อง(หลาน) ขอคารวะครับ Cheesy

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #61 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2004, 04:24:25 PM »

...สมัยผมเรียน ป.1 ที่ ร.ร.เซนต์คาเบรียล มีเพื่อนร่วมห้องเดียวกันอีกคนหนึ่งชื่อแก้วเหมือนกันครับ นั่นยิ่งแปลกเข้าไปอีก

อ้าวพี่ coda เป็นเด็ก SG หรอเนี่ย รุ่นน้อง(หลาน) ขอคารวะครับ Cheesy

...แม่นแล้วครับ นอกจากผมแล้วยังมี ดร.ผ. อีกท่านนึง (เป็นอย่างน้อย) :Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #62 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2004, 04:36:06 PM »

เรื่องชื่อเคยตอบในกระทู้ก่อนหน้า ขออนุญาตไม่โพสต์ซ้ำครับ

ส่วนเรื่อง เด็กเซนต์ มายกสองแขนบอกว่า เด็กเซนต์เลือดน้ำเงินขาวอีกหนึ่งคนครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #63 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2004, 04:45:39 PM »

มีคนใช่ชื่อ "แก้ว" เป็นชื่อจริงด้วยครับ  เป็นเภสัชกร  ตอนนี้กำลังจะหันมาเป็นนักการเมืองท้องถิ่น ใน กทม.
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #64 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2004, 04:45:59 PM »

boonมาจาก บุญเป็นคำแรกของชื่อครับ เรียกง่ายดี แต่ช่วงเกือบ20ปีไม่มีใครเรียกชื่อบุญ เพื่อนๆจะเรียกbobby กันแต่ชอบชื่อบุญมากกว่าครับ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #65 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2004, 07:49:05 PM »

จะเด็ด (ผู้ชนะสิบทิศ ของยาขอบ ซึ่งแต่งเรื่องนี้จากเสก็ดพงศาวดาร 8 บรรทัด) มีเพื่อน 3 คน จาเลงกะโบ สีอ่อง และ เนงบา (จาเลงกะโบเป็นลูกชายของครูดาบ คิดว่าชื่อ ตะคะญี
จำเพลงนี้ได้ไหมครับ " เป่าปี่ตีกลองย่ำกลองศึกรบจะพบคนงามด้วยความแค้นใจจะหมายชิงชัยบุษบา.....ทุงยาบาเล่ ๆๆๆ " จำได้ว่ามีเพลงเกี่ยวกับ เนงบา ด้วย
                            Grin Grin จะหมายชิงชัย กุสุมา ครับ คุณ uap40  Cheesy  จากเรื่องผู้ชนะสิบทิศ
              ถ้าคิดชิง บุษบา น่ะ  อิเหนาครับ  Wink
    ชื่อผมมาจากราศรีเดือนเกิดครับ Grin
Grinขอบคุณคร้าบจำไม่ได้คร้าบ Grin Grin
วสี
นัตถิ ปัญญา สมา อาภา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1178

^_^

« ตอบ #66 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2004, 08:50:59 PM »

Grin Panjier อ่านว่า แพนเจีย...เป็นชื่อทวีปโบราณครับเป็นแผ่นดินใหญ่มากๆก่อนที่แผ่นดินจะแยกเปน 5 ทวีปเหมือนในปัจจุบัน เห็นชื่อแล้วก็เลยชอบ...เอามาตั้งชื่อตัวซะเลย....ส่วนชื่อจริงนั้นชื่อ พศิษฐ์ ครับแปลว่า ผู้ร่ำรวยที่สุด ผู้ดีที่สุด....พระเป็นคนตั้งชื่อให้ครับ....ตัวจริงๆไม่รวยแต่ขอชื่อรวยๆสวยๆไว้ก่อง.... Shocked

gun n roses_รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #67 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2004, 09:34:20 PM »

ของผมพอดีตอนนั้นกำลังฟังเพลงอยู่ครับเลยได้แรงบันดาลใจ แบบว่าชอบเพลงร๊อคครับใครคอเดียวกันแวะมาคุยกันไค้ครับ
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #68 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2004, 09:54:29 PM »

ผมฟังg&rเป็นบางเพลงครับ เวลาเกิดอารมณ์จะฟังเพลงแนวนี้ จะเริ่มที่Metallica มีของg&rสลับอยู่2-3เพลง แต่ทุกครั้งต้องปิดรายการด้วยเพลงของ Enya เพื่อล้างหูครับ  Wink
JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #69 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2004, 09:35:31 AM »

ส่วนชื่อของข้าน้อยคิดว่าท่านเด็กหัวตลาดจะอธิบายได้ดีกว่าข้าน้อยเจ้าคะ Cheesy

...ไหงเป็นงั้นล่ะ  Huh

เพราะว่าข้าน้อยลืมอะเจ้าคะ Tongue จำได้แต่ว่าเป็นเพื่อนกับจะเด็ด ส่วนรายละเอียดก็จำได้อีกเหมือนกันว่าท่านเด็กหัวตลาดเคยตอบไว้เสียละเอียดเมื่อสามปีก่อน Shocked

I am dying... -*-

JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #70 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2004, 09:37:22 AM »

จะเด็ด (ผู้ชนะสิบทิศ ของยาขอบ ซึ่งแต่งเรื่องนี้จากเสก็ดพงศาวดาร 8 บรรทัด) มีเพื่อน 3 คน จาเลงกะโบ สีอ่อง และ เนงบา (จาเลงกะโบเป็นลูกชายของครูดาบ คิดว่าชื่อ ตะคะญี

ขอบคุณมากคะคุณลุง ฟื้นความจำมาได้อีกหน่อย ถ้าจำไม่ผิดจาเลงกะโบจะมีน้องสาวชื่อตะละแม่จันทิมา หรือกันทิมา (อะไรซักอย่าง) ลืมอีกแล้วเจ้าคะ Tongue

I am dying... -*-

โก๋ต่อ วังเดิม
*****.40 CLUB ***** HS7UHN
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

.40 CLUB

« ตอบ #71 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2004, 10:29:09 AM »

ผมเองที่เปลี่ยนมาใช้ ตัวต่อ911 เพราะ เมื่อก่อนใช้ผู้กองสยิว แล้วต้องตอบคำถามบ่อย ว่า "ผู้กองประจำอยู่ที่ไหนครับ?"  ผมก็อธิบายไปหลายครั้ง ก็เลยเปลี่ยนดีกว่า

ผู้กองสยิว  ถ้าใครเคยดูเรื่องโปลิศจับขโมย จะเห็นว่าตัวละครเด่น ของเรื่องคือ สองตำรวจคู่หู "ผู้หมวดสยอง" และ "ผู้กองสยิว" หรือ "ไอ้หยิวกับไอ้หยอง" นั่นเอง  ซึ่งตามไล่ล่า "เสือโหย" โจรแสบ

ซึ่งยศผมจริงๆยังไม่ถึงผู้กอง  (ทั้งที่เพื่อนๆ ไปเป็น รอง สว.สส. กันหมดแล้ว)  ก็เลยเขิน และเลี่ยงการตอบคำถามเลยเปลี่ยนมาใช้ ตัวต่อ911   ดีกว่า

ตัวต่อ911  ต่อ คือชื่อเล่น ก็เติมคำว่า ตัว เข้าไปเป็นตัวต่อ เพื่อความน่ารักขึ้นมาอีกหน่อย
911 เป็นเลขที่มีความหมายหลายอย่างกับผม  เช่น เป็นรหัสประจำเรือที่ผมเคยอยู่ ,  เป็นขนาดของอาวุธปืน 9 และ 11  ,  รหัสเรียกขานของผมทางวิทยุ (ว.) มักจะได้ เลข 11 อยู่บ่อยๆ  เช่นครั้งหนึ่งก็เคยใช้ ชัยศรี11  ฯลฯ อีกมากมายที่มีความหมายกับผม

อีกอย่าง 911 อ่านว่า นาย วัน วัน  ก็เข้าท่าดี  (เหมือนกับอยู่ไปวันวัน)

ก็แค่นี้แหละครับ.....

ฉลามวัยสะรุ่น COUNTER TERRORIST 

เกียรติยศ...เป็นของชาติ ภารกิจ...เป็นของข้าฯ

รู้จัก โก๋ต่อ วังเดิม

MAIL ถึง HS7UHN[/EM
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #72 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2004, 10:58:39 AM »

submachine คือปืนกลมือตัวเล็กๆ
มันแสบสันต์ดี
(เหมือนผมอ่ะนะ)
 Grin Grin Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #73 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2004, 11:04:30 AM »

ตัวต่อ911  
อีกอย่าง 911 อ่านว่า นาย วัน วัน  ก็เข้าท่าดี  (เหมือนกับอยู่ไปวันวัน)

ก็แค่นี้แหละครับ.....

911 ที่อเมริกาก็เป็นเบอร์ฉุกเฉินที่บ้านเรา 191 ตอนแรกผมเห็นชื่อคุณต่อนึกถึง Porsche 911 ครับ

ชื่อผมมาจากรถรุ่นที่ชอบครับ และผมใช้ชื่อนี้เวลาแข่ง Paintball ด้วย รู้สึกมาจากภาษาสเปนแปลว่า Race ครับ Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
เก่ง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #74 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2004, 12:13:39 PM »

AK176  เป็นเบอร์ประจำตัวเพื่อนซี้ผมครับ..CZ75B  Grin Grin Grin

"ปืน"คือเพื่อนแท้ ไม่เคยทิ้งเรา ถ้าเราไม่ทิ้งมัน
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์