เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 10:33:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 30
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: SP-01 Club พูดคุยแลกเปลี่ยนความเห็น (ตระกูล 75/85 ก็แจมได้ครับ)  (อ่าน 131074 ครั้ง)
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #105 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2005, 05:37:50 PM »

...85 Combat ผมเข้าเซฟที่จังหวะฮาล์ฟค๊อคไม่ได้ครับ Grin

Huh ลองทำตามที่ผมบอกแล้วหรอครับพี่แก้ว Huh
   Grin ลองลงรูปประกอบครับ รูปถ่ายจากปืนผมเอง (ขออภัยถ่ายจากมือถือเลยไม่ชัด) ซึ่งน่าจะเหมือนกับรุ่น 75B แต่ไม่รู้ว่ารุ่น 85 จะเป็นเหมือนกันหรือเปล่า ชิ้นส่วน 1 คือแกนเซฟ ซึ่งจะมี...ผมเรียกว่าเฟืองละกัน อยู่ 1 ส่วน  ซึ่งโดยปกติแล้วหากอยู่ในจังหวะง้างนกสุด เฟืองตัวนี้จะไปขวางขาเซียร์ (หมายเลข 2) ทำให้ไม่สามารถเหนี่ยวไกและปลดเซียร์ได้ และเมื่อปลดเซฟเฟืองตัวดังกล่าวก็จะหมุนหลบตัวปล่อยให้ขาเซียร์ที่ยันไว้เคลื่อนลดตัวลงได้ ทำให้สามารถเหนี่ยวไกและปลดเซียร์ได้ และในจังหวะลดนกสุด ขาเซียร์จะลดตัวลงขวางเฟืองของแกนเซฟ จึงทำให้ไม่สามารถเข้าเซฟได้ในจังหวะลดนกสุด Grin
   Grin แต่ในปืนของผม จังหวะฮาร์ฟค๊อกขาเซียร์จะยกตัวขึ้นมาเกือบ ๆ จะพ้นกับเฟืองของแกนเซฟ หมิ่นกันอยู่แค่ไม่ถึงครึ่ง มม. ซึ่งเมื่อง้างนกสับถอยหลังเล็กน้อยประมาณ 1 มม. ขาเซียร์ก็ยกตัวหลบพ้นเฟืองเซฟ จึงสามารถเข้าเซฟได้ในจังหวะฮาร์ฟค๊อกได้ครับ เมื่อเข้าเซฟในจังหวะฮาร์ฟค๊อกแล้ว จะเหนี่ยวไก หรือง้างนก หรือบริหารสไลด์ไม่ได้ได้เลย ปลอดภัยขึ้นไปอีกขั้นในกรณีขึ้นลำลดนกครับ แต่เวลาจะยิงอย่าลืมปลดเซฟล่ะ Grin
   Grin ไม่รู้ว่าปืนของท่านอื่นจะเหมือนของผมหรือเปล่านะครับ แต่เสนอมาเผื่อเป็นแนวทาง เอาไว้ไปดูเปรียบเทียบกับปืนของท่านครับ Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2006, 10:21:56 PM โดย NaiMai » บันทึกการเข้า

sutin999
ส วั ส ดี ทุ ก ค น ค รั บ
Hero Member

คะแนน 6

พร้อมทุกที่ มีดีทุกครั้ง

« ตอบ #106 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2005, 10:17:54 PM »

เยี่ยมครับ

ศัตรูของศัตรูข้า คือมิตรข้า                                                                
traipope_s
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #107 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2005, 06:23:49 PM »

ตกใจ  ตกใจ  ตกใจ
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #108 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2005, 07:52:51 PM »

ยิงของเพื่อน ทำไม่ไกหนัก ครับ รู้สึกว่าจะมีช่วงหนึ่ง รู้สึกนก จะติด ๆ ครับ แล้วก็ลั่นเลย ยิงแล้วรู้สึกไม่เหมาะมือเลย ขัด ๆ ยังไง ๆ ชอบกล
Desperado - รักในหลวง
แก่ ขี้บ่น อ้วน นิสัยไม่ดี งี่เง่า ปทุมธานี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #109 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2005, 08:25:52 PM »

รันอินไปแล้วประมาณกี่ลูกครับ

เหม็นขี้หน้า นักการเมือง และสุนัขรับใช้นักการเมือง
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #110 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2005, 08:35:56 PM »

[/quot

ตั้งแต่ซื้อมา ยิงไปประมาณ 200 นัดแล้วครับ ศูนย์ เล็ง เวลายิง เช่น ระยะ 10 เมตร เล็งจี้  กลุ่มกระสุนจะตกที่ด้านซ้ายครับ ห่างจาก x ประมาณ วง 7 ครับ เจ้าของพยายามปรับศูนย์หลังแต่ก็ยังเป็นอยู่ ปรับจนศูนย์จะพังอยู่แล้ว ไม่เข้าใจพี่เค้าจริง ๆ ครับ Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2005, 08:38:01 PM โดย BADBOY » บันทึกการเข้า
Desperado - รักในหลวง
แก่ ขี้บ่น อ้วน นิสัยไม่ดี งี่เง่า ปทุมธานี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #111 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2005, 08:40:48 PM »

ไม่น่าเลย....
รุ่นอยากได้ด้วย
ปืนรุ่นนี้ใครมี เป็นเหมือนกันหรือเปล่าครับ

เหม็นขี้หน้า นักการเมือง และสุนัขรับใช้นักการเมือง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #112 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2005, 04:49:51 AM »

ยิงของเพื่อน ทำไม่ไกหนัก ครับ รู้สึกว่าจะมีช่วงหนึ่ง รู้สึกนก จะติด ๆ ครับ แล้วก็ลั่นเลย ยิงแล้วรู้สึกไม่เหมาะมือเลย ขัด ๆ ยังไง ๆ ชอบกล

ตั้งแต่ซื้อมา ยิงไปประมาณ 200 นัดแล้วครับ ศูนย์ เล็ง เวลายิง เช่น ระยะ 10 เมตร เล็งจี้ กลุ่มกระสุนจะตกที่ด้านซ้ายครับ ห่างจาก x ประมาณ วง 7 ครับ เจ้าของพยายามปรับศูนย์หลังแต่ก็ยังเป็นอยู่ ปรับจนศูนย์จะพังอยู่แล้ว ไม่เข้าใจพี่เค้าจริง ๆ ครับ Smiley

Huh งงครับ ว่าที่ว่านกติด มันเป็นยังไง แต่ตามปกติแล้ว ไกซิงเกิลเดิม ๆ ของ CZ ขณะเหนี่ยวไก จะมีระยะเดินไกเล็กน้อย ซึ่งจังหวะนี้ก็จะเป็นการยกตัวนกสับง้างเพิ่มอีกเล็กน้อย ก่อนที่จะถึงจังหวะปลดเซียร์ นกสับเดินหน้ากระทบท้ายเข็ม ซึ่งจะต่างจากไกซิงเกิลของปืนอื่น ๆ ทั่วไปครับ ซึ่งผมวิเคราะห์ว่า อาจจะเป็นสาเหตุหนึ่งทำให้ผู้ยิงเกิดการ "กระตุกไก" หรือ "ขวิดไก" โดยไม่รู้ตัว ทำให้กลุ่มกระสุนไปอยู่ในตำแหน่งดังกล่าวครับ ว่าแต่ลองพาดยิงหรือลองให้คนอื่นยิงแล้วกลุ่มกระสุนยังเป็นเหมือนเดิมหรือเปล่าครับ Wink Grin

Grin ปืนของผมไม่ติดครับ เอาไปแต่งเซียร์มาเล็กน้อย ลื่นปึ๊ด ๆ Grin

jce_kku
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #113 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2005, 09:45:03 AM »

น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #114 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2005, 10:50:42 AM »

ตั้งแต่ซื้อมา ยิงไปประมาณ 200 นัดแล้วครับ ศูนย์ เล็ง เวลายิง เช่น ระยะ 10 เมตร เล็งจี้ กลุ่มกระสุนจะตกที่ด้านซ้ายครับ ห่างจาก x ประมาณ วง 7 ครับ เจ้าของพยายามปรับศูนย์หลังแต่ก็ยังเป็นอยู่ ปรับจนศูนย์จะพังอยู่แล้ว ไม่เข้าใจพี่เค้าจริง ๆ ครับ Smiley

Huh งงครับ ว่าที่ว่านกติด มันเป็นยังไง แต่ตามปกติแล้ว ไกซิงเกิลเดิม ๆ ของ CZ ขณะเหนี่ยวไก จะมีระยะเดินไกเล็กน้อย ซึ่งจังหวะนี้ก็จะเป็นการยกตัวนกสับง้างเพิ่มอีกเล็กน้อย ก่อนที่จะถึงจังหวะปลดเซียร์ นกสับเดินหน้ากระทบท้ายเข็ม ซึ่งจะต่างจากไกซิงเกิลของปืนอื่น ๆ ทั่วไปครับ ซึ่งผมวิเคราะห์ว่า อาจจะเป็นสาเหตุหนึ่งทำให้ผู้ยิงเกิดการ "กระตุกไก" หรือ "ขวิดไก" โดยไม่รู้ตัว ทำให้กลุ่มกระสุนไปอยู่ในตำแหน่งดังกล่าวครับ ว่าแต่ลองพาดยิงหรือลองให้คนอื่นยิงแล้วกลุ่มกระสุนยังเป็นเหมือนเดิมหรือเปล่าครับ Wink Grin

Grin ปืนของผมไม่ติดครับ เอาไปแต่งเซียร์มาเล็กน้อย ลื่นปึ๊ด ๆ Grin

ลักษณะการยิงแบบ ซิงเกิลครับ ไกจะหนักและนกกว่าจะสับได้ฝืดมากครับ ไม่ทราบว่าพี่ NaiMai พอจะแนะนำวิธีการให้ไกเดินเรียบ ขึ้นและอาการนกฝืดได้หรือปล่าวครับ ขอบคุณครับ Smiley
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #115 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2005, 12:04:56 PM »

ลักษณะการยิงแบบ ซิงเกิลครับ ไกจะหนักและนกกว่าจะสับได้ฝืดมากครับ ไม่ทราบว่าพี่ NaiMai พอจะแนะนำวิธีการให้ไกเดินเรียบ ขึ้นและอาการนกฝืดได้หรือปล่าวครับ ขอบคุณครับ Smiley

Grin ถ้างั้นนั่นแหละครับคืออาการที่ผมบอก เพราะแง่เซียร์ที่นกสับของ CZ เดิม ๆ ลึกมาก ๆ วิธีคือส่งช่างแต่งแง่ซียร์ใหม่ แล้วขัดลื่นส่วนสัมผัสทั้งหมดครับ แต่ต้องระวังแต่งแล้วสมอล๊อคเข็มจะไม่ปลดเข็มนะครับ เพราะการทำให้แง่เซียร์บางลงทำให้ไกเบาขึ้น และเดินไกน้อยลงก็จริง แต่มันไปมีผลต่อการยกตัวของขาดันสมอล๊อคเข็ม คือมันจะยกตัวน้อยลงซึ่งอาจจะน้อยจนสมอล๊อคเข็มไม่ปลดล๊อคได้ครับ สมอไม่ปลดล๊อค ปืนก็ไม่ลั่นครับ เพราะเข็มมันไม่วิ่งไปชนจอกชนวน งานนี้ต้องหาช่างที่ชำนาญหน่อยนะครับ เดี๋ยวรวน Grin

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #116 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2005, 04:27:52 PM »

Grin ถ้างั้นนั่นแหละครับคืออาการที่ผมบอก เพราะแง่เซียร์ที่นกสับของ CZ เดิม ๆ ลึกมาก ๆ วิธีคือส่งช่างแต่งแง่ซียร์ใหม่ แล้วขัดลื่นส่วนสัมผัสทั้งหมดครับ แต่ต้องระวังแต่งแล้วสมอล๊อคเข็มจะไม่ปลดเข็มนะครับ เพราะการทำให้แง่เซียร์บางลงทำให้ไกเบาขึ้น และเดินไกน้อยลงก็จริง แต่มันไปมีผลต่อการยกตัวของขาดันสมอล๊อคเข็ม คือมันจะยกตัวน้อยลงซึ่งอาจจะน้อยจนสมอล๊อคเข็มไม่ปลดล๊อคได้ครับ สมอไม่ปลดล๊อค ปืนก็ไม่ลั่นครับ เพราะเข็มมันไม่วิ่งไปชนจอกชนวน งานนี้ต้องหาช่างที่ชำนาญหน่อยนะครับ เดี๋ยวรวน Grin

ขอบคุณครับ Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2005, 04:33:21 PM โดย BADBOY » บันทึกการเข้า
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #117 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2005, 04:36:39 PM »

...85 Combat ผมเข้าเซฟที่จังหวะฮาล์ฟค๊อคไม่ได้ครับ Grin

Huh ลองทำตามที่ผมบอกแล้วหรอครับพี่แก้ว Huh
   Grin ลองลงรูปประกอบครับ รูปถ่ายจากปืนผมเอง (ขออภัยถ่ายจากมือถือเลยไม่ชัด) ซึ่งน่าจะเหมือนกับรุ่น 75B แต่ไม่รู้ว่ารุ่น 85 จะเป็นเหมือนกันหรือเปล่า ชิ้นส่วน 1 คือแกนเซฟ ซึ่งจะมี...ผมเรียกว่าเฟืองละกัน อยู่ 1 ส่วน  ซึ่งโดยปกติแล้วหากอยู่ในจังหวะง้างนกสุด เฟืองตัวนี้จะไปขวางขาเซียร์ (หมายเลข 2) ทำให้ไม่สามารถเหนี่ยวไกและปลดเซียร์ได้ และเมื่อปลดเซฟเฟืองตัวดังกล่าวก็จะหมุนหลบตัวปล่อยให้ขาเซียร์ที่ยันไว้เคลื่อนลดตัวลงได้ ทำให้สามารถเหนี่ยวไกและปลดเซียร์ได้ และในจังหวะลดนกสุด ขาเซียร์จะลดตัวลงขวางเฟืองของแกนเซฟ จึงทำให้ไม่สามารถเข้าเซฟได้ในจังหวะลดนกสุด Grin
   Grin แต่ในปืนของผม จังหวะฮาร์ฟค๊อกขาเซียร์จะยกตัวขึ้นมาเกือบ ๆ จะพ้นกับเฟืองของแกนเซฟ หมิ่นกันอยู่แค่ไม่ถึงครึ่ง มม. ซึ่งเมื่อง้างนกสับถอยหลังเล็กน้อยประมาณ 1 มม. ขาเซียร์ก็ยกตัวหลบพ้นเฟืองเซฟ จึงสามารถเข้าเซฟได้ในจังหวะฮาร์ฟค๊อกได้ครับ เมื่อเข้าเซฟในจังหวะฮาร์ฟค๊อกแล้ว จะเหนี่ยวไก หรือง้างนก หรือบริหารสไลด์ไม่ได้ได้เลย ปลอดภัยขึ้นไปอีกขั้นในกรณีขึ้นลำลดนกครับ แต่เวลาจะยิงอย่าลืมปลดเซฟล่ะ Grin
   Grin ไม่รู้ว่าปืนของท่านอื่นจะเหมือนของผมหรือเปล่านะครับ แต่เสนอมาเผื่อเป็นแนวทาง เอาไว้ไปดูเปรียบเทียบกับปืนของท่านครับ Grin

...ล่าสุดผมเอา SP-01 ไปให้ครูสุพลแต่งไกให้  ครูเลยแถมแต่งให้เข้าเซฟในจังหวะฮาล์ฟค๊อคได้ด้วย  Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #118 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2005, 06:41:16 PM »

...ล่าสุดผมเอา SP-01 ไปให้ครูสุพลแต่งไกให้ ครูเลยแถมแต่งให้เข้าเซฟในจังหวะฮาล์ฟค๊อคได้ด้วย Smiley

Grin ของผมไม่ต้องทำเลยครับ คือก่อนหน้าที่จะเอาปืนไปทำยังไม่ได้ลอง แต่ถึงแม้จะมาลองตอนที่เอาไปทำไกมาแล้ว แต่ก็คิดว่าน่าจะเข้าเซฟฮาร์ฟค๊อคได้ตั้งแต่แรกครับ เพราะบริเวณชิ้นส่วนที่เกี่ยวข้องไม่ได้ทำอะไรเยนอกจากปัดเงาให้ลื่นครับ Grin

skajy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #119 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2005, 03:05:44 PM »

ถามนายไหม่หน่อยนะ
    ปืนผมกับนายไหม่ก้ล็อตเดียวกัน แต่ของผมจะเข้าเซฟได้เฉพาะ ซิงเกิ้ลเท่านั้น
    ตั้งแต่ได้มาก็เป็นอย่างนี้แล้ว
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 30
  พิมพ์