เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 05:27:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กลุ่มกระสุนหลุดล่างเมื่อยิงเร็ว ช่วยวิเคราะห์และแก้ปัญหาให้ด้วยขอรับ  (อ่าน 2137 ครั้ง)
DK Thara
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

จะไม่สร้างภาระให้สังคม

« เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 09:20:00 AM »

ขออนุญาตตั้งกระทู้เพื่อขอคำชี้แนะจากท่านสมาชิกนะครับ เนื่องจากว่าผมมีปัญหาดังที่กล่าวในหัวข้อกระทู้ครับ

เวลายิงแบบปกติ (ยิงแบบช้าๆ เนียนๆ เป้ากลม) กลุ่มกระสุนก็จะได้ดังใจที่ต้องการ ไม่มีปัญหาอะไร แต่ถ้าซ้อมแบบยิงเร็วๆ เมื่อใด (ยิงรัวแบบ 6 นัดซ้อน) กลุ่มกระสุนจะตกไปอยู่ด้านล่างๆ ของเป้า (นัดแรกไม่มีปัญหา) ไม่แน่ใจว่าสาเหตุดังที่กล่าวมานี้มีข้อผิดพลาดตรงไหนบ้างครับ และจะต้องแก้ไขอย่างไร หากท่านสมาชิกจะแนะนำวิธีการฝึกซ้อมให้ด้วยก็จะขอบพระคุณเป็นอย่างสูงเลยครับ
บางครั้งซ้อมยิงเป้าคนแบบสองเป้า ยิงสลับไปมา หรือแม้จะซ้อมยิงเป้าคนเป้าเดียว แต่ถ้าจะต้องยิงเร็วๆ เมื่อไหร่ผมก็จะใช้วิธีเล็งเผื่อเอาครับ คือถ้าจะยิงให้เข้าที่ตัวก็จะเล็งที่หัว ผมคิดว่าเป็นการฝึกซ้อมที่ผิดวิธี จึงเรียนมาเพื่อขอคำชี้แนะด้วยขอรับ....

ปทุมวันสร้างคน ช่างกลสร้างสรรค์ GearGuns สร้างทีม
                ชมรมกีฬายิงปืนช่างกลปทุมวัน
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 09:28:15 AM »

สงสัยเกร็งข้อมือสู้ปืนครับ กลุ่มเลยลงข้างล่าง...

ส่วนเรื่องยิงสลับซ้ายขวาหรือยิงแจกไพ่รอบวงป๊อกเด้ง... นายสมชายใช้วิธีให้ยอดศูนย์หน้าแตะแถวท้องน้อยแล้วลั่นไกครับ จุดกระทบมักลอยขึ้นไปแถวหน้าอก...

ยิงระยะใกล้ไม่เกิน 10 เมตรโดยประมาณ หากไกลเกินกว่านี้เราก็วิ่งหาที่กำบังครับ... ตัวเลขนี้มาจากขนาดห้องในอาคาร(ถ้าหลุดออกนอกห้องนั้นได้ก็น่าจะวิ่งหนีหาที่กำบังจะดีกว่า)...

และหากยิงบนถนนจะอยู่ในระยะจอดรถสองคันขนานกัน หรือชนท้าย ชนหัวรถ ทั้งสองคันคาที่อยู่ตรงนั้นแล้วยิงกันครับ(ถ้ารถยนต์ยังสามารถขับได้ ก็ขับหนีดีกว่าครับ)... ระยะขนาดนี้ไม่มีเวลาวิ่งหาที่กำบัง เราต้องคว่ำคู่ต่อสู้ให้ได้ หรือไม่ก็ยิงให้เสียอาการก่อนวิ่งครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 09:30:19 AM »

หากอยากทราบรายละเอียดมากกว่านี้ รบกวนดูที่กระทู้ IPSC ครับ... มีสองเรื่องที่แนะนำเป็นอย่างยิ่งสำหรับคนที่ชอบฝึกวิ่งๆ ยิงๆ คือเรื่องการจับด้ามปืนและเรื่องการจับจังหวะศูนย์หน้าทั้งระหว่างศูนย์หน้าเต้นๆ และระหว่าง ยก-ชก-ยิง ครับ...
ปืนเด็กเล่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 36

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 09:42:29 AM »

...ขอขอบคุณ นายสมชาย(ฮา) ครับ

หนีดีกว่าสู้...
   สู้ดีกว่าเจ็บ...
   เจ็บดีกว่าตาย...
   ขออนุณาตท่านเจ้าของคำนี้...(เพื่อนบ้าน)  นำบทนี้มาใช้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2007, 10:59:36 AM โดย T4WD&P99 » บันทึกการเข้า
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 11:01:45 AM »

ขออนุญาตตั้งกระทู้เพื่อขอคำชี้แนะจากท่านสมาชิกนะครับ เนื่องจากว่าผมมีปัญหาดังที่กล่าวในหัวข้อกระทู้ครับ

เวลายิงแบบปกติ (ยิงแบบช้าๆ เนียนๆ เป้ากลม) กลุ่มกระสุนก็จะได้ดังใจที่ต้องการ ไม่มีปัญหาอะไร แต่ถ้าซ้อมแบบยิงเร็วๆ เมื่อใด (ยิงรัวแบบ 6 นัดซ้อน) กลุ่มกระสุนจะตกไปอยู่ด้านล่างๆ ของเป้า (นัดแรกไม่มีปัญหา) ไม่แน่ใจว่าสาเหตุดังที่กล่าวมานี้มีข้อผิดพลาดตรงไหนบ้างครับ และจะต้องแก้ไขอย่างไร หากท่านสมาชิกจะแนะนำวิธีการฝึกซ้อมให้ด้วยก็จะขอบพระคุณเป็นอย่างสูงเลยครับ
บางครั้งซ้อมยิงเป้าคนแบบสองเป้า ยิงสลับไปมา หรือแม้จะซ้อมยิงเป้าคนเป้าเดียว แต่ถ้าจะต้องยิงเร็วๆ เมื่อไหร่ผมก็จะใช้วิธีเล็งเผื่อเอาครับ คือถ้าจะยิงให้เข้าที่ตัวก็จะเล็งที่หัว ผมคิดว่าเป็นการฝึกซ้อมที่ผิดวิธี จึงเรียนมาเพื่อขอคำชี้แนะด้วยขอรับ....

...สิ่งที่ถามไม่ใช่เรื่องยาก  ขอให้ศึกษากระทู้นี้ครับ  เยี่ยม  ควรเริ่มต้นการยิง IPSC อย่างไร ถ้ามีข้อสงสัย  โพสท์คำถามในกระทู้นั้นได้เลยครับ  Wink

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
DK Thara
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 02:16:51 PM »

สงสัยเกร็งข้อมือสู้ปืนครับ กลุ่มเลยลงข้างล่าง...

ส่วนเรื่องยิงสลับซ้ายขวาหรือยิงแจกไพ่รอบวงป๊อกเด้ง... นายสมชายใช้วิธีให้ยอดศูนย์หน้าแตะแถวท้องน้อยแล้วลั่นไกครับ จุดกระทบมักลอยขึ้นไปแถวหน้าอก...

แหม... นายสมชาย(ฮา) ก็เล็งเผื่อเหมือนผมเลยนะครับ ผมยิงเร็วแล้วหลุดล่าง นายสมชาย(ฮา) ยิงเร็วแล้วหลุดบน ผมว่าเราน่าจะเอาฝีมือเรามารวมกันแล้วหารสองดีไหมครับ Smiley Smiley Smiley

ปทุมวันสร้างคน ช่างกลสร้างสรรค์ GearGuns สร้างทีม
DK Thara
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 02:26:00 PM »

...สิ่งที่ถามไม่ใช่เรื่องยาก  ขอให้ศึกษากระทู้นี้ครับ  เยี่ยม  ควรเริ่มต้นการยิง IPSC อย่างไร ถ้ามีข้อสงสัย  โพสท์คำถามในกระทู้นั้นได้เลยครับ  Wink

ดีใจและขอบคุณพี่ coda มากครับที่เข้ามาชี้แนะในกระทู้นี้ ผมเห็นชื่อพี่ coda ทีไรจะนึกถึงภาพที่พี่ลงแข่ง IPSC ในนิตยสาร อวป. ทุกครั้งเลยครับ...

BananaBoaT
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2007, 10:37:57 PM »

สงสัยตอนยิงเร็ว แล้วเกร็งมือขยำด้ามปืนจนแนวปืนเลยกระดกลงมั๊ง
ลองสังเกตดูนะครับ
หงส์ซิ่ง ♥ รักในหลวง ♥
Hero Member

คะแนน 1157

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2007, 11:03:16 PM »

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 05:07:49 PM »

แหม... นายสมชาย(ฮา) ก็เล็งเผื่อเหมือนผมเลยนะครับ ผมยิงเร็วแล้วหลุดล่าง นายสมชาย(ฮา) ยิงเร็วแล้วหลุดบน ผมว่าเราน่าจะเอาฝีมือเรามารวมกันแล้วหารสองดีไหมครับ Smiley Smiley Smiley

ถ้านายสมชาย"เล็ง"ก็แปลว่าไม่ต้องเผื่อครับ... เล็งตรงไหนโดนตรงนั้นที่ 15 เมตรเพราะตั้งศูนย์จี้เอาไว้ จะนั่งแท่นกินสูงนิดหน่อยที่ระยะ 25 เมตรครับ...

ที่นายสมชายบอกว่าใช้วิธีให้ยอดศูนย์หน้าแตะท้องน้อย คือการที่เรารีบยิงโดยไม่ทันได้ยกปืนขึ้นแนวเล็งครับ... แต่ใช้วิธีมองเป้าเอาไว้แล้วยกปืนขึ้นมาหาแนวสายตา ทีนี้เท้าเราก็กำลังขยับ แขนเราก็กำลังขยับ หากมัวแต่จ้องจะ"เล็ง"เป็นโดนคนอื่นยิงใส่แน่ๆ...

ที่ระยะแค่ประมาณ 10 เมตรต้องยิงให้ได้ไวกว่าเอาของขว้างใส่หัวคู่ต่อสู้ครับ หากยิงได้ช้า ยักแย่ยักยันมัวแต่จ้องจะเล็ง... อย่างนี้เอาเท้าถีบเก้าอี้ ถีบโต๊ะ เอามือขว้างของบนโต๊ะใส่จะง่ายกว่าและเร็วครับ... เช่นเอาของหนักๆบนโต๊ะทำงานเช่นแม็กเย็บกระดาษขว้างใส่หัวมัน แล้วถลันเข้าไปเตะใส่เป้ากางเกง... พอมันเอามอลดลงมากุมเป้า เราก็เอากำปั้นทุบกระเดือกมันอีกหนึ่งที... ฮา... (จำมาจากในหนังบู๊ไงครับ... เย้)

ตามสถานการณ์สมมติต้องยิงเร็วๆ ในห้อง ในอาคารขนาดจำกัด(ถ้าที่กว้างๆ เราวิ่งหนีดีกว่า)... เราไม่ต้องเล็งครับ ยกปืนวางลำอาศัยตามองเกาะแนวสันลำเลื่อนเอาไว้ พอยอดศูนย์หน้าแตะท้องน้อยก็ลั่นโป้งครับ... แล้วย้ายเป้าพร้อมกับย้ายตัวเองวิ่งไปไกลๆ(ไม่ลืมคว้าข้อมือเมียครับ - คุณยอด)... ฮา

ฟังดูง่ายครับ... แต่ถ้าไม่ลองยิงจะไม่รู้ว่ายากส์มากครับ...

เร็วแค่ไหนพอ... เร็วเท่าที่ตะโกนดังๆว่า"เฮ้ย"พอสิ้นเสียงปุ๊บต้องลั่นนัดแรกได้แล้วครับ...

การต่อสู้ด้วยอาวุธปืนโหดร้ายมาก... ปืนไม่ได้มีแต่ด้านฮึกเหิมอย่างเดียวครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 05:14:24 PM »

มาย้ำบอก จขกท. ให้อ่านกระทู้ IPSC (ตามลิ้งค์พี่แก้วครับ)เรื่องการจับจังหวะศูนย์หน้า... หากจะเล็ง ต้องลั่นไกทุกครั้งที่มองเห็นศูนย์ ถ้ายิ่งยิงยิ่งกลุ่มต่ำ แสดงว่าลั่นไกไม่เห็นศูนย์หน้า... ที่จริงแล้วนายสมชายว่า"กลุ่ม"ที่ว่าต่ำ ไม่เป็นกลุ่มหรอกครับ... กระจายลงล่างใช่ไหมครับ...
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 06:27:00 PM »

ยิงระยะใกล้ไม่เกิน 10 เมตรโดยประมาณ หากไกลเกินกว่านี้เราก็วิ่งหาที่กำบังครับ... ตัวเลขนี้มาจากขนาดห้องในอาคาร(ถ้าหลุดออกนอกห้องนั้นได้ก็น่าจะวิ่งหนีหาที่กำบังจะดีกว่า)...

และหากยิงบนถนนจะอยู่ในระยะจอดรถสองคันขนานกัน หรือชนท้าย ชนหัวรถ ทั้งสองคันคาที่อยู่ตรงนั้นแล้วยิงกันครับ(ถ้ารถยนต์ยังสามารถขับได้ ก็ขับหนีดีกว่าครับ)... ระยะขนาดนี้ไม่มีเวลาวิ่งหาที่กำบัง เราต้องคว่ำคู่ต่อสู้ให้ได้ หรือไม่ก็ยิงให้เสียอาการก่อนวิ่งครับ...

ครับ
คุณสมชาย วางตำแหน่งที่ท้อง แล้วกระทบหน้าอกเหรอครับ
ทำไมลอยสูงจังครับ ในระยะ 10 เมตร
ปืนสปริงฟิวของผมตั้ง 0 จี้ ยิงที่ระยะ 10 เมตร วางตำแหน่งที่อก หากยิงเร็วจะลงต่ำมาที่ 7 น.ครับ
สงสัยผมต้องลองไปยิงดูใหม่ที่ระยะนี้เป้าคนดูสักครั้ง
เพื่อนสมาชิกท่านอี่น เคยลองแล้วผลเป็นอย่างไรบ้างครับ
ช่วยโพสด้วยนะครับ
เคยได้ยินคนที่ร้านม.ฮะ พูดถึงปืนดกเวอเมนที่ระยะ 25 เมตร เขาเล็งนั่งแท่นเหมือนกัน
แต่ของผมยิงที่ 12น.เหนือ  X ใต้ขอบวง 0 ดำ
ลูกตกที่ใน 0  ครับ

A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 06:41:28 PM »

หลงรัก
ครับ
เมื่อผมยิงเร็ว ผมจะเห็นแต่ 0 หน้าลอย ทาบเป้า
 หลงรัก

boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 07:52:47 PM »

ยิงเร็วแบบยืนยิงนิ่งๆ กับเคลื่อนที่ไปด้วย ยิงไปด้วยกลุ่มกระสุนจะแตกต่างกันมากครับ
ที่คุณสมชายอธิบายมาเป็นการเคลื่อนที่แล้วยิง ถ้ายืนนิ่งๆแล้วยิงกลุ่มกระสุนลงต่ำคิดว่าคงเกิดการกระตุกไก
ส่วนผมเองนั้นถ้ายิงเร็วๆก็ไม่เคยมองศูนย์ โดนบ้างไม่โดนบ้าง Grin

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 11:29:37 PM »

ครับ
คุณสมชาย วางตำแหน่งที่ท้อง แล้วกระทบหน้าอกเหรอครับ
ทำไมลอยสูงจังครับ ในระยะ 10 เมตร
ปืนสปริงฟิวของผมตั้ง 0 จี้ ยิงที่ระยะ 10 เมตร วางตำแหน่งที่อก หากยิงเร็วจะลงต่ำมาที่ 7 น.ครับ
สงสัยผมต้องลองไปยิงดูใหม่ที่ระยะนี้เป้าคนดูสักครั้ง
เพื่อนสมาชิกท่านอี่น เคยลองแล้วผลเป็นอย่างไรบ้างครับ
ช่วยโพสด้วยนะครับ
เคยได้ยินคนที่ร้านม.ฮะ พูดถึงปืนดกเวอเมนที่ระยะ 25 เมตร เขาเล็งนั่งแท่นเหมือนกัน
แต่ของผมยิงที่ 12น.เหนือ  X ใต้ขอบวง 0 ดำ
ลูกตกที่ใน 0  ครับ

ไม่ได้วางกระสุน ไม่ได้เล็งครับ ถ้าเล็งด้วยการมองศูนย์หน้าผ่านศูนย์หลัง... มันก็เล็งตรงไหนโดนตรงนั้นครับ เพราะตั้งศูนย์เล็งจี้ได้ตลอดตั้งแต่ปากลำกล้องจนนั่นแท่นเป้าวงดำเล็กที่ระยะ 25 เมตรแหละครับ... แฮ่ๆ

ที่นายสมชายว่าศูนย์หน้าแตะท้องน้อย คือเราหมายแนวสันลำเลื่อนแล้วมองให้เห็นศูนย์หน้าชัดครับ... ถ้าเราสามารถมองให้เห็นทั้งศูนย์หลังและศูนย์หน้าได้ในเวลาสั้นๆ ก็มองผ่านศูนย์หลังดีกว่าครับ... วางตรงไหนโดนตรงนั้นอยู่แล้วครับ... แปลว่ามีเวลายกขึ้นเล็งระดับสายตา แต่ความเห็นนายสมชายว่ามันช้าไป มันต้องเร็วได้อย่างน้อยเท่ากับเอาของขว้างใส่ หรือยิงหนังสติ๊กใส่ครับ...
หน้า: [1] 2
  พิมพ์