เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 03:26:42 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การถือปืนของดาราละคร  (อ่าน 7217 ครั้ง)
M193-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 11:59:00 AM »

พอดีได้อ่านกระทู้เรื่องปืนลั่น...ทำให้นึกถึงการถือปืนที่ผิดหลักความปลอดภัยจากการแสดงตัวอย่างโดยดารา(ในละครน้ำเน่า)..ดาราแทบทุกคนมักถือปืนโดยใส่นิ้วชี้ไว้ในโกร่งไกแถมแตะไว้ที่ไกอีกต่างหาก เด็กๆที่ได้ดูก็เลยคิดว่าเป็นการถือปืนที่ถูกต้อง..หากเด็กแอบเอาปืนของผู้ปกครองมาเล่นก็ถือปืนแบบดาราอันเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้ปืนลั่นใส่กันจนถึงชีวิต....ผมยังเคยสงสัยเลยว่าผู้กำกับหนัง-ละคร เคยได้ศึกษาเรื่องปืนมาบ้างหรือเปล่าโดยเฉพาะบัญญัติ 10 ประการ
'por
Failure is not an Option
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 12:09:14 PM »

ไม่ว่าจะละครน้ำเน่า น้ำดี หรือหนังไทยร้อยล้าน ก็เป็นเหมือนกันแหละครับ

ขาดวินัยในการฝึกให้ถูกต้อง เป็นตัวอย่างที่ไม่ดีแก่สังคม

ไม่ใช่เรื่องถือปืนแค่นั้นครับ

ผู้สร้างขาดจิตสำนึกในการสร้างสรรสังคม ละครน้ำเน่าทำให้สังคมแย่ลง เด็กรุ่นใหม่เอาตัวอย่างที่เลวๆ มาจากละครน้ำเน่าทั้งนั้น แย่งผัวแย่งเมีย ตบตีผู้หญิง ความรุนแรงในครอบครัว ปัญหาต่างๆเหล่านี้ มีที่ใดที่มีให้ดูกันได้ทุกวันทุกคืนละครับ
แต่พวกเค้าก็ถือว่าเค้าทำเพื่อธุรกิจเพื่อเงิน ไม่ได้ทำเพื่อสังคม เพราะสังคมเลี้ยงดูพวกเข้าไม่ได้ ก็ว่าเค้าไม่ได้ครับ

นอกเรื่องนิดครับ
มีปืนอยู่ไม่กี่แบบ Beretta, 1911 แล้วก็ปืนปลอมพลาสติกที่ทำเลียนแบบ Smith&Wesson semi-auto รุ่นหนึ่ง ที่ทำจากพลาสติกแบบเดียวยอดนิยมมีทุกเรื่อง ดูยังไงก็รู้ว่าเป็นปืนปลอม อิ อิ

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 12:12:55 PM »

ขออนุญาตครับ

นี่เป็นประเด็นแรก ๆ ที่ผมใช้วิเคราะห์ว่า ใครใช้ปืนเป็นแค่ไหน

ผมจับสังเกตในหนังสืออาวุธปืนมาหลายเล่ม ยังไม่เห็นนายหรือนางแบบเล่มไหนพลาดเลย (พักหลังนี่ ไม่ค่อยได้มองนิ้วครับ Grin)

ส่วนปกดาราภาพยนต์หรือภาพยนต์บันเทิง ร้อยทั้งร้อยครับ เข้มซะไม่มี...

ด้วยความเคารพครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2007, 09:21:40 AM โดย pandanus » บันทึกการเข้า
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 12:17:45 PM »

เพื่อความโก่เก๋ครับ สำหรับละครน้ำเน่าหรือหนังโรงก็เถอะ ไม่ค่อยมีใครหยิบเรื่องนี้ขึ้นมาพูดกัน  ขอให้พระเอก นางเอกหน้าตาดี ทำเงินให้เยอะๆก็พอแล้ว ที่จริงก.บ.ว.

น่าจะติงไปที่ผู้กำกับการแสดงบ้าง ให้ทำให้ถูกวิธี เพราะสามารถสื่อหลอกให้เด็กหลงเชื่อได้ แม้แต่คนในวงการเอง ดารามายิงปืนในสนามก็อดแอ็คชั่นไม่ได้ ซึ่งก็ผิดครับ วาดปืน

ถือปืน เป็นที่น่าหวาดเสียว ผมเจอหลายครั้งจนต้องแจ้งเจ้าหน้าที่สนามให้ควบคุม กลัวพุงทะลุครับ ปืนกับเด็กเราต้องระมัดระวังเองไม่ให้ลูกเราหยิบจับด้วยตัวเอง หรือต้องสอนลูก

ให้ถูกวิธีไปเลย อย่าละเลยดีกว่าเดี๋ยวจะเสียใจภายหลัง ครับ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 12:19:09 PM »

ดาราไทยที่ยิงปืนผมเห็น ปีเตอร์ ไดเรนดัล / เกวลิน คอทแลนด์ (ปก Shooters)

ดาราฝรั่ง เช่น เดอ นีโร / สตีเวน ซีกัล (มีการใช้ที่กำบังเวลายิงสู้ด้วย)

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 12:23:53 PM »

ขออนุญาตครับ

นี่เป็นประเด็นแรก ๆ ที่ผมใช้วิเคราะห์ว่า ใครใช้ปืนเป็นแค่ไหน

ผมจับสังเกตในหนังสืออาวุธปืนมาหลายเล่ม ยังไม่เห็นนายหรือนางแบบเล่มไหนพลาดเลย (พักหลังนี่ ไม่ค่อยได้มองนิ้วครับ Grin) ยิ้มีเลศนัย ขำก๊าก

ส่วนปกดาราภาพยนต์หรือภาพยนต์บันเทิง ร้อยทั้งร้อยครับ เข้มซะไม่มี...

ด้วยความเคารพครับ

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 12:58:25 PM »

หนังไทยแน่เลย
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 01:09:00 PM »

ละครไทยผมดูมากๆแล้วจะอวกครับ   เหม็นกลิ่นน้ำเน่าจริงๆ   (จะสร้างจะทำทั้งทีไม่ค่อยมีคุณภาพเลย).... ยี๊ ยี๊ ยี๊
tra-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 30

เป๊กแรก.....มันยากที่จะยอมรับ....

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 01:17:09 PM »

หนังฝรั่ง....ที่ดูเบื้องหลัง.....เค้ามีผู้เชี่ยวชาญ....ด้านอาวุธ....คอยแนะนำ.....และช่วยกำกับการแสดง....ที่เกี่ยวกับอาวุธครับ.....หนังไทยและละครไทย....บางเรื่องที่ไม่สมจริงสมจัง.....คงไม่มี.....

Metallica Enter Sandman
http://fr.youtube.com/watch?v=1QP-SIW6iKY
กระเป๋าแบนแฟนทิ้ง
http://fr.youtube.com/watch?v=B0cxpbvDWq8
วิท'ลัยหลายใจ
http://fr.youtube.com/watch?v=oxGPz0tTQeI
ไม่ใช่แฟน...ทำแทนไม่ได้
http://fr.youtube.com/watch?v=Wb8h1nRzm2E
'por
Failure is not an Option
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 01:25:02 PM »

ดาราไทยที่ยิงปืนผมเห็น ปีเตอร์ ไดเรนดัล / เกวลิน คอทแลนด์ (ปก Shooters)

ดาราฝรั่ง เช่น เดอ นีโร / สตีเวน ซีกัล (มีการใช้ที่กำบังเวลายิงสู้ด้วย)

แล้ว เต๋า สมชาย ละครับพี่ คิก คิก

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 01:29:35 PM »

เต๋า สมชาย แสดงท่าแย่งปืนครับ แต่ถ้าสวมบทผิดเวลาอาจได้แสดงท่าโดนปืน

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 01:33:23 PM »

ก็คุณภาพแบบละครไทยนี่ครับ... ไม่เน้นเรื่องอื่นนอกจากพระเอก-นางเองต้องหน้าตาดี... เป็นลูกครึ่งไว้ก่อน... แล้วก็ไม่ค่อยกล้าลงทุนอะไร... นอกจากค่าตัวพระเอก-นางเอกที่ว่า... ดังนั้นเราจะไปหวังอะไรกับการกำกับท่าถือปืนของนักแสดงล่ะครับ... ในเมื่อมันไม่ได้ทำให้เรตติ้งของละครนั้นๆ สูงขึ้น... ขนาดละครบางเรื่อง... ยังใช้ปืนเด็กเล่นหรือไม่ก็ปืนไฟแช็ก... มองผ่านๆ ก็ดูออก.... แล้วคนดูส่วนมากก็มักจะชอบใจ... ที่จับผิดละครได้...

...อีกอย่างนะครับ... ผมว่าเนื้อหาในละครหลังข่าวทุกวันนี้... ช่างสร้างสรรค์ซะเหลือเกิน... ตบตี... แย่งผู้ชาย... อิจฉาริษยา... โกงกันสารพัด... ผู้มีหน้าที่ไม่รู้ไปอยู่ไหนหมด... ปล่อยละครเน่าๆ ออกมาทำลายสังคมไทยอยู่ได้... แล้วบางเรื่องก็น่าเกลียดมาก... มีข้อความแจ้งว่าผู้ชมที่อายุน้อยกว่า ๑๘ ปี... ควรได้รับคพแนะนำจากผู้ปกครอง... แต่เนื้อเรื่องเป็นการ์ตูนหลอกเด็ก... ถามหน่อยเถอะครับว่า... ทุกวันนี้มีเด็กอายุเกิน ๑๘ ปีซักกี่คนที่จะมานั่งดูการ์ตูนหลอกเด็กอยู่หน้าจอทีวีพร้อมผู้ปกครอง...

...หนังฮอลลีวูดเขาลงทุนครับ... จากที่ได้ชมเบื้องหลังภาพยนตร์บางเรื่อง... อย่างเรื่องแกลดิเอเตอร์... ฉากโคลัสเซียมฉากเดียว... ที่เขาใช้เวลาสร้างเกือบสามปี... ผมว่า... สร้างหนังบ้านผีปอบได้ซักร้อยภาคละครับ...
nuy_rc 3D Extreme
คุดไห่เลิ้ก..ก๊นไห่เถิง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 01:37:51 PM »

ละครไทยผมดูมากๆแล้วจะอวกครับ   เหม็นกลิ่นน้ำเน่าจริงๆ   (จะสร้างจะทำทั้งทีไม่ค่อยมีคุณภาพเลย).... ยี๊ ยี๊ ยี๊

โอ้ย...โอ้ย...เอ๋อ..ยุงกัดครับ
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 01:41:40 PM »

...หนังฝรั่งที่ตัวแสดงใช้ปืนไม่ถูกต้องหรืออันตรายก็มีมากนะครับ เช่นนิ้วไม่อยู่นอกโกร่งไกเวลายังไม่ต้องการยิง  ที่หนักกว่านั้นคือนิ้วแตะไกปืนแล้วยังไม่ระมัดระวังแนวปืนอีกด้วย  วาดไปแกว่งมาผ่านพวกเดียวกัน  น่ากลัวมากๆ ทั้งที่ยังไม่ใช่เวลาที่จะยิงกันจริงๆ  ผมเห็นบ่อยแต่เสียดายที่ไม่ได้ทำ list ไว้ครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 01:48:53 PM »

...ดูหนังดูละครแล้วย้อนดูตัวครับ

...ที่ละครไทยมีชนิดที่ว่าน้ำเน่าหนักหนามากมายนัก  ก็เพราะมีสปอนเซอร์คือเจ้าของสินค้าสนับสนุนรายการมากครับ  ที่เขายอมจ่ายสปอนเซอร์เพราะชาวบ้านชอบดู  ไม่มีเหตุผลอะไรมากกว่านั้น

...ส่วนละครที่พวกเราว่าดีมีคุณภาพสร้างสรรค์สังคมนั้น  ผมว่าผู้สร้างหลายรายสามารถสร้างได้ครับ  แต่ที่ไม่สร้างหรือสร้างน้อยเพราะหาโฆษณาไม่ได้ตามเหตุผลที่บอก  นานๆ ไปเลยสร้างละครชนิดอื่นไม่เป็น  นอกจากชนิดเน่า  กลายเป็นตอกย้ำและเสริมสร้างความโง่ให้สังคมอย่างต่อเนื่อง  ตัวเองก็ไม่อยากเปลี่ยนเพราะทำแบบเก่าได้เงินอยู่แล้ว  ผลประโยชน์ทำให้จิตสำนึกเสื่อมครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์