เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 08:24:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
โพลล์
คำถาม: ท่านคิดว่าเครื่องดื่มจำพวกกระทิงแดง, ลิโพ , ฯลฯ ควรเป็นเครื่องดื่มต้องห้ามในกีฬายิงปืนหรือไม่ ?
ก.  ไม่ถือเป็นเครื่องดื่มต้องห้าม
ข.  ถือเป็นเครื่องดื่มต้องห้าม

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความเห็นเรื่องเครื่องดื่มชูกำลัง  (อ่าน 10286 ครั้ง)
dhanapol
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 27

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 03:52:06 PM »

น้ำลายหก แบร่ผมว่าไม่นะ น้ำลายหก ขำก๊าก
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 03:54:14 PM »

โหวตแล้วครับ...ดื่มกันตามสบาย..

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 04:08:28 PM »

สงสัยว่าผมจะคลิ๊กผิดข้อหรือเปล่า...
ผมจะบอกว่าไม่ถือเป็นเครื่องดื่มต้องห้าม ดันไปเลือกข้อ ข. โอ๊ย..
ดื่มพวกนี้แล้วใจมันจะสั่น มือก็สั่นตามครับ

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
nuy_rc 3D Extreme
คุดไห่เลิ้ก..ก๊นไห่เถิง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 04:42:16 PM »

การดื่มชา-กาแฟ-เครื่องดื่มชูกำลังในกีฬายิงปืนผมว่าไม่น่าเป็นเครื่องดื่มต้องห้าม  แต่กลับมองที่ว่าบางคนดื่มแล้วมือสั่น  บางคนดื่มมือนิ่งยิ่งขึ้น  แล้วแต่ครับส่วนตัวผมงดดื่ม 1 เดือนก่อนแข่งครับ
ตูมตาม - รักในหลวง -
Hero Member

คะแนน 100

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 04:48:31 PM »

โหวตแล้ว.........

ใดๆในโลก  ล้วนมีข้อยกเว้น
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 04:58:03 PM »

โหวตแล้วครับ ... วันนี้ผมก็ซัด M150 ไปขวดนึงแหน่ะ... Grin
แต่ตอนแข่ง คงไม่ดื่มครับ หัวใจสั่น ...

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 05:23:33 PM »

ขอสอบถามความเห็นกันหน่อยครับ

เครื่องดื่มจำพวกลิโพ, M150, กระทิงแดง, ลูกทุ่ง หรือยี่ห้ออื่นในประเภทเดียวกัน
ซึ่งผู้ผลิตต่างอ้างว่ามีเพียงคาเฟอีนปริมาณเท่ากับกาแฟหนึ่งแก้วนั้น

มุมมองของท่านคิดว่า เครื่องดื่มเหล่านี้ ถือเป็นเครื่องดื่มต้องห้าม ก่อนและระหว่างการแข่งขันกีฬายิงปืนหรือไม่ครับ ?
ผมมีตัวเลือกว่าใช่และไม่ใช่ตามมุมมองของแต่ละท่าน  หากมีความเห็นเสริม สามารถโพสท์ตอบก็ได้ครับ
ขอบคุณทุก ๆ ท่านครับ

..."ถือเป็นเครื่องดื่มต้องห้าม ก่อนและระหว่างการแข่งขันกีฬายิงปืนหรือไม่" ดื่มกันตามปกติที่เขาแนะนำไว้ข้างขวดก็ไม่เห็นเป็นไรครับ  ผมเองปกติไม่ดื่ม  แต่หากหากาแฟดื่มไม่ได้หรืออยากดื่มอะไรหวานๆ ก็เอาสักขวด  ที่มีปัญหาคือผู้ใช้แรงงานที่ดื่มแล้วติด ต้องดื่มทุกวัน  ทำให้สิ้นเปลืองครับ   สำหรับความเลวร้ายของมันที่ถูกกล่าวหากันคือ "คาเฟอีน" นั้น  ผมทราบมาว่าเครื่องดื่มพวกนี้ยังมีคาเฟอีนน้อยกว่ากาแฟกระป๋องด้วยซ้ำไป  มิหนำซ้ำกาแฟกระป๋องบางยี่ห้อยังไม่ได้ผลิตจากกาแฟจริงๆ แต่กลับผลิตโดยการแต่งรูปรสกลิ่นให้คล้ายกาแฟนะครับ  ผมว่ากระทิงแดงกับเพื่อน ไม่ใช่ผู้ร้ายครับ

...แต่ผมสงสัยว่าคุณอ๋องถามทำไมมากกว่าครับ  เดาๆ จากผู้ถามนะ  ผมสงสัยว่าเกี่ยวเนื่องกับเรื่องสปอนเซอร์หรือเปล่า  บอกกันตรงๆ ว่าถ้ากระทิงแดงกับเพื่อนเป็นสปอนเซอร์ในการแข่งขันให้สมาคมฯ  ผมจะรู้สึกดีกว่าพวกเหล้าเบียร์เยอะเลย  พวกผลิต ค้า หรือส่งเสริมให้คนดื่มเหล้า  ตายไปแล้วตกนรกนะครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 05:27:44 PM »

ผมก็สงสัยครับ ว่าพี่อ๋อง ถามเรื่องเครื่องดื่มชูกำลัง ทำไม ... Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 05:41:55 PM »

เหล้า : (ไอ้เสือ)เอาวา
กัญชา: ช้าก่อน
ฝิ่น    :  คิดอ่านให้แน่นอน
กระท่อม : หาบกับคอนอยู่ที่กูเอง
ทางบ้านผม มอร' ไซคล์รับจ้างเคี้ยวลิโพไทยกันทั้งนั้นคับ ถูกกว่ากันเยอะ ขมปี๋เลย แต่ลิ้นชาและไม่หิวลืมกินข้าวกินปลา รปภ.ก็นิยมกิน ผมยังขอเขามากินบ่อย ๆ
  Grin
thutsayu - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 06:17:49 PM »

โหวดแล้วครับ
ดูๆแล้ว คงไม่เป็นไรหรอกครับ
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 06:19:05 PM »

โหวตแล้วครับ ไม่น่าจะห้าม

ผมว่ายิ่งดื่มก็ยิ่งเสียเปรียบ แต่ถ้าเพลียๆ ได้กระทิงแดงเย็นๆซักขวดก็ดีครับ

ตอนแข่งสั้นชาวบ้าน ผมไม่ดื่มเครื่องดื่มชูกำลัง ดื่มแต่อย่างอื่นที่เป็น'ป๋องๆครับ

Grin Grin Grin
NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 06:23:46 PM »

โหวตแล้วครับ ปกติผมก็ไม่ดื่มอยู่แล้ว
ฝุ่น-รักในหลวง
.45 8+1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 456

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 06:26:28 PM »

อยากดื่มก็ตามใจท่านครับ

แค่ไม่ดื่ม ใจผมก็สั่นจะแย่แล้วครับ

ขืนดื่มอีก หัวใจผมคงวายเสียก่อน

พกไปก็โดนจับ ไม่พกก็โดนจี้

http://www.glock-club.com
บอย4589
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 07:19:14 PM »

ผมนิยมเอามาล้างเหรียญทองเหลืองครับกัดดีสะอาดดีครับไม่เชื่อไปถามคนที่อยู่วงการพระเครื่องชิครับ แล้วพวกคุณจะทานกันอีกมั้ย
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 10:32:56 PM »

เรื่องนี้ไม่เกี่ยวข้องกับการสนับสนุนการแข่งหรือสปอนเซอร์ใด ๆ ครับ

สืบเนื่องจากกฎการแข่งขันกีฬายิงปืน(บางฉบับ)ระบุเรื่องเครื่องดื่มและยาต้องห้าม แต่ไม่ได้ระบุชื่อ
จึงมีเครื่องดื่มบางประเภทที่อยู่ในสภาพกำ้กึ่งอยู่  เช่น
เครื่องดื่มประเภทที่บ้านเราเรียกเครื่องดื่มชูกำลัง ว่าจัดอยู่ในประเภทต้องห้ามหรือไม่
ครั้นจะเปรียบกับบางประเทศที่นำไปผสมเครื่องดื่ม(ค็อกเทล) หรือดื่มเป็นเครื่องดื่มให้พลังงานก็ไม่ได้
เพราะบริษัทกระทิงแดงเคยประกาศเองว่า เรดบูลที่ต่างประเทศ สูตรไม่เหมือนกัน เด็กยังดื่มได้
แต่ต่างประเทศนั้น เรดบูลไม่ห้ามในกีฬาบางประเภท เช่น แข่งรถ ไตรกีฬา รักบี้ ฯลฯ
แต่ก็ห้ามในประเภท แบดมินตัน ว่ายน้ำ ฯลฯ ครับ

และถ้าเป็นกีฬายิงปืนประเภท"แอคชั่นชู๊ตติ้ง" ที่ไม่ได้ยืนอยู่นิ่ง ๆ ควรห้ามไหมครับ ?
การดื่มเครื่องดื่มประเภทนี้จะกระตุ้นส่งผลทางบวกไหม ?
หากเป็นเครื่องดื่มปลอดภัย เหตุใดแพทย์จึงไม่แนะนำ หรือ อย.ให้จำกัดจำนวนการดื่ม ?
จะมีผลเรื่องการยับยั้งชั่งใจต่อการใช้ปืนให้ปลอดภัยไหม
เช่น อาจส่งผลให้เลือดสูบฉีดแรงขึ้น อารมณ์พลุ่งพล่านและโมโหง่ายหรือไม่
ผมมองในทุกด้านครับ ไม่เฉพาะเรื่องความนิ่งต่อการยิงปืนอย่างเดียว

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์