เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 11:29:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามข้อกฎหมาย เรื่องปืนผิดมือ  (อ่าน 1892 ครั้ง)
NPD
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: ธันวาคม 26, 2007, 04:19:41 PM »

กรณี ที่ถูก ตรวจค้น พบ อาวุธปืน ที่อยู่ในความครอบครอง เป็นปืนมือสอง ที่ซื้อมา  ซึ่งยังไม่ได้โอนเป็นชื่อเรา แต่ว่า นายทะเบียน ได้ออกใบอนุญาต ป.๓ มาแล้ว   แบบนี้ จะโดนข้อหา ปืนผิดมือ หรือไม่ครับ
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2007, 04:27:30 PM »

กรณี ที่ถูก ตรวจค้น พบ อาวุธปืน ที่อยู่ในความครอบครอง เป็นปืนมือสอง ที่ซื้อมา  ซึ่งยังไม่ได้โอนเป็นชื่อเรา แต่ว่า นายทะเบียน ได้ออกใบอนุญาต ป.๓ มาแล้ว   แบบนี้ จะโดนข้อหา ปืนผิดมือ หรือไม่ครับ
ไม่ผิดมือหรอกครับ เพราะ ป.3 ก็ออกมาแล้วนี่ครับ....แล้วทำไมบอกว่ายังไม่โอน
ป.3 นั่นแหล่ะครับ เป็นใบอนุญาตให้ซื้อปืนแล้วครับ...เพี่ยงแต่ ป.4 ยังไม่ออกมาเท่านั้น

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
nuy_rc 3D Extreme
คุดไห่เลิ้ก..ก๊นไห่เถิง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2007, 04:29:35 PM »

เอาไม้บรรทัดมาขีด  ผมว่าผิดครับเพราะ ป3. อนุญาตให้ซื้อ  แต่ป4.ยังไม่ออกซึ่ง ป4. อนุญาตให้มี-ใช้ อวป.  แสดงว่านายทะเบียนยังไม่อนุญาตให้ท่าน มี-ใช้ อวป.กระบอกดังกล่าว
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2007, 04:30:20 PM »

ไม่ผิดมือหรอกครับ เพราะ ป.3 ก็ออกมาแล้วนี่ครับ....แล้วทำไมบอกว่ายังไม่โอน
ป.3 นั่นแหล่ะครับ เป็นใบอนุญาตให้ซื้อปืนแล้วครับ...เพี่ยงแต่ ป.4 ยังไม่ออกมาเท่านั้น

ไหว้  ถ้าหา ป.4 ไม่เจอนี่ ผิดมือไหมครับพี่   คิก คิก
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2007, 04:59:25 PM »

ถ้าป. 3 ระบุทะเบียน หมายเลขประจำปืน ระบุกระบอกปืนแจ้งชัด ไม่ผิดครับเพราะระหว่างการขอป. 3 ก็ต้องนำพาปืนไปด้วย นี่ซิผิดครับ ทางออกคือต้องนำเจ้าของไป

ด้วย เมื่อป. 3 ออกแล้ว ก็ต้องนำปืนไปตัดโอนด้วยพร้อมเอกสารก็ต้องนำปืนไปให้ตรวจด้วยอีกครั้งครับ โดนจับข้อหามีอาวุธปืนในครอบครองต้องดูที่สถานการณ์ว่าท่านนำปืนไปที่

ใด เพื่อประสงค์อันใด ถ้าล่อแหลมว่าจะละเมิดกฎหมายก็มีความผิดตามที่ละเมิด  อยู่ดีๆจะมาจับปืนไม่ได้ครับถ้าท่านไม่พกพาไปนอกจากสถานที่ที่ ก.ม.ยกเว้นครับ

ได้ป.3แล้วทำไมไม่รีบไปตัดโอนเพื่อรีบออกป. 4 ล่ะครับ หลายๆท่านต้องการได้ป. 4 เป็นของตัวเองอย่างรีบด่วนทั้งนั้น ครับ
kay09
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2007, 05:24:28 PM »

ขอเข้ามาฟังด้วยคนนะครับ
CAESAR
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 23

"ปืนคือปัจจัยที่ 5"

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2007, 05:31:10 PM »

ผมมาสังเกตุการณ์ครับ ยิ้มีเลศนัย

ตูมตาม - รักในหลวง -
Hero Member

คะแนน 100

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2007, 05:33:57 PM »

Smiley

ใดๆในโลก  ล้วนมีข้อยกเว้น
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2007, 05:35:58 PM »

พอดี ป.3 ซึ่งเป็น ปืนยาว  เพิ่งออก ครับ ยังไม่มีเวลา ไปดำเนินการตัดโอน ภายใน สองสามวันนี้ ซึ่งจะติด ช่วงเทศกาล ปีใหม่พอดี และ  มีเหตุ ต้องกลับ บ้านที่ ตจว. ด้วยครับ จะเอาปืนยาว เก็บไว้บ้าน ก็ กลัวขโมย   อ๋อย คิดว่า จะถอด เป็น ชิ้น ๆ ใส่กระเป๋า ติดรถไปด้วย   ไม่กลัวเรื่อง นำพา แต่กลัวปัญหา เรื่องปืนผิดมือ  บู่
    ไหว้ ขอบคุณทุกความเห็นครับ
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2007, 05:40:55 PM »

...คลับคล้ายคลับคลาว่ามีคำพิพากษาฎีกาเรื่องนี้ครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2007, 05:48:33 PM »

เอาไม้บรรทัดมาขีด  ผมว่าผิดครับเพราะ ป3. อนุญาตให้ซื้อ  แต่ป4.ยังไม่ออกซึ่ง ป4. อนุญาตให้มี-ใช้ อวป.  แสดงว่านายทะเบียนยังไม่อนุญาตให้ท่าน มี-ใช้ อวป.กระบอกดังกล่าว

ถ้าคิดในลักษณะนี้

หลังจากได้รับ ป.3 แล้ว เมื่อจ่ายเงินค่าาวุธปืนให้เจ้าของเสร็จแล้ว ต้องเอาปืนฝากไว้ที่เจ้าของเดิมจนกว่า ป.4 จะออก

1. เพราะถ้านำพากลับเคหะสถานบ้านเรือน ก็จะโดนข้อหามีและใช้โดยไม่ได้รับอนุญาต (ไม่มี ป.4)

2. แต่ถ้าฝากไว้ที่เจ้าของเดิม ระหว่างนำไปออก ป.4 เจ้าของใหม่ ต้องนำ ป.4 ของเจ้าของเดิม ไปตัดยอดโอนย้ายออกจากระบบ เจ้าของเดิมที่รับฝากปืนไว้ก็ผิดกฎหมายด้วย เพราะ ไม่มี ป.4 ที่คุมอาวุธปืนกระบอกดังกล่าว

ศาลฎีกาเคยมีคำพิพากษาแล้ว ถ้ามีการระบุใน ป.3 ถูกต้องครบถ้วน ใบ ป.3 จะคุ้มครองการเป็นเจ้าของอาวุธปืนดังกล่าวเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2007, 09:17:05 PM โดย ทัดมาลา » บันทึกการเข้า

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
FUFUFUFU
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2007, 06:56:32 PM »

ได้ความรู้จากกระทู้นี้อีกแล้ว ขอบคุณครับ
wut769
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2007, 07:48:33 PM »

กรณี....มีป.3 แต่ยังไม่ได้ ขอ ป.4 สามารถ โอนให้บุคคลอื่นได้ไหมครับ(ขายต่อ) ไหว้
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2007, 07:54:11 PM »

กรณี....มีป.3 แต่ยังไม่ได้ ขอ ป.4 สามารถ โอนให้บุคคลอื่นได้ไหมครับ(ขายต่อ) ไหว้

ไม่ได้ครับ ป.3 เป็นเอกสารที่ระบุไว้เฉพาะบุคคลเท่านั้น ซื้อขายได้เฉพาะตัวปืผู้ซื้อต้องไปขอใบป.3ใหม่เอง ครับ
kabin
Newbie
*

คะแนน 7

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2007, 08:37:24 PM »

เข้ามาขอความรู้ด้วยคนครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์