เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 03:27:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำแนะนำกล้อง DSLR สำหรับมือใหม่ครับ  (อ่าน 28852 ครั้ง)
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2007, 05:29:36 PM »

ไม่รู้จะแนะนำน้าหนุ่มอย่างไรดี ....... อาบน้ำแต่งตัวไปนั่งกรึ๊บปรับทุกข์กันดีกว่า ...... อิ อิ ....... เอ้า โชนนนนน

จินตา <Jinta>
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2007, 05:31:36 PM »

ไม่รู้จะแนะนำน้าหนุ่มอย่างไรดี ....... อาบน้ำแต่งตัวไปนั่งกรึ๊บปรับทุกข์กันดีกว่า ...... อิ อิ ....... เอ้า โชนนนนน

ได้เลยครับพี่... เพิ่งไปวิ่งกลับมา... เหงื่อแห้งแล้ว... ดื่มได้แล้วครับ Grin Grin Grin
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #32 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2007, 08:05:51 PM »

ก่อนซื้อกล้อง DSLRต้องมั่นใจตัวเองก่อนว่าพร้อมเเค่ไหนเรื่องความชอบครับ

ถ้าคิดว่างบจะไม่บานอันนี้ย้อนกลับมาดูตอนซื้อปืนใหม่ๆคงคิดไว้เเค่ป้องกันตัวกระบอกเดียวก็พอ  สุดท้ายใครไม่รู้ไปถอยกำๆเเบๆเอ่อๆเอ้อๆ  การันตี 50 เมตรมากอดที่บ้าน  อิ อิ

เพื่อนใช้นิคอนอยู่ไม่จำเป็นต้องใช้ยี่ห้อเดียวกันก็ได้  เนื่องจากบางทีไปยืมเลนส์เค้าเเน่ๆเลยเพื่อนต้องให้ยืมเพราะความเป็นเพื่อน   สุดท้ายเราชอบเเละหลงไหลการถ่ายภาพเราก็ซื้อเลนส์ไว้ใช้เองเลยเลนส์ก็ของเรา เงินเราเองซื้อมาไม่ต้องกังวลหรือห่วงของคนอื่นครับ  เลยอยากให้ซื้อยี่ห้อที่ชอบครับ

พี่ผมใช้นิคอนผมเลยซื้อนิคอนเเต่สุดท้ายก็ซื้อเลนส์เก็บไว้เองขี้เกียจไปยืมเพราะเข้าใจเค้าก็หวงของเต่เราไม่สบายใจมากกว่ากลัวของเค้ามีตำหนิที่เกิดจากเรามันไม่สบายใจทั้งที่คิดว่าพี่เราคงไม่ว่าเราเเน่ถ้าของเขาพังครับ

ถ้าให้เลือกผมเชียร์เเคนอนเพราะตัวเล็กกว่าพกพาสะดวกกว่า  ราคาถูกกว่า  ไฟล์ภาพความละเอียดเหมาะกับใช้งานสำหรับเริ่มเเรกเเล้ว  ถ้าซื้อรุ่นดีกว่า   กว่าจะถ่ายเก่งกล้องก็ตกรุ่นเเล้วทั้งที่บางทียังใช้ฟังค์ชั่นของกล้องยังไม่เป็นยังไม่ครบเลยครับ

กล้องดิจิตอลตกรุ่นเร็วมากๆซื้อพอที่จะใช้งานดีกว่าไม่จำเป็นต้องซื้อเผื่ออนาคต   เอาเงินที่คิดว่าจะซื้อฟังค์ชั่นไว้เผื่อเก็บไว้ซื้อกล้องรุ่นใหม่ดีกว่าครับ

สรุปเชียร์Canon 400D + เลนส์คิท + เลนส์ Sigma 70-300 macro หรือ Tamron 70-300 macro สำหรับเริ่มเเรกครับ

หลังจากนั้นค่อยอัพเลนส์ไปรุ่นดีๆตามงบประมาณครับ

ราคาร้านโฟโต้ไฟล์ (ในเว็บนี้มีลูกค้าประจำอยู่ด้วยลองให้พี่เค้าเช็คราคาพิเศษให้ก็ได้ครับ)

Canon EOS 400D+18-55 IS +CF 1 GB      โปรโมชั่น :   27,900 

ที่มา  http://www.fotofile.net/product.php?id=12073

เลนส์ Sigma 70-300 หรือ Tamron 70-300

เช็คราคาที่นี่ครับ  http://www.camera-today.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=264046

หรือจะซื้อเเต่บอดี้เเล้วเลือกเลนส์ 18-200  อันนี้ตัวเดียวเที่ยวทั่วไทยครับ

หรือเช็คราคากล้องเเละอุปกรณ์มือสอง เช็คราคาเล่นเเต่ถ้าราคาดีเเนะนำให้เอาจริงๆครับ

ราคากล้องมือสอง  http://www.taklong.com/marketplace 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2007, 08:23:28 PM โดย num » บันทึกการเข้า

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #33 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2007, 09:59:33 PM »

ได้เลยครับพี่... เพิ่งไปวิ่งกลับมา... เหงื่อแห้งแล้ว... ดื่มได้แล้วครับ Grin Grin Grin

อิ  อิ ........... กลับบ้านเรียบร้อยแล้ว ........ ว่าแต่รอยแผลเป็นเก็บไว้เป็นความลับนะจ๊ะ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #34 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2007, 10:47:56 AM »

อิ  อิ ........... กลับบ้านเรียบร้อยแล้ว ........ ว่าแต่รอยแผลเป็นเก็บไว้เป็นความลับนะจ๊ะ

ตื่นมาก็ลืมไปแล้วครับพี่ Grin Grin Grin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #35 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2007, 10:58:39 AM »

ก่อนซื้อกล้อง DSLRต้องมั่นใจตัวเองก่อนว่าพร้อมเเค่ไหนเรื่องความชอบครับ

ถ้าคิดว่างบจะไม่บานอันนี้ย้อนกลับมาดูตอนซื้อปืนใหม่ๆคงคิดไว้เเค่ป้องกันตัวกระบอกเดียวก็พอ  สุดท้ายใครไม่รู้ไปถอยกำๆเเบๆเอ่อๆเอ้อๆ  การันตี 50 เมตรมากอดที่บ้าน  อิ อิ

เพื่อนใช้นิคอนอยู่ไม่จำเป็นต้องใช้ยี่ห้อเดียวกันก็ได้  เนื่องจากบางทีไปยืมเลนส์เค้าเเน่ๆเลยเพื่อนต้องให้ยืมเพราะความเป็นเพื่อน   สุดท้ายเราชอบเเละหลงไหลการถ่ายภาพเราก็ซื้อเลนส์ไว้ใช้เองเลยเลนส์ก็ของเรา เงินเราเองซื้อมาไม่ต้องกังวลหรือห่วงของคนอื่นครับ  เลยอยากให้ซื้อยี่ห้อที่ชอบครับ

พี่ผมใช้นิคอนผมเลยซื้อนิคอนเเต่สุดท้ายก็ซื้อเลนส์เก็บไว้เองขี้เกียจไปยืมเพราะเข้าใจเค้าก็หวงของเต่เราไม่สบายใจมากกว่ากลัวของเค้ามีตำหนิที่เกิดจากเรามันไม่สบายใจทั้งที่คิดว่าพี่เราคงไม่ว่าเราเเน่ถ้าของเขาพังครับ

ถ้าให้เลือกผมเชียร์เเคนอนเพราะตัวเล็กกว่าพกพาสะดวกกว่า  ราคาถูกกว่า  ไฟล์ภาพความละเอียดเหมาะกับใช้งานสำหรับเริ่มเเรกเเล้ว  ถ้าซื้อรุ่นดีกว่า   กว่าจะถ่ายเก่งกล้องก็ตกรุ่นเเล้วทั้งที่บางทียังใช้ฟังค์ชั่นของกล้องยังไม่เป็นยังไม่ครบเลยครับ

กล้องดิจิตอลตกรุ่นเร็วมากๆซื้อพอที่จะใช้งานดีกว่าไม่จำเป็นต้องซื้อเผื่ออนาคต   เอาเงินที่คิดว่าจะซื้อฟังค์ชั่นไว้เผื่อเก็บไว้ซื้อกล้องรุ่นใหม่ดีกว่าครับ

สรุปเชียร์Canon 400D + เลนส์คิท + เลนส์ Sigma 70-300 macro หรือ Tamron 70-300 macro สำหรับเริ่มเเรกครับ

หลังจากนั้นค่อยอัพเลนส์ไปรุ่นดีๆตามงบประมาณครับ

ราคาร้านโฟโต้ไฟล์ (ในเว็บนี้มีลูกค้าประจำอยู่ด้วยลองให้พี่เค้าเช็คราคาพิเศษให้ก็ได้ครับ)

Canon EOS 400D+18-55 IS +CF 1 GB      โปรโมชั่น :   27,900 

ที่มา  http://www.fotofile.net/product.php?id=12073

เลนส์ Sigma 70-300 หรือ Tamron 70-300

เช็คราคาที่นี่ครับ  http://www.camera-today.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=264046

หรือจะซื้อเเต่บอดี้เเล้วเลือกเลนส์ 18-200  อันนี้ตัวเดียวเที่ยวทั่วไทยครับ

หรือเช็คราคากล้องเเละอุปกรณ์มือสอง เช็คราคาเล่นเเต่ถ้าราคาดีเเนะนำให้เอาจริงๆครับ

ราคากล้องมือสอง  http://www.taklong.com/marketplace 

ขอบคุณครับพี่หนุ่มสำหรับคำแนะนำ... ยังอุตสาห์จำได้และมาแซวผมเรื่องแบร์ๆ อีก Grin Grin Grin อ่านแล้วก็ทั้งขำทั้งเขิน ยกตัวอย่างแบบนี้ ยิ่งตอกย้ำว่าโครงการ DSLR ผมอาจจะบานปลาย  เพราะปืนตอนนี้จากสั้นกระบอกเดียวก็กลายเป็นสั้น ๒ ยาว ๒ ไปแล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

กลับบางกอกไปก็คงต้องลองตามร้านขอลองจับๆถือ ชมโฉม ดู Menu ของแต่ละกล้องว่าจะฉลาดกว่าเรามากแค่ไหน...  แลบลิ้น

ขอบคุณครับพี่ Grin Grin Grin
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2007, 11:28:46 AM »

...ผมไม่ต้องคิดเรื่องยี่ห้อกล้องครับ  ยังไงก็ Canon เพราะมีกล้อง SLR กับอุปกรณ์บางอย่างของมันอยู่  เพิ่งถอย 400D Body Only มาจากงาน Photo Fair ครับ เยี่ยม

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2007, 11:47:00 AM »

...ผมไม่ต้องคิดเรื่องยี่ห้อกล้องครับ  ยังไงก็ Canon เพราะมีกล้อง SLR กับอุปกรณ์บางอย่างของมันอยู่  เพิ่งถอย 400D Body Only มาจากงาน Photo Fair ครับ เยี่ยม

ฮา..ฮา...พี่ CODA แข่งด้วย ถ่ายรูปด้วยจะทำได้หรือพี่ งาน  AA07 ผมเห็นคุณ TIGER (วุฒิ) แข่งเสร็จเดินแบกกล้องแข่งกับตาปิ๊กเลยครับ Zoom ของแกใหญ่กว่าขวดโค้ก

ลิตรอีก  ระวังนะพี่ วมต.ปิ๊กเราจะมอบหมายหน้าที่ผู้สื่อข่าวตำแหน่งช่างภาพให้อีกตำแหน่งนึง แค่แข่งก็หมดแรงแล้ว แต่พี่ออกกำลังฟิตจัง เตรียมตัวแข่งอีกแล้ว รายงานข่าวจาก

ภาคอีสานตอนบน ครับ แต่ผมอยู่กรุงเทพครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก  ส่งท้ายปีเก่าด้วยรอยยิ้มของความสุขครับ
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #38 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2007, 01:40:38 PM »

กล้องPentax ก็ถ่ายรูปสวยและทนทานนะครับ  ราคาก็ถูกกว่าหลายๆยี่ห้อ K100D พร้อมเลนส์ประมาณ1หมื่นปลายๆ
ไม่ถึง2หมื่น

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #39 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2007, 01:49:21 PM »

ขอรบกวนถามเพิ่มเติมครับ... อ่านเจอว่าภาพถ่ายที่ออกมาผ่านกล้อง Nikon กับกล้อง Canon ออกมาจะไม่เหมือนกัน... ประมาณว่า Nikon สีจะจัด แต่หากผ่าน Canon สีจะอ่อนกว่า... ไม่ทราบหาดูเพื่อเปรียบเทียบได้ที่ web ไหนบ้างครับที่มีเทียบให้เห็นชัดๆความต่างที่ว่านี้ครับ...

ขอบคุณครับ
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2007, 02:02:21 PM »

ขอรบกวนถามเพิ่มเติมครับ... อ่านเจอว่าภาพถ่ายที่ออกมาผ่านกล้อง Nikon กับกล้อง Canon ออกมาจะไม่เหมือนกัน... ประมาณว่า Nikon สีจะจัด แต่หากผ่าน Canon สีจะอ่อนกว่า... ไม่ทราบหาดูเพื่อเปรียบเทียบได้ที่ web ไหนบ้างครับที่มีเทียบให้เห็นชัดๆความต่างที่ว่านี้ครับ...

ขอบคุณครับ

ตาหนุ่ม เลนส์นิคอนเป็นเลนส์ MULTI COATED เคลือบสีที่เลนส์ไว้หลายชั้นมาก สีที่ได้บนจอจึงออกเข้มกว่ามาก นาซ่าจึงเลือกใช้นิคอนเป็นหลัก แคนนอนก็มีดี นะ ผมไม่ค่อยได้ศึกษา เพราะเมื่อก่อนนิคอนแพงแล้ว เลยไม่กล้าจะซื้อแคนนอนมาใช้อีก

ลองดูเวปสองเวปนี้นะแต่ผมLINKS ไม่เป็น WW.thaidphoto.com กับ www.thecameracity.com ก็ลองดูนะแต่ฟังหูไว้หูนะ เพราะเป็นร้านค้ากล้องก็ออกมาในแบบพ่อค้า เรานักเล่นสมัครเล่น ก็ต้องคิดถึงเหตุผลของเราเป็นหลัก ครับ
โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #41 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2007, 02:16:08 PM »

ฮา..ฮา...พี่ CODA แข่งด้วย ถ่ายรูปด้วยจะทำได้หรือพี่ งาน  AA07 ผมเห็นคุณ TIGER (วุฒิ) แข่งเสร็จเดินแบกกล้องแข่งกับตาปิ๊กเลยครับ Zoom ของแกใหญ่กว่าขวดโค้ก

ลิตรอีก  ระวังนะพี่ วมต.ปิ๊กเราจะมอบหมายหน้าที่ผู้สื่อข่าวตำแหน่งช่างภาพให้อีกตำแหน่งนึง แค่แข่งก็หมดแรงแล้ว แต่พี่ออกกำลังฟิตจัง เตรียมตัวแข่งอีกแล้ว รายงานข่าวจาก

ภาคอีสานตอนบน ครับ แต่ผมอยู่กรุงเทพครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก  ส่งท้ายปีเก่าด้วยรอยยิ้มของความสุขครับ
รบกวนพี่แก้วกับพี่เสือใช้ถนอม ๆ หน่อยนะคะ...เบื่อแล้วบอกหนูด้วย... คิก คิก

ยังยึดนโยบายหากินใกล้ตัวอย่างเหนียวแน่น... Grin

บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #42 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2007, 04:14:20 PM »

ขอบคุณครับ
Nikon สีจัดจ้านครับ ส่วน Canon สีนุ่มนวล ชอบแบบไหนก็แบบนั้นครับ อิอิอิ

เปรียบเทียบบนเว็บนี่ผมไม่ทราบเหมือนกัน แต่ผมอ่านนิตยสารกล้องดิจิตอล ชื่อ Digital Camera ครับ เปรียบเทียบรูป และกล้องแต่ละรุ่นของทั้งสองยี่ห้อด้วย ผมอ่านเอาความรู้ไปเรื่อย แต่ไม่ค่อยยึดติด(เพราะเล่มนี้เชียร์นิกรหนักจริงๆ Grin ไม่ใช่ว่ามันไม่ดีนะ ดีครับ ดีมากด้วย แต่เอนเอียงมากไปนิด 555 )

noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #43 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2007, 04:42:28 PM »

ขอบคุณครับ

เจอยี่ห้อโอลิมปัสสียิ่งจัดจ้านกว่าสองยี่ห้อที่กล่าวมาอีกครับ

ภาพที่ผมเห็นในโลกไซเบอร์ส่วนใหญ่มีการปรับเเต่งมากกว่า 90% เพื่อเพิ่มความสวยงาม  เเม้แต่เอาไปอัดภาพใช้งานที่เเน่พวกถ่ายภาพเว็ดดิ้งร้อยทั้งร้อยมีการเเต่งภาพครับ   สีจัดจ้านมากน้อยโลกยุคดิจิตอลมันปรับปรุงเเก้ไขกันได้ครับ

อย่าศึกษาเยอะครับ   รู้มากก็เรื่องมากปวดสมองครับ  งบ 30,000-40,000 เเคนนอนอยู่ในงบถ้ายี่ห้ออื่นงบบานเเน่ครับ  ตั้งงบไว้ซื้อเลนส์ดีกว่าเชื่อผมเถอะหรือไม่เงินเหลือก็กัดฟันเอาเลนส์ดีๆไปเลยซื้อครั้งเดียวไม่ต้องอัพเกรดเลนส์เเละที่สำคัญพี่ๆในเว็บนี้ใช้เเคนนอนมากกว่านิคอนอีกเเต่ผมใช้นิคอนครับ

เลนส์คุณภาพดีกว่าย่อมมีโอกาสถ่ายภาพที่ดีได้มากกว่า  ยิ่งมาเจอที่เเสงน้อยๆนี่จะเห็นความเเตกต่างในการใช้งานเลยครับ

อุปกรณ์ที่ปล่อยเป็นมือสองยี่ห้อเเคนนอนมีมากกว่านิคอนเดาว่าคนใช้เยอะกว่า  เหมือนกับกล็อคเเละซีเเซด  โตโยต้ากับฮอนด้า  ปวดหมองอ่ะครับ

เเละเท่าที่ฟังเรื่องการรับประกันศูนย์เเคนนอนมีชื่อเสียงด้านลบน้อยกว่านิคอนครับ

ถ้ายังไม่มีอุปกรณ์เกี่ยวกับกล้องเท่ากับเริ่มนับหนึ่งเชียร์เเคนนอนทั้งที่ผมใช้นิคอนครับ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2007, 04:47:24 PM »

ขอบคุณครับ
Nikon สีจัดจ้านครับ ส่วน Canon สีนุ่มนวล ชอบแบบไหนก็แบบนั้นครับ อิอิอิ

เปรียบเทียบบนเว็บนี่ผมไม่ทราบเหมือนกัน แต่ผมอ่านนิตยสารกล้องดิจิตอล ชื่อ Digital Camera ครับ เปรียบเทียบรูป และกล้องแต่ละรุ่นของทั้งสองยี่ห้อด้วย ผมอ่านเอาความรู้ไปเรื่อย แต่ไม่ค่อยยึดติด(เพราะเล่มนี้เชียร์นิกรหนักจริงๆ Grin ไม่ใช่ว่ามันไม่ดีนะ ดีครับ ดีมากด้วย แต่เอนเอียงมากไปนิด 555 )

เล่นมา 20 ปีกว่าแล้วตั้งแต่ปี 2525 ใช้เรียนด้วย สมัยนั้นคอมฯเป็น ระบบเมนเฟรม ธีรพงษ์กำลังเกิดกับนิคอน F3 มืออาชีพอย่างคุณทอม เชื้อวิวัฒน์ แกใช้ฟิล์ม 2 นิ้ว จนธีรพงษ์ใช้ฟิล์ม 2 นิ้ว ได้กับ F3 เพียวเปลี่ยนฝาหลังเท่านั้น เป็นที่เชื่อถือของคนเล่นกล้องสมัครเล่นค่อนข้างจริงจัง  เห็นมีแต่ในหลวงเราเท่านั้นที่ห้อยพระศอด้วย แคนนอนตลอด  แล้วบริษัทนิคอนที่ญี่ปุ่นมีการจัดประกวดภาพทั่วโลก ชื่อเสียงจึงดังมากเรื่องเลนส์ ผมเคยส่งสไลด์ประกวด แต่แห้ว ได้เฉพาะของที่ระลึก กับสมุดรวมภาพที่ประกวด  ใครก็อยากส่งประกวดเพราะรางวัลหอมหวานมากเป็นกล้องทั้งชุด ถ้าจำไม่ผิดเป็น F3 PRO ทั้งชุดเลนส์ และเงินรางวัลอีก ที่สำคัญที่สุดคือชื่อเสียงในวงการ นิคอนขี่แคนนอนที่ MULTI COATED LENSE เท่านั้น แต่แพ้เลนส์จากเยอรมัน อย่าง คาร์ล ไซด์ เท่านั้น นิคอนก็ทำอุปกรณ์ต่อเนื่องตลอดระหว่างเก่ากับใหม่ ถือเป็นวิวัฒนาการที่ดี ครับ ไม่ได้เชียร์แต่ให้ความเห็นกับประสพการณ์ที่ผ่านมาครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 11
  พิมพ์