เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 03:27:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำแนะนำกล้อง DSLR สำหรับมือใหม่ครับ  (อ่าน 28853 ครั้ง)
จินตา <Jinta>
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #45 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2007, 06:25:46 PM »

ทีแรกผมนึกว่าพี่หนุ่มใช้ Canon ซะอีกครับ...

ตอนนี้กำลังทำการบ้านครับ บวกลบคูณหาร งบประมาณ ระหว่าง กล้องพร้อมเลนส์ที่ค่าใช้จ่ายน้อยที่สุด ไปถึงบานที่สุดครับ... คงต้องรอกลับไปบางกอกก่อนครับก่อนที่จะตัดสินใจ จะไปขอดู ลองจับ ลองเล่นกล้องของเพื่อนๆก่อน  ตาลายกับข้อมูลเล็กน้อยถึงมากเพราะมีหลายอย่างที่อ่านแล้วไม่เข้าใจโดยเฉพาะเรื่องของเลนส์ แต่ตัวเลือกกล้องยังอยู่เหมือนเดิมครับ... อาจจะตัดไปก็คือ Olympus เหลือ ๓ ตัวเลือกคือ G9 400D กับ D80 ครับ Grin Grin Grin

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับที่กรุณามาช่วยตอบคำถามครับ...
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #46 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2007, 06:34:28 AM »

ตอนที่ผมเลือกซื้อกล้องในตลาดมันมี Nikon d70s กับ Canon 350d  เลยลองไปจับถืดดูสุดท้ายตอนนั้นเลือกนิคอนเพราะ  ตัวกล้องมันใหญ่กว่า  ดูดีกว่า  โปรกว่า  วัสดุผิวดูเนียนกว่า  ฟังค์ชั่นนิคอนเหนือกว่าเเต่ราคาก็เเพงกว่า  เเละตอนนั้นกะยืมเลนส์พี่ชาย 

ก่อนซื้ออ่านรีวิวมาเค้าว่าเเคนนอนโดยรวมคุ้มค่าเงินมากกว่าเเต่ก็ซื้อนิคอนครับ

ตัดสินใจซื้อกล้องพร้อมเลนส์ 18-70 อาทิตย์ถัดมาก็ซื้อ Sigma 70-300 มาโคร เพื่อมาต่อช่วงเเละมีมาโครเเถมมาไว้ถ่ายเเมลงด้วย   ลองถ่ายไปสักพักเริ่มรู้ความต้องการของตัวเองว่าชอบเเบบไหน   เเต่ตอนนี้ขายเลนส์Sigmaไปเเล้วซื้อเลนส์เทเล 80-200 2.8 กับเลนส์มาโคร 100 2.8 พอเลนส์ดีมันหนัก  เลยคิดว่าสุดท้ายตรูก็ซื้อเลนส์มาใช้เองอยู่ดีเเล้วทำไมไม่ซื้อบอดี้เเคนนอนที่ตัวเล็กกว่าฟ่ะถูกกว่า  เมื่อยคอเมื่อยมือ  ยิ่งตอนนี้บอดี้รุ่นใหม่มันออกมาดีกว่าฟังค์ชั่นดีกว่าเดิม  เเต่เลนส์มันมีรุ่นใหม่เหมือนกันเเต่ไม่ตรงตามความต้องการ

ตอนนี้ผมก็ยังมีข้อเปรียบเทียบเหมือนเดิมเมื่อได้ไปจับถือเรื่องบอดี้กล้องระหว่าง 400d กับ d80  ตัวกล้องมันใหญ่กว่า  ดูดีกว่า  โปรกว่า  วัสดุผิวดูเนียนกว่า  เหมือนเดิมเเต่ฟังค์ชั่นนิคอนเหนือกว่าเเต่ราคาก็เเพงกว่าเหมือนเดิม  คิดว่าเค้าตั้งใจทำตลาดให้เกิดความต่างเเบบนั้นครับ

ซื้อบอดี้พอใช้งานน้ำหนักเบาเเต่เอาเงินที่เหลือไปซื้อเลนส์ดีๆครับ

อ้างอิงท่านวมต.เพิ่งถอยบอดี้ 40d มา  เเต่เลนส์ใช้ของเดิมครับ

วกไปวนมายังไงก็เชียร์เเคนนอนทั้งที่ตัวเองใช้นิคอนครับ

ที่เข้ามาเพราะอยากให้มีคนเสียตังค์เป็นพวกหลังจากเห็นพี่น้องในนี้โดนเชื้อดิจิตอลเเทรกซึมเข้าเส้นเป็นเเถวตอนเรียงหนึ่งครับ  อิ  อิ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #47 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2007, 07:48:56 AM »

เห็นลุงหนุ่มพูดถึง 400D และ D80 แล้วก็นึกถึงกระทู้นี้ขึ้นมาจนได้  ขออนุญาตเอามาแปะครับ
อยู่ในเว็บนี้ http://www.rpst-digital.org/forum/index.php?
ห้องถามตอบอุปกรณ์ http://www.rpst-digital.org/forum/forumdisplay.php?s=68b05590517673259650e21664401b58&f=12
กระทู้นี้(เอามาเป็นสเต็ปเลย อิอิอิ กระทู้นี้เจาะจงสองรุ่นนี้เลยครับ) http://www.rpst-digital.org/forum/showthread.php?t=12178

ทีแรกผมก็ลังเลระหว่าง 400D และ D80 เหมือนกัน ใจผมก็อยากได้ D80 เพราะมันดูโปรกว่ากันมาก แต่ราคา D80 สูงกว่ามากเหมือนกัน แถมยังคิดว่ากล้องของพ่อผมมี Nikon SLR (Film) อยู่ ซื้อแล้วจะได้ไปเอาเลนส์มาใช้ แต่คิดไปคิดมา เค้ามีเลนส์แค่ตัวเดียว จะซื้อกล้องใหม่มาเพื่อเลนส์เก่าแค่ตัวเดียวที่ผมไม่แน่ใจว่าจะใช้ได้หรือเปล่า กลัวว่าจะเป็นเลนส์คิทที่มีระยะโฟกัสเท่ากันด้วย เพราะกล้องตัวนั้นไม่ได้อยู่กับผมก็เลยไม่รู้ว่าเป็นยังไง อันนี้ผมก็เลยไม่กล้าตัดสินใจครับ แต่มีเพื่อนแนะนำเว็บไซท์มาให้ ในเว็บนั้นมี D80 พร้อมเลนส์คิทตัวเดียว ราคาเท่ากับ 400D ที่ขายตามร้านข้างนอกพร้อมสองเลนส์ (18-55, 75-300) เป๊ะเลยครับ ผมเองก็ลังเลอยู่หนักเหมือนกันว่าเอาอะไรดี ระหว่าง 400D สองเลนส์ ซื้อปุ๊บ ได้ปั๊บ ไม่ต้องรอ คุ้มค่า กับ D80 ที่โปรกว่า แต่เลนส์เดียว ซื้อแล้วต้องรอ

ในที่สุดผมก็ตัดสินใจสอย 400D เพราะจากการค้นคว้าแล้วเจอว่า 400D ถ่ายแล้วภาพออกมาสวยกว่าครับ แถมอุปกรณ์เสริมราคาก็พอรับไหว ไม่แรงเกินไป แล้วผมก็ไปต่อราคาที่ร้านอีก ได้ถูกกว่าราคาจริงตั้งเยอะ เรียกว่าคุ้มสุดๆครับ หลงรัก

ตอนนี้ ผม...เอ่อ...บานแล้วครับ ทั้งแฟลช ทั้งกระเป๋า ของจำเป็น มันตามมาเป็นระรอกเลย หยุดไม่อยู่ 555 หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 31, 2007, 07:52:59 AM โดย บาร์ท » บันทึกการเข้า

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #48 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2007, 07:59:37 AM »

...ผมไม่ต้องคิดเรื่องยี่ห้อกล้องครับ  ยังไงก็ Canon เพราะมีกล้อง SLR กับอุปกรณ์บางอย่างของมันอยู่  เพิ่งถอย 400D Body Only มาจากงาน Photo Fair ครับ เยี่ยม

ฮา..ฮา...พี่ CODA แข่งด้วย ถ่ายรูปด้วยจะทำได้หรือพี่ งาน  AA07 ผมเห็นคุณ TIGER (วุฒิ) แข่งเสร็จเดินแบกกล้องแข่งกับตาปิ๊กเลยครับ Zoom ของแกใหญ่กว่าขวดโค้ก
ลิตรอีก  ระวังนะพี่ วมต.ปิ๊กเราจะมอบหมายหน้าที่ผู้สื่อข่าวตำแหน่งช่างภาพให้อีกตำแหน่งนึง แค่แข่งก็หมดแรงแล้ว แต่พี่ออกกำลังฟิตจัง เตรียมตัวแข่งอีกแล้ว รายงานข่าวจาก
ภาคอีสานตอนบน ครับ แต่ผมอยู่กรุงเทพครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก  ส่งท้ายปีเก่าด้วยรอยยิ้มของความสุขครับ

...รู้สึกว่า แมทฃ์ AA07 คุณเสือวุฒิไม่ได้ลงแข่งนะครับ  ตอนนี้ผมเตรียมจะแข่งวิ่งมินิครับ  ไม่ได้เตรียมแข่งยิงปืน  Cheesy

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #49 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2007, 10:41:58 AM »

...ผมไม่ต้องคิดเรื่องยี่ห้อกล้องครับ  ยังไงก็ Canon เพราะมีกล้อง SLR กับอุปกรณ์บางอย่างของมันอยู่  เพิ่งถอย 400D Body Only มาจากงาน Photo Fair ครับ เยี่ยม

ฮา..ฮา...พี่ CODA แข่งด้วย ถ่ายรูปด้วยจะทำได้หรือพี่ งาน  AA07 ผมเห็นคุณ TIGER (วุฒิ) แข่งเสร็จเดินแบกกล้องแข่งกับตาปิ๊กเลยครับ Zoom ของแกใหญ่กว่าขวดโค้ก
ลิตรอีก  ระวังนะพี่ วมต.ปิ๊กเราจะมอบหมายหน้าที่ผู้สื่อข่าวตำแหน่งช่างภาพให้อีกตำแหน่งนึง แค่แข่งก็หมดแรงแล้ว แต่พี่ออกกำลังฟิตจัง เตรียมตัวแข่งอีกแล้ว รายงานข่าวจาก
ภาคอีสานตอนบน ครับ แต่ผมอยู่กรุงเทพครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก  ส่งท้ายปีเก่าด้วยรอยยิ้มของความสุขครับ

...รู้สึกว่า แมทฃ์ AA07 คุณเสือวุฒิไม่ได้ลงแข่งนะครับ  ตอนนี้ผมเตรียมจะแข่งวิ่งมินิครับ  ไม่ได้เตรียมแข่งยิงปืน  Cheesy

ขอโทษครับได้ข่าวมาผิด เห็นหน้ากันบ่อย แข่งทุกที ผมได้ข่าวมาว่าพี่ฟิตจัง วิ่งมินิ ใช้ในไอพีฯก็ฉลุยน่ะซิ งั้นขอส่งท้ายปีด้วย ขอให้แกร่ง สบายกาย สบายใจพร้อมทั้งครอบครัวครับ พี่ CODA
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 31, 2007, 10:52:43 AM โดย rockguns » บันทึกการเข้า
Ramsjai
^ป้าแรมส์ใจดี^
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

"ชีวิตมีคนที่เกลียดไม่กี่คน ที่เหลือรำคาญ"

« ตอบ #50 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2007, 11:01:04 AM »

มาหาข้อมูลอีกแล้วค่ะ

Grin Grin

ถ้าเป็นความทรงจำที่มีค่าล่ะก็..ห้ามลืมเด็ดขาด เพราะคนตายจะมีชีวิตอยู่ในความทรงจำของเราเท่านั้น..
PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #51 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2007, 11:38:20 AM »

ตอนนี้ ผมสนใจ EOS 40D อยู่ครับ ไปดูแถว ฟิวเจอร์ เมื่อวาน ราคาอยู่ที่ 41k (เฉพาะบอดี้)  มีที่ไหนถูกกว่านี้ อีกหรือไม่ครับ Smiley Smiley

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2007, 12:11:21 PM »

ตอนนี้ ผมสนใจ EOS 40D อยู่ครับ ไปดูแถว ฟิวเจอร์ เมื่อวาน ราคาอยู่ที่ 41k (เฉพาะบอดี้)  มีที่ไหนถูกกว่านี้ อีกหรือไม่ครับ Smiley Smiley

ไม่ค่อยต่างกันครับ ราคานี้รับประกันห้างต่างกับรับประกันร้าน 1,000,-2,000 ครับ  กล้องดิจิทอล ต้องระวังเรื่องประกันหน่อยครับโอกาสเกิดขึ้นเยอะครับ ประกันบริษัทคุ้มค่ากว่าครับ
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #53 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2007, 01:08:53 PM »

Fotofile 39K ครับ    แต่หลังๆได้ยินว่า  AV ที่พันธุ์ทิพย์ถูกกว่าอีก ลองแวะไปเช็คดูนะครับ   ถ้าไม่รีบ  รอได้ยิ่งนานจะยิ่งถูกลงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #54 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2007, 02:44:09 PM »

เห็นลุงหนุ่มพูดถึง 400D และ D80 แล้วก็นึกถึงกระทู้นี้ขึ้นมาจนได้  ขออนุญาตเอามาแปะครับ
อยู่ในเว็บนี้ http://www.rpst-digital.org/forum/index.php?
ห้องถามตอบอุปกรณ์ http://www.rpst-digital.org/forum/forumdisplay.php?s=68b05590517673259650e21664401b58&f=12
กระทู้นี้(เอามาเป็นสเต็ปเลย อิอิอิ กระทู้นี้เจาะจงสองรุ่นนี้เลยครับ) http://www.rpst-digital.org/forum/showthread.php?t=12178

ทีแรกผมก็ลังเลระหว่าง 400D และ D80 เหมือนกัน ใจผมก็อยากได้ D80 เพราะมันดูโปรกว่ากันมาก แต่ราคา D80 สูงกว่ามากเหมือนกัน แถมยังคิดว่ากล้องของพ่อผมมี Nikon SLR (Film) อยู่ ซื้อแล้วจะได้ไปเอาเลนส์มาใช้ แต่คิดไปคิดมา เค้ามีเลนส์แค่ตัวเดียว จะซื้อกล้องใหม่มาเพื่อเลนส์เก่าแค่ตัวเดียวที่ผมไม่แน่ใจว่าจะใช้ได้หรือเปล่า กลัวว่าจะเป็นเลนส์คิทที่มีระยะโฟกัสเท่ากันด้วย เพราะกล้องตัวนั้นไม่ได้อยู่กับผมก็เลยไม่รู้ว่าเป็นยังไง อันนี้ผมก็เลยไม่กล้าตัดสินใจครับ แต่มีเพื่อนแนะนำเว็บไซท์มาให้ ในเว็บนั้นมี D80 พร้อมเลนส์คิทตัวเดียว ราคาเท่ากับ 400D ที่ขายตามร้านข้างนอกพร้อมสองเลนส์ (18-55, 75-300) เป๊ะเลยครับ ผมเองก็ลังเลอยู่หนักเหมือนกันว่าเอาอะไรดี ระหว่าง 400D สองเลนส์ ซื้อปุ๊บ ได้ปั๊บ ไม่ต้องรอ คุ้มค่า กับ D80 ที่โปรกว่า แต่เลนส์เดียว ซื้อแล้วต้องรอ

ในที่สุดผมก็ตัดสินใจสอย 400D เพราะจากการค้นคว้าแล้วเจอว่า 400D ถ่ายแล้วภาพออกมาสวยกว่าครับ แถมอุปกรณ์เสริมราคาก็พอรับไหว ไม่แรงเกินไป แล้วผมก็ไปต่อราคาที่ร้านอีก ได้ถูกกว่าราคาจริงตั้งเยอะ เรียกว่าคุ้มสุดๆครับ หลงรัก

ตอนนี้ ผม...เอ่อ...บานแล้วครับ ทั้งแฟลช ทั้งกระเป๋า ของจำเป็น มันตามมาเป็นระรอกเลย หยุดไม่อยู่ 555 หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขอบคุณครับบาร์ท... เข้าไปชมภาพและกล้อง 400D แล้ว... เลนส์โตจริงๆ... ทำไมถึงเลือกเลนส์ ๒ ตัวนี้หละครับ... ผมไม่เข้าใจเรื่องการเลือกเลนส์ก็เลยถาม เผื่อเลียนแบบ Grin Grin Grin เห็นโตๆ ดูท่าจะหนักนะครับ...

ช่วงนี้ Sydney เร็วกว่าไทย ๔ ชั่วโมง (หรือ ๓ หว่าเพราะอยู่ Sydney)... ไม่ทราบเย็นนี้คุณบาร์ทจะไปรอถ่ายพลุ Sydney Harbour หรือเปล่าครับ Grin Grin Grin น่าจะมีพลุอีกเช่นทุกปีมังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 31, 2007, 05:45:21 PM โดย จินตา <Jinta> » บันทึกการเข้า
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #55 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2007, 03:13:06 PM »

เลนส์โตๆ ที่ทำขึ้นเพื่อแก้ปัญหารูรับแสงให้กว้างขึ้นเพื่อรองรับการถ่ายภาพที่แสงน้อย ต้องการความเร็วชัตเตอร์สปีดที่สูงเพิ่มขึ้น เพื่อกันภาพไหว อย่างกรณีของช่างภาพในสนามฟุตบอลที่ต้องถ่ายภาพที่ชัตเตอร์สปีดมีความเร็วสูงมาก สามารถใช้เลนส์ที่โตมากๆ รูรับแสงกว้างมากๆ ถ่ายภาพที่มีการเคลื่อนไหวเร็วให้ได้ดีที่สุด ภาพที่ได้ต้องไม่ไหว ผนวกกับขาตั้งกล้อง MONOPOD (ขาตั้ง ขาเดี่ยว)ที่คล่องตัวกว่า TRIPOD (ขาตั้งสามขา) ภาพที่จึงออกมาอย่างที่เห็นๆกันอยู่ ดังนั้นเลนส์โตๆจึงต้องใช้ชิ้นเลนส์ประกอบภายในต้องใหญ่ขึ้นและใช้หลายชิ้น จึงทำให้ราคาสูงตามขึ้นไปมาก ยิ่งเลนส์เทเลซูม เช่น ระยะ 18-135 จึงราคาแพงกว่าเลนส์เทเลคงที่ 135 เลนส์ขนาดระยะเดียวกัน เช่น 80-200 แต่ถ้ารูรับแสง (F-STOP)ต่างกันเช่น F 2.8 จะมีราคาแพงกว่า F 5.6 ด้วยสาเหตุนี้ครับ  ตาหนุ่ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #56 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2007, 05:59:28 PM »

เลนส์โตๆ ที่ทำขึ้นเพื่อแก้ปัญหารูรับแสงให้กว้างขึ้นเพื่อรองรับการถ่ายภาพที่แสงน้อย ต้องการความเร็วชัตเตอร์สปีดที่สูงเพิ่มขึ้น เพื่อกันภาพไหว อย่างกรณีของช่างภาพในสนามฟุตบอลที่ต้องถ่ายภาพที่ชัตเตอร์สปีดมีความเร็วสูงมาก สามารถใช้เลนส์ที่โตมากๆ รูรับแสงกว้างมากๆ ถ่ายภาพที่มีการเคลื่อนไหวเร็วให้ได้ดีที่สุด ภาพที่ได้ต้องไม่ไหว ผนวกกับขาตั้งกล้อง MONOPOD (ขาตั้ง ขาเดี่ยว)ที่คล่องตัวกว่า TRIPOD (ขาตั้งสามขา) ภาพที่จึงออกมาอย่างที่เห็นๆกันอยู่ ดังนั้นเลนส์โตๆจึงต้องใช้ชิ้นเลนส์ประกอบภายในต้องใหญ่ขึ้นและใช้หลายชิ้น จึงทำให้ราคาสูงตามขึ้นไปมาก ยิ่งเลนส์เทเลซูม เช่น ระยะ 18-135 จึงราคาแพงกว่าเลนส์เทเลคงที่ 135 เลนส์ขนาดระยะเดียวกัน เช่น 80-200 แต่ถ้ารูรับแสง (F-STOP)ต่างกันเช่น F 2.8 จะมีราคาแพงกว่า F 5.6 ด้วยสาเหตุนี้ครับ  ตาหนุ่ม

งงครับพี่ Rock... ไม่เข้าถึงความต่างครับพี่... ผมนึกว่ายิ่งตัวเลขหลัง ยิ่งเยอะก็ยิ่งซูมได้มาก ก็ควรแพงมากกว่า เศร้า อย่างที่ยกตัวอย่างก็มีความต่างระยะที่ ๑๒๐ คล้ายๆกัน... ว่าแต่ขนาดเลนส์แต่ระยะมีการใช้ต่างกันอย่างไรครับ... กลับไปบางกอกว่าจะไปหาซื้อหนังสือมาอ่านซะหน่อยจะได้มาความรู้มาตั้งคำถามกับพี่ๆที่ยากๆขึ้นหน่อย  Grin

วันก่อนผมตามไปดู Web ที่พี่หนุ่มแนะนำเรื่องเลนส์ก็สงสัยอีกว่าทำไม Nikon กับ Canon ทำเลนส์ออกมาขายที่ระยะซูมไม่เหมือนกัน... (อันนี้อาจจะเป็นผมที่เข้าใจผิดเองนะครับ)  เศร้า

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #57 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2007, 06:24:55 PM »

เลนส์เทเลซูม เช่น ระยะ 18-135 จึงราคาแพงกว่าเลนส์เทเลคงที่ 135 เลนส์ขนาดระยะเดียวกัน   

อันนี้ พูดถึง ช่วงเลนส์

เช่น 80-200 แต่ถ้ารูรับแสง (F-STOP)ต่างกันเช่น F 2.8 จะมีราคาแพงกว่า F 5.6   

อันนี้ พูดถึงเรื่องของ F -STOP  ถ้า F กว้างแบบคงที่ เช่น 1.4 หรือ จะแพงกว่า F แบบ 3.5 - 5.6 ในช่วงเทเลไกลสุด

ซึ่งจะไปเกี่ยวข้อง กับการใช้ ความเร็วชัตเตอร์ที่สูงขึ้นได้ ครับ...

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #58 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2007, 06:38:40 PM »

งงครับพี่ Rock... ไม่เข้าถึงความต่างครับพี่... ผมนึกว่ายิ่งตัวเลขหลัง ยิ่งเยอะก็ยิ่งซูมได้มาก ก็ควรแพงมากกว่า เศร้า อย่างที่ยกตัวอย่างก็มีความต่างระยะที่ ๑๒๐ คล้ายๆกัน... ว่าแต่ขนาดเลนส์แต่ระยะมีการใช้ต่างกันอย่างไรครับ... กลับไปบางกอกว่าจะไปหาซื้อหนังสือมาอ่านซะหน่อยจะได้มาความรู้มาตั้งคำถามกับพี่ๆที่ยากๆขึ้นหน่อย  Grin

วันก่อนผมตามไปดู Web ที่พี่หนุ่มแนะนำเรื่องเลนส์ก็สงสัยอีกว่าทำไม Nikon กับ Canon ทำเลนส์ออกมาขายที่ระยะซูมไม่เหมือนกัน... (อันนี้อาจจะเป็นผมที่เข้าใจผิดเองนะครับ)  เศร้า

ตายละเข้าใจยากแล้วละซิ   ถึงได้มีการเรียนเป็นวิชาการ   จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย  ก็มีคณะวิทยาศาสตร์การถ่ายภาพและการพิมพ์  ม.ราชมงคลวิทยาเขตเทคนิคกรุงเทพก็มีคณะช่างภาพ    หวังว่าคงไม่ไปลงเรียนนะ คิก คิก คิก คิก ค่อยๆเล่นไปพร้อมศึกษาดูด้วยซิ ติดขัดพอตอบได้ ก็จะตอบให้ แต่ไม่ถึงวิชาการร้อยเปอร์เซ็นต์นะ ไม่ชอบดิจิทอลนานมากเพิ่งหันมาสนใจเมื่อ สองสามเดือนที่แล้วเองเรื่องโครงสร้างดิจิทอลไม่ทราบเลย  สองค่ายนี้ต่างก็เป็นเอกเทศ มีดีทั้งคู่ จึงไม่เลือกผลิตเลนส์ให้เหมือนกันตรงๆ ระยะจะเลื่อมกันหน่อย บางทีก็จ้างบริษัทเลนส์อิสระผลิตให้ในนามของตัวเอง เช่น TAMROM TOKINA VIVITAR  บริษัทเลนส์อิสระจึงมีที่ผลิตขายเอง สำหรับกล้องของแต่ละยี่ห้อ   นอกจากสองยี่ห้อนี้ยังมีนะ OLYMPUS PENTAX  MINOLTA ต่างกันที่ตัวเชื่อมต่อกล้องกับเลนส์ที่เราเรียกกันว่าเม้าท์  พวกยีห้อ SONY SAMSUNG ก็เพิ่มสายการผลิตกล้องด้วยอีกหลายยี่ห้อเหมือนกัน
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #59 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2007, 06:52:57 PM »

เล่นกล้องลงลึก รู้มากๆแล้วบานครับ  บานพอๆกับซื้อปืน
ได้กล้องมาแล้ว ก็ซื้อเลนส์  พอรู้เรื่องเลนส์มากๆก็อยากได้เลนส์คุณภาพดีๆ
พอถ่ายรูปเป้นแล้วก้อยากได้กล้องรุ่นที่ดีขึ้นไปอีก วนไปวนมาล้วงเงินในกระเป๋าจนบาน Grin

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 11
  พิมพ์