เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 08:11:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำแนะนำกล้อง DSLR สำหรับมือใหม่ครับ  (อ่าน 29002 ครั้ง)
จินตา <Jinta>
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #90 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 01:56:22 PM »

ตามสะดวกเลยครับพี่ตั้มเม้ง และพี่ทุกท่าน เพราะที่คุยกันก็เกิดประโยชย์เป็นความรู้แก่ผมทั้งนั้นเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2008, 07:42:58 PM โดย จินตา <Jinta> » บันทึกการเข้า
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #91 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 02:21:55 PM »

ยินดีต้อนรับ สู่ Dslr แต่ก่อนผมก็ไช้ Compact(S5500)ถ่ายเล่นๆ ไปเรื่อย หลังๆอยากได้ Dslrมั้ง
พอได้มา ก็ยาวครับ ทุกวันนี้ยังซื้อของที่อยากได้ไม่หมดเลย
ไม่ไหวครับ แพงๆทั้งนั้นเลย

ขอเรียนถามครับ คุณตั้มเม้งครับเคยใช้อุปกรณ์ที่ซื้อมาครบหมดหรือไม่ครับ  ใช้ได้คุ้มค่าไหมครับ กล้องดิจิทอลราคาตกเร็วนะครับ เทียบไม่ได้กับปืนที่ราคาไม่เคยตกเลย  ปืนขายตอนนี้ไม่ขาดทุน แต่กล้องขายแล้วขาดทุนทันที ครับ

ใช่ครับ ผมเอาแค่ถ่ายสนุกแค่นั้นเองครับอุปกรณ์ก็ทั่วไปครับ
 ราคาตกไวด้วยครับของพวกนี้ รุ่นไหม่ออกมาเรื่อยๆครับ ต้องทำใจ
350D ของผมตอนนี้เหลือแค่ 19kเอง

ไม่เหมือนปืนเลย  ยิ่งซื้อไว้นาน ยิ่งคุ้ม   น้ำลายหก

ตกลงแล้วคุณตั้มเม้ง จะซื้อปืนใหม่ กระบอกไหนอีกครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก  แสดงว่าหยุดซื้อเรื่องกล้อง ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ต้อนรับปีใหม่ก็ 870ครับ ไปยิงของรุ่นพี่มามันส์สุดๆ ติดใจเลย
เดี่ยวอาทิตย์นี้ จะไปยื่นขอ ป3 อยุ่ครับ

เรื่องกล้องก่ะลัง เล็งเลนส์ ครอบจักรวาล สักตัว พวก 18-200 น่ะครับ ต้องยอมเสียเรื่องคุณภาพภาพหน่อย แต่ก็ดีกว่าไม่ได้ภาพนะครับ
เอาไว้ติดตัวแบบไปถ่ายเล่นๆ แบกไปหลายตัวไม่ไหวจริงๆ

อ่อ แล้ว กะลังอยากได้ 70-200 L สักตัว มาแทน ซิกม่า70-300 น่ะครับ แต่คงมีปัญญา ได้แค่ตัว F4 ตัว 2.8ไม่ไหวจริงๆ
แต่เคยไปถ่ายของเพื่อนมา ตัว 2.8มันสุดยอดจริงๆครับ ความคมต่างกับตัว F4แบบ คนละเรื่องเลย ราคาก็คนละเรื่องเลย
เห้อ.... ที่แพล่มมาเนี่ย สวนทางกับรายได้หมดเลย ครับ 
เอาปืนก่อน เลนส์ ไว้ค่อยคิดเรื่อยๆ 
Grin

ขอโทษ จ ข กท ด้วยครับที่นอกเรื่องครับผม หลงรัก

หนับหนุน 870 แต่เลนส์สงสัยราคาเท่าหรือกว่า 870แน่ คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คุณตั้ม 
ตั้มเม้ง...ScopegunS.com
แท้มแท่มแท้ม
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 42

10/22 50m^__^

« ตอบ #92 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 03:01:10 PM »

555 ช่วงนี้ผมบานกะกล้องจริงๆครับ ปกติจะชอบสะสมมีด ซื้อเอาๆ นี่ต้องยอมทำใจหยุดซื้อมีดมาหลายเดือนเพื่อลงกะกล้องและอุปกรณ์ครับ หลงรัก วันนี้ก็เพิ่งไปสอยอีจิ๊บอีจ๊อยมา Sandisk 2GB กะ Card reader ครับ โครงการต่อไปเป็น Batt grip, สายลั่นชัตเตอร์, เลนส์ 50mm F/1.8  ส่วน Filter นี่ก็สั่งไปทาง E-bay 6อัน กำลังรอของอยู่ครับ ตกใจ

บอกแล้ววว ว่าเล่นกล้องแล้วมันบานนนนน บานง่ายกว่าปืนอีก เพราะมันไม่แพงเท่าปืน แถมไม่ต้องขอใบอนุญาต ตกใจ

ตอนนี้ก็ถูกลงเยอะแล้วนะครับแต่ก่อน Fuji S5500ผมอะ ซื้อเมม xd 512mbเอง ตั้ง2600แหนะ
พอมาเล่น 350 Cf1g ก็พันกว่าตอนนี้ไม่ถึงพัน

พูดถึงเมม เลยนึกขึ้นได้ครับว่า จะไปหาดูเมม Hispeed สักตัวแต่ก่อนไม่เคยเหนประโยชน์ ว่าจะเร็วไปทำไม ค่อยๆถ่ายอยุ่แล้ว
พอไปถ่ายพลุ เปิดชัตเตอร์ช้าเปน นาที แม่เจ้า กว่าจะโหลดลงเมม
ผมต้องยืนมองพลุระเบิดไปเกือบสิบลูก กว่าเมมจะโหลดเสร็จ เสียดายมากๆเลยครับ

อ้างถึง
หนับหนุน 870 แต่เลนส์สงสัยราคาเท่าหรือกว่า 870แน่ คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คุณตั้ม 

ตอนนี้ 870มาก่อนชัวร์ครับ ความอยากมันมากกว่า ยิ้มีเลศนัย
ส่วนที่ว่าแพงกว่าเลนส์ไหม
ถ้า ตัวนี้ก็พอกันครับ

http://www.fotofile.net/product.php?id=409
แต่ถ้าตัวนี้
เกือบได้เบเนลลี่m2 ครับ

http://www.fotofile.net/product.php?id=10101

ส่วนตัวนี้ ได้เบเนลลี่ m4 ครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

http://www.fotofile.net/product.php?id=4835

ผมได้แค่ดูก็พอใจแล้ว เพราถ้าซื้อแฟนเอาตายแน่ๆ  โดนชก

ตามสะดวกเลยครับพี่ตุ้มเม้ง และพี่ทุกท่าน เพราะที่คุยกันก็เกิดประโยชย์เป็นความรู้แก่ผมทั้งนั้นเลยครับ

ขอบคุณครับ สรุปได้ยังครับว่าจะเอา D slrรุ่นไหนครับ$ มาเปนสาวกหนอน กับผมไหมครับ ยิ้มีเลศนัย

==>www.SCOPEGUNS.comจำหน่ายกล้องเล็ง และ อุปกรณ์ครับ<==
Mongkol Onwarn ธ.กรุงไทย สาขา มีนบุรี ออมทรัพย์  เลขที่ 261-1-11509-5
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #93 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 03:08:59 PM »

เล่นกล้องลงลึก รู้มากๆแล้วบานครับ  บานพอๆกับซื้อปืน
ได้กล้องมาแล้ว ก็ซื้อเลนส์  พอรู้เรื่องเลนส์มากๆก็อยากได้เลนส์คุณภาพดีๆ
พอถ่ายรูปเป้นแล้วก้อยากได้กล้องรุ่นที่ดีขึ้นไปอีก วนไปวนมาล้วงเงินในกระเป๋าจนบาน Grin

...ผมว่าคุณบุญบานเพราะกระทู้นี้ด้วยครับ  แบบว่าตั้งกระทู้เอง โดนเอง  คิก คิก
ทดลองกล้องครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #94 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 07:12:18 PM »

ตอนนี้ก็ถูกลงเยอะแล้วนะครับแต่ก่อน Fuji S5500ผมอะ ซื้อเมม xd 512mbเอง ตั้ง2600แหนะ
พอมาเล่น 350 Cf1g ก็พันกว่าตอนนี้ไม่ถึงพัน

พูดถึงเมม เลยนึกขึ้นได้ครับว่า จะไปหาดูเมม Hispeed สักตัวแต่ก่อนไม่เคยเหนประโยชน์ ว่าจะเร็วไปทำไม ค่อยๆถ่ายอยุ่แล้ว
พอไปถ่ายพลุ เปิดชัตเตอร์ช้าเปน นาที แม่เจ้า กว่าจะโหลดลงเมม
ผมต้องยืนมองพลุระเบิดไปเกือบสิบลูก กว่าเมมจะโหลดเสร็จ เสียดายมากๆเลยครับ

เห็นด้วยครับ ถ่ายพลุ ใช้ Memory card แบบ High Speed นี่สำคัญมากเลยครับตอนผมถ่ายพลุเมื่อคืนวันปีใหม่ที่ผ่านมา ผมกดแบบ  Continuous ไปประมาณ 300 ภาพ การ์ดของ Fuji 2GB 40X เรียกว่านิ้วแตะชัตเตอร์ตลอดเลยครับ เสียงชัตเตอร์ลั่นติดต่อกัน เสียวมันพังดี ตกใจ

อ้อ ขอความรู้เรื่องเลนส์ 70-200 ด้วยครับ มันซูมไ้ด้น้อยกว่า 75-300 หรือเปล่าครับ เพราะดูจากตัวเลข 75-300 น่าจะซูมได้ไกลกว่า แต่ผมเคยได้ฟังมาว่า 70-200 ใช้การโฟกัสโดยกลุ่มเลนส์ชุดกลาง ที่อยู่ในกระบอกเลนส์ ต่างจาก 75-300 ที่เลนส์โฟกัสคือเลนส์อันหน้า มันก็เลยมีขนาดใหญ่กว่า แถมแพงกว่า 75-300 เยอะด้วย

เฮ้อออ พยายามจะทำใจไม่ให้ชอบ 70-200 อยู่ แต่มันยากจังแฮะ หัวเราะร่าน้ำตาริน

noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #95 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 07:43:04 PM »

เล่นต้องติจิตอลไม่ต้องเผื่อรายจ่ายเรื่องฟิลม์  เเต่มีรายจ่ายค่าเดินทางท่องเที่ยวมาเเทนครับ

ผมว่าทั้งกล้องฟิล์มและกล้องดิจิตอล ต่างก็ต้องมีรายจ่ายค่าเดินทางเมื่อไปท่องเที่ยวเหมือน ๆ กัน

ใช่เลยพี่  เเต่กลัวไปไปเที่ยวบ่อยกว่าหนะซิเพราะเอาค่าฟิลม์มาเป็นค่ารถหนะครับ 555

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
จินตา <Jinta>
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #96 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 08:23:17 PM »

กลับมาถึงบางกอกตอนบ่ายเมื่อวานนี้ครับ อากาศเย็นดีจริงๆ Grin Grin Grin

วันนี้เอารองเท้าเดินป่าไปซ่อมที่ Central World (นอกเรื่องนะครับ... ได้ฟังคนเล่ามานานว่าแล้วว่าสินค้าของ NorthFace นี่ดีหมด ยกเว้นรองเท้า... เพราะฟังว่ารองเท้า NorthFace ไม่ทน... คู่เก่าที่ผมใส่มานานยี่ห้อ Scarpaก็ดันพัง ส้นยางเปื่อยไม่ทราบเพราะอะไร... เมืองไทยก็ไม่มีขาย... ก็เลยตัดใจลองรองเท้า "หน้าเหนือ" โดนขึ้นเขาป่าเดียวแค่ ๓ วันก็พื้นเปิดซะแล้ว... ก็ยังดีทีเค้ารับประกัน ๑ ปี... จะซ่อมให้ )

ส่งรองเท้าซ่อมเรียบร้อยก็ไถลไปร้าน TankStore... เกือบเสียเงินไปเหมือนกันครับ... มีของน่าเสียเงินหลายอย่าง... ดีที่ท้องร้องประท้วงเลยไปเสียเงินให้อาหารเวียดนามแทน... Grin Grin Grin

พล่ามมานาน... เข้าเรื่องกล้องซะทีครับ... อิ่มแล้วก็เริ่มหาดูร้านกล้อง... เดินงงอยู่นานห้าง ใหญ่จริงๆ... เข้า ๒ ร้านไปหยิบจับ Nikon 80D Canon D400 และยืนเล็งๆ G9 ในตู้แต่ไม่ได้ขอดูเพราะเคยได้ลองจับใน Dutyfree ครั้งหนึ่งแล้ว... เท่าที่สอบถามราคาพร้อมแถมกระเป๋าและการ์ด 1G ก็... 80D พร้อมเลนส์ ๑๓๕ ที่ ๔๑๐๐๐ บาท Canon D400 พร้อมเลนส์ ๕๕ ก็.... ๒๗+++ บาท ส่วน G9 ก็ ๑๘+++ บาท

เท่าที่ลองจับหยิบยกตั้งท่าตากล้อง ชมดูแต่รูปร่างหน้าตาของกล้องอย่างเดียว กล้อง D400 ก็เล็กดีครับ เล็กแต่รู้สึกถนัด ชอบรูปทรง Canon... Nikon ใหญ่กว่า จับครั้งแรกง่ายกว่า แต่ไม่ค่อยถนัด และถือนานๆแล้วหนัก...

D80 หนักกว่า แต่เรื่องน้ำหนักผมถือว่าเปรียบเทียบไม่ได้ชัดเจนเพราะ Canon ใส่เลนส์เล็กกว่า D80 พอสมควร...

สรุปสับสนครับ... ก่อนได้หยิบจับตัวจริงเอนไปทาง Nikon แต่มาหยิบจับแล้วรู้สึกชอบ Canon... คงต้องไปหาดูรูปของทั้ง ๒ ยี่ห้อต่อไปครับ... ตัวเลือกยังครบ ๓ เหมือนเดิมครับ Grin Grin Grin

ไปเดินหาซื้อหนังสือเกี่ยวกับการถ่ายรูปในร้านดอกหญ้า... แต่ไม่มีขายครับ... ไม่ทราบที่ไหนมีหนังสือเรื่องการถ่ายภาพขายครับ และไม่ทราบพี่ๆแนะนำให้อ่านหนังสือครูท่านใดครับ... หรือควรไปเรียนถ่ายภาพที่ใดครับ... เรียนยิงปืนมาก็หลาย... คราวนี้อาจจะได้ไปลองเรียนถ่ายภาพบ้างครับ.. Grin Grin Grin
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #97 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 08:36:06 PM »

ตาหนุ่ม ไปศูนย์หนังสือจุฬา ของศ.ศักดา ศิริพันธุ์ หรือของ ศ.พูน เกษจำรัส   ของอ. ศักดา ค่อนข้างรุ่นใหม่หน่อย หนังสือนิตยสารก็คงให้ความรู้ด้านเทคโนโลยี่สมัย
ใหม่หน่อยเน้นที่กล้องปัจจุบัน ขายหนังสือมากกว่าความรู้ สปอนเซอร์เยอะ แต่อ่านแล้วไม่เสียหลายติดตามเทคโนโลยี่ได้ แต่เรื่ององค์ประกอบภาพต้องเริ่มจากพื้น ไปบวกกับเทคโนโลยี่สมัยใหม่
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #98 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 08:50:50 PM »

แคนนอน บอดี้เล็ก แต่ใส่ กริปแนวตั้งไปแล้ว

จะเต็มมือเองครับ.......  ใส่ถ่านอีกก้อน

มั่นใจ ว่า ไฟ ไม่หมด........ก่อนเวลาอันควร ....
    คิก คิก

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
FABBRI
มาเป็นเหยื่อเสียดีๆๆ
Sr. Member

คะแนน 249

« ตอบ #99 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 10:05:00 PM »

ขออภัย ครับ ที่ ขอ ออกความเห็น สักเล็กน้อย

นิกคอน ดี ที่สี จัดจ้าน บาดตา แต่ ระบบ ความก้าวหน้า ยังช้า สักเล็กน้อย

แคนนอน สีนุ่มนวล  แต่  ระบบ ล้ำหน้า

การลงทุน สำหรับ กล้อง แล้วไม่เหมือน กับปืน

ปืนเมื่อซื้อ มาแล้ว ก็ จะเสีย ปัจจัย ไปกับ  ของตบแต่ง  และ กระสุนที่ใช้ยิง  และ ตัวปืน  ยิงมาก ราคาก็ตก ยิงน้อย ราคา คงที่  ไม่ยิงเลย และ โรงงาน เลิกผลิต ก็ขึ้นราคา

แต่กล้อง  เมื่อ  ซื้อแล้ว  กลับบ้าน ยังไม่ เปิดกล่อง ราคาก็หายไปแล้ว ครึ่งหนึ่ง  พึงจำไว้ว่า  เมื่อ ซื้อกล้องแล้ว  อย่าได้ หันหลังกลับไปยัง ร้าน ขายกล้องอีก  ถ้า ไม่ต้องการเปลี่ยน หรือ  กล้องเสีย

เลนส์ เป็นสิ่งจำเป็นมาก เหมือน เราแก่ แล้ว ก็ต้องใส่แว่นตา  เลนส์ดี ดูอะไรก็ใสไปหมด ดั่ง เลนส์ (ศูนย์กล้อง) ที่ ใช้กับปืน ถ้าใช้ ของดี ก็ต้องลงทุนแพงหน่อย แต่ก็ประหยัดกระสุนที่ ต้องใช้ในการ ยิง ตั้งศูนย์ แต่ ถ้าใช้ ศูนย์กล้องไม่มี คุณภาพ แล้ว ก็ต้องสิ้นเปลืองไปกับการตั้งศูนย์ บ่อยๆ เอาเงินค่ากระสุนไปซื้อเลนส์ดีๆ ยังคุ้มกว่า เพราะ เมื่อเราขายปืนไป กล้อง ก็เก็บไว้ใช้กับ กระบอกอื่นได้

เช่นกัน กล้อง มีการเปลี่ยน แปลง ตลอดเวลา  แต่ เลนส์ มีการเปลี่ยนแปล น้อยมาก  เมื่อ กล้องล้าสมัย แต่ เลนส์ ไม่ล้าสมัย  การลงทุนควรจะอยู่ที่เลนส์ ไม่ ใช่กล้อง เช่น กล้อง สุดยอด Canon 1 ds Mark iii  แต่ใช้เลนส์  แทมร่อน หรือ ซิกม่า  หรือ จะสู้  Canon 10 D ที่ล้าสมัย แต่ใช้ เลนส์  70-200 F 2.8 L IS  หรือ 16-35 F2.8   หรือ   24-70 F2.8 เหล่านี้เป็นต้น

และ สุดยอด แห่งการ ถ่ายภาพ หาใช่ สุดยอด กล้อง หรือ เลนส์  แต่  สุด ยอด อยู่ที่ มุมมอง ของผู้ ถ่ายภาพ ที่จะเล่าขานเรื่องราว ต่างๆ ให้กระจ่าง อยู่ในภาพ แผ่นเดียว 

ขออภัยที่ มาออก ความเห็น ครับ

หลงรัก  สินค้าต่างๆที่กระผมเสียเงินเสียเวลาเสียพลังงานนำเข้ามานั้นเพื่อเป็นพยานหลักฐานอันเป็นที่แน่ชัดในการคุยโม้คุยโตประกอบการคุยฟุ้งทั่วเวป มิได้แอบแฝงขายสินค้าแต่อย่างไร และไม่รับสั่งหรือช่วยนำเข้าแต่อย่างใด โปรดเข้าใจ  งอน
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #100 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 10:12:08 PM »

ข้อความพี่ Fabbri มีประโยชน์มากๆครับ หลงรัก

rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #101 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 10:51:07 PM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยมคุณ FABRI เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #102 เมื่อ: มกราคม 03, 2008, 12:51:15 AM »

ท่านพี่ FABBRI ฝีมือถ่ายภาพระดับสุดยอดครับ...

ไม่ได้ชมกันเอง แต่ชมเพราะชื่นชอบในงานศิลป์ที่พี่ถ่ายทอดออกมาครับ... เยี่ยม
Ramsjai
^ป้าแรมส์ใจดี^
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

"ชีวิตมีคนที่เกลียดไม่กี่คน ที่เหลือรำคาญ"

« ตอบ #103 เมื่อ: มกราคม 03, 2008, 12:55:47 AM »

ขออภัย ครับ ที่ ขอ ออกความเห็น สักเล็กน้อย

นิกคอน ดี ที่สี จัดจ้าน บาดตา แต่ ระบบ ความก้าวหน้า ยังช้า สักเล็กน้อย

แคนนอน สีนุ่มนวล  แต่  ระบบ ล้ำหน้า

การลงทุน สำหรับ กล้อง แล้วไม่เหมือน กับปืน

ปืนเมื่อซื้อ มาแล้ว ก็ จะเสีย ปัจจัย ไปกับ  ของตบแต่ง  และ กระสุนที่ใช้ยิง  และ ตัวปืน  ยิงมาก ราคาก็ตก ยิงน้อย ราคา คงที่  ไม่ยิงเลย และ โรงงาน เลิกผลิต ก็ขึ้นราคา

แต่กล้อง  เมื่อ  ซื้อแล้ว  กลับบ้าน ยังไม่ เปิดกล่อง ราคาก็หายไปแล้ว ครึ่งหนึ่ง  พึงจำไว้ว่า  เมื่อ ซื้อกล้องแล้ว  อย่าได้ หันหลังกลับไปยัง ร้าน ขายกล้องอีก  ถ้า ไม่ต้องการเปลี่ยน หรือ  กล้องเสีย

เลนส์ เป็นสิ่งจำเป็นมาก เหมือน เราแก่ แล้ว ก็ต้องใส่แว่นตา  เลนส์ดี ดูอะไรก็ใสไปหมด ดั่ง เลนส์ (ศูนย์กล้อง) ที่ ใช้กับปืน ถ้าใช้ ของดี ก็ต้องลงทุนแพงหน่อย แต่ก็ประหยัดกระสุนที่ ต้องใช้ในการ ยิง ตั้งศูนย์ แต่ ถ้าใช้ ศูนย์กล้องไม่มี คุณภาพ แล้ว ก็ต้องสิ้นเปลืองไปกับการตั้งศูนย์ บ่อยๆ เอาเงินค่ากระสุนไปซื้อเลนส์ดีๆ ยังคุ้มกว่า เพราะ เมื่อเราขายปืนไป กล้อง ก็เก็บไว้ใช้กับ กระบอกอื่นได้

เช่นกัน กล้อง มีการเปลี่ยน แปลง ตลอดเวลา  แต่ เลนส์ มีการเปลี่ยนแปล น้อยมาก  เมื่อ กล้องล้าสมัย แต่ เลนส์ ไม่ล้าสมัย  การลงทุนควรจะอยู่ที่เลนส์ ไม่ ใช่กล้อง เช่น กล้อง สุดยอด Canon 1 ds Mark iii  แต่ใช้เลนส์  แทมร่อน หรือ ซิกม่า  หรือ จะสู้  Canon 10 D ที่ล้าสมัย แต่ใช้ เลนส์  70-200 F 2.8 L IS  หรือ 16-35 F2.8   หรือ   24-70 F2.8 เหล่านี้เป็นต้น

และ สุดยอด แห่งการ ถ่ายภาพ หาใช่ สุดยอด กล้อง หรือ เลนส์  แต่  สุด ยอด อยู่ที่ มุมมอง ของผู้ ถ่ายภาพ ที่จะเล่าขานเรื่องราว ต่างๆ ให้กระจ่าง อยู่ในภาพ แผ่นเดียว 

ขออภัยที่ มาออก ความเห็น ครับ

เห็นด้วยค่ะ  เยี่ยม เยี่ยม

ถ้าเป็นความทรงจำที่มีค่าล่ะก็..ห้ามลืมเด็ดขาด เพราะคนตายจะมีชีวิตอยู่ในความทรงจำของเราเท่านั้น..
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #104 เมื่อ: มกราคม 03, 2008, 02:02:31 AM »

เล่นกล้องลงลึก รู้มากๆแล้วบานครับ  บานพอๆกับซื้อปืน
ได้กล้องมาแล้ว ก็ซื้อเลนส์  พอรู้เรื่องเลนส์มากๆก็อยากได้เลนส์คุณภาพดีๆ
พอถ่ายรูปเป้นแล้วก้อยากได้กล้องรุ่นที่ดีขึ้นไปอีก วนไปวนมาล้วงเงินในกระเป๋าจนบาน Grin

...ผมว่าคุณบุญบานเพราะกระทู้นี้ด้วยครับ  แบบว่าตั้งกระทู้เอง โดนเอง  คิก คิก
ทดลองกล้องครับ
ผมบานไม่หุบแล้วครับ แถมดึงเอาเพื่อนๆบานตามไปอีกหลายๆคน
ตอนนี้คงฝึกถ่ายให้คุ้มอย่างพี่FABBRIแนะนำ แล้วคงค่อยๆหาเลนส์ดีๆมาใช้บ่าง ตอนนี้มีแต่3.5 -4.5 ++
ยังไม่มี2.8 หรือ1.8กับเขาเลยสักอัน Grin

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 11
  พิมพ์