เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 03:29:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำแนะนำกล้อง DSLR สำหรับมือใหม่ครับ  (อ่าน 28865 ครั้ง)
ตั้มเม้ง...ScopegunS.com
แท้มแท่มแท้ม
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 42

10/22 50m^__^

« ตอบ #105 เมื่อ: มกราคม 03, 2008, 08:25:56 AM »

อ้างถึง
  และ สุดยอด แห่งการ ถ่ายภาพ หาใช่ สุดยอด กล้อง หรือ เลนส์  แต่  สุด ยอด อยู่ที่ มุมมอง ของผู้ ถ่ายภาพ ที่จะเล่าขานเรื่องราว ต่างๆ ให้กระจ่าง อยู่ในภาพ แผ่นเดียว

ประโยคนี้เลยครับ หัวใจ เลย   เยี่ยม

==>www.SCOPEGUNS.comจำหน่ายกล้องเล็ง และ อุปกรณ์ครับ<==
Mongkol Onwarn ธ.กรุงไทย สาขา มีนบุรี ออมทรัพย์  เลขที่ 261-1-11509-5
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #106 เมื่อ: มกราคม 03, 2008, 10:03:40 AM »

...ใช่ครับ  แม้จะเป็นกล้องคอมแพ็คราคาถูกๆ  หากอยู่ในมือเซียน  ยังได้ภาพออกมาสวยงามน่าชมครับ  เยี่ยม

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #107 เมื่อ: มกราคม 03, 2008, 11:18:21 AM »

...ใช่ครับ  แม้จะเป็นกล้องคอมแพ็คราคาถูกๆ  หากอยู่ในมือเซียน  ยังได้ภาพออกมาสวยงามน่าชมครับ  เยี่ยม
คงเหมือนกับขอทานเล่นดนตรี ฟังเมื่อไรก็ชอบทั้งๆที่เครื่องดนตรีราคาแสนถูก บางอันพุๆพังๆ
แต่เขาเล่นได้ดี บางบ้านมีเปียโนราคาเป็นแสน แต่เล่นแล้วฟังไม่ได้ 

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #108 เมื่อ: มกราคม 03, 2008, 12:30:28 PM »

วันนี้ไปเดินถ่ายรูปขบวนรถดอกไม้ มีคนไปถ่ายรุปกันมาก เจอคนจีนสองคนเดินถ่ายรุปอยู่
พอเห็นกล้องPentaxของผมก็เข้ามาถามว่ารุ่นไหนใช่K10Dหรือเปล่า เขาสองคนกำลังจะซื้อกัน
เขาบอกสาเหตุว่าชอบระบบป้องกันสั่นที่อยุ่ในตัวกล้อง ไม่ได้อยู่ที่เลนส์อย่างยี่ห้อที่เขามี เขาว่าระบบป้องกันสั่นอยู่ที่กล้องใช้เลนส์อะไรก็ได้                                                   ผมขอดูกล้องเขาบ้าง เขาใช้ D80 กับ  D200 ผมเองอยากได้D200เขาอยากได้K10D

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #109 เมื่อ: มกราคม 03, 2008, 12:31:16 PM »

เป็นความภูมิใจของคนใช้แป้นแตกค่ะพี่ คิก คิก

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #110 เมื่อ: มกราคม 03, 2008, 11:30:56 PM »

เยาะเย้ย  แป้นแตกคืออะไรครับ ?

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #111 เมื่อ: มกราคม 03, 2008, 11:36:13 PM »

เยาะเย้ย  แป้นแตกคืออะไรครับ ?

...แป้นแตก  เปนแตก  เพนแท๊กซ์  Grin

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
coda
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #112 เมื่อ: มกราคม 03, 2008, 11:36:52 PM »

..."หนอน" กับ "นิกร" เป็นอีก 2 ยี่ห้อดัง  คิก คิก

Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #113 เมื่อ: มกราคม 03, 2008, 11:41:39 PM »

..."หนอน" กับ "นิกร" เป็นอีก 2 ยี่ห้อดัง  คิก คิก
ผมซื้อสั่งเลนส์นิกร(Nikon) มา2อันสงสัยว่าจะต้องขายทิ้งซะแล้ว

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #114 เมื่อ: มกราคม 03, 2008, 11:41:56 PM »

อ๋อย

coda
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #115 เมื่อ: มกราคม 03, 2008, 11:48:41 PM »

อ๋อย

...555 ชาวเว็บที่เล่นกล้องเขาเรียกกันแบบนี้จริงๆ  Grin 

...ตัวอย่างหนอน   คิก คิก

coda
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #116 เมื่อ: มกราคม 03, 2008, 11:50:53 PM »

ผมซื้อสั่งเลนส์นิกร(Nikon) มา2อันสงสัยว่าจะต้องขายทิ้งซะแล้ว

...ใช้แป้นแตก  แล้วซื้อเลนส์นิกรมาทำไมครับ  คิก คิก

Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #117 เมื่อ: มกราคม 04, 2008, 12:10:12 AM »

อ่านวิจารณ์เกี่ยวกับK10 มากๆแล้วเริ่มไม่มั่นใจ ในเรื่องความคมของภาพ
ได้มาใหม่ๆกล้องใช้งานยาก(คนใช้โง่) ก็เลยคิดจะลองใช้นิกร Grin

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #118 เมื่อ: มกราคม 04, 2008, 12:54:43 AM »

กลับมาถึงบางกอกตอนบ่ายเมื่อวานนี้ครับ อากาศเย็นดีจริงๆ Grin Grin Grin

วันนี้เอารองเท้าเดินป่าไปซ่อมที่ Central World (นอกเรื่องนะครับ... ได้ฟังคนเล่ามานานว่าแล้วว่าสินค้าของ NorthFace นี่ดีหมด ยกเว้นรองเท้า... เพราะฟังว่ารองเท้า NorthFace ไม่ทน... คู่เก่าที่ผมใส่มานานยี่ห้อ Scarpaก็ดันพัง ส้นยางเปื่อยไม่ทราบเพราะอะไร... เมืองไทยก็ไม่มีขาย... ก็เลยตัดใจลองรองเท้า "หน้าเหนือ" โดนขึ้นเขาป่าเดียวแค่ ๓ วันก็พื้นเปิดซะแล้ว... ก็ยังดีทีเค้ารับประกัน ๑ ปี... จะซ่อมให้ )

ส่งรองเท้าซ่อมเรียบร้อยก็ไถลไปร้าน TankStore... เกือบเสียเงินไปเหมือนกันครับ... มีของน่าเสียเงินหลายอย่าง... ดีที่ท้องร้องประท้วงเลยไปเสียเงินให้อาหารเวียดนามแทน... Grin Grin Grin

ส่วนผมมักเดินเข้าร้านอาหารครับ  ที่นี่เพียบจริง ๆ โดยเฉพาะช่วงเดือน ธ.ค. มีร้านเปิดใหม่เยอะมาก
ผมเดินเข้าไปชิมสเต็กจานร้อน ยี่ห้อญี่ปุ่น

พล่ามมานาน... เข้าเรื่องกล้องซะทีครับ... อิ่มแล้วก็เริ่มหาดูร้านกล้อง... เดินงงอยู่นานห้าง ใหญ่จริงๆ... เข้า ๒ ร้านไปหยิบจับ Nikon 80D Canon D400 และยืนเล็งๆ G9 ในตู้แต่ไม่ได้ขอดูเพราะเคยได้ลองจับใน Dutyfree ครั้งหนึ่งแล้ว... เท่าที่สอบถามราคาพร้อมแถมกระเป๋าและการ์ด 1G ก็... 80D พร้อมเลนส์ ๑๓๕ ที่ ๔๑๐๐๐ บาท Canon D400 พร้อมเลนส์ ๕๕ ก็.... ๒๗+++ บาท ส่วน G9 ก็ ๑๘+++ บาท

เท่าที่ลองจับหยิบยกตั้งท่าตากล้อง ชมดูแต่รูปร่างหน้าตาของกล้องอย่างเดียว กล้อง D400 ก็เล็กดีครับ เล็กแต่รู้สึกถนัด ชอบรูปทรง Canon... Nikon ใหญ่กว่า จับครั้งแรกง่ายกว่า แต่ไม่ค่อยถนัด และถือนานๆแล้วหนัก...

D80 หนักกว่า แต่เรื่องน้ำหนักผมถือว่าเปรียบเทียบไม่ได้ชัดเจนเพราะ Canon ใส่เลนส์เล็กกว่า D80 พอสมควร...

สรุปสับสนครับ... ก่อนได้หยิบจับตัวจริงเอนไปทาง Nikon แต่มาหยิบจับแล้วรู้สึกชอบ Canon... คงต้องไปหาดูรูปของทั้ง ๒ ยี่ห้อต่อไปครับ... ตัวเลือกยังครบ ๓ เหมือนเดิมครับ Grin Grin Grin

คงจะเดินเข้าร้านเดียวกัน 
เดินรอบร้าน สะดุดตากับกล้องตัวนี้ที่ร้านโฟโตเฟรนครับ สเปคไม่ได้โดดเด่นมากนัก แค่ไม่ได้เห็นยี่ห้อนี้มานาน Smiley

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #119 เมื่อ: มกราคม 04, 2008, 12:56:00 AM »

อ่านวิจารณ์เกี่ยวกับK10 มากๆแล้วเริ่มไม่มั่นใจ ในเรื่องความคมของภาพ
ได้มาใหม่ๆกล้องใช้งานยาก(คนใช้โง่) ก็เลยคิดจะลองใช้นิกร Grin

ผมว่าถ้ากล้องระดับเดียวกัน แบบเดียวกัน ถ้ายากก็น่าจะยากเหมือน ๆ กันนะครับพี่boon

หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11
  พิมพ์