เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 06:32:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 18
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่บุญขอมา  (อ่าน 47878 ครั้ง)
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #90 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2005, 11:27:19 AM »

เมื่อวานผมเข้ามาดูกระทู้นี้ตั้งหลายรอบว่ามีการอัพเดทหรือยัง พี่จอยเขียนสนุกน่าติดตามมากๆครับ  Smiley
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #91 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2005, 02:57:37 PM »

เมื่อวานผมเข้ามาดูกระทู้นี้ตั้งหลายรอบว่ามีการอัพเดทหรือยัง พี่จอยเขียนสนุกน่าติดตามมากๆครับ Smiley
วันนี้มาอีกเรื่องแล้วครับ เผอิญหยุดงานไป 4 วันเลยไม่ได้ใช้คอมฯ Grin

babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #92 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2005, 04:11:01 PM »

เอาอีกเยอะ ๆ ครับ สนุกดี
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #93 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2005, 09:49:27 AM »

สมัยเด็กๆ ไม่ทราบว่าใครเคยทำปืนเล่นมั้ยครับ  เผอิญผมมีเพื่อนๆ เป็นลูกทหาร มันเอาลูก เอ็ม 16 มาให้บ่อย  เราจะแกะเอาหัว

ออก แล้วเอาหัวกระสุนไปรนไฟ  ให้ตะกั่วที่อยู่ในหัวกระสุนเหลว  แล้วใส่ตะขอทำเป็น ที่แขวนกับสร้อยขายได้ครับ (ธุรกิจ) ส่วน

ดินปืนข้างในเราเก็บไว้ทำกระสุนครับ แรกเริ่มเราจัดการทำปืนก่อน ลำกล้องใช้เหล็กที่หาซื้อตามร้าน โดยใช้ กระสุนขนาด .22

แล้วเจาะรูตรงกลาง แล้วเอาแก๊ปล่อไว้ตรงในปลอกใส่ดินปืนลงไปเล็กน้อย แล้วหาลูกปลายใส่  สักเม็ดสองเม็ด แล้วเอากระดาษ

ปิดเบาๆกันไหลออก  แล้วเอาไปใส่ไว้ในลำกล้อง แล้วเอาแก๊ปล่อไว้อีกชั้น ระบบลั่นไกใช้หนังสติ๊ค ดึงให้ยืดออกแล้วปล่อยให้หัว

ไม้ที่ติดเหล็ก  ไปกระแทกกับแก๊ป เป็นการจุดระเบิดครับ  แรกๆก็มีอันผิดพลาดบ้าง ใส่ดินปืนน้อยไป  บางนัดหล่นแผละตรงปากลำ

กล้อง บางนัดเล่นซะชุดลั่นไกกระจาย แต่โชคดีที่เราไม่ยิงกันเอง ใช้ระบบแบบมัดกับต้นไม้แล้วเขี่ยยิง   พูดถึงเรื่องเขี่ย  ทำให้นึก

ถึงความพิเรน สมัยเด็ก  มีอยู่ครั้งหนึ่ง  วันนั้นไม่รู้ทำไมอยากกินเต่าผัดเผ็ดกัน  จึงไปหาเต่าที่กลางนากัน ก็ได้เต่ามาตัวนึง ขนาด

น้องๆขัน หรือใหญ่กว่าแผ่น ซีดีเล็กน้อย  พอถึงตอนนี้ไม่มีใครกล้าทำ  เพื่อนผมอีกคนหนึ่ง ซึ่งเป็นลูกพี่ลูกน้องกัน ชื่อ อ๊อด เป็น

คนคิดแผนวิตถารนี้  คือต้มน้ำร้อนให้เดือด แล้วเอาตะเกียบวางบนปากหม้อ แล้วเอาเต่ามาตั้ง  แล้วผูกเชือกไว้กับประตู แล้วตะโกน

เรียก พี่จูน ซึ่งเป็นลูกพี่ลูกน้องกันอีก พอพี่จูนได้ยินเราเรียกก็เดินมาแล้วเปิดประตู เชือกก็ถูกดึงเต่าก็หล่นลงหม้อ แล้วเราก็โทษว่า

พี่จูนเป็นคนทำ  แสบมั้ยหละครับ  ผมคิดว่าเพื่อนคงงงว่าทำไม  ลูกพี่ลูกน้องมันเยอะจังว๊ะ ที่บ้านผมมีลูกพี่ลูกน้องที่เป็นผู้ชายทั้ง

หมด 11 คน พอดีทีมฟุตบอลเลย  เคยไปแข่งพนันตังค์ กับเขาบ่อยเล่นแบบไม่ต้องเปลี่ยนตัวเลย แต่ก่อน เสาร์ – อาทิตย์ หากไม่

เข้าป่าเราก็แข่งบอลกัน จะมีอยู่สองทีมที่ขี้โกงอยู่ประจำ คือทีม สะบารัง กับ ทีม หัวสะพาน คือบอลแพ้แต่คนไม่แพ้ แถมไม่จ่าย

ตังค์ อีกต่างหาก พูดถึงเรื่องฟุตบอล ยังเจ็บใจไม่หาย  คิดดูสิครับ อย่างผมยิงคอนเนอร์ จะเป็นว่าฟลุค หรือฝีมือไม่ทราบ แตะคอน

เนอร์ เข้าประตูเลยครับ พวกบอกฟลาว ต้องสองจังหวะ เอากับมันสิ ยิ่งถ้าพวกเขาแพ้สักครู่พ่อแม่พี่น้องมาเป็นโขยงเลยครับ

แล้วอย่างนี้ใครจะกล้าเอาตังค์  หัวเราะร่าน้ำตาริน Grin

Dhong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #94 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2005, 10:00:22 AM »

Grin Grin Grin  ชอบครับ เหมือนช่วงผมเด็กๆเลย เด็กๆรุ่นนี้คงไม่มีเรื่องสนุกๆอย่างสมัยผมกับพี่ทำแล้วละครับ   ส่วนใหญ่เห็นติดเล่นเกมคอมพิวเตอร์กันทั้งนั้น ไม่ค่อยเล่นกีฬา ไม่ค่อยจับกลุ่มกันไปเล่นอะไรซนๆ
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #95 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2005, 12:12:00 PM »

ขอลงชื่ออีกคนคับ  ชอบประเภทลูกทุุุ่งๆ จริงๆๆแล้วคุณพ่อของผม ท่านก็ชอบเล่าเรื่องยิงนก ตกปลา(หนังสต๊ก) ให้ฟังคับ แล้งจะติดตามตลอดคับผม
w@tt
Hero Member

คะแนน 2

« ตอบ #96 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2005, 12:24:10 PM »

Cheesyได้อ่านที่ท่านjoyhunter เล่าแล้วนึกถึงสมัยเด็กๆเหมือนกัน ชอบทำปืนอัดเทียนเล่นยิงกัน คนโดนก็บางครั้งฮ่อเลือดต้องมาช่วยกันแคะเทียน แต่ความมันไม่มีที่สิ้นสุด หลังๆใช้ลูกปืนล้อจักยานใส่ไปด้วย ผลออกมาลำกล้องบานมือแหกตามๆกัน
ขอบคุณมากครับ สำหรับเรื่องสนุกๆทำให้นึกถึงความหลังสมัยเด็กๆ นำมาเล่าต่อนะครับจะคอยติดตามครับ หลงรัก
Gap47
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #97 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2005, 06:40:37 PM »

ไม่ได้เข้ามาดูหลายวัน พี่จอยเล่าอีก

มี 2 อย่าง
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #98 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2005, 07:58:16 PM »

...ผมว่านะ ถ้าให้คุณจอยเล่าประสบการณ์เกี่ยวกับสาวๆ จะมันส์กว่านี้เยอะเลย เพียงแต่เอามาเล่าบนเว็บไม่ได้เท่านั้นเอง  Grin Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #99 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2005, 08:20:40 AM »

...ผมว่านะ ถ้าให้คุณจอยเล่าประสบการณ์เกี่ยวกับสาวๆ จะมันส์กว่านี้เยอะเลย เพียงแต่เอามาเล่าบนเว็บไม่ได้เท่านั้นเอง Grin Grin
อ้าวทำไมทำแบบนี้หละครับพี่แก้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน น้ำลายหก เดี๊ยวอาทิตย์หน้าผมไปตรวจงานที่ อุดรฯ หนองคาย หนึ่งอาทิตย์ จะเล่าให้ฟัง  พี่แก้วอย่าเบื่อแล้วกัน Grin

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #100 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2005, 08:53:02 AM »

...ผมว่านะ ถ้าให้คุณจอยเล่าประสบการณ์เกี่ยวกับสาวๆ จะมันส์กว่านี้เยอะเลย เพียงแต่เอามาเล่าบนเว็บไม่ได้เท่านั้นเอง Grin Grin
อ้าวทำไมทำแบบนี้หละครับพี่แก้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน น้ำลายหก เดี๊ยวอาทิตย์หน้าผมไปตรวจงานที่ อุดรฯ หนองคาย หนึ่งอาทิตย์ จะเล่าให้ฟัง  พี่แก้วอย่าเบื่อแล้วกัน Grin

...สงสัยจะหูอื้อแน่งานนี้  Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #101 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2005, 09:56:43 AM »

พูดถึงเรื่องเที่ยวป่า  ต้องมีเรื่อง  งู  เรื่อง ผี เข้ามาเกี่ยวข้องกันบ้าง แต่ตอนนี้ผมจะเล่าเรื่อง ผีๆ มาเล่าให้ฟัง แต่จริงๆเรื่องนี้เคยเล่า

มาครั้งหนึ่งนานแล้ว  แต่คิดว่าบางคนจะยังไม่เคยฟัง  ผมจะเล่าให้ฟังใหม่ก็แล้วกัน  มีอยู่มาวันหนึ่ง (ขึ้นแบบนิยายเลยครับ) พวก

เราได้ออกเที่ยวป่า  กันในตอนกลางคืน  ขณะที่เดิน คาดว่าจะเป็นเขตติดต่อกันระหว่าง สามอำเภอ  คืออำเภอเมืองปัตตานี อำเภอ

หนองจิก และ อำเภอยะรัง ตอนนั้นเราใช้ทั้งไฟฉาย และ ตะเกียงแบบถ่านแก๊ส  จังหวะนั้นช่วงที่เรากำลัง ฉายไฟอยู่  แสงไฟได้ไป

กระทบกับดวงตาคู่หนึ่ง  พวกเราต่างกระซิบกันว่า  น่าจะเป็น มูสัง (บางจังหวัดเรียก อีเห็น บางจังหวัดเรียก ชะมด ก็ทำความเข้าใจ

กันเองก็แล้วกันครับ) แต่ช่วงจังหวะนั้นไกลมากหากยิงไปแล้วกลัวจะไม่ถูก  เราจึงพยายามเดินเข้าไปให้ได้ระยะยิง  เหมือนกับว่า

มันรู้ ว่าเรายิงไม่ได้ ตามันก็สู้ไฟ  ไม่ยอมหลบ  หลังจากที่เราเข้าไปได้ระยะยิงแล้ว  ก็ยกปืนขึ้นเล็งเชื่อมั้ยครับ มันหลบตาทำให้ไม่

เห็น  แล้วมันก็เดินหนีไปพอเกินระยะยิง  มันก็หันมาสู้แสงไฟอีก  พอเราเดินเข้าไปได้ระยะมันก็หนีไปอีก  เป็นอย่างนี้หลายครั้ง จน

มันหายไปไม่เห็นตัว  พอถึงตอนนี้กว่าพวกเราจะรู้ตัว  ก็อยู่กลางดงไผ่เสียแล้ว  หาทางออก  หาเท่าไหร่ก็หาทางออกไม่เจอ พวก

เรานึกในใจ  ว่าโดนดีเข้าแล้ว  แต่ก็ยังโชคดีที่ตอนนั้น  เราแบ่งออกเป็นสองกลุ่ม เพื่อล้อมมัน กลุ่มที่เหลือยังโชคดีที่มีมีดติดตัวกัน

มา  จึงช่วยกันถางเป็นทางให้ออกกันมา  กว่าจะออกกันมาได้  ต่างคนต่างก็ได้เลือดกันซิบๆ  พอเช้าพวกเราก็ออกตรวจดูกัน  มัน

เป็นดงไผ่ดู ยังงัยๆ ก็ไม่น่าเดินเข้าไปได้โดยไม่โดนหนามไผ่เกี่ยวตัว  ขนาดทางที่เราถางกันเมื่อคืน  หากันตั้งนานกว่าจะเจอ  ทำ

ให้เราคิดกันว่า  เมื่อคืนต้องโดนดีกันแน่  ตั้งแต่นั้น  ป่านั้นพวกเราไม่กล้าไปกันอีกเลย  และมีอีกเรื่องหนึ่งที่พวกเราได้เจอกันแบบ

จะๆ  วันนั้นพวกผมได้นั่งดื่มกันหลังบ้าน  ซึ่งตอนกลางวันได้มีทริป ล่าแย้ กันมา  จึงตั้งวงดื่มกินกันอยู่หลังบ้าน  ปืนก็ยังไม่ได้เก็บ

เข้าที่เข้าทางกัน  ขณะนั่งดื่มกันไปดื่มกันมา  ตาผมเกิดเหลือบไปเห็น  ดวงไฟดวงใหญ่  ขนาดเท่าลูกฟุตบอลเห็นจะได้  ตอนแรก

นึกว่าใครคงจุด ขี้ใต้  (เศษไม้ผสมยางใช้แบบคบเพลิง) ดูไปดูมามันไม่ใช่แล้วสิครับ  เพราะมันลอยได้  ลอยแบบสูงๆต่ำๆ พอนึก

ขึ้นมาได้ว่า น่าจะเป็นผีกระสือ  (พอดีตอนนั้นคงได้ที่แล้ว)  ก็บอกเพื่อนๆแล้ววิ่งไปเอาปืน  ถ้าเขาว่าผีกระสือ  ก็คือกลุ่มแก๊ส  แต่นี้

พอเราดักหน้า  มันก็หนีไปหลัง  พอเราไปดักหลังมันก็หนีไปหน้า  พอดีช่วงนั้นวิ่งไปวิ่งมาเกิดอาการเหนื่อยก็เลยไม่วิ่ง  ก็เลยขึ้นลำ

ยิงใส่เข้าไปในดวงไฟดวงนั้น  เผอิญในแม็กเราลืมโหลด  กระสุนพึ่งยิงได้ไม่กี่นัดก็หมด  แต่แปลกตรงที่ว่าพอเรายิงเข้าไป ผี

กระสือ  คงตกกะใจ ก็เลยปิดสวิทไฟหายไปเลย  เดินหาเท่าไหร่ก็ไม่เจอ  หลังจากที่เรายิงกันสนั่นลั่นบ้าน  บรรดาลุงๆพ่อๆก็ออก

มาว่ายิงอะไรกัน  พวกเราก็เล่าให้ฟัง  ท่านว่าไม่น่าเป็นไปได้  เพราะท่านอยู่กันมาตั้งนานก็ไม่เคยเห็น  เขาก็โทษว่าสงสัยพวกเรา

คงเมากัน  แต่ยังโชคดีที่เห็นกันหลายคน  ถ้าผมเห็นคนเดียวคง ซวยแน่ๆเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน Grin

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #102 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2005, 03:24:41 PM »

ท่านใดที่อ่านแล้วลองตั้งคำถาม มาดูบ้างก็ได้นะครับ ผมได้จะเช็คว่ามีใครสนใจอ่านอยู่บ้าง กลัวเพื่อนเบื่อหนะครับ Grin

หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #103 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2005, 03:29:00 PM »

Grin คำถาม..เมื่อไหร่จะเล่าอีกครับ Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #104 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2005, 03:34:21 PM »

ท่านใดที่อ่านแล้วลองตั้งคำถาม มาดูบ้างก็ได้นะครับ ผมได้จะเช็คว่ามีใครสนใจอ่านอยู่บ้าง กลัวเพื่อนเบื่อหนะครับ Grin
อ่านทุกตอน ยังไม่เบื่อครับ 
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 18
  พิมพ์