เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 09:23:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีปืนใช้..จำเป็นต้องไปสมัครเรียนยิงปืนไหม  (อ่าน 6557 ครั้ง)
aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2004, 07:50:56 AM »

ในควาเห็นผมนะครับการเข้าอบรมการใช้อาวุธปืนจะทำให้ได้ความรู้ ทักษะ ประสบการณ์อย่างเป็นระบบครับ ลดระยะเวลาและค่าใช้จ่ายแทนการมาเรียนรู้ด้วยตนเอง
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2004, 09:48:30 AM »

...ถ้ามีโอกาสก็ควรเข้ารับการฝึกอย่างเป็นระบบในหลักสูตรที่เพื่อนๆ บอกครับ ค่าใช้จ่ายก็ถือว่าไม่มากมายอะไร

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2004, 09:59:27 AM »

การเรียนรู้ไม่มีวันสิ้นสุด การที่เราได้รู้อะไรในสิ่งที่เราไม่รู้  นั่นแหละคือ ความรู้

ความรู้จากครูไม่พอ             ต้องต่อด้วยตนค้นคว้า
รักอ่าน ชอบคิด พิจารณา      ศึกษาด้วยตนคู่ตัว

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
เก่ง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2004, 12:05:20 PM »

ขอบคุณมากครับ Cheesyสำหรับคำแนะนำ แต่ติดขัดเรื่องเวลาส่วนใหญ่วันจันทร์-เสาร์ทำงานตลอด จะมีที่ไหนบ้าง จัดอบรมช่วงบ่ายๆ-คำ่(ไม่เน้นยิงจริง..อาจไปยิงวันอาทิตย์)คิดว่าคงมีคนทำงานหลายๆคนอยากเรียนแต่เวลาไม่ค่อยอำนวย  Undecided..ใครมีแนวทางแนะบ้างครับ

"ปืน"คือเพื่อนแท้ ไม่เคยทิ้งเรา ถ้าเราไม่ทิ้งมัน
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2004, 01:22:38 PM »

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
คือ  เราไม่ค่อยมีวิชาการเท่าใด
ใช้และใช้อย่างที่ผู้ใหญ่เคยบอก และเล่าต่อมา
บัญญัติ 10 ประการ  ดูจะไม่พอแล้วในปัจจุบัน
แต่สิ่งที่ควรมีด้วย คือสติตั้งมั่น และศิลธรรมที่ดี
อะไร ๆ ก็จะดีไปเอง  ว่าไหมครับ

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
RECON
+++ 130 gr. 1,305 ft/sec +++
Full Member

คะแนน 9

<<< Leave no man behind >>>

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2004, 07:10:05 PM »

เห็นด้วยกับการเข้ารับอบรมครับ

เกือบโดนลูกหลงในสนามยิงปืน 3 ครั้งแล้วครับ

ครั้งแรกที่สนามแห่งหนึ่ง ไม่มีรอก ต้องเดินไปเปลี่ยนเป้าเองครับ
มองไปช่องยิงข้างๆ สามีพาภรรยามาหัดใหม่ครับ ผมก็มองเห็นว่าปืนเค้าวางอยู่บนโต๊ะ ผมก็ตะโกนว่า ขออนุญาตเปลี่ยนเป้า แล้วก็เดินลงไป 5-6 ก้าว บังเอิญหันกลับไปดูเห็นภรรยาเขายกปืนเล็งมาที่เป้าข้างๆผมครับ ใจหาย ยังดีที่ปืนเขาไม่ได้ลั่น แล้วสามีเขาก็เอามือมาลดปืนลง

ครั้งที่สอง
พาเพื่อนไปยิงครับ
เพื่อนเอา 686 มาครับ ส่วนเราเอา โคลท์ 38 superมาให้เพื่อนลอง
เราก็ให้เพื่อนลองยิงของเราครับ ส่วนเรายืนมองเพื่อนอยู่ด้านหลังเพื่อน สักพักแฟนเพื่อนก็หยิบปืนเพื่อนขึ้นมายิงครับ แบบว่าเธอไม่เคยยิงมาก่อนครับ ยิงไป 1 นัด เธอก็วางปืนลงครับ
ไม่มีใครมองเจ้า 686 ที่เธอยิงค้างเอาไว้ พอดีผมเหลื่อบไปมอง เห็นนกง้างอยู่ครับ ก็เลยต้องไปลดนก แล้วก็โวยวายซะนิดหน่อย ว่าไม่มีใครสนใจปืนที่วางเอาไว้ ถ้าใครหยิบมาเล่นชี้ไปมาก็คงต้องเลือดนองละครับ

ครั้งที่สาม
ยิงที่สนามแบบไม่มีที่กั้นด้านข้าง ด้านซ้ายเป็นวัยรุ่นยิง G19 อยู่ห่างไป 2 ช่อง สักพักน้องเขาก็เลื่อนมายืนชิดด้านซ้ายมือ แบบว่าติดมากครับ แล้วก็ ยิง โป้ง แรงอัดพ่นออกจากช่องคายปลอก พุ่งใส่หน้าผมครับ น้องเค้าคงสังเกตเห็นได้ว่าผมหันไปมอง ก็เลยย้ายกลับไปด้านซ้าย ห่างไป 2 ช่องที่เดิมครับ อันนี้ ไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ
ช่องด้านขวา มีคุณพี่และผองเพื่อนมากันทั้งครอบครัว
มีปืนม้าแคระกับมารีนแม็กนั่มครับ และปืนอื่นๆอีกแต่จำไม่ได้ สลับยิง
ยิงม้าแคระน่ะไม่มีอะไรหรอกครับ แต่พี่แกเล่นยิงเรฯ แบบรัวเลยคับ บูมๆๆๆๆๆ
สักพักเห็นว่าปืนเรฯขัดลำครับ พี่แกก็เลยชี้ปากกระบอกตั้ง90องศาไปบนฟ้าครับ เพื่อทำการแก้ไข ชี้ไปบนฟ้าน่ะไปเท่าไหร่หรอกครับ ถ้ามันลั่นก็ยังอาจจะไปลงสนามกอล์ฟข้างหน้า
แต่นี่เล่นชี้ฟ้าแบบที่มีแผงเหล็กกั้นกระสุนด้านบนขวางอยู่
คงนึกออกนะครับว่าสนามจะมีแผงเหล็กด้านบนกั้นเป็นระยะๆ
ถ้าเกิดลั่นขึ้นมา เดาไม่ออกเลยครับ แจกตะกั่ว 9 เม็ดพุ่งลงมาใส่ผู้คนที่มายิงปืน รวมทั้งผมและคนยิงด้วย
เจ้าหน้าที่เห็นพอดี ก็เลยตะโกนว่าครับ (มีอารมณ์เล็กน้อย) ผมเห็นแบบนี้แล้วก็เก็บของกลับบ้านครับ

คนมีปืนแต่ไม่รู้จักการรักษาความปลอดภัยนั้นมีอยู่มากมายครับ

ปัจจุบันเลยพยายามหาเวลาตื่นตอนเช้ามากๆ เพื่อไปสนามตอนที่คนน้อยๆน่ะครับ
เสนัด...
............
Sr. Member

คะแนน 4

ลั่นไก 1911

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2004, 07:32:34 PM »

ผมเข้าใจคุณ Recon ครับแต่อย่าถึงกลับเครียสเลยนะครับเดี๋ยวยิงปืนไม่สนุก ตัวผมเองก็พยายามบอกคนใกล้ตัวที่ยิงปืนให้เขาระวังเรื่องความปลอดภัยเสมออยู่เสมอ คนที่ยิงปืนบางส่วนยังขาดความระมัดระวังอยู่(โดยเฉพาะผู้ที่หัดใหม่หรือไม่ศึกษาเรื่องปืน บ้างก็ยิงอย่างเดียว) ในสนามปืนถ้าผมเตือนได้ก็จะพยามเตือนอย่างสุภาพ(กลัวเขาไม่เข้าใจจะโกรธเอาครับ)แรกๆผมก็ทำไม่ถูกเวลาเข้าสนามปืน(ไม่เปิดโม่เวลาวางปืนหันปากกระบอกปืนไปด้านข้าง)ก็มีคนเตือนครับ เอาเป็นบางคนเขาไม่รู้ต้องช่วยๆกันเตือนละครับ

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ สองหมื่นกว่าวัน อย่าปล่อยชีวิตให้.............
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2004, 11:49:46 PM »

Huh เรื่องความปลอดภัยในสนามยิงปืนนี่ต้องระวังกันจริงๆคับ...ผมเข้าใจคุณเสนัดและคุณรีคอนอย่างยิ่งเลยคับ...เพราะมากกว่าหนึ่งครั้งที่ผมเดินออกจากสนามเพราะผู้ร่วมใช้สนามแสดงพฤติกรรมที่ไม่น่าไว้วางใจคับ...  Undecided
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2004, 11:18:36 AM »

map road ข้อหนึ่งของในหลวงว่าไว้ว่า

จงทำตัวเป็นน้ำครึ่งแก้ว เพื่อมีที่ว่างสำหรับเติมสิ่งใหม่ๆเข้าไปในชีวิตเสมอ

สมควรไปเรียนครับ

ผมเองมีบ้างบางที ที่อยากจะไป...แต่ก็อยากอยู่นั่น
 Grin Grin Grin
สุดท้ายให้พี่หมอรุทสอนมั่ง ท่านมะขิ่นสอนมั่ง

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2004, 12:50:36 PM »

แล้วแถวภูมิภาคมีแถวใหนบ้างหรือเปล่าครับ  กระผมเป็นคนภูธรครับ อยากเรียนบ้างครับ แต่ติดขัดเรื่องเวลาและสถานที่  เพราะเห็นพี่ๆที่เคยผ่านการอบรมมาแล้วมาอธิบายถึงประโยชน์ที่ได้จากการอบรม  อยากมีประสบการณ์เพิ่มขึ้นครับ  ปัจจุบันยังเป็นเด็กอ่อนหัดอยู่คร๊าบ... Grin Grin

บางโพ 5
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2004, 01:36:06 PM »

ผมว่าถ้าตอนนี้ยังไม่มีปืนใช้ แนะนำให้ไปสมัครเรียนก่อนเลยดีกว่าครับ เมื่อเราใช้เป็นและมีความรู้ที่ถูกต้องแล้วเราค่อยไปเลือกซื้อดีกว่าครับ เพราะถ้าเรามีปืนก่อนบางทีอาจทำให้เราซนในสิ่งที่ไม่ควรทำอย่างยิ่งก็ได้ครับ แล้วอุบัติเหตุที่จะเกิดขึ้นนั้นมันก็มักจะร้ายแรงเสียด้วยซิครับ

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2004, 03:14:53 PM »

map road ข้อหนึ่งของในหลวงว่าไว้ว่า

จงทำตัวเป็นน้ำครึ่งแก้ว เพื่อมีที่ว่างสำหรับเติมสิ่งใหม่ๆเข้าไปในชีวิตเสมอ

สมควรไปเรียนครับ

ผมเองมีบ้างบางที ที่อยากจะไป...แต่ก็อยากอยู่นั่น
 Grin Grin Grin
สุดท้ายให้พี่หมอรุทสอนมั่ง ท่านมะขิ่นสอนมั่ง

ถ้าไม่มีเวลาเรียนจริงๆก็ให้พรรคพวกเพื่อนฝูงคนรู้จักกัน ครูฝึกหรือเจ้าหน้าที่ที่สนามสอนเบสิคไปก่อนก็ได้ครับ พอมีเวลาเรียนจริงๆแล้วยิ่งชำนาญเร็วขึ้นไปอีก หรือถ้าพี่มะขิ่นจัดMeetingก็ขอให้ช่วยสอนก็ได้ พี่เขาใจดีอยู่แล้ว Wink
sak.
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2004, 06:43:44 PM »

Smiley
เห็นด้วยกับเพื่อนๆครับที่ควรเข้าเรียนการใช้อาวุธปืนครับ
 Cool
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2004, 08:47:46 PM »

ผมอยู่ต่างจังหวัดไม่มีโอกาสที่จะไปเรียนยิงปืนครับ
อาศัยอ่านจากหนังสือและทดลองไปเรื่อย ๆ อาศัยประสบการณ์ (ที่ห่าม ๆ)
เคยนั่งเล่นปืนแล้วเกือบทำปืนลั่น 2 ครั้ง
ครั้งที่ 1 นั่งเล่นกับพี่ ๆ ที่เป็นตำรวจ 92FS ครับ ยิงแห้งไป คุยไป(ถอดแม็ก) พอเสร็จแล้วเอาแม็กเข้ากะว่าจะเก็บแต่คุยเพลิน เลยยกปืนขึ้นมาแล้วกระชากสไลด์เล่นกำลังจะเหนี่ยวไก
ก็เลยเอะใจปลดแม็กกระชากสไลด์ เห็นลูกหล่นออกมาจากรังเพลิงหน้าซีดเลยครับ
ครั้งที่ 2 กับ MKII ตัวเก่ง นั่งยิงแห้งในห้องนอน กำลังจะเก็บอยู่แล้ว ลุกไปเข้าห้องน้ำกลับมา
ดึงสไลด์จะยิงแห้ง เอะใจรอบสองครับ มีลูกในรังเพลิงอีกแล้ว
ตั้งแต่นั้นเป็นต้นมาถ้าจะซ้อมยิงแห้งผมจะเก็บลูกกระสุนและแม็กฯให้ห่าง ๆ มือเลยครับและ
จะใส่ใจกับกฎแห่งความปลอดภัยทั้ง 10 ข้ออย่างขึ้นใจ
พลายแก้ว
Hero Member

คะแนน 5

โอย......อยากยิงปืนใจจะขาดอยู่แล้ว ปัง ปัง ปัง

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2004, 12:13:49 AM »

ผมว่าถ้าตอนนี้ยังไม่มีปืนใช้ แนะนำให้ไปสมัครเรียนก่อนเลยดีกว่าครับ เมื่อเราใช้เป็นและมีความรู้ที่ถูกต้องแล้วเราค่อยไปเลือกซื้อดีกว่าครับ เพราะถ้าเรามีปืนก่อนบางทีอาจทำให้เราซนในสิ่งที่ไม่ควรทำอย่างยิ่งก็ได้ครับ แล้วอุบัติเหตุที่จะเกิดขึ้นนั้นมันก็มักจะร้ายแรงเสียด้วยซิครับ

เห็นด้วยกับพี่ครับ มีผู้หลักผู้ใหญ่ท่านหนึ่ง+ครูฝึก+สมาชิกที่สนาม พูดแบบนี้กับผมเช่นกัน ท่านเหล่านั้นบอกว่าเรียนยิงปืนอย่างถูกวิธีและปลอดภัย รวมทั้งมาฝึกฝนยิงบ่อยๆหลังจากจบหลักสูตรการเรียนแล้ว เมื่อคุ้นเคยกับปืนและการใช้งานมากจนเพียงพอ(รวมทั้งปัจจัยเรื่องเงินด้วย) จึงค่อยซื้อปืน จะดีกว่าครับ ซึ่งผมเองก็เห็นด้วยกับคำแนะนำดังกล่าว เปรียบเทียบก็เหมือนคนขับรถไม่เป็น แต่เลือกซื้อรถ ยังดูไม่ออกว่าระบบต่างๆเป็นอย่างไร เซลล์ขายรถพูดอะไรก็แยกแยะลำบากว่าอันไหนจริงอันไหนเท็จ ไอ้ครั้นจะลองขับหรือดูห้องเครื่อง ก็ไม่ค่อยชำนาญ แต่ในทางกลับกัน หากเราขับรถคล่องแล้ว รู้ว่าอะไรคืออะไร อาจจะได้รถที่ถูกใจ ถูกมือ เรามากกว่าครับ อันนี้เป็นความคิดเห็นโดยส่วนตัวครับผม

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม

ดินปืนส่งกระสุน ควันอุ่นอุ่นตลบอบอวล รีคอยด์แสนนิ่มนวล เสียงโหยหวนของดินปืน นำปืนจับเข้ากริป แนบสนิทตรงง่ามมือ ท่ายืนอย่าได้ฝืน เล็งศูนย์ปืนให้เนียนเนียน วงดำอย่าให้ดิ้น ตั้งใจจริงในการเล็ง วงดำนั้นอย่างเจ๋ง ขึ้นนกเล็งแล้วลั่นไก
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์