เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 01:01:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
โพลล์
คำถาม: ท่านคิดว่าควรซ้อมยิงปืนเดือนละกี่ครั้ง ถึงจะเหมาะสม กรณีซ้อมยิงครั้งละ 1 กล่อง (50 นัด)
เดือนละ 1 ครั้ง - 14 (35%)
เดือนละ 2  ครั้ง - 18 (45%)
เดือนละ 3 ครั้ง - 1 (2.5%)
เดือนละ 4 ครั้ง - 6 (15%)
เดือนละ 5  ครั้ง - 1 (2.5%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 38

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซ้อมยิงปืนเดือนละกี่ครั้ง ถึงจะเหมาะสม  (อ่าน 4109 ครั้ง)
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 09:30:54 AM »

บ่อยที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ...

แต่ผมเองตั้งแต่ปีใหม่มายังไม่ได้ยิงปืนเลยซักนัด...หัวเราะร่าน้ำตาริน

เห็นด้วยครับ  เยี่ยม เยี่ยม แต่เป็นซ้อมแห้งที่บ้านครับ  คิก คิก

ปีนี้ผมก็ยังไม่ได้ยิงจริงสักนัดครับ  ยิ้มีเลศนัย

sutha
ไม่กล้าใช่ว่ากลัว ไม่ตอบโต้ใช่ว่าอ่อนแอ ที่แน่ๆก็คือสติ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 09:35:01 AM »

ซ้อมยิงจริงที่สนามเดือนละ 2-3 ครั้งครับ  9มม. ครั้งละไม่เกินกล่อง
ส่วน .22 lrปืนยาวครั้งละไม่เกิน 2 กล่อง  เอาแค่พอปกป้องตัวเอง
และชำนาญระดับยิงเป็นพอแล้วครับ
M193-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 09:37:23 AM »

เดือนละ 2 ครั้ง ครั้งละ 25 นัด เลยรวมกันเป็น 1 ครั้งครับ
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 09:42:52 AM »

...ที่จริงน่าจะเพิ่มตัวเลือก "น้อยกว่าเดือนละ 1 ครั้ง" กับ "มากกว่าเดือนละ 5 ครั้ง" เพื่อให้ครอบคลุมมากขึ้น  Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 10:10:05 AM »

โหวตแล้วครับ... Grin

ปกติไปสนาม... ยิงจริง ๆ แค่ไม่ถึงกล่องครับ ส่วนมากไปนั่งดมกลิ่นควันปืนซะมากกว่า Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 10:14:55 AM »

หลงรัก
ครับ
ผมไม่มีหลักอะไรทั้งนั้น
สมัยที่ตาคม ยิงซ้อมทุกอาทิตย์ครับ
1 กล่อง
ยิงเสร็จนั่งทอดอารมดูชาวบ้านมายิงและล้างปืนครับ
 หลงรัก

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 10:30:15 AM »

อยากทราบว่า การซ้อมยิงปืนตามหลักวิชาการควรจะซ้อมเดือนละกี่ครั้ง ส่วนตัวผมเองทุนน้อยซ้อมแค่เดือนละครั้ง ครั้งละ 1 กล่องครับ อาจจะมีบ้างเป็นบางเดือนที่ซ้อม 2 ครั้ง ครับ แบบว่าทุนน้อย

มากเท่าไหร่ยิ่งดี ก็เหมือนกับการเล่นกีฬาครับ เพื่อนผมเคยเป็นทีมชาติเทนนิส เขาบอกว่าไม่ได้ซ้อม 2 วันก็มือตกแล้วครับ

มือยิงปืนอาชีพต่างชาติเขาซ้อมกันประมาณอาทิตย์ละ 2 ครั้งแน่ะครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 10:35:12 AM »

ถ้านักกีฬา IPSC ต้องนับเป็นอาทิตย์ละกี่ครั้งครับ  คิก คิก

เดี๊ยวนี้ผมเข้าสนามเดือนละไม่ถึงครั้ง (ประมาณ 4 เดือนครั้ง) ไม่มีตังค์อ๊ะครับ  หัวเราะร่าน้ำตารินแต่ซ้อม dry ที่บ้านทุกวัน วันละประมาณ100ครั้ง ไม่รู้พี่ๆเป็นเหมือนผมรึเปล่านิ้วโป้งด้าน อุ้งมือด้าน นิ้วกลางด้าน ปลายนิ้วชี้ด้าน  Cheesy

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
kai850
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 38

เรารักในหลวงครับ

« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 10:46:59 AM »

ซ้อมเดือนละครั้ง ครั้งละหนี่งกล่อง เพื่อให้เคยชินถ้าต้องใช้งานจริงๆ ตามภาวะเศรษฐกิจครับ ยิ่งตอนนี้กระสุนขี้นราคาทุกชนิดด้วย หลงรัก

<a href="http://graphics-comment.blogspot.com" target="_blank">Goodnight comments" title="Goodnight comments[/url]<p><a href="http://graphics-comment.blogspot.com" target="_blank">comments hi5 ฮิต![/url]
libra
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 11:06:05 AM »

ปกติผมจะซ้อมยิงทุกอาทิตย์ครับ Grin  อาทิตย์ละวันเป็นอย่างน้อย   บางอาทิตย์สองบ้างสามบ้าง   ยิงครั้งละหนึ่งกล่องครับ
ถ้าอยากยิงปืนแม่นๆ  ให้ซ้อมที่ยี่สิบห้าเมตร  อย่าไปยิงที่สิบห้าเมตร  เพราะการเล็งศุนย์ที่ยี่สิบห้าเมตรจะต้องละเอียดกว่าสิบห้าเมตร
การจัดศูนย์ก็จะยากกว่า  ทำให้เราต้องคอยประคองมือ  ควบคุมการทรงตัว ควบคุมการหายใจ  และควบคุมการบีบไกได้ละเอียดกว่า
ถ้าสามารถยิงปืนที่ยี่สิบห้าหลาได้อยู่ในวงดำเป้า isu แล้วละก็  ยิงที่สิบห้าเมตรจะอยู่แค่วงเก้าเองครับ Cheesy
   ถ้าไม่สามารถมาสนามได้บ่อยๆ  ควรจะซ้อม dry fire ที่บ้านบ่อยๆครับ  ใช้เป้าเล็กๆ  หรือสติกเกอร์แปะไว้ที่กำแพง  ฝึกเล็งและบีบไกเหมือนยิงจริง
จะเป็นการฝึกที่ดีทีเดียว  จากนั้นถ้าว่างก็มาลองยิงที่สนามจริง   จะรู้สึกได้ว่ายิงดีขึ้นครับ
   ผมเคยหยุดซ้อมไปบ้าง   ถ้าเกินหนึ่งเดือน  กลู่มกระสุนจะแย่ลงไปครับ Wink
tinykhing
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 11:09:50 AM »

พยายามห้ามใจไม่ให้เกิน ๒ ครั้งต่อเดือนครับ เศร้า
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 11:23:11 AM »

ไม่ได้แข่ง เดือนละสองครั้งก็ยิงสนุกแล้วครับ Grin Grin Grin  จะได้ให้เวลากับคนอื่นบ้าง ครอบครัว

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 11:28:20 AM »

ซ้อมเดือนละ 1 ครั้งโดยเฉลี่ย จะยิงลูก .38 .45 9para  ประมาณ 35 นัด จริง 10 ซ้อม 25 และยิง .22 LR 50 นัด กับปืนสั้น สลับปืนยาว ที่มีอย่างละ 2  กระบอก บ้างครั้งใช้ลูกซองยิงบ้างครับปีละครั้งเพราะกระสุนแพง

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์