เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 08:19:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ควรยกเลิกตำรวจบ้าน  (อ่าน 8044 ครั้ง)
จินตา <Jinta>
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 01:44:42 PM »

เพิ่งทราบวันนี้เองครับ... ว่าบ้านเราก็มีตำรวจบ้านด้วย...

ไม่ทราบว่ามีขอบข่ายหน้ารับผิดชอบอย่างไรครับ...

ขอบคุณครับ  ไหว้
sud
“ทำงาน...มุ่งมั่นเอางาน จะได้งาน ทำงาน...มุ่งมั่นเอาใจ อาจจะได้ใจ แต่ไม่ได้งาน”
Full Member

คะแนน 18

G19 & SP101_.357 Mag

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 01:50:17 PM »

................ผมกะว่าจะไปสมัครดูบ้าง   จะได้พกพาอาวุธไปไหนมาไหนได้  ไม่ต้องขอ ป.12 ให้เหนื่อย (ประชดครับ  ประชด....)  Angry Angry

.

SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 01:52:14 PM »

................ผมกะว่าจะไปสมัครดูบ้าง   จะได้พกพาอาวุธไปไหนมาไหนได้  ไม่ต้องขอ ป.12 ให้เหนื่อย (ประชดครับ  ประชด....)  Angry Angry

.

55555555555
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 01:58:49 PM »

................ผมกะว่าจะไปสมัครดูบ้าง   จะได้พกพาอาวุธไปไหนมาไหนได้  ไม่ต้องขอ ป.12 ให้เหนื่อย (ประชดครับ  ประชด....)  Angry Angry

.

55555555555

...ผมคิดว่าเป็นเรื่องจริงสำหรับบางคนที่ไปสมัครเป็น ตำรวจบ้าน หรือ อปพร. เพื่อจะได้มีโอกาสอวดเบ่งในรูปแบบต่างๆ รวมทั้งการพกปืน

...ความตั้งใจดีของการตั้งบุคลากรและองค์กรเหล่านี้ขึ้นมา  เสมือน "เริ่มต้นเป็นลำไม้ไผ่" เมื่อถึงการปฏิบัติ  มักจะ "เหลาๆ ไปกลายเป็นบ้องกัญชา" ไม่เฉพาะเรื่องนี้ครับ  สารพัดกรรมการและองค์กรที่ให้ภาคประชาชน หรือภาค (ธุรกิจ) เอกชนมีส่่วนร่วม  แนวความคิดดีเมื่อมาปฏิบัติกลับเป็นหนังคนละเรื่อง ถ้าจะพูดกันยาวๆ แล้วท่านจะหนาว

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 01:59:13 PM »

ผมว่ารอ อีกซักพัก คงจะ ค่อยๆ ลด และเลิกไป ครับ เพราะตอนนี้โครงสร้างตำรวจกำลังขยาย และจะเปิดรับ ตำรวจชั้นประทวน ที่ มีวุฒ การศึกษาสูงขึ้น  ทุกวันนี้ ที่มีตำรวจบ้าน นั้น เพราะกำลังตำรวจประจำการ มีไม่เพียงพอ ขาดงบประมาณ แต่  ท่านพล ฯ เสรี ได้นำเอาโครงสร้างที่เคยเขียนไว้เรื่องอัตรากำลังผล มาปัดฝุ่นใหม่ เสนอ ครม ถ้าผ่านอีกไม่เกิน2ปี ท่านจะได้กำลังตำรวจพิ่ม และโรงพักเพิ่มขึ้นเพื่อ ดูแล ความปลอดภัย ท่านเพิ่มขึ้นอีกครับ
  ส่วนตำรวจบ้าน จริงๆ ก็ไม่ได้เลวร้าย ทุกคน บางคนก็เสียสละจริงๆ ครับเมื่อเดือนก่อน ก็มีท่านนึงเข้าขวาง วัยรุ่น ที่มีคดี ค้ายา และพก อาวุธ ปืน เกือบโดนยิง เพราะต้องการถ่วงเวลาให้ตำรวจสายตรวจเข้าจับกุม จริงๆ เรื่อง บางเรื่อง ควรแยกเยะ ระหว่างเรื่องตัวบุคคลบ้างก็ดีครับ เพราะตำรวจบ้าน นั้นก้มาการตรวจ สอบ และปลดออกเหมือนกัน ถ้าความประพฤติ ไม่ดี และก็มีการปลดออกอยู่เสมอๆ ถ้าท่านเห้นอ่ะไรไม่ถูกต้อง ท่านก็ร้องเรียนได้ครับ ผมว่าต้องได้รับความเป้นธรรมแน่นอน
จากประสบการณ์

เคยมีชุดช่วยเหลือเจ้าพนักงานตำรวจ ทำการตั้งด่านจับกุมผู้ขับขี่รถจักรยานยนต์และรถยนต์โดยไม่มีนายตำรวจยศร้อยตำรวจตรีขึ้นไปเป็นหัวหน้าชุด และทำการตั้งด่านโดยไม่มีสัญญาณไฟ เพียงแค่แอบในสวนยางพารา แล้วพอรถมาก็ออกมายืนดักแล้วเรียกขอดูใบขับขี่ และค้นรถ

ผมขับรถยนต์ผ่านมาพอดี พวกนี้ใช้ให้จอดขอดูใบขับขี่ ผมให้แต่พยายามมองว่ามีเจ้าหน้าที่ตำรวจซึ่งต้องแต่งตัวเต็มยศ อยู่ด้วยหรือไม่ และเห็นว่าไม่มี
ทางพวกนี้จึงขอค้นรถ ผมจึงถามไปว่า
1. คุณมีอำนาจค้นผมเหรอ
เขาตอบว่า "อ๋อ หัวหมอนี่" (ภาษาใต้)
2.ไหนตำรวจ ใครอนุญาตให้คุณตั้งด่าน
เขาตอบว่า "สารวัตรอนุญาต" (ไม่รู้สารวัตรไหน) และชักปืนและทำท่าจะเข้ามาตบกระโหลกผม ผมจึงขี้หน้าว่า ลองดู ถ้าคิดว่าทำได้ เออมันหยุด สักแป๊ปสงสัยหัวหน้ามั้งมาที่ผม แล้วบอกให้ผมขึ้นรถและรีบไป

จึงมานึกในฐานะดูรายการคนหัวหมอบ่อยว่า
1.ไม่มีกฎหมายไหนให้อำนาจหรือระบุว่าตำรวจบ้านคือเจ้าพนักงานตามประมวลกฎหมายอาญาที่สามารถ จับกุมผู้กระทำความผิดได้ เว้นแต่ความผิดที่ราษฏรสามารถจับได้โดยไม่มีหมาย และต้องเป็นความผิดซึ่งหน้าเท่านั้น
2.ไม่มีกฎหมายให้อำนาจตำรวจชั้นใดก็ตามถึงแม้ระดับ รมต กระทรวงมหาดไทย อนุญาตให้ผู้ซึ่งมิใช่เจ้าพนักงานตามประมวลกฎหมายอาญา สามารถตั้งจุดจับกุม ค้น ได้โดยไม่ต้องมีเจ้าพนักงานตำรวจ
3.ตำรวจบ้านก็คือราษฏรเท่านั้น จึงไม่สามารถพกพาอาวุธ ตามข้อยกเว้น พ.ร.บ. อาวุธปืน
4.การยับยั้งชั้งใจในการใช้อาวุธปืน (บางทีปื่นเถือน) แทบจะไม่มีเลย
    เก้าลอเก้า หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ถ้ามีการอบรมและคัดเลือกสักหน่อย ก็น่าจะให้มีอยู่ แต่จากการเห็นวิธีในการทำหน้าที่ในปัจุบัน ความคิดผม น่าจะกลับไปไตร่ตรองนโยบายนี้ใหม่สักที เพราะจริงๆแล้วการตั้งตำรวจบ้าน อปพร หรือหน่วยอารายก็ตาม มาจากการเอาใจเพื่อหวังผลทางการเมืองทั้งสิ้น

ถ้าแรงไปก็ขออภัยนะครับ  ไหว้ ไหว้

ผู้ที่ควบคุมการ ตั้งด่านได้ ต้อง ยศ ร้อยตำรวจเอกขึ้นไปครับ
ตำรวจบ้านไม่มีสิทธิตั้งด่าน และ ตรวจค้น มีแค่หน้าที่แจ้งเบาะแสและแจ้งเหตุเท่านั้นครับ

sopon870
อินทรีสนามจันทร์
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 02:08:16 PM »

เฉยๆครับ ผมไม่ได้ทำอะไรผิด มาเบ่งกับผมผมก็จะด่าเข้าให้  เจอพกอีโบ๊ะ ก็โทรแจ้งตำรวจจับเข้าให้ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัวโขนคนสวมหัวเต้น  หมายเป็นลิงยักษ์สักครู่
ถอดหัวโขนคนเดิมดู   ใช่ผู้ยักษ์ลิง สิ่งลวง  

พระนิพนธ์ใน สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ (วาสนมหาเถร)
สมเด็จพระสังฆราชพระองค์ที่ 18 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์
kengx (นิยมความรุนแรงชั่วคราว)
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 02:09:20 PM »

ผมว่าต้องดูว่ากำลังหลักเพียงพอหรือไม่ ถ้าไม่พอก็เพิ่ม ตำรวจจริงๆเข้าไป
ไม่เห็นว่าต้องมีตำรวจบ้าน ถ้างบไม่พอจริงๆ ก็ลองดูแบบ ลดจำนวนตำรวจจริง เอาเงินไปสนับสนุนตำรวจบ้านให้มีเยอะๆ แต่ตำรวจบ้านมักมีปัญหาเรื่องคุณสมบัติของคน การควบคุมคุณภาพของตำรวจจริงยังไม่สามารถกระทำได้อย่างเต็มที่ แล้วการควบคุมคุณภาพของตำรวจบ้านยิ่งด้อยลงไป
  สุดท้ายก็กลายเป็นการสร้างฐานทางการเมือง ทางอำนาจให้คนบางกลุ่ม

โลกทุกวัน อยู่ในขั้น กลียุค
ที่เบิกบุก เร็วรุด ถึงจุดสลาย
จนสิ้นสุด มนุษยธรรม ด่ำอบาย
เพราะเห็นกง –จักรร้าย เป็นดอกบัว ฯ
ท่านพุทธทาส
HogHeaven
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 02:21:12 PM »

.

เหมือนเมียผมแนะนำเลยครับ เวลาเห็นพวก ตร.บ้าน ตร.ชุมชน พกปืน เค้าก็สะกิดบอกให้ผมไปสมัครสิ จะได้เอาปืนที่บ้านมาพกบ้าง เท่ห์ดีครับ
sud
“ทำงาน...มุ่งมั่นเอางาน จะได้งาน ทำงาน...มุ่งมั่นเอาใจ อาจจะได้ใจ แต่ไม่ได้งาน”
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 02:29:04 PM »

.

เหมือนเมียผมแนะนำเลยครับ เวลาเห็นพวก ตร.บ้าน ตร.ชุมชน พกปืน เค้าก็สะกิดบอกให้ผมไปสมัครสิ จะได้เอาปืนที่บ้านมาพกบ้าง เท่ห์ดีครับ

.................5555555555555+    .................

..........   ปล. ว่าแต่จริงป่าวครับ  ที่รถวีโก้ในรูปของพี่เหยียบได้มิด  200 กม./ชม.  เลย.....(ไปทำไรเพิ่มเติมป่าวครับ)

.
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 02:30:06 PM »

...น้องเขยผมเป็นปลัดอำเภอ อำเภอหนึ่งทางภาคอีสาน ฝามือมันตบบ้องหูมาแล้วพวกตำรวจบ้าน ตบเสร็จมันลงไปด่านายดาบที่เป็นหัวหน้าชุดที่ควบคุม ว.43 มันบอกว่าคนที่จะควบคุมว.43 ต้องเป็นนายตำรวจชั้นสัญญาบัตร(ร้อยตำรวจตรีขึ้นไป)พูดเสร็จเอาบัตรราชการขู่ซะ และจะฟ้องผู้บังการจังหวัดกับผู้ว่า รถที่ขับมาพร้อมๆกันได้อานิสงฆ์ ไม่โดนค้น และ ว.43ต้องว.14ทันที อิอิ คิก คิก ขำก๊าก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 02:31:04 PM »

ไม่สมควรยกเลิก แต่สมควรปรับปรุง สร้างมาตรฐานขึ้นมาครับ

หลายปี  Grin Grin Grin เห็นด้วยก็วันนี้แหละท่าน

ก็ยังดี ขอบคุณครับพี่....
 หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หงส์ซิ่ง ♥ รักในหลวง ♥
Hero Member

คะแนน 1157

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 02:31:39 PM »

เคยมีตำรวจบ้าน......แถวบ้านผมโดยยิงเข้าที่เบ้าตาขณะที่ล้อมจับโจรอยู่......ไม่ตายแต่ตาบอด

ค่ารักษาเรี่ยไรเอากับตำรวจบ้านด้วยกันและตำรวจ......น่าสงสารมากครับ.....บางคนก็ทุ่มเทมากเกินไปอะไรก็ไม่ได้ครับ 
hare
Hero Member

คะแนน 1785

มีแล้วไม่ต้องใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 02:45:51 PM »

ตำรวจบ้าน หรือชื่อจริงว่า "อาสาสมัครพิทักษ์ชุมชน" ครับผม  เยี่ยม

sud
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 02:46:41 PM »

เคยมีตำรวจบ้าน......แถวบ้านผมโดยยิงเข้าที่เบ้าตาขณะที่ล้อมจับโจรอยู่......ไม่ตายแต่ตาบอด

ค่ารักษาเรี่ยไรเอากับตำรวจบ้านด้วยกันและตำรวจ......น่าสงสารมากครับ.....บางคนก็ทุ่มเทมากเกินไปอะไรก็ไม่ได้ครับ 

...........ยอมรับว่าคนดีๆ ก็มี  แต่ไม่รู้เพราะเวรกรรมอันใด  ส่วนใหญ่มักเจอแต่คนไม่ดีทุกที.....เมื่อคืนนั่งดูรายการเรื่องจริงผ่านจอทางช่อง 7  เห็น อส. พร้อมพวก  ไล่รุมกระทืมชาวบ้านแบบไม่มีทางสู้  เห็นแล้วน่าอนาถใจจริงๆ ......

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 02:51:11 PM »

จากประสบการณ์

เคยมีชุดช่วยเหลือเจ้าพนักงานตำรวจ ทำการตั้งด่านจับกุมผู้ขับขี่รถจักรยานยนต์และรถยนต์โดยไม่มีนายตำรวจยศร้อยตำรวจตรีขึ้นไปเป็นหัวหน้าชุด และทำการตั้งด่านโดยไม่มีสัญญาณไฟ เพียงแค่แอบในสวนยางพารา แล้วพอรถมาก็ออกมายืนดักแล้วเรียกขอดูใบขับขี่ และค้นรถ

ผมขับรถยนต์ผ่านมาพอดี พวกนี้ใช้ให้จอดขอดูใบขับขี่ ผมให้แต่พยายามมองว่ามีเจ้าหน้าที่ตำรวจซึ่งต้องแต่งตัวเต็มยศ อยู่ด้วยหรือไม่ และเห็นว่าไม่มี
ทางพวกนี้จึงขอค้นรถ ผมจึงถามไปว่า
1. คุณมีอำนาจค้นผมเหรอ
เขาตอบว่า "อ๋อ หัวหมอนี่" (ภาษาใต้)
2.ไหนตำรวจ ใครอนุญาตให้คุณตั้งด่าน
เขาตอบว่า "สารวัตรอนุญาต" (ไม่รู้สารวัตรไหน) และชักปืนและทำท่าจะเข้ามาตบกระโหลกผม ผมจึงขี้หน้าว่า ลองดู ถ้าคิดว่าทำได้ เออมันหยุด สักแป๊ปสงสัยหัวหน้ามั้งมาที่ผม แล้วบอกให้ผมขึ้นรถและรีบไป

จึงมานึกในฐานะดูรายการคนหัวหมอบ่อยว่า
1.ไม่มีกฎหมายไหนให้อำนาจหรือระบุว่าตำรวจบ้านคือเจ้าพนักงานตามประมวลกฎหมายอาญาที่สามารถ จับกุมผู้กระทำความผิดได้ เว้นแต่ความผิดที่ราษฏรสามารถจับได้โดยไม่มีหมาย และต้องเป็นความผิดซึ่งหน้าเท่านั้น
2.ไม่มีกฎหมายให้อำนาจตำรวจชั้นใดก็ตามถึงแม้ระดับ รมต กระทรวงมหาดไทย อนุญาตให้ผู้ซึ่งมิใช่เจ้าพนักงานตามประมวลกฎหมายอาญา สามารถตั้งจุดจับกุม ค้น ได้โดยไม่ต้องมีเจ้าพนักงานตำรวจ
3.ตำรวจบ้านก็คือราษฏรเท่านั้น จึงไม่สามารถพกพาอาวุธ ตามข้อยกเว้น พ.ร.บ. อาวุธปืน
4.การยับยั้งชั้งใจในการใช้อาวุธปืน (บางทีปื่นเถือน) แทบจะไม่มีเลย
    เก้าลอเก้า หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ถ้ามีการอบรมและคัดเลือกสักหน่อย ก็น่าจะให้มีอยู่ แต่จากการเห็นวิธีในการทำหน้าที่ในปัจุบัน ความคิดผม น่าจะกลับไปไตร่ตรองนโยบายนี้ใหม่สักที เพราะจริงๆแล้วการตั้งตำรวจบ้าน อปพร หรือหน่วยอารายก็ตาม มาจากการเอาใจเพื่อหวังผลทางการเมืองทั้งสิ้น

ถ้าแรงไปก็ขออภัยนะครับ  ไหว้ ไหว้

นายคนที่ชักปืนขึ้นมา... นิสัยแบบนี้ แถมยังไม่มีชั้นเชิง มีลูกมุทะลุไม่ใช้สมอง...

ถ้าเจอคนที่เป็นงานจะซวยแล้วครับ... ลองค้นให้ประวัติดีๆ นายคนนี้มีชนักปักหลังอยู่แน่ๆ ถ้าใครกำลังหามือทำงาน"สกปรก"อยู่ละก้อ นายนี่เป็นโดนเรื่องราวแต่หนหลังตามมาหลอกหลอนจนไม่ต้องทำงานทำการกันครับ... ต้องยอมทนทำงานสกปรกให้กับคนที่กำข้อมูลไว้ในมือจนตาย... ห้ามหืออือครับ...
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์