เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 05:23:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การขอวีซ่าอเมริกากับคดีนำพาอาวุธปืน  (อ่าน 8062 ครั้ง)
Montrol
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 11:16:43 AM »

อาจจะไม่ค่อยเกี่ยวกับบอร์ดครับ คือว่าเมื่อสองปีที่แล้วผมเคยมีคดีนำพาอาวุธปืนครับ ขึ้นศาลเรียบร้อยโดนปรับอย่างเดียวครับ พอดีว่าบริษัทที่ผมทำงานอยู่จะส่งผมไปดูงานที่อเมริกาครับ ขอเรียนถามท่านผู้รู้ว่าจะมีผลต่อการขอวีซ่าไหมครับ เห็นว่าตอนไปขอที่สถานฑูตต้องมีการสแกนนิ้วด้วย ขอบคุณล่วงหน้าครับ
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 11:43:22 AM »

เวลาไปขอวีซ่าต้องมีใบรับรองจากกรมตำรวจด้วยครับ เหมือนกับการตรวจสอบประวัติ เรื่องนี้คงตอบยากนะครับ คนที่สถานทูตอเมริกาจะให้วีซ่าเอาแน่เอานอนไม่ได้ครับ
*สองปีก่อนพ่อเพื่อนผมเป็นนายพล แต่งตัวเต็มยศไปขอวีซ่า แต่กลับไม่ได้
*พ่อเพื่อนอีกคนรวยมากเป็นพ่อค้าพลอยไปขอก็ไม่ได้
*แต่เมื่อปีที่แล้วเพื่อนรุ่นน้องผมอยากมาเที่ยวที่อเมริกา อายุ31 เงินเดือนก็แค่20000กว่าเอง มีเงินนอนในบัญชีอยู่ล้านกว่าบาท อาศัยว่ามันบินไปเที่ยวมาแล้วหลายประเทศ พอไปขอเข้าอเมริกาดันได้วีซ่า10ปี
 ของคุณบริษัทจะส่งไปดูงาน ถ้าการงานดูมั่งคง มีเงินเก็บพอควร บริษัทรับรอง ผมว่าก็ไม่น่ามีปัญหานะครับ
**สิ่งที่สำคัญที่สุดเวลาไปสำภาษณ์ต้องทำตัวตามสบาย บางที่เจ้าหน้าที่พวกนี้ก็แปลกๆครับ ถ้าเราทำว่าอยากไปมากมักจะไม่ได้ครับ

ผมเองอยู่ที่อเมริกาแต่ก็ไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้ละเอียดเท่าไรนักหรอกครับ ก็ได้รับฟังมาจากคนที่เดินทางมาต่างๆนาๆครับ สรุปแล้วแต่โชคด้วยครับ เพราะบางคนเล่าให้ผมฟังว่าเตรียมเอกสารมาแบบแน่นปึกเลย แต่พอไปยื่นเจ้าหน้าที่ดูแค่แบบผ่านๆ ยังไงก็ขอให้สมหวังครับ.
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 11:50:37 AM »

...ได้ยินมาแยะเกี่ยวกับการให้ Visa ไปสหรัฐ  บางคนได้มา 10 ปี แบบเจ้าตัวงงว่าได้มาได้อย่างไร  Huh

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 11:58:08 AM »

ผมก็ได้มา ๑๐ ปี ตอนไปทำวีซ่า แยกเข้าไปนั่งรอในห้อง  American Citizen  ด้วยครับ.  Cheesy

ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 12:00:09 PM »

ครั้งแรกที่โอขอ...ก็ไม่ผ่านค่ะ เพราะเค้าขอดูนามบัตรแต่โอลืมเอาไป(สงสัยตอนนั้นยังละอ่อนแต่ตำแหน่งดูอลังค์การมั๊งคะ) เศร้า
ครั้งที่2 ได้มา 3เดือน เพราะเอาเอกสารไปสากเบือยันเรือรบ ขออะไรควักมาให้ดูได้หมด
ครั้งที่3 ได้มา 10ปี เพราะมีวีซ่าหลายๆประเทศในเล่มแล้วค่ะ Grin

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 12:02:39 PM »

สแกนนิ้วเก็บเป็นข้อมูลเขาเองครับ ไว้เช็คเวลาจะเข้าประเทศ ว่าคนขอวีซ่ากับคนที่เข้าประเทศเป็นคนเดียวกัน
คงไม่ได้มาออนไลน์กับสตช.ของเรา

หนังสือเชิญหรือหนังสือรับรอง จากบริษัทในอเมริกานี่สำคัญ บริษัทดูดี เนื้อหาคำเชิญดูดี
เขามองคนที่เข้าไป ว่าต่อไปจะทำประโยชน์ให้เขาได้มากน้อยแค่ไหนเป็นสำคัญ

ผมเป็นคู่ค้ากับบริษัทอเมริกัน ได้วีซ่า ๑๐ ปี ครับ

Wisky6
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 12:12:16 PM »

จากประสพการณ์ที่ขอวีซ่าไปอเมริกา เศร้า  คิก คิกไม่มีผลครับตราบเท่าที่เราไม่มีประวัติเสียที่โน่น อีกตัวอย่างที่ไม่ได้รับอนุญาติ คือบางคนเป็นข้าราชการ คิดว่าตัวเองใหญ่มากคับที่แต่มาเบ่งผิดที่ หรือนักธุรกิจคิดว่ารวยจัดเอาเงินฟาดหัวทุกอย่าง เท่าที่ทราบสถานทูตเค้าไม่สนครับ ขอให้เอกสารครบ(สำคัญ) ไม่มีประวัติพัวพันการก่อการร้าย(มันรู้ได้ไง) มีหนังสือรับรองจากบริษัทหรือคนอเมริกันที่โน่น(สำคัญมาก) คุยภาษาอังกฤษรู้เรื่องเวลาสัมภาษณ์ ไม่หลุกหลิก ยังไงก็ได้ ผมขอแค่ 6เดือน แต่เจ้าหน้าที่ ให้ผมมา 10 ปีเลย ไหว้

God made man,
Samuel Colt made the man equal,
Gaston Glock made the man more equal.
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 12:17:47 PM »

แนะนำสั้นๆนะครับ เรื่องขอวีซ่าเพื่อไปดูงานนี่
สำคัญที่สุดก็เรื่องดูงาน
บ.ที่ส่งไปจากไทย กับ บ.ที่โน่นครับ

เรื่องส่วนบุคคลจะถูกพิจารณาน้อยกว่า(ไม่เหมือนไปเที่ยว)

และการพิจารณาออกวีซ่า ไม่สามารถยึดถือเป็นมาตรฐานได้

คำถามต่างๆห้ามตอบผิด
และคำถามไม่ยาก เป็นคำถามที่มีคำตอบอยู่ในแผนการเดินทางอยู่แล้ว

อาทิ

ไปกี่วัน
เข้าอเมริกาวันไหน
ดูงานที่ไหน
พักที่ไหน

อะไรแบบนี้ ตอบให้ตรงกับDocumentต่างๆที่เตรียมไปครับ
อย่าตื่นเต้น ไม่งั้นโดนต้อนตายเลย

ขอให้โชคดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 12:21:24 PM โดย submachine » บันทึกการเข้า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 12:20:11 PM »

20 กว่าปีแล้ว เพื่อนแม่ผมคนไทยที่เมกาจะให้คุณแม่เขาไปเยี่ยม ไม่ได้วีซ่า เขาไปบอกวุฒิสมาชิกประจำรัฐ นาย สว. เขียนจดหมายมาถึงเอกอัครราชทูตเมกันประจำเมืองไทยว่ามีข้อพิจารณาอย่างไรถึงไม่ให้วีซ่าคนนี้? ต่อมาเดี๋ยวเดียวก็ได้ครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 12:23:17 PM »

สแกนนิ้วเก็บเป็นข้อมูลเขาเองครับ ไว้เช็คเวลาจะเข้าประเทศ ว่าคนขอวีซ่ากับคนที่เข้าประเทศเป็นคนเดียวกัน
คงไม่ได้มาออนไลน์กับสตช.ของเรา

หนังสือเชิญหรือหนังสือรับรอง จากบริษัทในอเมริกานี่สำคัญ บริษัทดูดี เนื้อหาคำเชิญดูดี
เขามองคนที่เข้าไป ว่าต่อไปจะทำประโยชน์ให้เขาได้มากน้อยแค่ไหนเป็นสำคัญ

ผมเป็นคู่ค้ากับบริษัทอเมริกัน ได้วีซ่า ๑๐ ปี ครับ

เรื่องการสแกนนิ้ว...น่าจะเป็นตามที่พี่ธำรงบอกอ่ะค่ะ เยี่ยม

หากจำไม่ผิด(เพราะไม่ได้ไปนานแล้ว)มีจนท.สถานฑูต บางคนเป็นฝรั่งแต่สัมภาษณ์เราเป็นภาษาไทยอ่ะค่ะ Cheesy

อ้อ...มีน้องคนนึงเค้าขอวีซ่าไม่ผ่านเพราะให้ข้อมูลไม่ตรงอ่ะค่ะ ระวังเรื่องนี้ด้วย
ทำตัวสบายๆ ให้ข้อมูลให้ตรง แสดงให้เค้ารู้ว่าเราไม่ไปเป็นโรบินฮู๊ดที่นั่น โอว่าแค่นี้น่าจะโอเค.แล้วอ่ะค่ะ Wink

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
berm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 14

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 12:35:05 PM »

เมื่อกลางปีที่แล้วผมไปขอวีซ่าอเมริกา ไม่ดูเอกสารอะไรเลยครับ เตรียมไปเยอะแยะ สำเนาบัญชีธนาคารเอาไปเป็นปึกไม่ดูเลย ได้วีซ่าแบบ 10 ปี (เข้าใจว่าตอนนี้ถ้าให้จะให้ 10 ปีทุกคนครับ) ถูกถาม 3-4 คำถาม เอง
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 12:48:56 PM »

ระยะเวลาน่าจะขึ้นกับประเภทของวีซ่า ....ว่า... ไปเที่ยว...ไปเรียน...ไปประชุม/ดูงาน....หรือธุรกิจ
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 12:54:59 PM »

หลงรัก
ครับ
ผมคนตกงาน ไปขอทีไรก้อได้ 10 ปี ทุกครั้งครับ
ได้ทั้งครอบครัวครับ
 หลงรัก

o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 01:03:37 PM »

ระยะเวลาน่าจะขึ้นกับประเภทของวีซ่า ....ว่า... ไปเที่ยว...ไปเรียน...ไปประชุม/ดูงาน....หรือธุรกิจ

ไม่น่าจะใช่นะครับพี่ เพื่อนผมบอกจะมาเที่ยวแค่1เดือน แต่ดันได้มา10ปี แต่การเข้ามาแต่ละครั้ง(ส่วนใหญ่)เค้าก็จะประทับว่าให้อยู่ได้แค่ไม่เกิน6เดือนต่อครั้งครับ บางคนโชคร้ายได้แค่3เดือนครับ

kengx (นิยมความรุนแรงชั่วคราว)
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 02:13:12 PM »

อยากกลับไปเยี่ยม usa บ้างครับ
ตั้งแต่เรียนจบมาไมเ่คยได้กลับไป เนื่องจากงบประมาณไม่สอดคล้องกับรายได้ในเมืองไทย

โลกทุกวัน อยู่ในขั้น กลียุค
ที่เบิกบุก เร็วรุด ถึงจุดสลาย
จนสิ้นสุด มนุษยธรรม ด่ำอบาย
เพราะเห็นกง –จักรร้าย เป็นดอกบัว ฯ
ท่านพุทธทาส
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์