เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 10:23:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
โพลล์
คำถาม: ท่านเห็นด้วยหรือไม่ที่จะให้มีการเปิดบ่อนเสรี
เห็นด้วย - 61 (59.2%)
ไม่เห็นด้วย - 42 (40.8%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 94

หน้า: 1 ... 9 10 11 [12]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมืองไทยจะเปิดบ่อนคาสิโน  (อ่าน 18865 ครั้ง)
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #165 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 11:45:52 AM »

Smiley  ไอ้นู่นก็ไม่ดี  ไอ้นี่ก็ไม่ได้    ถ้าคนเราบวชเป็นพระกันหมด  แล้วใครจะใส่บาตรหล่ะครับ  คิก คิก

สีกาครับ Grin Grin Grin

อิอิ...เดี๋ยวนี้สีกาไฮเทคค่ะ เข้าไปใส่บาตรถึงในกุฏิ คิก คิก

พระเล่น Hi5 ไงครับ Grin Grin Grin  เห็นกันยัง

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #166 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 11:48:17 AM »

Smiley  ไอ้นู่นก็ไม่ดี  ไอ้นี่ก็ไม่ได้    ถ้าคนเราบวชเป็นพระกันหมด  แล้วใครจะใส่บาตรหล่ะครับ  คิก คิก

อิอิ...เดี๋ยวนี้สีกาไฮเทคค่ะ เข้าไปใส่บาตรถึงในกุฏิ คิก คิก

พระเล่น Hi5 ไงครับ Grin Grin Grin  เห็นกันยัง

เห็นแย๊วค่ะ ทำไมเค้าไม่ใส่บาตรผ่านไฮ5น๊า Grin

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #167 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 11:48:40 AM »

Smiley  ไอ้นู่นก็ไม่ดี  ไอ้นี่ก็ไม่ได้    ถ้าคนเราบวชเป็นพระกันหมด  แล้วใครจะใส่บาตรหล่ะครับ  คิก คิก

คิก คิก   แล้วสีกาจะมีสามีได้ไหมเนี่ย...... คิก คิก

สามีสีกา  ก็พระนั่นแหละ
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #168 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 11:52:05 AM »

...งั้นตั้งกระทู้เรื่อง 6 ตุลา 19  คิก คิก

เรื่องนี้ก็เป็นประเด็นพูดกันไม่รู้จักจบ    แต่ละฝ่ายที่หยิบยกขึ้นมาพูด จริงๆแล้วเพื่ออะไรครับ เขาต้องการอะไรกันแน่
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #169 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 12:12:03 PM »

...งั้นตั้งกระทู้เรื่อง 6 ตุลา 19  คิก คิก

เรื่องนี้ก็เป็นประเด็นพูดกันไม่รู้จักจบ    แต่ละฝ่ายที่หยิบยกขึ้นมาพูด จริงๆแล้วเพื่ออะไรครับ เขาต้องการอะไรกันแน่

...ไม่มีใครพูดเรื่องนี้มานาน  จนกระทั่งนายสมัคร  คนอื่นที่พูดทีหลังถามหาความจริง

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #170 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 12:47:05 PM »

Smiley  ไอ้นู่นก็ไม่ดี  ไอ้นี่ก็ไม่ได้    ถ้าคนเราบวชเป็นพระกันหมด  แล้วใครจะใส่บาตรหล่ะครับ  คิก คิก

คิก คิก   แล้วสีกาจะมีสามีได้ไหมเนี่ย...... คิก คิก

เขาอาจจะเป็นก่อนบวชก็ได้นะครับ Grin Grin Grin

ถึงเป็นพระก็ยังเป็นสามี-ภรรยากันอยู่

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

รักทุกคนเลย ......

« ตอบ #171 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 05:06:28 PM »

อืมม์    .............

หลากหลายความเห็น    มากมายความรู้สึก    ............    ก็    ติดตามกันต่อไป

ความไม่แน่นอน    คือ    สิ่งที่แน่นอน    .....................................................

สรรพสิ่งล้วนเปลี่ยนแปลง    .....................    เป็น    ธรรมดา        Grin Grin

Happy   shooting    ......   

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #172 เมื่อ: มีนาคม 11, 2008, 12:49:27 PM »

เขาอาจจะเป็นก่อนบวชก็ได้นะครับ Grin Grin Grin

ถึงเป็นพระก็ยังเป็นสามี-ภรรยากันอยู่

มีกฎระเบียบกำหนดไว้มั๊ยครับว่า ต้องหย่าขาดจากเมียให้เรียบร้อยก่อนที่จะบวช  Grin
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #173 เมื่อ: มีนาคม 11, 2008, 01:50:03 PM »

Wink  เลือกเดินสายกลางดีกว่า   ในโลกนี้ ถึงแม้นในประเทศนี้ ย่อมมีดีและไม่ดี.......เราเลือกเสพเอาได้ครับ  

ถ้าเปิดบ่อน แล้ว  คุณ คุณ สมัคร ส่งลูกหลานไปเล่นในบ่อนผมก็เห็นด้วยครับ Smiley
ไอ้นู่น ไม่ดี ไอ้นี่ไม่ดี   คงไม่ทุกอย่างหรอกครับ  เรื่องดีๆ  ของ พปช.(หรือ ทรท เก่า) ก็เคยมี
ดีไม่ดี  ดูที่เจตนา  และผลครับ 
ผมมันคนไม่ชอบอบายมุขครับ  ดื่มแค่ไวน์พื้นๆ  และ ทานผลไม้ดอง  เลยไม่อยากให้ลูกหลานต้อง อยู่ในสังคมอย่างที่รัฐบาลนี้อยากจะให้เป็น
เงินเป็นแค่ความเชื่อ  ถูกสมมุติขึ้น   แต่กรรมดี กรรมชั่วส่งผลต่อชีวิตเราไปตลอด    Wink

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #174 เมื่อ: มีนาคม 11, 2008, 02:52:43 PM »

มีกฎระเบียบกำหนดไว้มั๊ยครับว่า ต้องหย่าขาดจากเมียให้เรียบร้อยก่อนที่จะบวช  Grin

ผู้ที่จะบวชเป็นสามเณรหรือพระได้ต้องมีคุณสมบัติดังนี้

๑.  เป็นสุภาพชนที่มีความประพฤติดีประพฤติชอบ ไม่มีความประพฤติเสียหาย เช่นติดสุราหรือยาเสพติดให้โทษเป็นต้น และไม่เป็นคนจรจัด

๒.  มีความรู้อ่านและเขียนหนังสือไทยได้

๓.  ไม่เป็นผู้มีทิฏฐิวิบัติ

๔.  ไม่เป็นคนล้มละลาย หรือมีหนี้สินผูกพัน

๕.  เป็นผู้ปราศจากบรรพชาโทษ และมีร่างกายสมบูรณ์ สามารถบำเพ็ญสมณกิจได้ ไม่เป็นคนชราไร้ความสามารถหรือทุพพลภาพ หรือพิกลพิการ

๖.  มีสมณบริขารครบถ้วนและถูกต้องตามพระวินัย

๗. เป็นผู้สามารถกล่าวคำขอบรรพชาอุปสมบทได้ด้วยตนเอง และถูกต้องไม่วิบัติ

ต่อไปนี้เป็นลักษณะต้องห้ามสำหรับผู้จะบวชได้แก่

๑.  เป็นคนทำความผิด หลบหนีอาญาแผ่นดิน

๒.  เป็นคนหลบหนีราชการ

๓.  เป็นคนต้องหาในคดีอาญา

๔.  เป็นคนเคยถูกตัดสินจำคุกฐานเป็นผู้ร้ายสำคัญ

๕.  เป็นคนถูกห้ามอุปสมบทเด็ดขาดทางพระศาสนา

๖.  เป็นคนมีโรคติดต่ออันน่ารังเกียจ เช่นวัณโรคในระยะอันตราย

๗.  เป็นคนมีอวัยวะพิการจนไม่สามารถปฏิบัติกิจพระศาสนาได้

http://www.dhammajak.net/board/viewtopic.php?t=7819

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #175 เมื่อ: มีนาคม 11, 2008, 04:24:02 PM »

ขอบคุณหลายๆเด้อครับ สำหรับข้อมูบคุณสมบัติการบวช... Wink Smiley  จะเลือกเอาข้อใดข้อหนึ่งไว้เป็นข้ออ้างเพื่อที่จะไม่บวช   ยิ้มีเลศนัย ขำก๊าก
jate
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #176 เมื่อ: มีนาคม 11, 2008, 04:32:14 PM »

เอ่อ อันนี้ผมขอโนคอมเม้นท์ครับ

ทุกสิ่งทุกอย่างล้วนมีทั้งข้อดีและข้อเสีย แต่มันก็อยู่ที่ว่าข้อดีที่มีจะมีมากหรือน้อยกว่าข้อเสียที่จะเกิด
zeroseozap
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #177 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 01:25:40 PM »

สุดยอดไปเลยครับ ขำก๊าก

หน้า: 1 ... 9 10 11 [12]
  พิมพ์