เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 03:26:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตีแม็กแถวคู่  (อ่าน 1649 ครั้ง)
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 01:00:15 AM »

ฝีมือช่างบ้านเราทำได้ไหมครับ

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 01:07:12 AM »

ทำได้ครับ สบายมาก งานแฮนเมดล้วน 
แต่งานไม่ปราณีตเหมือนเครื่องจักรปั๊มคราวละมาก ๆ

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 01:13:23 AM »

ฝีมือช่างบ้านเราทำได้ไหมครับ

เคยคุยกะช่าง  ช่างบอกทำให้ดียาก  อาจจะติดขัดบ้าง หรือไม่ติดแต่ความจุกระสุนลดลง   ช่างจะทำเฉพาะปืนที่หาแม็กฯไม่ได้เท่านั้น

....ตามล่า...อีตอแหล
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 01:18:35 AM »

สามารถขยายโครงด้าม  แล้วให้ช่างตีแม็กขึ้นมาใช้โดยเฉพาะ.......แบบนี้ได้ไหมครับ  Cheesy

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 01:29:16 AM »

สามารถขยายโครงด้าม  แล้วให้ช่างตีแม็กขึ้นมาใช้โดยเฉพาะ.......แบบนี้ได้ไหมครับ  Cheesy

ไม่ได้ ครับ 

Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 08:18:51 AM »

ไม่ได้ ครับ 

Wink  อ๊ะๆ   อย่าทำเป็นเล่นไปนะครับคุณโทน....... Wink

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 09:14:03 AM »

ไม่ได้ ครับ 

Wink  อ๊ะๆ   อย่าทำเป็นเล่นไปนะครับคุณโทน....... Wink

...คุณโทนตอบแบบมั่นใจ  คิก คิก

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 09:23:14 AM »

ไม่ได้ ครับ 

...คุณโทนตอบแบบมั่นใจ  คิก คิก

คิก คิก หมดสิทธิ์แก้ตัว

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 09:37:23 AM »

ไม่คุ้มค่าใช้จ่ายหรอกครับ เผลอ ค่าทำแพงเท่ากัน หรือ มากกว่า ตัวปืนเสียอีกแถมปืนอาจเสียสุญด้วย ผมเอง เคยตระเวณถาม มาหลายๆร้าน ว่าพอทำแม๊กแถวคู่ ได้ไม๊ ทุกร้านที่ผมถามไม่รับทำ บอกรับเฉพาะแถวเดียว ถ้าเป็นแถวคู่ จะใช้วิธีการดัดแปลงแม๊กนอกของรุ่นอื่นที่ใกล้เคียงกันมาดัดแปลงให้ได้ ส่วนแม๊กแถวคู่ ที่ทำขึ้นในบ้าน เรา ผมเองยังไม่เคยเห้นร้านไหนรับทำ และกล้ารับประกันการใช้ งาน แม้แต่ ร้านหลังวัง ทุกร้านผมเองถามมาหมดแล้ว คำตอบคือแม๊กแถวคู่ ไม่รับทำครับ  นอกจากดัดแปลงจากรุ่นใกล้เคียงกันที่เป้นของนอก ส่วนขยายโครงก็ยังไม่เห้นใครรับทำเช่นกัน อาจเป้นเพราะผมเห็นมาน้อย ยังไงใครมีอยุ่ในมือ ช่วยโชว์ นิดก็ดีครับ จะได้เป็นวิทยาทานแก่ผมด้วยครับ
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 09:51:22 AM »

Grin Grin Grin  มั่นใจครับ เพราะเรื่องทำแม็กฯเอง และให้ใช้การได้ดีนี้   ปราบเซียน   ขนาดช่างปืนยังบอกให้ซื้อของนอกเถอะ  บางเจ้าถ้าเป็นแม็กแถวคู่ไม่รับทำด้วยซ้ำไป

และ จขกท.  ถามว่า

มันไม่ได้หมายถึงทำตามแบบที่วิศวกรโรงงานเขาออกแบบมา   แต่เป็นการ ตัดโครงปืนเดิมทิ้งแล้วสร้างโครงด้ามใหม่ขึ้นมาเลย  ส่วนแม็กฯก็ออกแบบใหม่หมด (ใช้โดยเฉพาะ)     มันยุ่งยากเกินกว่าที่ช่างปืนทั่วไปจะรับทำ  ถ้าทำโครงปืนได้ยังมีปัญหาเรื่องระบบแม็กฯที่ต้องทำให้สัมพันธ์กันอีก

หากเป็นกรณี  โมดุลล่า  2011   น่าจะทำได้ง่ายกว่า    แต่ไม่อยู่ในเงื่อนไข  "ใช้โดยเฉพาะ"  และ ช่างจำเป็นต้องตัดแต่งส่วนด้ามออกไป ซึ่งปกติ บริเวณนั้นมักจะมีการตอกหมายเลขทะเบียนปืนอยู่  ก็จะเป็นการยุ่งยากของช่างในเรื่อง กฎหมายที่เกียวกะการทำลายเลขทะเบียนของเดิม

มองไปแล้ว หากทำได้  ทำโครงปืนใหม่ทั้งกระบอกง่ายกว่า

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 10:04:15 AM »

มาตรฐานเท่านั้นที่ต้องการ Grin Grin Grin ถ้าใช้ได้กับทุกปืนก็ OK ขายได้

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 02:35:38 PM »

ทำไม่ได้กับขี้เกียจทำนั้นต่างกันครับ  ที่เคยสอบถามไปแล้วช่างปฏิเสธ
ผมคิดว่าช่างตัดบทเพราะไม่คุ้มกับค่าแรงและเวลาที่เสียไปครับ  การใช้สมองคิดทำแม็กขึ้น ๑ อัน
นอกจากเสียเวลาไป ๑ วันเต็มแล้ว  จะเก็บค่าทำแม็กได้เท่าไหร่ครับ ?

เอาเวลา ๑ วันมาแต่งไกปืน ค่าแต่งไกกระบอกละ ๗๐๐ บาท 
ช่างทั่วไปเปิดร้าน ๗.๐๐ น. ถึง ๑๗.๐๐ น.   ช่างแต่งไกไปได้กี่กระบอกครับ ?   Grin

Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 06:27:49 PM »

ทำไม่ได้กับขี้เกียจทำนั้นต่างกันครับ  ที่เคยสอบถามไปแล้วช่างปฏิเสธ
ผมคิดว่าช่างตัดบทเพราะไม่คุ้มกับค่าแรงและเวลาที่เสียไปครับ  การใช้สมองคิดทำแม็กขึ้น ๑ อัน
นอกจากเสียเวลาไป ๑ วันเต็มแล้ว  จะเก็บค่าทำแม็กได้เท่าไหร่ครับ ?

เอาเวลา ๑ วันมาแต่งไกปืน ค่าแต่งไกกระบอกละ ๗๐๐ บาท 
ช่างทั่วไปเปิดร้าน ๗.๐๐ น. ถึง ๑๗.๐๐ น.   ช่างแต่งไกไปได้กี่กระบอกครับ ?   Grin

ที่ว่าค่าแรงไม่คุ้มก็จริงครับ.......  ถ้าจะทำ ก็มีรับพวกปืนแปลกๆที่หาแม็กฯอะไหล่ไม่ได้ .... ส่วนที่ช่างบ่น คือ สปริง ทำยังไงก็สู้ของเดิมจากโรงงานไม่ได้  .....  ช่างเองจะบอกว่า ทำได้  แต่ทำให้ดียาก  (อย่างที่ผมเรียนไว่แต่แรก)

ahu
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 07:20:46 PM »

ครับขอบคุณ  หมดหวังซะแล้ว  Grin
     .........รูปอีกกระทู้มาโผล่ได้ไงหวา ขออภัยย้อนหลังครับ.........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2008, 02:43:08 PM โดย ahu » บันทึกการเข้า

หน้า: [1]
  พิมพ์