เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 05:33:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: *** ทำไม จนท.ที่ออกเวรยามแล้ว ยังต้องพกพาอาวุธ ***  (อ่าน 16529 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 07:04:34 PM »

หลงรัก

หลงรัก
ครับ
ก้อให้เป็นหน้าที่ ของคนอยู่เวนยามครับ
เอ....อย่างนี้ผมคงต้องพกมั่ง เพื่อจะได้เป็นมือเป็นตาให้ จนท.ด้วยล่ะสิครับ
 หลงรัก

ขำคุณDawJone ๒๔๙๙ ... เปิดประเด็นยั่วให้แย้ง  คิก คิก
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 07:14:25 PM »

ถ้าเจ้าหน้าที่เขาตั้งด่านตรวจอาวุธ ทางเข้าออกสนามยิงปืนสักที ..

Cheesy Cheesy Cheesy

... ถ้าอย่างนั้น ... ก็ ...

... ตั้งด่าน ... วัดแอลกอฮอล์ ... หน้าสถานบริการ ... แหล่งบันเทิงยามค่ำคืน ....  Grin

... ตั้งด่าน ... จราจร ... หน้าโรงเรียน ... ตลาด ... ห้างร้าน ... สถานที่จัดงานมหรสพ ...  Grin

... ตั้งด่าน ... ตรวจจับ ... การจดทะเบียนเสียภาษี ... หน้าสำนักงาน ... ขนส่ง ...  Grin

... ก็ดีครับ ... คงจะสนุก ... วุ่นวาย ... ดีพิลึก ...  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

อย่าชี้โพรงซีค๊าาาาาา  คิก คิก

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 07:15:29 PM »

ผมอ่านแล้วไม่เข้าใจครับ.... สารขัณฑ์ ก็งงไปทีนึงแล้ว...
ขอบคุณครับพี่  ไหว้

สารขัณฑ์                         
จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี
ไปที่: ป้ายบอกทาง, ค้นหา                         

ภาพปกหนังสือ "สารขัณฑ์"สารขัณฑ์ (Sarkhan) เป็นชื่อประเทศสมมติ ในนิยาย 2 เรื่องคือ

The Ugly American (ค.ศ. 1958; พ.ศ. 2501) แปลเป็นภาษาไทยในชื่อเดียวกัน โดย รัตนะ ยาวะประภาษ และ ถาวร ชนะภัย
Sarkhan (ค.ศ. 1965; พ.ศ. 2508) แปลเป็นภาษาไทยในชื่อ สารขัณฑ์ โดยปรัญญา อินจัน
ซึ่งหนังสือทั้งสองเรื่องนี้แต่งโดยผู้แต่งร่วมสองคน คือ William Lederer (ค.ศ. 1912-) และ Eugene Burdick (ค.ศ. 1918-1965)

นิยายเรื่อง The Ugly American ได้รับการสร้างเป็นภาพยนตร์ภาพยนตร์เรื่อง The Ugly American (1963) นำแสดงโดย มาร์ลอน แบรนโด โดยมี ม.ร.ว. คึกฤทธิ์ ปราโมช รับบทเป็นนายกรัฐมนตรีประเทศสารขัณฑ์ ในฉบับแปล ใช้ชื่อประเทศเป็น "ซาคาน" และสำหรับนิยายเรื่อง Sarkhan ใช้ชื่อประเทศเป็น "สารขัณฑ์"

ในนิยายทั้งสองเรื่อง ประเทศสารขัณฑ์ตั้งอยู่ใน เอเชียตะวันออกเฉียงใต้ ระหว่างประเทศพม่ากับประเทศไทย ตอนเหนือติดประเทศจีน และมีบางส่วนติดกับประเทศเวียดนาม มีประชากรประมาณ 20 ล้านคน มีเมืองหลวงคือกรุงไฮโด (ไฮโธ) ซึ่งหันหน้าไปทางมหาสมุทรแปซิฟิก (ซึ่งเป็นไปไม่ได้ในทางภูมิศาสตร์) โดยสถานการณ์ภายในประเทศค่อนข้างวุ่นวาย

ประเทศสารขัณฑ์ถูกนำมาใช้เชิงเปรียบเทียบถึงประเทศไทย เพื่อต้องการที่จะเลี่ยงการพูดถึงประเทศไทยโดยตรง โดยเฉพาะในขำขันต่างๆ และในวงการเมือง[ต้องการแหล่งอ้างอิง]

ภาพประกอบนำมาจากหนังสือเรื่อง Sarkhan ฉบับแปล ซึ่งมีความผิดพลาดในการพิมพ์ชื่อผู้ประพันธ์เป็น ยูจีน โอนีล

ที่มา ----------> http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%82%E0%B8%B1%E0%B8%93%E0%B8%91%E0%B9%8C

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 07:46:47 PM »

Smiley  การทำงานของเจ้าหน้าที่สร้างคุณประโยชน์ให้กับคนดี แต่สร้างโทษให้กับคนไม่ดี ฉะนั้นเรื่องมีคนไม่ดีชอบนั้นเยอะแยะ พวกเราขนาดประกอบอาชีพสุจริต ไม่สร้างความเดือดร้อนให้ผู้อื่นยังแอบพกกันเลยครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 07:48:33 PM »

คำสั่งเจ้าพระยา ไข่ปลา ดอกม่วง...จะถือเอาทั้งหมด ไม่ได้

รบกวนขยายความด้วยครับพี่... ผมอ่านแล้วไม่เข้าใจครับ.... สารขัณฑ์ ก็งงไปทีนึงแล้ว... เจอสำนวนนี้อีก... งงใหญ่เลยครับ...  ตกใจหน้าซีด เศร้า

ติดกับแล้ว.....หนึ่ง.... Grin

คำสั่งเจ้าพระยา  ไข่ปลา ดอกม่วง    ....  แปลก่อนนะครับ

คำสั่งเจ้าพระยา คือ ข้อกฏหมาย หรือนัยอื่นที่ใกล้เคียงกัน  ดอกม่วง ก็ดอกมะม่วงนั่นแหละ

ทีนี้ ข้อกฏหมาย เช่น ไม่สวมหมวกกันน็อก ท่านเล่นได้เป็นพัน แต่ท่านเอาแค่ร้อยสองร้อย พอให้หลาบจำ

ไม่ทำ พรบ. กฏหมายบัญญัติไว้สูงสุดตั้งเท่าไหร่  แต่ส่วนใหญ่ โดนกัน ห้าร้อย.....หรือต่ำกว่า

ไข่ปลา......ฝักหนึ่งกี่หมื่นกี่แสนฟอง  ติดเป็นลูกปลา โตได้ทั้งหมด เอาทะเล เอาน้ำไหนให้ปลาอยู่ล่ะครับ

ดอกม่วง ออกดอกที เรือนหมื่นเรือนแสน ถ้าติดลูกหมดทุกดอก กิ่งโตเท่าไหน ถึงจะรับน้ำหนักพอ...

เป็นการสอนแบบเอาหนังตะลุงสอนคนในสมัยก่อน ของนายหนังตะลุงปักษ์ใต้ครับ

สงสัย ถามได้อีกนะครับ   Grin
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 07:52:23 PM »

ขอบคุณท่าน pandanus ครับ...กระจ่างเลย................ คำสั่งเจ้าพระยา กับคำว่า ดุลยพินิจ เกี่ยวข้องกันอย่างไรครับ...

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 07:55:09 PM »

ถ้าเจ้าหน้าที่เขาตั้งด่านตรวจอาวุธ ทางเข้าออกสนามยิงปืนสักที ..
 Cheesy Cheesy Cheesy
... ถ้าอย่างนั้น ... ก็ ...
... ตั้งด่าน ... วัดแอลกอฮอล์ ... หน้าสถานบริการ ... แหล่งบันเทิงยามค่ำคืน ....  Grin
... ตั้งด่าน ... จราจร ... หน้าโรงเรียน ... ตลาด ... ห้างร้าน ... สถานที่จัดงานมหรสพ ...  Grin
... ตั้งด่าน ... ตรวจจับ ... การจดทะเบียนเสียภาษี ... หน้าสำนักงาน ... ขนส่ง ...  Grin
... ก็ดีครับ ... คงจะสนุก ... วุ่นวาย ... ดีพิลึก ...  คิก คิก คิก คิก คิก คิก
อย่าชี้โพรงซีค๊าาาาาา  คิก คิก

... แหม ... ถ้าเป็นแบบนั้นจริง ๆ ... ผมหนีไปทำงานอยู่ ... ประเทศสารขัณฑ์ ... ดีกว่าครับ ... พี่สาว ...  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 07:56:00 PM »

ขอบคุณท่าน pandanus ครับ...กระจ่างเลย................ คำสั่งเจ้าพระยา กับคำว่า ดุลยพินิจ เกี่ยวข้องกันอย่างไรครับ...

เอาแล้ว แพนด้าเอ๋ย....  ปากพาจนแล้ว.....
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 08:02:09 PM »

คำสั่งเจ้าพระยา ไข่ปลา ดอกม่วง...จะถือเอาทั้งหมด ไม่ได้

รบกวนขยายความด้วยครับพี่... ผมอ่านแล้วไม่เข้าใจครับ.... สารขัณฑ์ ก็งงไปทีนึงแล้ว... เจอสำนวนนี้อีก... งงใหญ่เลยครับ...  ตกใจหน้าซีด เศร้า

ติดกับแล้ว.....หนึ่ง.... Grin

คำสั่งเจ้าพระยา  ไข่ปลา ดอกม่วง    ....  แปลก่อนนะครับ

คำสั่งเจ้าพระยา คือ ข้อกฏหมาย หรือนัยอื่นที่ใกล้เคียงกัน  ดอกม่วง ก็ดอกมะม่วงนั่นแหละ

ทีนี้ ข้อกฏหมาย เช่น ไม่สวมหมวกกันน็อก ท่านเล่นได้เป็นพัน แต่ท่านเอาแค่ร้อยสองร้อย พอให้หลาบจำ

ไม่ทำ พรบ. กฏหมายบัญญัติไว้สูงสุดตั้งเท่าไหร่  แต่ส่วนใหญ่ โดนกัน ห้าร้อย.....หรือต่ำกว่า

ไข่ปลา......ฝักหนึ่งกี่หมื่นกี่แสนฟอง  ติดเป็นลูกปลา โตได้ทั้งหมด เอาทะเล เอาน้ำไหนให้ปลาอยู่ล่ะครับ

ดอกม่วง ออกดอกที เรือนหมื่นเรือนแสน ถ้าติดลูกหมดทุกดอก กิ่งโตเท่าไหน ถึงจะรับน้ำหนักพอ...

เป็นการสอนแบบเอาหนังตะลุงสอนคนในสมัยก่อน ของนายหนังตะลุงปักษ์ใต้ครับ

สงสัย ถามได้อีกนะครับ   Grin

คุณแพนด้านัดทำให้ผมนึกถึงและเสียดายหนังสุทิพย์ ลุกทุ่งบันเทิง อยู่เลย
มุขตลกคำพูดหัวดีด้วย ไม่น่าเลย

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 08:32:07 PM »

ผมตอบใว้ในอีกกระทู้หนึ่ง ขอลอกเขอามาลงตรงนี้อีกครั้ง

ประชาชนธรรมดา กฎหมายเขาห้ามพกปืน พวกเราที่มีปืนยังพกกันเลยครับ ถึงแม้จะผิดกฎหมาย
แล้วยิ่งข้าราชการตำรวจ ต้องใช้ปืนที่เป็นส่วนหนึ่งของอุปกรณ์ในการประกอบอาชีพ ก็น่าจะพกได้ครับ
แต่ควรเป็นการพกซ่อน แอบๆไม่เปิดเผย ผมเข้าใจว่าตำรวจถึงแม้ไม่อยู่ในเครื่องแบบ หรือนอกเวลาราชการ
ถ้าพบเหตุรายซึ่งหน้า ก็สามารถปฎิบัติหน้าที่ได้ พี่ที่ผมเคยรู้จักท่านหนึ่ง เป็นตำรวจสหรัฐ ท่านเคยเล่าให้ฟัง
ส่วนเจ้าหน้าที่ที่พกปืนจะดีหรือเลว ก็ต้องว่ากันเป็นคนๆไป

คุณ boon คงกล่าวผิดไปครับ (หรือเปล่า) ยิ้มีเลศนัย
มีแต่โจรครับใช้ปืนประกอบอาชีพ ตำรวจต้องใช้กฎหมาย ครับ ผมว่าคล้าย ๆ กับทนาย นะ แต่เป็นการบังคับใช้ ส่วน ทนาย ใช้อีกแบบ บอกไม่ถูกว่ายังงัย ไหว้
ผมคิดว่าผมเขียนและเข้าใจถูกต้องนะครับ เพราะเจ้าหน้าที่ตำรวจที่ผมเคยเห็น
 เขาก็พกปืนในการปฎิบัติหน้าที่กันทั้งนั้น และผมเขียนว่าปืนเป็นส่วนหนึ่งของอุปกรณ์ ในการประกอบอาชีพนะครับ

.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2008, 08:38:01 PM โดย เสือใบ(boon) » บันทึกการเข้า

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 09:18:55 PM »

ผมตอบใว้ในอีกกระทู้หนึ่ง ขอลอกเขอามาลงตรงนี้อีกครั้ง

ประชาชนธรรมดา กฎหมายเขาห้ามพกปืน พวกเราที่มีปืนยังพกกันเลยครับ ถึงแม้จะผิดกฎหมาย
แล้วยิ่งข้าราชการตำรวจ ต้องใช้ปืนที่เป็นส่วนหนึ่งของอุปกรณ์ในการประกอบอาชีพ ก็น่าจะพกได้ครับ
แต่ควรเป็นการพกซ่อน แอบๆไม่เปิดเผย ผมเข้าใจว่าตำรวจถึงแม้ไม่อยู่ในเครื่องแบบ หรือนอกเวลาราชการ
ถ้าพบเหตุรายซึ่งหน้า ก็สามารถปฎิบัติหน้าที่ได้ พี่ที่ผมเคยรู้จักท่านหนึ่ง เป็นตำรวจสหรัฐ ท่านเคยเล่าให้ฟัง
ส่วนเจ้าหน้าที่ที่พกปืนจะดีหรือเลว ก็ต้องว่ากันเป็นคนๆไป

คุณ boon คงกล่าวผิดไปครับ (หรือเปล่า) ยิ้มีเลศนัย
มีแต่โจรครับใช้ปืนประกอบอาชีพ ตำรวจต้องใช้กฎหมาย ครับ ผมว่าคล้าย ๆ กับทนาย นะ แต่เป็นการบังคับใช้ ส่วน ทนาย ใช้อีกแบบ บอกไม่ถูกว่ายังงัย ไหว้
ผมคิดว่าผมเขียนและเข้าใจถูกต้องนะครับ เพราะเจ้าหน้าที่ตำรวจที่ผมเคยเห็น
 เขาก็พกปืนในการปฎิบัติหน้าที่กันทั้งนั้น และผมเขียนว่าปืนเป็นส่วนหนึ่งของอุปกรณ์ ในการประกอบอาชีพนะครับ

.

พี่บุญ ครับ สายตรวจเขาพกอุปกรณ์เยอะแบบนี้เลยหรือครับ

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #41 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 09:19:40 PM »

...คนที่เป็นเจ้าหน้าที่ตำรวจ  ออกเวรแล้วก็ยังเป็นตำรวจอยู่  ถ้าเขาประสบเหตุที่จำเป็นต้องใช้ปืนแต่มีแค่มือเปล่า  แล้วจะช่วยระงับเหตุได้อย่างไรครับ

...ผมไม่ขัดข้องถ้าเขาจะพกปืน  ถ้าอยู่นอกเครื่องแบบขอให้มิดชิด  ไม่โชว์  ไม่กร่าง  ไม่รีดไถ  ไม่ยิงมั่ว  อะไรอย่างนี้มากกว่าครับ  ขอให้แยกแยะ  อย่ามีอคติกับเจ้าหน้าที่ตำรวจส่วนใหญ่  ที่ผมเชื่อว่าเป็นตำรวจที่ดีเลยครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
SaSa
Hero Member

คะแนน 60

“โกธํ ปญฺญาย อุจฺฉิ” ระงับโกรธด้วยปัญญา

« ตอบ #42 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 09:30:20 PM »

ผมว่าถ้าพกพาและใช้อย่า้งมีจิตวิญญานของเจ้าหน้าที่จริงๆ คงไม่มีปัญหาครับ เพราะบางครั้งมันอาจจำเป็น

ประสบการณ์ (Experience)คือการเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge)คือการเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
ch chandee
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #43 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 09:38:02 PM »

คุณแพนด้านัดทำให้ผมนึกถึงและเสียดาย(หนังสุทิพย์ ลุกทุ่งบันเทิง)อยู่เลย
มุขตลกคำพูดหัวดีด้วย ไม่น่าเลย ในวงเล็บ หนังสุทิพย์ หรือ หนังสุเทพ ครับ
และตรงที่ไม่น่าเลย.........ช่วยเฉลยให้ด้วยครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #44 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 09:49:04 PM »

ผมเห็นด้วยกับพี่บุญ และพี่ coda ครับ ...... คนที่เป็น เจ้าพนักงาน หรือ เจ้าหน้าที่ ตลอด 24 ชม. หรือ 365 วัน

แม้ออกเวรแล้ว แต่ด้วยจิตวิญญาณยังคงรักษาการอยู่เป็นปกติวิสัย ... ทั้งเพื่อป้องกันตัว และระงับเหตุ   เยี่ยม เยี่ยม

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์