เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 07:27:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: *** ทำไม จนท.ที่ออกเวรยามแล้ว ยังต้องพกพาอาวุธ ***  (อ่าน 16543 ครั้ง)
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #60 เมื่อ: มีนาคม 15, 2008, 04:48:26 PM »

หลายๆคนชอบอ้างสิทธิ แต่มีสักกี่คนครับที่เข้าใจเรื่องสิทธิและใช้สิทธิอย่างถูกต้องที่ควรจะเป็น

มันต้องเริ่มจากความเข้าใจก่อนครับพี่...

ว่า คำว่าสิทธิมันต้องมาคู่กับคำว่าหน้าที่ครับ...
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #61 เมื่อ: มีนาคม 15, 2008, 06:10:43 PM »

จขกท.    ถามอย่างนี้    เจตนาอยากได้คำตอบแบบไหน

เจ้าหน้าที่ตำรวจเป็นตำรวจ  ๒๔  ชั่วโมง   ถอดเครื่องแบบแล้วก็เป็นตำรวจ

ลองคิดดู    หากเจ้าหน้าที่ตำรวจออกเวรแล้ว   ยังแต่งเครื่องแบบ  หรือไม่แต่งก็ได้

นั่งรถเมล์กลับบ้าน    เจอคนชิงทรัพย์บนรถเมล์     

ตำรวจคนนั้นพูดกับประชาชนในเหตุการณ์ว่า

ขอโทษครับ   ผมออกเวรแล้ว   ไม่มีหน้าที่...........ท่านเป็นประชาชนที่อยู่ในเหตุการณ์จะคิดอย่างไร

เวลาที่ท่านเดือดร้อน    ถูกกระทำการใดที่เป็นการละเมิดสิทธิทางอาญา     ท่านไปหาใคร

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #62 เมื่อ: มีนาคม 15, 2008, 07:05:36 PM »

หลงรัก
ครับ
ต้องขออภัยครับ
การตั้งกระทู้นี้ ช่วงแรกคิดทาง - มากไปครับ
อ่านกระทู้ต่างๆจากหลายท่าน แล้วเข้าใจว่าคนดี จนท.ดีมีมาก มีหน้าที่ตลอด 24 ชม.
ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับตัวบุคคลครับ
ทุกคนมีสิทธิ ทุกคนก้อต้องเคารพสิทธิของผู้อื่นด้วย
 หลงรัก

HogHeaven
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #63 เมื่อ: มีนาคม 15, 2008, 07:07:41 PM »

...คนที่เป็นเจ้าหน้าที่ตำรวจ  ออกเวรแล้วก็ยังเป็นตำรวจอยู่  ถ้าเขาประสบเหตุที่จำเป็นต้องใช้ปืนแต่มีแค่มือเปล่า  แล้วจะช่วยระงับเหตุได้อย่างไรครับ

...ผมไม่ขัดข้องถ้าเขาจะพกปืน  ถ้าอยู่นอกเครื่องแบบขอให้มิดชิด  ไม่โชว์  ไม่กร่าง  ไม่รีดไถ  ไม่ยิงมั่ว  อะไรอย่างนี้มากกว่าครับ  ขอให้แยกแยะ  อย่ามีอคติกับเจ้าหน้าที่ตำรวจส่วนใหญ่  ที่ผมเชื่อว่าเป็นตำรวจที่ดีเลยครับ
เห็นด้วยครับ (ยกเว้นที่ผมเน้นสีแดง) แม้จะออกเวรแล้วก็สมควรจะให้พกได้ เผื่อเจอเหตุซึ่งหน้าจะได้ระงับได้ แต่ถ้าไม่ได้ใส่เครื่องแบบแล้วก็ควรพกแบบแอบๆซ่อนๆหน่อยครับ ไม่ใช่แบบที่ผมเห็นประจำประเภทแต่งครึ่งท่อน รองเท้าแตะ เสื้อคอกลมเลือดหมูแล้ว ยังพกนอกขี่มอไซค์ถือถุงกับข้าว หรือไม่ก็ตั้งวงดื่มสุราตามร้านคาราโอเกะข้างทางครึ่งท่อนแล้วยังพกปืนอีก (แล้วใครจะไปกล้าแย่งไมค์กับพี่หละครับ) ที่เคยเจอหนักสุดคือครึ่งท่อน ใส่แจ็คเก็ตทับเข้ามาเที่ยวฟังเพลงในผับ แล้วพกปืนกันทุกคน เวลาเหล้าเข้าปากแล้วน่ากลัวครับ
dmax_boy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #64 เมื่อ: มีนาคม 15, 2008, 08:25:25 PM »

[
...คนที่เป็นเจ้าหน้าที่ตำรวจ  ออกเวรแล้วก็ยังเป็นตำรวจอยู่  ถ้าเขาประสบเหตุที่จำเป็นต้องใช้ปืนแต่มีแค่มือเปล่า  แล้วจะช่วยระงับเหตุได้อย่างไรครับ

...ผมไม่ขัดข้องถ้าเขาจะพกปืน  ถ้าอยู่นอกเครื่องแบบขอให้มิดชิด  ไม่โชว์  ไม่กร่าง  ไม่รีดไถ  ไม่ยิงมั่ว  อะไรอย่างนี้มากกว่าครับ  ขอให้แยกแยะ  อย่ามีอคติกับเจ้าหน้าที่ตำรวจส่วนใหญ่  ที่ผมเชื่อว่าเป็นตำรวจที่ดีเลยครับ
เห็นด้วยครับ (ยกเว้นที่ผมเน้นสีแดง) แม้จะออกเวรแล้วก็สมควรจะให้พกได้ เผื่อเจอเหตุซึ่งหน้าจะได้ระงับได้ แต่ถ้าไม่ได้ใส่เครื่องแบบแล้วก็ควรพกแบบแอบๆซ่อนๆหน่อยครับ ไม่ใช่แบบที่ผมเห็นประจำประเภทแต่งครึ่งท่อน รองเท้าแตะ เสื้อคอกลมเลือดหมูแล้ว ยังพกนอกขี่มอไซค์ถือถุงกับข้าว หรือไม่ก็ตั้งวงดื่มสุราตามร้านคาราโอเกะข้างทางครึ่งท่อนแล้วยังพกปืนอีก (แล้วใครจะไปกล้าแย่งไมค์กับพี่หละครับ) ที่เคยเจอหนักสุดคือครึ่งท่อน ใส่แจ็คเก็ตทับเข้ามาเที่ยวฟังเพลงในผับ แล้วพกปืนกันทุกคน เวลาเหล้าเข้าปากแล้วน่ากลัวครับ

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ น่ากลัวที่สุด ก็ตอนเหล้าเข้าปากนี่แหละครับ ไม่รู้จักพี่ไม่รู้จักน้องกันแล้วครับ (ขออภัยกระทู้นี้สำหรับเจ้าหน้าที่ที่ประพฤติตนเยี่ยงนักเลงตอนอยู่กันหลายคนแล้วก็พกปืนแบบอวดศักดาครับ)
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #65 เมื่อ: มีนาคม 15, 2008, 08:51:38 PM »

...ในคนกลุ่มใหญ่  คนเลวๆ ไม่มีกี่คน  สามารถทำให้คนทั้งกลุ่มมัวหมองได้  ดังที่โบราณว่า "ปลาเน่าตัวเดียว เหม็นไปทั้งข้อง" ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2008, 10:37:23 AM โดย coda » บันทึกการเข้า

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #66 เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 01:35:05 AM »

...ในคนกลุ่มใหญ่  คนเลวๆ ไม่มีคน  สามารถทำให้คนทั้งกลุ่มมัวหมองได้  ดังที่โบราณว่า "ปลาเน่าตัวเดียว เหม็นไปทั้งข้อง" ครับ

เราถึงต้องกำจัดปลาเน่าออกไปไงครับ...

ไม่อย่างนั้นจะเน่าไปทั้งข้อง...
GLOCK 45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 287

« ตอบ #67 เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 09:03:12 AM »

เมือก่อนไม่ชอบเจ้าหน้าที่ มูลนิธิขององค์กรณ์ต่างๆ ชอบขับซิ่งขับเร็ว แต่พอมีอุบัติเหตุ ก็เห็นพวกเจ้าหน้าที่มูลนิธินี่แหละ ช่วยให้คนที่กำลังจะตาย มีชีวิตรอด .......... ก็เพราะเจ้าหน้าที่มูลนิธิต่างๆ
 เมื่อก่อนไม่ค่อยชอบตำรวจเท่าไร รวมทั้งพี่ชายที่เป็นตำรวจ เพราะบางคนชอบใช้อำนาจในทางที่ผิด (บางคน)แต่เคยมีเรื่องถึงกับจะเอาชีวิตไม่รอด พอดีมีตำรวจเข้ามาช่วยไว้ได้ทัน และมีอีกหลายเหตุการณ์ที่เป็นลักษณะแบบนี้ แต่ก็หวุดหวิดมาได้........ก็เพราะตำรวจ
เมื่อก่อนชอบทหาร ทุกวันนี้ก็ยังชอบทหาร แต่ไม่มีโอกาสได้เป็น Grin Grin
เปิดใจให้กว้าง มองโลกในแง่ดีกับทุกๆอาชีพ หรือว่าต้องให้เกิดเรื่องต่างๆเสียก่อน ถึงตอนนั้นจะคิดเห็นคนที่เราไม่ชอบนี่แหละ เกี่ยวกันกับหัวข้อกระทู้หรือเปล่าเนี่ย จิ้มซะยาวเลย Grin Grin Grin
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #68 เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 10:36:48 AM »

...ในคนกลุ่มใหญ่  คนเลวๆ ไม่มีกี่คน  สามารถทำให้คนทั้งกลุ่มมัวหมองได้  ดังที่โบราณว่า "ปลาเน่าตัวเดียว เหม็นไปทั้งข้อง" ครับ

เราถึงต้องกำจัดปลาเน่าออกไปไงครับ...

ไม่อย่างนั้นจะเน่าไปทั้งข้อง...

...ถูกต้องครับ  เยี่ยม

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
pong1
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #69 เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 11:17:57 AM »

หลงรัก

ผมว่าถ้าพกแบบบริสุทธิ์ใจ..ไม่ขาดสติ..ใครอยากพกก้อพกเถอะ

หลงรัก
vinchy
มโนธรรม คือ มิตรแท้เตือนใจ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 125

« ตอบ #70 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 09:32:10 PM »

ตำรวจมีกฎหมายกำหนดหน้าที่และอำนาจของตำรวจไว้ชัดเจนมากและการเป็นตำรวจคือมีหน้าที่รักษาความสงบเรียบร้อยของสังคมเป็นพื้นฐานของอำนาจหน้าที่(คือมีหน้าที่รักษาความสงบเรียบร้อยตลอด 24 ชั่วโมงและพื้นที่อำนาจคือทั่วราชอาณาจักร)ส่วนการเข้าเวรของตำรวจเป็นหน้าที่เฉพาะที่เพิ่มขึ้นจากหน้าที่พื้นฐาน เช่น ทำหน้าที่สายตรวจรถจักรยานยนต์ช่วงเวลา 08.00-16.00 น.นี้คือหน้าทีเฉพาะที่เพิ่มจากหน้าที่รักษาความสงบเรียบร้อยพื้นฐานที่ตำรวจทุกคนต้องปฏิบัติ ฉะนั้นแม้ว่าจะออกเวรสายตรวจหลัง16.00 น.ไปแล้ว ตำรวจก็ยังคงเป็นตำรวจที่มีหน้าที่รักษาความสงบเรียบร้อยและมีอำนาจตาม ป.วิอาญา ในเรื่องจับกุมเหตุซึ่งหน้าฯหรือจับกุมตามหมายจับ ตลอดเวลาที่ยังรับราชการเป็นตำรวจ ส่วนการพกพาอาวุธปืนติดตัวของตำรวจ ก็สามารถที่จะพกพาได้ตามปกติแม้ว่าจะเลยเวลา 16.00 น.แล้วก็ตามเพราะมีอำนาจพื้นฐานคือมีหน้าที่รักษาความสงบเรียบร้อยของสังคมอยู่แล้ว ถ้าได้พกมาเพื่อปฏิบัติการตามหน้าที่นี้และโดยปกติ ก็จะมีการออกใบอนุญาตพกพาอาวุธปืนให้กับตำรวจอยู่แล้วตาม ระเบียบตำรวจไม่เกี่ยวกับคดี ลักษณะที่ 22 บทที่ 13 ข้อ 6 ซึ่งออกให้โดยมีอายุใบอนุญาต 6 เดือน และเป็นใบอนุญาตที่ไม่ได้ออกตาม พ.ร.บ.อาวุธปืน จึงสามารถพกพาได้แบบเปิดเผยและสามารถพกพาเข้าไปที่ชุมชน งานนมัสการ รื่นเริงต่างๆได้แต่ต้องพกพาไปเพื่อปฏิบัติหน้าที่ราชการสืบสวนปราบปรามรักษาความสงบเรียบร้อยของสังคม โดยระบุชัดเจนว่าทั้งในและนอกเครื่องแบบ ส่วนข้าราชการตำรวจที่มียศตั้งแต่ ร้อยตำรวจเอกขึ้นไป ระเบียบท่านว่าไม่ต้องมีใบอนุญาตพกพานี้ ท่านก็สามารถพกพาได้(ผมก็มีใบอนุญาตชนิดนี้ติดตัวอยู่)
vinchy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 125

« ตอบ #71 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 09:51:12 PM »

และในชีวิตประจำวันของตำรวจโดยเฉพาะตำรวจที่จับกุมผู้กระทำความผิดกฎหมายในเรื่องยาเสพติด ลัก วิ่ง ชิง ปล้นฯ หรือคดีอุกฉกรรจ์อื่นๆนั้น ท่านรับราชการที่เดิมมา 10 ปี ท่านจับคนเข้าไปอยู่ในเรือนจำเป็นร้อยคนแล้ว คนเหล่านั้นรวมทั้งญาติเขาย่อมต้องโกรธแค้นตำรวจคนนั้นเป็นธรรมดา ถ้ามีโอกาสย่อมถูกตอบโต้หรือทำร้ายเอาเหมือนกัน ตรงนี้ต่างกับประชาชนโดยทั่วๆไปที่ประกอบอาชีพอื่นๆ ท่านไม่ต้องไปขัดแย้งกับใครเยอะแยะเหมือนตำรวจ ถ้าจะมีก็เป็นเรื่องเฉพาะ ตรงนี้ตำรวจจึงจำเป็นต้องมีอาวุธปืนติดตัวมากกว่าประชาชนธรรมดาชัดเจนที่สุด กฎหมายจึงให้อำนาจตำรวจสามารถพกพาอาวุธปืนได้
vinchy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 125

« ตอบ #72 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 09:59:35 PM »

ทุกๆท่านลองถามตัวท่านเองว่า ถ้าท่านเจอคนร้ายอยู่ตรงหน้า ท่านอยากจะไปยุ่งกับมันหรือไม่ ผมว่าท่านคงเลือกหลบมันมากกว่าเอาแค่คนที่มีนิสัยเกเรหรือขายยาเสพติดในชุมชนท่าน ผมว่าถ้าเป็นประชาชนปกติไม่มีใครอยากไปยุ่งกับมันหรอกก็หวังอาศัยตำรวจอยู่เหมือนกัน ไปยุ่งกับมัน 1.กลัวมันเล่นงานเอา 2.กลัวญาติมันจะเกลียดเอา แต่ตำรวจไม่สามารถที่จะเลือกหลบได้ เราต้องปะทะกับเขาไม่แบบใดก็แบบหนึ่ง
vinchy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 125

« ตอบ #73 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 10:17:00 PM »

ผมจับคนที่ทำผิดมาพอสมควร คำถามที่ผมได้ยินจากญาติของผู้ต้องหาส่วนใหญ่เมื่อมาถึงโรงพัก คือ ตำรวจทำอะไรเอ็งรึเปล่า น้อยคนที่จะถามคนของตัวเองว่าเอ็งไปทำอะไรผิดตำรวจเขาถึงต้องจับเอ็งมา ทุกๆคนรักคนของตัวเองทั้งสิ้นโดยลำเอียงเข้าข้างคนของตัวเป็นหลักโดยบางครั้งไม่เคยคำนึงถึงความเสียหายหรือความเดือดร้อนของคนอื่นด้วยซ้ำไป ตำรวจคือคนที่อยู่ตรงกลาง ฝ่ายคนถูกจับมักเกลียดคนจับ แต่ฝ่ายผู้เสียหายก็ยกย่องชื่นชม และผมเชื่อว่าคนที่ไม่มีส่วนได้เสียเขาก็น่าจะชื่นชมตำรวจที่สารถจับคนที่ทำไม่ดีได้ ส่วนจะผิดหรือไม่ ศาลจะเป็นผู้ตัดสิน ลองถามตัวท่านเองดูว่า ที่ผมพูดเป็นอย่างไร เพราะผมเชื่อมั่นว่าหลายๆท่านเคยเป็นฝ่ายผู้เสียหายและเคยฝ่ายที่ถูกจับในโอกาสต่างๆกัน ผมจะบอกทุกท่านว่า ตำรวจจำเป็นต้องพกปืนตลอดเวลาจริงๆครับ เพราะต้องดูแลคนทั้งชุมชนให้ปลอดภัยจากอันตรายจากคนด้วยกัน ตำรวจแต่ละท่านมีใจและบทบาทที่แตกต่างกันครับ สำหรับตำรวจที่ต้องปราบผู้ร้ายนี่ ปืนจำเป็นจริงๆครับท่าน
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #74 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 11:56:59 PM »

ตำรวจมีกฎหมายกำหนดหน้าที่และอำนาจของตำรวจไว้ชัดเจนมากและการเป็นตำรวจคือมีหน้าที่รักษาความสงบเรียบร้อยของสังคมเป็นพื้นฐานของอำนาจหน้าที่(คือมีหน้าที่รักษาความสงบเรียบร้อยตลอด 24 ชั่วโมงและพื้นที่อำนาจคือทั่วราชอาณาจักร)ส่วนการเข้าเวรของตำรวจเป็นหน้าที่เฉพาะที่เพิ่มขึ้นจากหน้าที่พื้นฐาน เช่น ทำหน้าที่สายตรวจรถจักรยานยนต์ช่วงเวลา 08.00-16.00 น.นี้คือหน้าทีเฉพาะที่เพิ่มจากหน้าที่รักษาความสงบเรียบร้อยพื้นฐานที่ตำรวจทุกคนต้องปฏิบัติ ฉะนั้นแม้ว่าจะออกเวรสายตรวจหลัง16.00 น.ไปแล้ว ตำรวจก็ยังคงเป็นตำรวจที่มีหน้าที่รักษาความสงบเรียบร้อยและมีอำนาจตาม ป.วิอาญา ในเรื่องจับกุมเหตุซึ่งหน้าฯหรือจับกุมตามหมายจับ ตลอดเวลาที่ยังรับราชการเป็นตำรวจ ส่วนการพกพาอาวุธปืนติดตัวของตำรวจ ก็สามารถที่จะพกพาได้ตามปกติแม้ว่าจะเลยเวลา 16.00 น.แล้วก็ตามเพราะมีอำนาจพื้นฐานคือมีหน้าที่รักษาความสงบเรียบร้อยของสังคมอยู่แล้ว ถ้าได้พกมาเพื่อปฏิบัติการตามหน้าที่นี้และโดยปกติ ก็จะมีการออกใบอนุญาตพกพาอาวุธปืนให้กับตำรวจอยู่แล้วตาม ระเบียบตำรวจไม่เกี่ยวกับคดี ลักษณะที่ 22 บทที่ 13 ข้อ 6 ซึ่งออกให้โดยมีอายุใบอนุญาต 6 เดือน และเป็นใบอนุญาตที่ไม่ได้ออกตาม พ.ร.บ.อาวุธปืน จึงสามารถพกพาได้แบบเปิดเผยและสามารถพกพาเข้าไปที่ชุมชน งานนมัสการ รื่นเริงต่างๆได้แต่ต้องพกพาไปเพื่อปฏิบัติหน้าที่ราชการสืบสวนปราบปรามรักษาความสงบเรียบร้อยของสังคม โดยระบุชัดเจนว่าทั้งในและนอกเครื่องแบบ ส่วนข้าราชการตำรวจที่มียศตั้งแต่ ร้อยตำรวจเอกขึ้นไป ระเบียบท่านว่าไม่ต้องมีใบอนุญาตพกพานี้ ท่านก็สามารถพกพาได้(ผมก็มีใบอนุญาตชนิดนี้ติดตัวอยู่)

จนท.ที่ได้รับยกเว้นตามมาตรา ๘ ทวิ  (๑) ได้แก่ เจ้าพนักงานผู้มีหน้าที่รักษาความสงบเรียบร้อยของประชาชน   ทหารและตำรวจ ซึ่งอยู่ในระหว่างการปฏิบัติหน้าที่ 
ไม่จำเป็นต้องใช้ใบอนุญาตใด ๆ เลย
ตร.ออกระเบียบมาในลักษณะ  "เกินดีกว่าขาด"
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์