เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 06:33:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สุดสลด! ประตูเหล็กล้มทับหนูน้อยวัยขวบเศษดับ  (อ่าน 1623 ครั้ง)
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 10:23:24 AM »

สุดสลด! ประตูเหล็กล้มทับหนูน้อยวัยขวบเศษดับ

โดย ทีมข่าวอาชญากรรม ผู้จัดการออนไลน์ 23 มีนาคม 2551 01:16 น.

ผัวเมียคนงานก่อสร้าง พาลูกชายวัยขวบเศษ ขึ้นแท็กซี่มาบ้านเถ้าแก่ที่ย่านคู้บอน หมาจะวิ่งออกมาข้างนอกเพราะประตูเหล็กหน้าบ้านสูงเมตรกว่าเปิดทิ้งไว้ พ่อเลยเข้าไปปิดแล้วปล่อยลูกชายเดินเล่น ก่อนหันกลับมาหาเมีย แต่ไม่ทันไรประตูเหล็กก็เกิดล้มทับตัวลูกชายจนชักตาตั้ง ต้องรีบพาส่งโรงพยาบาลแต่ก็สายไปเสียแล้ว

เมื่อเวลา 20.00 น.วานนี้ (22 มี.ค.) ร.ต.ท.รัตนะ เอี่ยมนูน พนักงานสอบสวน (สบ 1) สน.บางชัน ได้รับแจ้งจากเจ้าหน้าที่โรงพยาบาลนพรัตน์ราชธานีว่า มีเด็กถูกประตูบ้านล้มทับได้รับบาดเจ็บเข้ามารักษาตัว แต่ทนพิษบาดแผลไม่ไหวเสียชีวิตในเวลาต่อมา จึงเดินทางไปตรวจสอบพร้อมมูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง

เมื่อไปถึงเจ้าหน้าที่ตำรวจพบศพ ด.ช.ธีรภัทร หรือน้องเบียร์ ทรัพย์ปราด อายุ 1 ปี 1 เดือน อยู่บนเตียงคนไข้ สภาพศพสวมเสื้อกล้ามลายการ์ตูนสีขาว กางเกงขาสั้นสีส้ม บริเวณศีรษะด้านหลังมีแผลแตกและรอยถลอกอีกหลายแห่ง จึงมอบศพให้มูลนิธิฯ นำส่งสถาบันนิติเวช โรงพยาบาลรามาธิบดี เพื่อผ่าพิสูจน์อีกครั้ง

จากการสอบสวนนางสาวิณี ทรัพย์ปราด อายุ 24 ปี อยู่บ้านเลขที่295 หมู่ 6 ต.หนองกราด อ.ด่านขุนทด จ.นครราชสีมา แม่ของน้องเบียร์ เปิดเผยทั้งน้ำตาว่า ตนพักอยู่ที่แคมป์คนงานก่อสร้าง ย่านนิมิตรใหม่ ก่อนเกิดเหตุตนและนายอุดม เนินพลับ อายุ 25 ปี ผู้เป็นสามีได้นั่งรถแท็กซี่มาที่บ้านเถ่าแก่ ภายในซอยวัดคู้บอน เมื่อมาถึงหน้าบ้าเถ่าแก่ สามีก็พาลูกชายลงไปก่อน ระหว่างนั้นสุนัขภายในบ้านเถ่าแก่ก็เห่าและพยายามจะกระโดดออกมาข้างนอก เนื่องจากประตูรั้วเหล็กหน้าบ้าน ซึ่งมีความสูงประมาณ 1.50 เมตร เปิดแง้มอยู่ สามีจึงเดินไปปิดและปล่อยให้ลูกเดินเล่น แล้วก็เดินย้อนกลับมาหาตน แต่หลังจากนั้นปรากฎว่า ประตูหน้าบ้านได้ล้มลงมาทับลูกชายจนนอนชักตาตั้ง ตนกับสามีจึงรับเข้าไปช่วยกันยกประตูออก แล้วรีบนำตัวส่งโรงพยาบาลแต่ลูกก็เสียชีวิตในเวลาต่อมา

เบื้องต้นเจ้าหน้าที่สันนิษฐานว่า สาเหตุที่ประตูล้มทับเด็กน่าจะเป็นอุบัติเหตุ ซึ่งจะได้ประสานพนักงานสอบสวน สน.คันนายาว ซึ่งเป็นเจ้าของพื้นที่เกิดเหตุไปตรวจสอบอีกครั้งว่า ประตูเหล็กดังกล่าวล้มลงมาเพราะเหตุใด เพื่อจะได้ดำเนินการตามกฎหมายต่อไป
***วันนี้ท่านสำรวจประตูบ้านของท่านว่ามันแข็งแรงพอหรือยัง  เศร้า
   ประตูบานเลื่อนถ้าติดตั้งไม่คำนึงถึง    การหลุดหรือล้มของประตูนั้นอันตรายมาก     เหตุเกิดมักเกิดจากผลักประตูเลื่อนอย่างแรงหรือปีนขย่มประตูลูกของเพื่อนผม3ขวบ   ถูกประตูล้มทับขณะแม่ป้อนข้าวกระโหลกแตกตาย    ประตูบานเลื่อนล้มมันสะบัดตีค่อนข้างแรง     ควรมีเสาด้านในเผื่อไว้ด้วย   หรือเหล็กรางประคองตลอดแนวยาวของประตู    ห้ามผลักประตูให้เลื่อนด้วยความเร็วและแรง    และห้ามเด็กปีนขย่มประตูโดยเด็ดขาด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2008, 12:23:40 PM โดย lek » บันทึกการเข้า

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
sopon870
อินทรีสนามจันทร์
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 10:29:39 AM »

น่าสงสารหัวอกคนเป็นพ่อแม่นะครับ คงเสียใจมาก...

หัวโขนคนสวมหัวเต้น  หมายเป็นลิงยักษ์สักครู่
ถอดหัวโขนคนเดิมดู   ใช่ผู้ยักษ์ลิง สิ่งลวง  

พระนิพนธ์ใน สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ (วาสนมหาเถร)
สมเด็จพระสังฆราชพระองค์ที่ 18 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 10:32:04 AM »

..... อุบัติเหตุเช่นนี้เกิดเป็นข่าวให้ได้ยินได้ฟังไม่บ่อยนัก  แต่ก็เกิดได้แทบจะทุกปี  ทุกครั้งพอเกิดมาก็เป็นเรื่องที่สลดหดหู่  ดังนั้นเรา ๆ ท่าน ๆ ควรจะตรวจสอบประตูหน้าบ้านของตัวเองด้วย  ว่ามันผุ กร่อน พอที่จะรับน้ำหนักประตูไหวหรือไม่  เพราะว่าเหล็กมันก็มีอายุการใช้งานเหมือน เรา ๆ ท่าน ๆ นี้แหละครับผม .....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
Ramsjai
^ป้าแรมส์ใจดี^
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

"ชีวิตมีคนที่เกลียดไม่กี่คน ที่เหลือรำคาญ"

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 10:35:47 AM »

ควรดูแลเด็กให้มากยิ่งขึ้นไปด้วยค่ะ อย่าชะล่าใจกับสิ่งที่เราเห็นว่าธรรมดา ไม่ควรปล่อยปละละเลยสิ่งเล็กๆน้อยๆ

เพราะเด็กไม่รู้หรอกค่ะว่าอะไรควรไม่ควรเล่น

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวหนูน้อยด้วยค่ะ

ถ้าเป็นความทรงจำที่มีค่าล่ะก็..ห้ามลืมเด็ดขาด เพราะคนตายจะมีชีวิตอยู่ในความทรงจำของเราเท่านั้น..
Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

ดวงชีวัน นั้นเรายอม พร้อมจะพลี

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 10:39:52 AM »

ที่บ้านของผมก็เป็นประตูเหล็กแบบเลื่อน มีอายุการใช้งานกว่า ๓๐ ปี เคยจะล้มทับพ่อผมพอดี (อายุ ๘๐) ดีที่ว่าผมอยู่ใกล้เลยรับไว้ได้ทัน แต่ก็ได้แผลบวมแตกเหมือนกัน

สรุปไม่ว่าเด็กผู้ใหญ่ก็ได้รับผลเหมือนกัน

เพียงแต่ เป็นเด็กเล็ก ๆ ผลเลยรุนแรง

ขอแสดงความเสียใจต่อเหตุการณ์ดังกล่าวด้วยครับ

ด้วยความเคารพ

ผิดหวังแล้วหวังใหม่ไม่ลดละ            หวังเพื่อจะผิดหวังในครั้งใหม่
แล้วเราก็ผิดหวังสมดังใจ                 เราจึงไม่ผิดหวังสักครั้งเดียว
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 10:47:30 AM »

ข่าวเศร้าจริงๆ ....... ขอแสดงความเสียใจกับผู้สูญเสียครับ

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 10:58:56 AM »

...ผมนึกถึงอีกเรื่องนึงที่เคยเป็นข่าว  โทรทัศน์เครื่องใหญ่ๆ วางบนชั้นวาง  ล้มทับเด็กจนเสียชีวิต  ขณะที่เด็กอยู่ตามลำพังครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
pscn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 12:02:09 PM »

เมื่อไม่นานมานี้  ก็เกิดกับเด็กในพื้นที่ผม เสียชีวิตเหมือนกันครับ
ขอบคุณครับ
ekkawit
รักกันจริง ยิงกันจัง แต่ตังต้องเยอะ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5

คิดให้ไกล และต้องไปให้ถึง

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 03:12:38 PM »

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของน้องเขาด้วยนะครับ

รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง
FUFUFUFU
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 06:23:39 PM »

น่าสงสารจังเลยครับ
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 06:27:36 PM »

........ใจสลาย...
deore XT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 08:24:03 PM »

.. ควรมีเสาด้านในเผื่อไว้ด้วย   หรือเหล็กรางประคองตลอดแนวยาวของประตู    ห้ามผลักประตูให้เลื่อนด้วยความเร็วและแรง    และห้ามเด็กปีนขย่มประตูโดยเด็ดขาด

..

เห็นด้วยครับ สำคัญมากเลยครับเรื่องนี้
supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 08:34:39 PM »

ประตูรั้วแบบนี้เคยเป็นข่าวและไม่เป็นข่าวหลายครั้งเหมือนกันครับ  เคยอ่านในพันทิพ ก็แนะนำกันว่าจะต้องมีเสาขนาบอีกต้น  เพราะเวลามันเก่าแล้ว  ประตูทั้งแผงจะหลุดออกมาทับได้  แต่เท่าที่ผ่านตามามีน้อยบ้านที่จะมีเสาที่ว่านี้  รวมทั้งบ้านผมด้วย  เศร้า

การศึกษาโดยไม่คิด ไร้ประโยชน์    การคิดโดยไม่ศึกษา เป็นอันตราย
dmax_boy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 09:24:20 PM »

ผมก็เคยเจอเหตุการณ์ที่ว่านี้ครับแต่มันล้มลงไปคนล่ะด้านกับที่ผมอยู่ (สร่างเมาทันทีเลยครับ) เป็นสิ่งที่เห็นได้ว่าทุกสิ่งทุกอย่างล้วนสร้างความสูญเสียให้กับเจ้าของหรือผู้อื่นได้ ถ้าขาดความดูแล
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 11:38:14 PM »

น่าสงสารมากครับ...

เมื่อเดือนก่อนคุณพ่อของรุ่นพี่ผมก็โดนประตูเลื่อนล้มทับ...

โชคดีที่แค่กระดูกต้นขาหัก...
หน้า: [1]
  พิมพ์