เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 04:35:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ภัยแล้ง  (อ่าน 1242 ครั้ง)
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 03:14:21 PM »

ได้ดูข่าวทางโทรทัศน์ ทราบว่าพี่น้องทางอีสาน ช่วงนี้ได้รับภัยแล้งกันทั่วหน้า ทำให้นึกถึงบทสัมภาษณ์ ท่านนายกสมัคร
http://news.mcot.net/politic/inside.php?value=bmlkPTE4NTY1Jm50eXBlPXRleHQ=
สมัคร ยืนยันโครงการผันน้ำแม่น้ำโขงทำได้
กรุงเทพฯ 10 ก.พ. - นายสมัคร สุนทรเวช นายกรัฐมนตรี และรัฐมนตรีว่าการกระทรวงกลาโหม กล่าวในรายการ “สนทนาประสาสมัคร” ทางสถานีวิทยุโทรทัศน์แห่งประเทศไทย ถึงการพัฒนาโครงการจัดการทรัพยากรน้ำ ว่า มีเอกสารมาถึงตนหลังการเสนอแนวคิดการนำน้ำจากแม่น้ำโขงเข้ามาใช้ในประเทศไทย ซึ่งไม่ได้คิดอะไรผิดปกติ การไปตรวจเยี่ยมกระทรวงกลาโหมในวันพรุ่งนี้ (11 ก.พ.) จะขอแผนที่ของกรมแผนที่ทหารมาดูระดับความสูงของน้ำประกอบ หากรู้ระดับน้ำจะสามารถทำได้ และการผันน้ำเข้าอุโมงค์ไม่ได้ทำตลอดทั้งปี แต่ทำในช่วงเวลาที่จำเป็น สมัยที่ตนเป็นรองนายกรัฐมนตรี เคยไปทำโครงการช่วยประเทศลาว จึงได้ขอยืมเฮลิคอปเตอร์ไปดูที่ อ.ปาก-ลาย ของลาว ซึ่งมีระดับน้ำสูงแตกต่างจากไทยมาก จึงสามารถทำอุโมงค์จากลาวได้ โดยจะเสนอทำถนนจากปาก-ลาย มายังหนองคาย แล้วขอเช่าวางท่อ 29 กิโลเมตร นำน้ำมาลงที่เขื่อนสิริกิติ์ ส่วนโครงการนำน้ำจากแม่น้ำสาละวินมาเขื่อนภูมิพล ก็ไม่มีใครห้าม เพราะเป็นแม่น้ำสาธารณะ ดูแล้วความคิดของตนทำได้. -สำนักข่าวไทย

หลังจากที่ทางนายกฯ ออกมาให้สัมภาษณ์ ก็มีบรรดาพวกอนุรักษ์ต่างๆออกมาโวยวาย ว่าอีสานไม่ได้แห้งแล้งอย่างที่คิด เสียดายทางสถานีโทรทัศน์น่าจะเปิดข่าวนักอนุรักษ์พร้อมทั้งภาพภัยแห้งแล้งที่เกิดขึ้นอยู่ทุกวันนี้  (ที่ตั้งกระทู้ไม่ได้ชื่นชอบ แต่สงสารพี่น้องชาวอีสาน) ไหว้

น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 03:43:18 PM »

....ขอบคุณครับ.น้าจอย.เคยมีโครงการ.อะไรนี่แหละ.อ้อโขง-ชี-มูล.ไม่ทราบอันเดียวกันหรือเปล่า....

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 04:20:23 PM »

....ขอบคุณครับ.น้าจอย.เคยมีโครงการ.อะไรนี่แหละ.อ้อโขง-ชี-มูล.ไม่ทราบอันเดียวกันหรือเปล่า....

...อันนี้ก็แนวคิดคล้ายๆ กันครับ  เดือดร้อนกันหลายหมู่บ้านมาจนบัดนี้ 

...ผู้เกี่ยวข้องพุงกาง  แต่ทะเลาะกัน  (แย่งกัน...)  คนนึงได้เป็นใหญ่เป็นโต  แต่ต้องไปอยู่บ้านหลังใหญ่ในเวลาต่อมา

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 04:25:18 PM »

..ขอบคุณครับ.พี่แก้ว...โครงการใหญ่ๆนี่ดีนะครับ...อิ่มดีครับ..... ไหว้

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 08:21:57 PM »

Grin  ไม่ทำก็ไม่มีกิน.......ไอ้ที่จะทำแล้วไม่กินไม่มีหรอกครับในเมืองไทย Grin

คิก คิก  ผมทำงานกับกรมน้ำมามากรู้ครับ

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 08:24:45 PM »

ก็เคยมีโครงการ อีสานเขียว
แล้วก็หายลับไป
เพียงทำ เป็น คลองชลประทานเล็ก   ๆ
ส่งผ่านมา   ก็น่าจะบรรเทา ไปได้มากแล้ว.....

พื้นที่ ที่จะกักเก็บน้ำ ตอนปลาย หรือ ช่วงระหว่างนั้น  ก็ปู พลาสติก โพลี
ก็ยังช่วย กักเก็บไว้ ไม่ซึมลงดินหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2008, 08:27:10 PM โดย yod » บันทึกการเข้า

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
jate
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 08:27:07 PM »

อื้ม ก้อดีกระมังครับ
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 08:34:15 PM »

ผมเคยได้ฟังโครงการนี้ตั้งแต่สมัยท่านเกรียงศักดิ์ ชมะนันท์(ถ้าเขียนผิด  ขออภัยด้วยครับ) 30กว่าปีที่แล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
SaSa
Hero Member

คะแนน 60

“โกธํ ปญฺญาย อุจฺฉิ” ระงับโกรธด้วยปัญญา

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 08:58:29 PM »

ภัยแล้งบ้านเราจะเป็นปัญหาหนักขึ้นทุกปี...รัฐควรจะหาวิธีแก้ปัญหาให้มั่นคงและถาวรได้แล้ว ไม่ใช่ถึงปีแล้งทีก็ขับรถเอาน้ำไปแจก

ประสบการณ์ (Experience)คือการเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge)คือการเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
worth
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 09:25:22 PM »

คุณเคยเห็นใหมครับ  คลองส่งน้ำตีคู่กันไป เนื่องจากเจ้าของที่ไม่ยอม จะยินยอมทำไมก็ในเมื่อมีคลองส่งน้ำผ่านอยยู่แล้ว พวกเลยสร้างที่ๆพอมีที่ว่าง ก็คือคลองหลักนั่นแหละครับ

โครงการนะดีครับ ขอให้ทำจริง ชาวบ้านน่าจะรับได้แต่ขอให้ไปพูดคุยกับเจ้าของที่บ้าง ไม่ใช่อยากทำตรงใหนก็ทำ...

รักเธอ....ประเทศไทย
หน้า: [1]
  พิมพ์