เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 07:22:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: BMW 525 i BIG NOS  (อ่าน 5039 ครั้ง)
สี่สิบเอ็ด
Newbie
*

คะแนน 1

« เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 11:07:57 PM »

พอดีอยากได้รุ่นนี้เห็นว่าหรูดี ราคาก็ไม่แรง กะว่าจะเอามาติดแก๊ส ท่านใดเคยใช้รบกวนช่วยแนะนำข้อดี ข้อเสียด้วยครับ Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2008, 11:12:12 PM โดย "ผู้น้อย" » บันทึกการเข้า
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 11:16:04 PM »

ถ้าผมจะหารถมาติดแก๊ส   ผมจะหารถตลาดอะหลั่ยถูกหาง่าย   รถยุโรปผมเคยจอดที่ตัวแทน3เดือน   หาสาเหตุไม่เจอสตาร์ทติดแล้วดับ    สุดท้ายฝรั่งได้นั่งเครื่องบินจากกรุงเทพมาซ่อม     แต่ถ้ามีช่างดีอยู่ใกล้ๆก็ลองดูได้ครับ    ลองคิดดูรถแพงๆทำไมมาขายถูกๆ

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
zerosocool
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 103

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 08:11:50 AM »

ดีครับ สวยดีรุ่นนี้  แต่ติดที่อะไหล่แพงไปนิสสสสส   ช่วงล่างหนึบดี  ผมว่าถ้าได้มาแล้ว ก็วางเครื่อง J  ไปเลยจะได้ไม่ต้องมานั่งซ่อมเครื่องเดิม ซึ่ง ราคาค่าซ่อมไม่น่าดูเลย   แบร่

เนียนๆ ไว้
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 08:15:34 AM »

...ใช้รุ่นไม่บิ๊กโนสอยู่ครับ  ทรงตัวดี เบรคดี เกาะถนนหนึบมากมาย

...อะไหล่อาจราคาสูงนิดนึง  แต่ถ้ารู้จักแหล่งก็ไม่ถือว่าแพงครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 08:21:20 AM »

...ใช้รุ่นไม่บิ๊กโนสอยู่ครับ  ทรงตัวดี เบรคดี เกาะถนนหนึบมากมาย

...อะไหล่อาจราคาสูงนิดนึง  แต่ถ้ารู้จักแหล่งก็ไม่ถือว่าแพงครับ

ตามพี่แก้วครับ ...... โครงสร้างรถยุโรปแน่นอนอยู่แล้ว    ( อ้อ ........ big nose - ไอ้จมูกโตนะครับ)

แต่ต้องรู้แหล่งซ่อม และแหล่งหาอะไหล่ ..... พึ่งศูนย์อย่างเดียวไม่ได้ ...... กระเป๋าฉีกแน่นอน

บอสผมมี 730 iL สีบรอนซ์ทองอยู่คันนึง เห็นว่าจะปล่อยแล้ว สภาพสวยทีเดียว

dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 09:59:04 AM »

ถ้าซื้อมาใช้งานจริงๆ ไม่คิดเรื่องราคาขายต่อขอแนะนำว่าดีครับ  เยี่ยม ช่วงล่างดีตามสไตล์รถยุโรป แต่แพงถ้าเทียบกับรถรุ่นอื่นๆ แต่การใช้งานเยี่ยม,ทนทาน ขับแล้วดูหรู , ไปไหนมาไหนได้รับความสะดวกดีครับ  Grin

ควรดูรถที่เปลี่ยนเครื่องยนต์มาแล้ว หรือถ้ามีอู่แล้วคิดจะเปลี่ยนเอง ให้เป็นประเภทเครื่องยนต์ 2J (Toyota) เนื่องจาก 1J ปริมาตรกระบอกสูบน้อยไปหน่อย ทำให้ต้องแบกน้ำหนักรถที่เกือบ 2 ตัน เยอะครับ ส่วนเครื่อง2J จะได้แรงบิดและแรงม้าที่รอบต่ำกว่า ทำให้ในแง่การประหยัดน้ำมัน(แก๊ส) ดีกว่า และการเปลี่ยนเครื่องยนต์ควรดูว่างานวายริ่งสายไฟทำมาครบหรือไม่ อันนี้จะได้เปรียบเรื่องสายไฟที่ใหม่กว่าเครื่องเดิมซึ่งอาจกรอบตามอายุ แต่ ณ เวลานี้ต้องขอบอกว่าราคาเครื่องยนต์ตระกูลนี้สูงขึ้นพอสมควรเมื่อเทียบกับปีที่แล้ว เนื่องจากกระแสความต้องการใช้มีสูงมาก

ส่วนเรื่องศูนย์บริการผมให้ความเห็นคือ อะไหล่บอดี้,ช่วงล่าง จริงๆแล้วสั่งซื้อและให้อู่ทั่วไปหรืออู่นอกที่มีช่างเก่าของบีเอ็มทำก็ได้ครับ ส่วนเครื่องยนต์ให้เป็นอู่นอกซึ่งชำนาญเครื่องยนต์ประเภทโตโยต้าทำให้ครับ ไม่ต้องไปเข้าศูนย์บริการแท้ๆครับ เพราะแพงโดยใช่เหตุ เนื่องจากรถบอดี้นี้อายุมากพอสมควรแล้ว อีกทั้งเราไม่ต้องใช้เครื่องมือพิเศษตรวจสอบระบบเหมือนรถใหม่ๆ

เรื่องที่สำคัญอีกเรื่องหนึ่งคือการใช้แก๊ส หลายท่านเคยบอกว่าติดแล้วมีปัญหา สะดุดบ้าง แบ็คไฟร์บ้าง ปัญหาเหล่านี้ ขอให้ลองมองที่ตัวเครื่องยนต์เป็นหลักก่อนครับว่าสมบูรณ์หรือไม่ สายหัวเทียน,หัวเทียน,การวายริ่งสายไฟ,เซ็นเซอร์ท่อไอเสียต้องครบ เมื่อเครื่องยนต์ปกติมีความสมบูรณ์ แก๊สก็ไม่มีปัญหาแน่นอนครับ และขอให้ดูนิสัยเท้าของเราด้วย กล่าวคือ ถ้าเป็นคนใจร้อน ชอบปรู๊ดปร๊าด จูนแก๊สให้หนาขึ้นหน่อย แต่ถ้าขับนิ่มๆ เรียบๆ เดินคันเร่งไม่ดุดัน จูนบางได้ครับ เลือกเอาว่าอยากประหยัดหรือขับสนุก  Wink

สิ่งที่มองข้ามไม่ได้เรื่องความปลอดภัยคือเรื่องการตรวจสอบรถเพื่อหารอยรั่วของเชื้อเพลิงทั้งรถที่ใช้น้ำมันหรือแก๊ส โดยเฉพาะเรื่องสายจ่ายน้ำมัน สายแก๊ส อันนี้ทำเองได้ครับ ถ้าสายจ่ายแก๊ส มีวิธีการง่ายๆคือ ใช้ฟองน้ำกับน้ำสบู่เช็ดตรวจสอบตามรอยต่อต่างๆ ของท่อส่ง ผมทำกับรถผมทุกสัปดาห์ครับ นอกจากปลอดภัยแล้ว ยังทำให้ห้องเครื่องสะอาดไปในตัวด้วย ส่วนสายน้ำมันใช้วิธีสัมผัสและมองด้วยตาเปล่า หากเริ่มกรอบมีรอยร้าวมากก็ควรเปลี่ยนครับ อย่าปล่อยไว้ ทำได้อย่างนี้รถเราผมรับรองว่าไม่ตกเป็นข่าวตามหน้าหนังสือพิมพ์แน่นอน

การติดแก๊สไม่ได้ช่วยให้ตัวรถของคุณบริโภคเชื้อเพลิงลดลง เพียงแต่ราคาต่อหน่วยถูกกว่า ปัจจุบันผมใช้รถเครื่องยนต์เทอร์โบ 1600 ซีซี ติดเพียงแค่ระบบฟิกซ์มิก อัตราอยู่ที่ประมาณ 1.3 บาท/กม. แต่หม้อต้มพิเศษสำหรับรถเทอร์โบ ไม่มีระบบ Lamda ก็วิ่งแรงเหมือนปกติ บูสต์เทอร์โบก็มาตามปกติ น้ำมันเบ็นซินผมเลิกใช้เด็ดขาดสำหรับรถยนต์ที่ใช้ประจำวันครับ(เป็นความเห็นส่วนตัวครับเพราะไม่ชอบที่มันเป็นอยู่ตามข่าวแบบทุกวันนี้)
NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 11:58:58 AM »

เคยใช้เหมืองกันครับ รถดีครับนุ่มหนึบพักหลังเริ่มจุกจิกเลยปล่อยไป ทราบว่าคนที่ซื้อไปเอาไปติดแก๊สตอนนี้ยังใช้อยู่ Wink
ฮิวโก้
Hero Member

คะแนน 118

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 12:03:16 PM »

เคยใช้เหมืองกันครับ รถดีครับนุ่มหนึบพักหลังเริ่มจุกจิกเลยปล่อยไป ทราบว่าคนที่ซื้อไปเอาไปติดแก๊สตอนนี้ยังใช้อยู่ Wink
อยากขับ...BMW ยิ้มีเลศนัย

อย่าคิดว่าตัวเองเก่ง...ยังมีคนที่เก่งกว่าเรานักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะ อึ๊บๆ
NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 12:05:35 PM »

อยากขับ...BMW ยิ้มีเลศนัย
เอาTIGERไปเทรินซิจ๊ะ ยิ้มีเลศนัย
cobra-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 86

36003

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 01:38:04 PM »

รบบไฟจะค่อนข้างรวนนะครับ เคยใช้อยู่ครับ ตอนนี้มีปัญหาคือ กระจกไฟฟ้าเวลากดแล้วอีกด้านกนึ่งมันจะทำงานด้วย เช่น เปิดกระจกด้านคนขับ กระจกด้านหลังขวาก็จะทำงาน เวลาเราปิดกระจกขึ้น กระจกด้านหลังจะลง กว่าจะปิดกระจกได้แย่เหมือนกันครับ ต้องให้อีกคนหนึ่งคอยดันไว้ให้ครับ ระยะหลังเลยไม่กล้าเปิดกระจกอีกเลยครับ ส่วนเกียร์เคยเสีย เปลี่ยนเกียร์เก่า(เฉพาะเกียร์นะครับ) ราคา 25000 บาทครับ แพงมาก บอกพ่อให้ขาย พ่อก็ไม่ขายครับ เขาบอกว่าได้รถคันนี้มาแล้วทำให้ค้าขายดี เลยเก็บไว้ครับ ทุกวันนี้น้องสะใภ้ เอาไว้ขับไปซื้อของใกล้ๆบ้านครับ แต่เรื่องการทรงตัว หรือระบบเครื่องยนต์ ผมว่าขับดีกว่าเบนซ์รุ่นอีคลาสในปีเดียวกันอีกครับ ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมราคาถึงตกเร็วกว่าเบนซ์ ทั้งที่เป็นรถที่น่าใช้ครับ

Uploaded with ImageShack.us
โก๋ต่อ วังเดิม
*****.40 CLUB ***** HS7UHN
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

.40 CLUB

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 01:54:51 PM »

มองตัวนี้อยู่เหมือนกันครับ  น่าสนใจ  แต่กำลังชั่งใจเทียบกับ VOLVO 960   เพราะสวยไปคนละแบบดี

VOLVO 960  ก็ดูเท่ห์สไตล์โก๋ๆดี  น่าจะเหมาะกับชื่อโก๋ต่อ   BMW  ออกทางหรูๆ ก็ดีไปอีกแบบ  ตัดสินใจไม่ถูก

เรื่องราคาไปดูมากี่ที่ ก็เท่ากัน(รถปีเดียวกัน)   เรียกว่ากำงบประมาณไปก้อนนึง  สองรุ่นนี้จอดคู่กัน  รถปีเดียวกัน  ราคาจะใกล้เคียงกันมาก  เรียกว่ารอตัดสินใจแล้วชี้นิ้วอย่างเดียว ว่ารักตัวไหน

เลยอยากให้ผู้ที่เคยใช้  หรือมีความรู้ในสองรุ่นนี้  เปรียบมวยให้หน่อยครับ

หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก

ฉลามวัยสะรุ่น COUNTER TERRORIST 

เกียรติยศ...เป็นของชาติ ภารกิจ...เป็นของข้าฯ

รู้จัก โก๋ต่อ วังเดิม

MAIL ถึง HS7UHN[/EM
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 02:04:45 PM »

มองตัวนี้อยู่เหมือนกันครับ  น่าสนใจ  แต่กำลังชั่งใจเทียบกับ VOLVO 960   เพราะสวยไปคนละแบบดี

VOLVO 960  ก็ดูเท่ห์สไตล์โก๋ๆดี  น่าจะเหมาะกับชื่อโก๋ต่อ   BMW  ออกทางหรูๆ ก็ดีไปอีกแบบ  ตัดสินใจไม่ถูก

เรื่องราคาไปดูมากี่ที่ ก็เท่ากัน(รถปีเดียวกัน)   เรียกว่ากำงบประมาณไปก้อนนึง  สองรุ่นนี้จอดคู่กัน  รถปีเดียวกัน  ราคาจะใกล้เคียงกันมาก  เรียกว่ารอตัดสินใจแล้วชี้นิ้วอย่างเดียว ว่ารักตัวไหน

เลยอยากให้ผู้ที่เคยใช้  หรือมีความรู้ในสองรุ่นนี้  เปรียบมวยให้หน่อยครับ

หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก

BMW ๕๒๕ i ..  ยังคงน่าใช้
ผมเคยแต่ใช้ S ๓ ๓๑๘ i  มา ๒ คัน เคยจะเปลี่ยน เป็น ๕๒๕ ที่เป็นรถในฝัน..   
แต่ข้ามสายพันธุ์ ไปเสียก่อน .ครับ. Cheesy

Dexphet
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 03:43:17 PM »

มองตัวนี้อยู่เหมือนกันครับ  น่าสนใจ  แต่กำลังชั่งใจเทียบกับ VOLVO 960   เพราะสวยไปคนละแบบดี

VOLVO 960  ก็ดูเท่ห์สไตล์โก๋ๆดี  น่าจะเหมาะกับชื่อโก๋ต่อ   BMW  ออกทางหรูๆ ก็ดีไปอีกแบบ  ตัดสินใจไม่ถูก

เรื่องราคาไปดูมากี่ที่ ก็เท่ากัน(รถปีเดียวกัน)   เรียกว่ากำงบประมาณไปก้อนนึง  สองรุ่นนี้จอดคู่กัน  รถปีเดียวกัน  ราคาจะใกล้เคียงกันมาก  เรียกว่ารอตัดสินใจแล้วชี้นิ้วอย่างเดียว ว่ารักตัวไหน

BMW  น่าใช้กว่ามากครับนายต่อ ตอนนี้ใช้ 318 i  ปี 97 ยังไม่เคยซ่อมอะไรเลย นอกจากบำรุงรักษาตามปกติ แต่แรงม้ารู้สึกจะลดๆไปหน่อย  แต่ยังแรงฉิวเหมือนเดิมครับ  เชียร์ BMW ครับ  Grin
สี่สิบเอ็ด
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 08:40:35 PM »

ขอบพระคุณทุกท่านสำหรับความรู้ครับ ไหว้
Pond K.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 05:08:01 AM »

ว่าจะเอาa4ไปติดเหมือนกัน เข้ามาหาความรู้ครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์