เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 16, 2024, 11:20:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คอปืนลาบวช คำขอบรรพชาอุปสมบท  (อ่าน 5566 ครั้ง)
prasit homecar a1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 215

« เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 04:01:36 AM »

Shocked  คำขอบรรพชาอุปสมบท  สำหรับคนรักปืนชาวเว็ปผู้มีจิตปฏิบัติธรรมและสนใจในศาสนา  ซึ่งคงจะมีประโยชน์ไม่มากก็น้อยนะครับ  Grin

พระภิกษุผู้มีข้อวัตรปฏิบัติ  เป็นไปเพื่อกำจัดกิเลสและเป็นอิสระเหนือเหตุแห่งทุกข์ทั้งปวง
         มีชีวิตอย่างเรียบง่าย  มีปัจจัยเครื่องอาศัยจำกัด   มุ่งปฏิบัติฝึกหัดอบรมจิตใจให้เข้าถึงความสงบและเกิดปัญญา
ด้วยการบำเพ็ญภาวนาสมถะและวิปัสนากรรมฐาน  ซึ่งข้อวัตรเหล่านี้  จะเป็นบันไดนำไปสู่ความบริสุทธิ์บริบูรณ์ในศีล สมาธิ
                                                   และปัญญาอันเป็นมรรคแห่งการดับทุกข์

คำบูชาพระรัตนตรัย
                                        นะโม  ตัสสะ  ภะคะวะโต  อะระหะโต  สัมมาสัมพุทธัสสะ ฯ   
                                                                         ( ว่า ๓ จบ )

อิติปิโส  ภะคะวา ,  อะระหัง  สัมมาสัมพุทโธ  ,  วิชชาจะระณะสัมปันโน ,  สุคะโต  โลกะวิทู  ,
อะนุตตะโร  ปุริสะทัมมะสาระถิ  ,  สัตถาเทวะมะนุสสนัง  ,  พุทโธ  ภะคะวาติ ฯ 
                                                                          ( กราบ )   

สวากขาโต  ภะคะวะตา  ธัมโม  ,  สันทิฏฐิโก  ,  อะกาลิโก  ,  เอหิปัสสิโก  ,  โอปะนะยิโก  ปัจจัตตัง  ,
เวทิตัพโพ  วิญญูหีติ ฯ
                                                                          ( กราบ )

สุปะฏิปันโน  ภะคะวะโต  สาวะกะสังโฆ  ,  อุชุปะฏิปันโน  ภะคะวะโต  สาวะกะสังโฆ  ,  ญายะปะฏิปันโน
ภะคะวะโต  สาวะกะสังโฆ  ,สามีจิปะฏิปันโน  ภะคะวะโต  สาวะกะสังโฆ  ,  ยะทิทัง  ,  จัตตาริ  ปุริสะยุคานิ  ,
อัฏฐะ  ปุริสะปุคคะลา  ,  เอสะ  ภะคะวะโต  สาวะกะสังโฆ  ,  อาหุไนโย  ,  ปาหุไนโย  ,  ทักขิไนโย  ,  อัญชะลีกะระณีโย  ,
อะนุตตะรัง  ปุญญักเขตตัง  โลกัสสาติ ฯ
                                                                      ( กราบ ๓ ครั้ง )

จากนั้น  ผู้บรรพชาอุปสมบท  พึงกลับหลังหัน  เข้าไปกราบบิดามารดา ๓ ครั้ง  เพื่อรับผ้าไตร  โดยประนมมือยื่นแขนรับผ้าไตร
โดยบิดามารดาจะวางผ้าไตรที่ช่วงแขนผู้บรรพชาอุปสมบท  จากนั้นหันกลับมาทางพระสงฆ์  เดินเข่าเข้ามาท่ามกลางพระสงฆ์  วางผ้าไว้
ด้านซ้าย  กราบ  ๓  ครั้ง  เสร็จแล้วหยิบฟ้าวางไว้ที่ช่วงแขนเหมือนเดิม  แล้วเปล่งวาจาขอบรรพชาอุปสมบท  ดังนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2008, 04:10:05 AM โดย งาช้างดำ A1 » บันทึกการเข้า
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 04:59:32 AM »

Shocked  คำขอบรรพชาอุปสมบท  สำหรับคนรักปืนชาวเว็ปผู้มีจิตปฏิบัติธรรมและสนใจในศาสนา  ซึ่งคงจะมีประโยชน์ไม่มากก็น้อยนะครับ  Grin

)

จากนั้น  ผู้บรรพชาอุปสมบท  พึงกลับหลังหัน  เข้าไปกราบบิดามารดา ๓ ครั้ง  เพื่อรับผ้าไตร  โดยประนมมือยื่นแขนรับผ้าไตร
โดยบิดามารดาจะวางผ้าไตรที่ช่วงแขนผู้บรรพชาอุปสมบท
  จากนั้นหันกลับมาทางพระสงฆ์  เดินเข่าเข้ามาท่ามกลางพระสงฆ์  วางผ้าไว้
ด้านซ้าย  กราบ  ๓  ครั้ง  เสร็จแล้วหยิบฟ้าวางไว้ที่ช่วงแขนเหมือนเดิม  แล้วเปล่งวาจาขอบรรพชาอุปสมบท  ดังนี้

เห็นหัวข้อนึกว่าเจ้าของกระทู้จะลาบวช
ผมเองบวชเรียบร้อยแล้วครับ มารดา บิดาเสียชีวิตหมดแล้ว เหลือแต่ภรรยา

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 215

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 05:27:34 AM »

Shocked  คำขอบรรพชานาคเดี่ยว   Grin

เอสาหัง ภันเต  ,  สุจิระปะรินิพพุตัมปิ  ,  ตัง  ภะคะวันตัง  สะระณังคัจฉามิ  ,  ธัมมัญจะ  ภิกขุสังฆัญจะ  ,  ละไภยาหัง  ภันเต  ,
ตัสสะ  ภะคะวะโต  ,  ธัมมะวินะเย  ปัพพัชชัง  ,  ละไภยัง  อุปะสัมปะทัง

ทุติยัมปาหัง  ภันเต  ,  สุจิระปะรินิพพุตัมปิ  ,  ตัง  ภะคะวันตัง  สะระณังคัจฉามิ  ,  ธัมมัญจะ  ภิกขุสังฆัญจะ  ,  ละไภยาหัง
ภันเต  ,  ตัสสะ  ภะคะวะโต  ,  ธัมมะวินะเย  ปัพพัชชัง  ,  ละไภยัง  อุปะสัมปะทัง

ตะติยัมปาหัง  ภันเต  ,  สุจิระปะรินิพพุตัมปิ  ,  ตัง  ภะคะวันตัง  สะระณัง  คัจฉามิ  ,  ธัมมัญจะ  ภิกขุสังฆัญจะ  ,  ละไภยาหัง 
ภันเต  ,  ตัสสะ  ภะคะวะโต  ,   ธัมมะวินะเย  ปัพพัชชัง  ,  ละไภยัง  อุปะสัมปะทัง

อะหัง  ภันเต  ,  ปัพพัชชัง  ยาจามิ  ,  อิมานิ  ,  กาสายานิ  ,  วัตถานิ  ,  คะเหต์ตะวา  ,  ปัพพาเชถะ  ,  มัง  ภันเต  ,  อะนุกัมปัง
อุปาทายะ 

ทุติยัมปิ  ,  อะหัง  ภันเต  , ปัพพัชชัง  ยาจามิ  ,  อิมานิ  ,  กาสายานิ  ,  วัตถานิ  ,  คะเหต์ตะวา  ,  ปัพพาเชถะ  ,  มัง  ภันเต  ,
อะนุกัมปัง  อุปาทายะ

ตะติยัมปิ  ,  อะหัง  ภันเต  ,  ปัพพัชชัง  ยาจามิ  ,  อิมานิ  ,  กาสายานิ,  วัตถานิ  ,  คะเหต์ตะวา  ,  ปัพพาเชถะ  ,  มัง  ภันเต  ,
อะนุกัมปัง  อุปาทายะ

ในลำดับนั้น  พระอุปัชฌารับเอาผ้าไตรจากผู้มุ่งบรรพชา  วางไว้ตรงหน้าตักแล้วกล่าวสอนถึง  พระรัตนตรัยเป็นต้น
 และบอกตะจะปัญจะกะกัมมัฎฐาน  ไห้ว่าตามไปทีละบท  โดยอนุโลมและปฏิโลม  ดังนี้ 

เกสา            โลมา             นะขา            ทันตา             ตะโจ
                                     ตะโจ            ทันตา            จะขา            โลมา              เกสา

ครั้นสอนแล้วพระอุปัชฌาชักอังสะออกจากไตร  สวมให้แล้วสั่งให้ออกไปครองไตรจีวรตามระเบียบ  ครั้นเสร็จแล้ว
เข้าไปหาพระอาจารย์รับเครื่องสักการะ  ถวายท่านแล้วกราบ  ๓  หน  นั่งคุกเข่า  ประนมมือเปล่งวาจาขอสรณะและศีล  ดังนี้

อะหัง  ภันเต  ,  สะระณะสีลัง  ยาจามิ               
                                      ทุติยัมปิ    ,  อะหัง  ภันเต  ,  สะระณะสีลัง  ยาจามิ
                                       ตะติยัมปิ  ,  อะหัง  ภันเต  ,  สะระณะสีลัง  ยาจามิ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 215

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 05:42:33 AM »

)

โดยบิดามารดาจะวางผ้าไตรที่ช่วงแขนผู้บรรพชาอุปสมบท
  จากนั้นหันกลับมาทางพระสงฆ์  เดินเข่าเข้ามาท่ามกลางพระสงฆ์  วางผ้าไว้

เห็นหัวข้อนึกว่าเจ้าของกระทู้จะลาบวช
ผมเองบวชเรียบร้อยแล้วครับ มารดา บิดาเสียชีวิตหมดแล้ว เหลือแต่ภรรยา

Shocked    ขอบคุณครับ  ท่านเสือใบ  ครับ  ที่เข้ามาคุยกัน    ผมก็บวชแล้วครับพึ่งลาสิกขาออกมาตอนสงกรานต์นี้เองครับ 
ผมบวชที่  วัดป่าวังวิโมกข์  จ. น่าน  ครับ   ซึ่งเป็นวัดสาขาที่  99  ของ  หลวงปู่ชา  แห่งวัดหนองปาพงษ์   ครับ    Grin
NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 06:28:43 AM »

บวชได้กี่พรรษาครับ....
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 06:28:58 AM »

เอสาหัง ภันเต.......ท่องตั้งแต่ตอนบวชเณรครับ.......บทนี้ท่านที่บวชเณรบ่อย

จะไม่หนักใจตอนบรรพชาอุปสมบทครับ

SEEZ ..รักในหลวง..
Hero Member

คะแนน 108

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 06:51:23 AM »

แถวบ้านผม จ.ปัตตานี  กล่าวคำขอบรรพชาอุปสมบท แบบ อุกาสะ ฯ   ครับ 

อุกาสะ  วันทามิภันเต  สัพพัง  อะปะราทัง
ขะมะขะเมภันเต  มะยากัตตัง ปุนยัง มัยหัง
ทาตัพพัง สาธุ สาธุ  อนุโมทามิ..
     วันทามิภันเต   ฯลฯ... ไหว้ ไหว้ ไหว้

ผิดพลาดประโยคไหนต้องขออภัยครับ  บวชเมื่อปี 42 ครับ

โก๋ต่อ วังเดิม
*****.40 CLUB ***** HS7UHN
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

.40 CLUB

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 06:57:55 AM »

นึกว่า จะลาบวช  กำลังจะเข้ามาอนุโมทนาเชียว

ผมเองบวชแล้ว  สอบได้นักธรรมตรี  ลาสิกขามาได้ 11 ปีแล้วครับ

บทที่คล่องที่สุดก็คือ  "สัพพาตา อาปัตติโย อโรเจมิ" ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ฉลามวัยสะรุ่น COUNTER TERRORIST 

เกียรติยศ...เป็นของชาติ ภารกิจ...เป็นของข้าฯ

รู้จัก โก๋ต่อ วังเดิม

MAIL ถึง HS7UHN[/EM
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 07:10:23 AM »

นึกว่า จะลาบวช  กำลังจะเข้ามาอนุโมทนาเชียว

ผมเองบวชแล้ว  สอบได้นักธรรมตรี  ลาสิกขามาได้ 11 ปีแล้วครับ

บทที่คล่องที่สุดก็คือ  "สัพพาตา อาปัตติโย อโรเจมิ" ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
ปลงอาบัติเป็นอาจิณ Grin

บทบรรพชาอุปสมบทมีอยู่ 2 แบบด้วยกัน คือแบบเอสาหังฯ กับแบบอุกาสะฯ นัยว่าแบบเอสาหังฯ นั้น เป็นบทที่ฝ่ายธรรมยุตใช้กัน ส่วนแบบอุกาสะฯ เป็นบทที่ฝ่ายมหานิกายใช้ครับ

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 07:23:03 AM »

...ยกย่องภรรยามากครับ อิอิ  Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Supreeda
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 36

อิ่มเดียว หลับเดียว

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 07:24:04 AM »

)

Shocked    ขอบคุณครับ  ท่านเสือใบ  ครับ  ที่เข้ามาคุยกัน    ผมก็บวชแล้วครับพึ่งลาสิกขาออกมาตอนสงกรานต์นี้เองครับ 
ผมบวชที่  วัดป่าวังวิโมกข์  จ. น่าน  ครับ   ซึ่งเป็นวัดสาขาที่  99  ของ  หลวงปู่ชา  แห่งวัดหนองปาพงษ์    ครับ    Grin

ขออนุญาตครับ วัดหนองป่าพง

เป็นคนต้องมีน้ำใจ  เป็นคนไทยต้องรักชาติ  มีอำนาจต้องเป็นธรรม
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 07:36:08 AM »

อานุโมทนาครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 215

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 09:00:22 AM »

บวชได้กี่พรรษาครับ....

Shocked   ต้องขออนุญาตครับ  ไม่ถึงขนาดนั้นนน     ข้าผู้น้อยด้อยธรรมะ  บวชได้หนึ่งเดือนครับ  บวชให้บิดามารดาได้เกาะผ้าเหลือง
และให้ครอบครัว  และอยากบวชด้วยครับ  เพราะมีธุรกิจและภาระต้องทำ  ไม่งั้นหลายพรรษาแน่ ๆ   ฮ้า ๆ ๆ ๆ    Grin
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 10:00:11 AM »

...ยกย่องภรรยามากครับ อิอิ  Grin
ตอนบวชก็หวังว่าจะรับผ้าไตรจากภรรยา Grin

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
big single
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 321

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 10:11:32 AM »

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก เห็นภาพเลยครับพี่บุญ  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะจ๊ะจุ๊บๆ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์