เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 06:42:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กลุ่มกระสุนมันมักจะแตกอยู่ 1 นัดเสมอ เพราะอะไรครับ  (อ่าน 2104 ครั้ง)
Natt
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 07:15:18 PM »

Ruger 10/22 .22 ยิงที่ 50 ม. ใช้กล้อง  Banner ตั้งที่ 9 เท่า พาดยิงในสนามไม่มีลมครับ ยิงทำกลุ่ม 5 นัด มันเป็นต้อง แตกออกมา 1 นัด ทุกที Huh
มีสาเหตุอะไรได้บ้างครับ  บางทีก็ตั้งแต่นัดแรกเลย ผมสังเกตจากหน้าทดสอบของ อวป ก็แตกกลุ่มออกมาเสมอๆ
ท่านใดมีวิธี ปั้นกลุ่มให้สวยๆ ก็ขอคำแนะนำด้วยครับ ไหว้

ขอให้มีความสุขทุกๆวันครับ
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 07:31:33 PM »

Grin เป็นธรรมดาครับ อาจเป็นที่ปืน ที่กระสุน โดยเฉพาะที่คนยิง ปืนก็ปืนธรรมดา กระสุนก็ไม่ได้คัดเกรด คนเองก็ไมได้ทำอะไรได้ 100% ครับ Grin

ซาร่า
รักเธอประเทศไทย
Full Member

คะแนน 43

กาลีใดไม่มีเท่าโทสะฯลฯ เคราะห์อะไร..เท่าโทสะ ไม่มี

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 07:45:37 PM »

ถ้าเป็นเรายิงเอง บอกได้เลยค่ะ ว่ามือเที่ยง ยิงแล้วล้า เซ็งเหมือนกันค่ะ

ปุถุชนให้ของขวัญแก่คนด้วยทรัพย์สิน แต่ บัณฑิตให้ของขวัญด้วยวาจา คำคม และกำลังใจ
passado
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 08:17:35 PM »

Winkมารอดูคำตอบ
peerayotk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 09:55:32 PM »

ลองเช็คสิ่งเหล่าน้นะครับ
1 การลากไก ห้ามลากเอียง ต้องลากตรงๆทุกนัด
2 สมาธิ ทุกนัดที่ยิงต้องมีสมาธิมากๆ ใช้ที่อุดหูด้วยครับ บางคนถามทำไม สองๆต้องใช้ที่อุดหู ผมใช้กันทั้งเสียงปืน เสียงคนเดินข้างหลัง เสียงคุยเข้ามารบกวน
3 ลูกครับ cci ตอนนี้ไม่เท่าไหร่นะครับ ไม่ใช่ Eley นะครับ ต้องยอมครับ
Natt
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2008, 05:16:22 AM »

ผมเพิ่งเคยยิง 10/22 ก็เพิ่งทราบเหมือนกันว่าไกมันแปลกๆ Huh นี่ขนาดแต่งไกมาตั้งแต่ออกเลยนะครับ
ไม่เหมือน CZ ที่พอจะลากแล้วลั่นโดยที่ไม่รู้ตัวได้
ไก 10/22 ทำแบบนั้นได้ไหมครับ แบบที่หนืดๆ ลากมาเรื่อยๆ ได้ ที่เป็นอยู่นี่ คือรู้สึกว่า
พอดึงไกเข้ามาก็ถึงแง่เชียร์เลย  มันเลยรู้ตัวก่อนลั่นทุกที แล้วไกที่มันแกว่งซ๊าย แกว่งขวาได้นี่ เราถอดออกมาเอาแหวนหนุน
แล้วมันจะมีปัญหาอย่างอื่นตามมาอีกไหมครับ ขอบคุณครับ ไหว้

zerosocool
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 103

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2008, 07:10:14 AM »

อืม.....พี่แตกกลุ่มมา 1นัด  ยิ้มีเลศนัยแต่ทำไมผมแตกกลุ่มมาหลายนัดเลยอ่ะ ตกใจ...ผมว่าเป็นที่คนนะ ไหว้

เนียนๆ ไว้
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2008, 07:20:43 AM »

อืม.....พี่แตกกลุ่มมา 1นัด  ยิ้มีเลศนัยแต่ทำไมผมแตกกลุ่มมาหลายนัดเลยอ่ะ ตกใจ...ผมว่าเป็นที่คนนะ ไหว้

ยิง .22 หรือยิงลูกซองครับ   เยี่ยม

zerosocool
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 103

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2008, 08:01:45 AM »

ยิง .22 หรือยิงลูกซองครับ   เยี่ยม

.22 ซิพี่ แต่กลุ่มยังกะลูกซอง 5555555555  ผมว่าเป็นที่ตัวผมเองนะ...อิอิ

เนียนๆ ไว้
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2008, 08:46:19 AM »

หลงรัก
ครับ
คงเป็นที่คนยิงครับ

หลงรัก

peerayotk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2008, 09:01:02 AM »

ผมเพิ่งเคยยิง 10/22 ก็เพิ่งทราบเหมือนกันว่าไกมันแปลกๆ Huh นี่ขนาดแต่งไกมาตั้งแต่ออกเลยนะครับ
ไม่เหมือน CZ ที่พอจะลากแล้วลั่นโดยที่ไม่รู้ตัวได้
ไก 10/22 ทำแบบนั้นได้ไหมครับ แบบที่หนืดๆ ลากมาเรื่อยๆ ได้ ที่เป็นอยู่นี่ คือรู้สึกว่า
พอดึงไกเข้ามาก็ถึงแง่เชียร์เลย  มันเลยรู้ตัวก่อนลั่นทุกที แล้วไกที่มันแกว่งซ๊าย แกว่งขวาได้นี่ เราถอดออกมาเอาแหวนหนุน
แล้วมันจะมีปัญหาอย่างอื่นตามมาอีกไหมครับ ขอบคุณครับ ไหว้
ได้ครับ มันมีชุดแหวนหนุนครับ ลองหาดูที่ midwayusa.com ครับ ขายเป็นชุดครับ
ตั้มเม้ง...ScopegunS.com
แท้มแท่มแท้ม
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 42

10/22 50m^__^

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2008, 09:43:44 AM »

ส่วนมากผมก็เป็นนะครับ ยิ่งถ้ารู้ว่ากลุ่มว่านัดแรก กลุ่มดี ด้วยนะ นัดจบ หรือนัดสุดท้ายเนี่ย จะแวปเสมอเลย
ยังงี้ สงสัยผม ยังใจไม่นิ่งพอ อิอิ

==>www.SCOPEGUNS.comจำหน่ายกล้องเล็ง และ อุปกรณ์ครับ<==
Mongkol Onwarn ธ.กรุงไทย สาขา มีนบุรี ออมทรัพย์  เลขที่ 261-1-11509-5
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2008, 09:51:35 AM »

Ruger 10/22 .22 ยิงที่ 50 ม. ใช้กล้อง  Banner ตั้งที่ 9 เท่า พาดยิงในสนามไม่มีลมครับ ยิงทำกลุ่ม 5 นัด มันเป็นต้อง แตกออกมา 1 นัด ทุกที Huh
มีสาเหตุอะไรได้บ้างครับ  บางทีก็ตั้งแต่นัดแรกเลย ผมสังเกตจากหน้าทดสอบของ อวป ก็แตกกลุ่มออกมาเสมอๆ
ท่านใดมีวิธี ปั้นกลุ่มให้สวยๆ ก็ขอคำแนะนำด้วยครับ ไหว้

...นัดที่แตกกลุ่มออกมาเป็นนัดที่เท่าไร  นัดแรกหรือเปล่าครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2008, 11:45:38 AM »

ผมเคยเป็นกะปืนสั้น แตก1นัดเสมอ นัดที่แตกเป็นนัดสุดท้าย ค้นพบว่า นัดสุดท้ายมือข้างถนันที่จับปืนเกิดบิดเอียงออกนอกลำตัว
แก้ไขที่การจับปืนให้มั่นครับ
ส่วนกรณี จขกท. ไม่ทราบครับ เล่าให้ฟังเพื่อเป็นการดึงกระทู้เฉยๆ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Natt
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2008, 08:14:17 PM »

เวลาเอาพานท้ายเข้าร่องไหล่ แล้วหัวใจมันเต้น ทำเอาเส้นเล็งเต้นไปด้วย ท่านที่ยิงอยู่ทำยังไงกันครับ ที่จะลดอาการแบบนี้
ตอนนี้ผมเองก็ไม่แน่ใจว่าผมตั้งระยะห่างของกล้องเหมาะกับตัวผมหรือเปล่า แต่ดูว่าจะพอดีกับภรรยาผม เธอไม่เคยยิงปืนเลย
แต่พอให้ลองยิง แม่คุณเล่นซะ 5 นัด ไม่เกิน นิ้ว แถมยังร้อยรู ซะอีกเม็ด  หัวเราะร่าน้ำตาริน ทุกวันนี้ยังไม่เลิกล้อผมเลย แบร่

หน้า: [1] 2
  พิมพ์