เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 12:50:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แต่งปืน ผิดกฎหมายหรือไม่  (อ่าน 15227 ครั้ง)
ลุงตุ้ย
รู้จักพอ ก่อสุขทุกสถาน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 271

มีสติ ก็มีสตังค์ พอมีสตังค์ก็กินให้หมดสติ

« ตอบ #75 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 02:00:27 PM »

ทำให้รู้ด้วยครับว่า ......... คนรวยๆเกรียนๆที่ใช้เงินซื้อความสะดวกโดยไม่สำนึกความถูกต้องนั้น............

ยังก้าวล่วงไปถึงสิทธิของคนอื่นด้วย.................. เขาจะซื้อ .45 ตามสิทธิที่พึงมีพึงได้ ก็ไปป่วนเขาเสียงั้น...........
เยี่ยม เยี่ยม คิก คิก

ชมรมคนรักJeep ภาค7  (นกกระปูด7)hs7azi
AI.MAKER
สู้เพื่อลูก!!!!ปืน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 65

อัตตนา โจทยัตตานัง

« ตอบ #76 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 02:20:54 PM »

อะไรคือหมูแฮมครับ

ตามลิงค์ครับพี่ จะมีข่าวย้อนไล่ไปตั้งแต่เกิดคดี จนความบคืบหน้าล่าสุดครับ  ไหว้

คดีหมูแฮม ในหนังสือพิมพ์ผู้จัดการ

http://www.manager.co.th/Crime/ViewNews.aspx?NewsID=9510000035214

ผมลองย้อนไปอ่านดูพบความเห็นเก่าในกระทู้ข้อความหนึ่ง เขียนว่า

อยากให้หมูแฮม ขับรถชนลูกเหลิมจัง อะไรจะเกิดขึ้น?

อ่านแล้วขำครับ

plo-รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 51

« ตอบ #77 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 03:26:31 PM »

อะไรคือหมูแฮมครับ

ตามลิงค์ครับพี่ จะมีข่าวย้อนไล่ไปตั้งแต่เกิดคดี จนความบคืบหน้าล่าสุดครับ  ไหว้

คดีหมูแฮม ในหนังสือพิมพ์ผู้จัดการ

http://www.manager.co.th/Crime/ViewNews.aspx?NewsID=9510000035214

ผมลองย้อนไปอ่านดูพบความเห็นเก่าในกระทู้ข้อความหนึ่ง เขียนว่า

อยากให้หมูแฮม ขับรถชนลูกเหลิมจัง อะไรจะเกิดขึ้น?

อ่านแล้วขำครับ

ผมว่าเดี๋ยวไอ้ปื้ดก็จะออกมาสิครับ โดนชก
MadFroG
Si vis pacem para bellum
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

Father and Son

« ตอบ #78 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 03:33:23 PM »

ท่าน จขกท. อาจไม่มาแล้วก็ได้นะครับ  คิก คิก

เพราะท่านอาจพอใจคำตอบของพี่ Ninja 19 แล้วก็ได้

Grin

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
Infinity_TheOne
มือปืนพ่อลูกดก
Full Member

คะแนน 85

เคลิ้มได้ที่ ที่หาดบางเทา

« ตอบ #79 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 04:22:06 PM »

นายคนนี้ เป็นคนที่ชอบ ละเมอให้คนอื่นด่_ ครับ

เกิดมาแล้วใช้ชีวิตให้คุ้มไม่เบียดเบียนใครเหนี่ยวไปให้เต็มๆ
KingFisher
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

จริต ๖ ประการ . .

« ตอบ #80 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 05:14:58 PM »

อยากแต่ง10/22ก็แต่งได้ครับชุดแต่งมีเพียบ แต่ว่าอย่าแต่งให้มันเหมือนพวก1911นะครับเพราะว่ามันคืออะไรที่ไร้สาระ อันตราย ไม่สะดวก และไม่ได้แม่นไปกว่าปืนอื่น ขนาดพวกทหารเกณฑ์อเมริกายังเลิกใช้เลย  Grin

ข้อความข้างบน เนื้อหาสาระ มาจากข้อความดังต่อไปนี้ครับ  ขำก๊าก  ขำก๊าก

ยิงต้นมะขามเข้าหรือไม่ผมไม่ทราบครับ ทราบแต่ว่า 1911 เป็นปืนที่แย่มากๆ ใช้งานยาก ไม่ปลอดภัย ไม่แม่น จุกระสุนน้อย ไม่เห็นมีอะไรดีสักอย่าง ก็อย่างว่ามันเป็นของโบราณขนาดนั้น แถมยังถูกออกแบบโดยยิวอีก เดิมทีก็แค่เอาไว้ให้ทหารเกณฑ์ใช้ ทำมาแบบถูกๆ ไม่ได้ตั้งอกตั้งใจอะไร แม้ในปัจจุบันจะมี 1911 แพงๆ แต่มันก็ไม่ได้มีอะไรดีกว่าเดิม เอาไว้ดูขำๆก็พอได้ แต่จะไปยิงใครหรือยิงอะไรคงไม่ได้เรื่อง

พวกที่ยกความคิดตนเป็นหลัก (ทั้ง ๆ ที่ตนมีความคิดเท่าหางอึ่ง)...ต้องประนามครับ

เป็นหนี้แผ่นดิน..(ประเทศไทย) !
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #81 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 05:25:16 PM »

เข้าใจว่าคนตอบอาจเป็นเด็กๆ อาจไม่รู้จัก ไม่เคยสัมผัสปืน หรือไม่เคยสัมผัส1911เลยก็ได้
ถึงได้เขียนออกมาแบบนั้น  Grin

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #82 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 06:06:06 PM »

Grin
เปนกระทู้ที่มันเปนอย่างยิ่ง
ท่านเจ้าของกระทู้ท่านคงตั้งกระทู้นี้ด้วยเจตนาอันเปนสุจริต  ด้วยต้องการคำตอบว่าแต่งปืนนั้นถือเปนผิดกฏหมาย  ฤ พระราชกำหนด ฤ บทพระอัยการใดหรือไม่
หากเปนด้วยถ้อยลิขิตของท่านเจ้าของกระทู้แต่หนหลังนั่นเอง  ที่เรียกเกณฑ์โจทย์ต่างๆให้มาชุมนุมกันเปนที่เอิกเกริก

ข้าพเจ้ามิทราบว่าเมื่อการณ์ได้กลับเปนเช่นนี้แล้ว
ท่านเจ้าของกระทู้จะต้องถึงกับเปลี่ยนชื่อเสียงเรียงนามอันใช้เรียกหาใน เวปเพจ เลยหรือไม่
ด้วยว่าหากเปนชื่อเดิม  อาจจะเปนการเรียกแขกมากเกินไป อิอิ

ก่อนจบกถานี้  ข้าพเจ้ามีเรื่องใคร่เล่าสู่กันฟัง
มิรู้เปนเช่นไร  ช่วงนี้ข้าพเจ้านึกถึงคำสามคำที่นำมาผูกกัน คำสามคำนั้นคือ "วงศ์ตระกูล"  "การกระทำ" แล "เกียรติยศ"
ข้าพเจ้านั่งค้นหาข้อมูลของบุคคลสำคัญในประเทศนี้ดูเล่นๆ  มีชีวิตท่านข้าราชการสำคัญในอดีตมาผ่านตาให้ข้าพเจ้าเห็นเปนความรู้ประดับสมอง
มีหลายวงศ์ตระกูลที่ผู้เข้าร่วมวงศ์ได้ประกอบคุณูปการให้เกิดแก่ประเทศสยามสืบเนื่องต่อกันมาตลอดจนได้เปลี่ยนนามมาเปนประเทศไทยดังปรัตยุบัน
ตระกูลหนึ่งที่ข้าพเจ้าเห็นคุณงามความดีของท่านผู้เปนสมาชิกแห่งวงศ์ตระกูล นั่นคือตระกูล ไกรฤกษ์
อาทิเช่นท่านเจ้าพระยามหิธร (ลออ ไกรฤกษ์) ผู้สอบได้เปน เนติบัณทิต ท่านแรกของประเทศสยาม
ท่านได้รับราชการสนองพระเดชพระคุณจนกระทั่งได้เปน อธิบดีศาลฏีกา  ซึ่งเทียบกับกาลปรัตยุบันก็เทียบเท่า ประธานศาลฏีกา หรือ ประมุขฝ่ายตุลาการ อันเปนหนึ่งในสดมภ์หลักของประเทศนั่นเอง
การกระทำหน้าที่ของท่านเพือเสริมสร้างแลผดุงระบบยุติธรรมของประเทศ
เพื่อมุ่งให้ประชาชนชาวสยามทุกผู้ทุกนามเสมอกันต่อหน้ากฏหมาย
นี้จึ่งนำมาซึ่งเกียรติยศแห่งวงศ์ตระกูล ไกรฤกษ์  อันลูกหลานของท่านพึงภูมิใจในเกียรติที่ท่านผู้เป็นบรรพชนได้สร้างไว้ให้
มิพักต้องพูดถึงสมาชิกในตระกูลไกรฤกษ์อีกหลายท่านที่ได้รับราชการในตำแหน่งสำคัญของประเทศสยามสืบมา  ดังมีกระทรวงการต่างประเทศเปนอาทิ
ข้าพเจ้าคงต้องขอจบเรื่องราวอันไม่ค่อยเกี่ยวข้องกับหัวข้อกระทู้สักเท่าใดแต่เพียงเท่านี้

ปัจฉิมลิขิต  ท่านผู้อ่านความของข้าพเจ้าคงเลงเหนได้ถึงความพยายามที่จะลอกสำนวนแบบหนังสือโบราณของไทยเรา  ซึ่งข้าพเจ้ายังกระทำได้มิดีนัก  แต่ก็จนใจด้วยความรู้ความสามารถมีได้เพียงเท่านี้  อย่างไรก็ตามข้าพเจ้ามิได้ใส่ตัวอักษรโรมันเทียบ ฤ ทดแทนเนื้อความไทยใดๆทั้งสิ้น ไม่ว่าจะเปนชื่อสกุล ฤ ข้อความอื่นใด ด้วยข้าพเจ้าอยากคงสำนวนแลสำเนียงไทยเอาไว้ให้มากที่สุดนั่นเอง  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2008, 08:17:39 PM โดย a lone wolf » บันทึกการเข้า

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #83 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 06:53:23 PM »

สาธุ .............  ไหว้

ขอบคุณท่าน a lone wolf มากๆครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #84 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 07:39:21 PM »

อ่านแล้ว มีความรู้สึก........ทำไมเดี๋ยวนี้ผู้คนหรือไม่ก็เด็ก(บางคน) มองคนมีเงิน(มาก)ว่าเป็นคนดีไปแล้ว ทำอย่างไรที่เราจะลบ ทัศนคติแบบผิดๆนี้ ไปเสีย

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #85 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 07:48:35 PM »

อ่านแล้ว มีความรู้สึก........ทำไมเดี๋ยวนี้ผู้คนหรือไม่ก็เด็ก(บางคน) มองคนมีเงิน(มาก)ว่าเป็นคนดีไปแล้ว ทำอย่างไรที่เราจะลบ ทัศนคติแบบผิดๆนี้ ไปเสีย

...ยากมากๆ ครับ คนยุคนี้จำนวนมากมายเหลือเกินที่เชื่อว่าเงินซื้อทุกอย่างได้   ชี้ผิดชี้ถูกได้  ยึดมั่นในคำกล่าวที่ว่า "แข็งเท่าแข็ง เงินง้าง อ่อนได้ ดังใจ"

...อ่านข้อความของคุณหมาป่าโดดเดี่ยวแล้วรู้สึกสงสารบรรพชนคนสมัยก่อนจริงๆ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #86 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 07:58:18 PM »

ชื่อเสียง เกียรติยศ วงศ์ตระกูลสั่งสมไว้

แต่ลูกหลานที่อ้างบารมีพ่อแม่ โดยที่ตนไม่ได้สร้างอะไร

ก็ไม่ต่างจาก....."มึงรู้ไหม กูลูกใคร"

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #87 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 08:07:09 PM »

ชื่อเสียง เกียรติยศ วงศ์ตระกูลสั่งสมไว้

แต่ลูกหลานที่อ้างบารมีพ่อแม่ โดยที่ตนไม่ได้สร้างอะไร

ก็ไม่ต่างจาก....."มึงรู้ไหม กูลูกใคร"

โถน่าสงสารนะ    ปัญญา soft จนจำผู้ที่ให้ DNA ครึ่งหนึ่ง ที่อยู่ภายในตัวเองก็ไม่ได้ .....................

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #88 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 11:48:36 PM »

ขอบคุณท่าน a lone wolf  ครับ...

ชัดเจนตรงประเด็นครับ...เยี่ยม
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #89 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2008, 12:17:21 AM »

เยี่ยม   เยี่ยม

หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์