เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 01:30:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยิงขู่อย่างไรที่ไม่ถูกฟ้อง  (อ่าน 12164 ครั้ง)
dpd8159
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #60 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2005, 12:56:48 AM »

นายสมชายมีอีกเรื่องอยากเรียนถามครับ... พวกเจ้าหน้าที่อื่นๆ อย่างเช่น Sheriff, Ranger, National Guard, และพวก Scout ด้วยครับ... เห็นว่าเป็นเจ้าพนักงานมีอำนาจตามกฏหมายฯ แต่แบ่งงานกันอย่างไรเล่าครับ...

ผมขออธิบายกว้าง ๆ ก็แล้วกันครับว่าหน่วยงานรักษากฎหมายทางรัฐเทกซัส เขาแบ่งหน้าที่กันอย่างไร (รัฐอื่นอาจมีรายละเอียดที่ไม่เหมือนกันก็ได้ แต่หลักการส่วนใหญ่ก็จะคล้าย ๆ กัน) เริ่มต้นจาก ผู้ที่จะทำงานด้านรักษากฎหมายที่นี่จะต้องมีใบอนุญาติ (Texas Peace Officer License) คือเมื่อเรียนจบจาก สถาบันการศึกษา ซึ่งอาจจะมาจาก โรงเรียนตำรวจ (Police Academy) อย่างที่ผมจบมา หรือ จะมาจากทางวิทยาลัย หรือ มหาวิทยาลัยที่สอนทางด้านอาชญาวิทยา (Criminal Justice Administration) ทุกคนจะต้องสอบเอาใบอนุญาติซึ่งทาง คณะกรรมการควบคุมมาตรฐานการศึกษาของผู้รักษากฎหมายแห่งรัฐ (ไม่ทราบว่าผมจะแปลถูกหรือเปล่า มาจาก Texas Commission on Law Enforcement Officer Standards and Education – TCLEOSE) เป็นผู้ออกข้อสอบและควบคุมการสอบเอง สรุปคือผู้รักษากฎหมายทุกคนของรัฐเทกซัสไม่ว่าจะเป็นใคร อยู่ในหน่วยงานใด มาจากไหน จะต้องมี  Texas Peace Officer License ทุกคน
หน่วยงานหลัก ๆ ที่ผู้รักษากฎหมายพวกนี้ทำงานก็จะเป็น เมือง (City Police) อำเภอ (Deputy Sheriff)และมลรัฐ (State Trooper, Park Ranger, etc.. )  อันนี้ไม่นับหน่วยงาน หรือองค์การเล็ก ๆ เช่น มหาวิทยาลัย โรงพยาบาล สนามบิน บริษัทเอกชน ฯลฯ ซึ่งสามารถจะมีหน่วยงานตำรวจอิสระของตัวเองโดยไม่ขึ้นต่อใคร ทุกคนที่มีใบอนุญาตินี้ก่อนทำงานจะต้องมีการสาบาน (ที่มาของคำว่า Sworn Officer)
การสาบานเขาจะให้เรายืนต่อหน้าธงของรัฐ ธงของประเทศ มีรูปประธานาธิบดี ผู้ว่าการรัฐ และหนังสือคำสอนของพระเจ้า (Bible) แล้วกล่าวคำสาบานว่าจะรักษากฎหมายของรัฐเทกซัสและรัฐธรรมนูญของประเทศสหรัฐอเมริกา แล้วเขาก็จะกลัด Badge ให้เรา จากนั้นเราก็จะเป็นผู้รักษากฏหมายของรัฐเทกซัสอย่างเต็มตัว พิธีของเขาก็ดูขลังดี แต่เทียบกันไม่ได้กับการได้รับพระราชทานกระบี่จากสมเด็จพระราชินีนาถ ตอนที่ผมจบจากโรงเรียนนายร้อยตำรวจของบ้านเรา

City Police จะทำงานอยู่ในเมืองของตัวเอง เช่น Dallas Police Department จะปฏิบัติหน้าที่รักษาความสงบอยู่เฉพาะใน City of Dallas เท่านั้น

Deputy Sheriff จะทำงานอยู่ในอำเภอของตัวเอง แต่จะไม่เข้าไปยุ่งในเมือง กล่าวคือพื้นที่ของ อำเภอ (County) จะมีบางส่วนเป็นเขตชุมชนที่จัดตั้งเป็น City และจะมีพื้นที่ที่ไม่อยู่ในเขตเมืองหรือ Unincorporated area หัวหน้าใหญ่จะมาจากการเลือกตั้งเรียกตามตำแหน่งว่าเป็น Sheriff มีคนเดียว ส่วนลุกน้องที่ทำงานจะเรียกรวมกันง่าย ๆ ว่า Deputy Sheriff ก็จะมีหน้าที่รักษาความสงบอยู่ในเขตนี้ ยกเว้นหน้าที่อย่างหนึ่งของ Deputy Sheriff  ที่จะมายุ่งในเมืองคือหน้าที่ จับตามหมายศาล (Serving Warrants) ถ้าผู้ต้องหาตามหมายจับอยู่ในเมืองทาง Sheriff ก็จะแจ้งให้ทาง City Police ทราบ

State Trooper, Park Ranger etc. พวกนี้เป็นหน่วยงานระดับมลรัฐ State Trooper หรือเรียกอีกอย่างว่า Highway Patrolman หรือตำรวจทางหลวงที่ขึ้นกับ Texas Department of Public Safety – DPS จะมีหน้าที่ควบคุมทางหลวงภายในมลรัฐ กฎหมายจะกำหนดไว้เลยว่าทางหลวงเส้นไหนบ้างที่อยู่ในความควบคุมของ State Trooper   ส่วนพวก Park Ranger เป็นตำรวจตามสวนสารธารณะที่ขึ้นกับ Texas Park and Wildlife Department ก็จะมีหน้าที่รักษาความสงบเรียบร้อยภายในสวนสาธารณะของรัฐ (State Parks)   
เมื่อกล่าวถึง DPS แล้ว หน้าที่อีกอย่างหนึ่งของ DPS ที่เกี่ยวข้องกับชาวปืนโดยตรงก็คือ เป็นหน่วยงานที่ออกใบอนุญาติพกปืน (Concealed Handgun License - CHL) ให้ประชาชนทั่วไปในรัฐ  รัฐ Texas เป็นรัฐที่จัดว่าเป็น Shall Issue State (ไม่ทราบจะแปลเป็นภาษาไทยว่าอะไร) ความหมายก็คือ รัฐจะต้องออกใบอนุญาติพกปืนให้ทุกคนที่ร้องขอ หากผู้ร้องขอได้กรอกคำร้อง มีคุณสมบัติครบถ้วน และจ่ายค่าธรรมเนียม ตามระเบียบแล้ว กฎหมายกำหนดไว้ว่า DPS จะต้องออกใบพกปืนให้โดยไม่มีข้อแม้ได ๆ ภายใน 90 วัน (ไม่มีการใช้ดุลยพินิจ) ในฐานะที่ผมเคยเป็น CHL Instructor มาก่อน หากมีผู้สนใจผมจะมาเล่าให้ฟังว่ากระบวนการ ขั้นตอน ของการขอ CHL ในเทกซัสมีรายละเอียดอย่างไร และใบ CHL นี้มีประโยชน์อย่างไร กับทั้งผู้ใช้และกับผู้รักษากฏหมาย

ก่อนจบเรื่องของผู้รักษากฏหมายผมจะขออธิบายเพิ่มเติมนิดนึงเกี่ยวกับอำนาจจับกุมของ Texas Peace Officer ว่าถึงแม้ว่าทุกคนจะมีอำนาจจับกุมได้ทั่วมลรัฐ แต่ในทางปฏิบัติแล้ว ถ้าไม่ใช่ในเขตรับผิดชอบของเรา เราจะทำเช่นนั้นก็ต่อเมื่อเป็นความผิดอุกฉกรรจ์ซึ่งหน้า ซึ่งเมื่อจับกุมผู้กระทำผิดได้แล้วก็จะติดต่อแจ้งหน่วยที่มีเขตรับผิดชอบให้มารับตัวไปดำเนินคดีต่อไป ส่วนถ้าเป็นคดีลหุโทษ เราจะไม่ยุ่งกันครับ อย่างมากก็แค่ว่ากล่าวตักเตือนหรือแจ้งเจ้าของท้องที่ให้เขาดำเนินการกันเอง เท่านั้น

ส่วน National Guard นั้นเป็นหน่วยอาสาสมัครของทหารครับ มีหน้าที่รักษาความสงบเรียบร้อยภายในรัฐตามแต่ผู้ว่าการรัฐจะสั่ง ส่วนใหญ่จะเข้ามาปฏิบัติหน้าที่เมื่อมีเหตุจราจล (ตำรวจควบคุมสถานการณ์ไม่ได้) หรือกรณีมีภัยธรรมชาติร้ายแรงที่เกินกว่าหน่วยบรรเทาสารธารณะภัยที่มีอยู่จะรับมือได้
ส่วนพวก Scout ที่ผมได้ยินมาจะเป็นพวกที่มีหน้าที่ลาดตระเวนส่วนหน้า ส่วนใหญ่ใช้กับหน่วยทหารครับ

If you fail to prepare, you prepare to fail.
PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #61 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2005, 03:01:58 AM »

เมื่อกล่าวถึง DPS แล้ว หน้าที่อีกอย่างหนึ่งของ DPS ที่เกี่ยวข้องกับชาวปืนโดยตรงก็คือ เป็นหน่วยงานที่ออกใบอนุญาติพกปืน (Concealed Handgun License - CHL) ให้ประชาชนทั่วไปในรัฐ  รัฐ Texas เป็นรัฐที่จัดว่าเป็น Shall Issue State (ไม่ทราบจะแปลเป็นภาษาไทยว่าอะไร) ความหมายก็คือ รัฐจะต้องออกใบอนุญาติพกปืนให้ทุกคนที่ร้องขอ หากผู้ร้องขอได้กรอกคำร้อง มีคุณสมบัติครบถ้วน และจ่ายค่าธรรมเนียม ตามระเบียบแล้ว กฎหมายกำหนดไว้ว่า DPS จะต้องออกใบพกปืนให้โดยไม่มีข้อแม้ได ๆ ภายใน 90 วัน (ไม่มีการใช้ดุลยพินิจ)
น่าอิจฉาจัลเลยนะครับ บ้านเราแค่ขอซื้อยังยากเลย.......ไม่รู้ว่า หลวงท่านคิดอะไรอยู่ หัวเราะร่าน้ำตาริน

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #62 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2005, 06:41:10 AM »

ได้ความรู้จริงๆ ขอบคุณพี่ศักดิ์มากครับ Cheesy

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #63 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2005, 06:48:01 AM »

อยากให้พี่ศักดิ์เขียนเล่าเรื่องต่างๆไปเรื่อยๆครับ ผมและเพื่อนๆในนี้จะได้รับความรู้เพิ่มมากขึ้น
ผมว่าสมาชิกหลายๆคนคงชอบอ่านเหมือนผม
ใครคิดอย่างไรขอเสียงหน่อยครับ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #64 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2005, 06:51:01 AM »

อยากให้พี่ศักดิ์เขียนเล่าเรื่องต่างๆไปเรื่อยๆครับ ผมและเพื่อนๆในนี้จะได้รับความรู้เพิ่มมากขึ้น
ผมว่าสมาชิกหลายๆคนคงชอบอ่านเหมือนผม
ด้วยคนครับ
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #65 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2005, 06:55:11 AM »

ด้วยคนครับ

สนับสนุนครับ...จากประสบการณ์ตรงน่าติดตามมั๊กๆครับ

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
ป - ปั้น-รักในหลวง
ถ้าท้อเป็นเพียงถ่าน ถ้าผ่านจึงเป็นเพชร
Hero Member

คะแนน 90

..พูดดีก็ดีด้วย พูดร้ายก็ร้ายตอบ...

« ตอบ #66 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2005, 07:11:42 AM »

....สนับสนุนด้วยครับ........

......พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว.... 
www.gingamegun.com
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #67 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2005, 12:44:22 PM »

ขอบพระคุณพี่ศักดิ์ครับ...
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #68 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2005, 12:54:17 PM »

หากมีผู้สนใจผมจะมาเล่าให้ฟังว่ากระบวนการ ขั้นตอน ของการขอ CHL ในเทกซัสมีรายละเอียดอย่างไร และใบ CHL นี้มีประโยชน์อย่างไร กับทั้งผู้ใช้และกับผู้รักษากฏหมาย

Grinขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดี ๆ .......ตักบาตรอย่าถามพระครับพี่ศักดิ์.....ผมว่าเล่ามาเรื่อย ๆ เลยครับ เอาแบบที่พี่จอยนักล่า ใครไม่ขอผมขอเองครับได้ความรู้เปิดหูเปิดตาดีครับ Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #69 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2005, 01:04:52 PM »

สนับสนุนอีกเสียงครับ ขอขอบคุณพี่ศักดิ์มาก และมากๆ ล่วงหน้าด้วยครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #70 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2005, 02:17:08 PM »

...สนับสนุนครับ นอกจากชาวบ้านอย่างผมแล้ว ผู้ติดตามเว็บที่เป็น จนท.ตร.ก็แยะนะครับ จะได้อ่านเพื่อเปิดหูเปิดตากันตามสมควร  Wink

...เปิดหูเปิดตา ต้องใช้ emoticon ตัวนี้สิครับ  Shocked

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #71 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2005, 02:28:31 PM »

ผมด้วยครับ ได้รับความรู้ ดีใจที่ได้อ่าน
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #72 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2005, 02:38:57 PM »

..ขอยกมือสนับสนุนด้วยคนครับ.... คุณ dpd8159....เขียนได้น่าอ่านมากครับ...อ่านแล้วได้ความรู้ชวนติดตามดีครับ....ข้อสังเกต..อย่างหนึ่งที่ ประเทศที่เขาพัฒนาไปได้ไกลในตัวระบบ คือ  ความเป็นทีม ...หน้าที่ขอบเขตชัดเจน .. ไม่มีการก้าวก่ายซึ่งกันและกัน..และ ที่สำคัญพื้นฐานเขาถูกสอนให้รักษาสิทธิอันพึงมีพึงได้ของตนเองมาตลอดเวลาตั้งแต่เกิดแล้วครับ....สำหรับบ้านเราก็คงต้องอยู่กันแบบไทยๆ อย่างที่เป็นอยู่อย่างนี้แหล่ะครับ.... Cheesy Cheesy

ขอถามเพิ่มเติมหน่อยครับ...คำว่า " dpd8159 "....ความหมายคืออะไร? ครับ...Huh

ขอบคุณมากครับ... Wink Wink

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #73 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2005, 03:05:57 PM »

Cheesy ว่าตาม พี่บุญอีกหนึ่งเสียงครับ เป็นกระทู้ ใหม่ เลยดีไหม ครับ เกี่ยว กับเจ้าหน้าที่ผู้รักษากฎหมายใน ต่างประเทศ...... Cheesy จริงๆ อยากให้พี่ศักดิ์ เขียน เรื่องราวเกี่ยวกับการทำงานที่โน่น เชื่อว่าน่าจะมีเรื่อง สนุกตื่นเต้นมา เล่าสู่กันฟังครับ Cheesy
       ขอบคุณพี่ ศักดิ์  ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2005, 03:10:36 PM โดย RUGER » บันทึกการเข้า

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #74 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2005, 03:40:10 PM »

เมกันฟุตบอลก็แสดงถึงการทำหน้าที่ของตัวเองให้ดีโดยคำนึงถึงความสำเร็จของส่วนรวมเป็นหลักครับ

-ผู้เล่นในทีมส่วนมากไม่ได้แตะลูกบอลเลย

-บางตำแหน่งก็มีหน้ามีตาถาวร

-แต่ตำแหน่งส่วนมากก็ปิดทองหลังพระ แถมหน้าตาก็ไม่ได้โชว์ หมวกปิดหมด

-ที่สำคัญคือผลัดเปลี่ยนตำแหน่งกันเล่นไม่ได้ซะอีก ไลน์แบกเกอร์ตัวล่ำใหญ่ จะไปวิ่งให้เด่นดังอย่างปีกก็ไม่ได้

ผมว่าเป็นกีฬาที่ต้องใช้ "สปิริตทีม" มากที่สุด

Esprit de Corps is for football, we share triumph on the ground and together we proud when we fall.

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์